• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

07 December 2021, 02:47:43 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

A/V Systemเล็กๆในห้องรกๆแคบๆ

Started by Dolphin, 02 March 2006, 04:42:36 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Dolphin

TV Philips 34” Pixel plus 2
AV Haman/kardon  AVR 635
DVD  Denon 1920 ( ใช้ฟังเพลงด้วย)
DVD   Pioneer 676A ( สำรองเผื่อ denon ไม่อ่านแผ่นผี)
XBOX  มันส์พะย่าข้า
ลำโพงหน้า NHT 1.5 (หน้าเฉียงๆ)
ลำโพงเซ็นเตอร์ NHT VT-1C
ลำโพงหลัง NHT VS-1.2
ซับวูฟเฟอร์ Velodyne 800 SPL mkII
เครื่องกรองไฟ AV-Zone IS 500 plus mkII

ห้อ งเป็นห้องนอน,ห้องนั่งเล่นดูหนังฟังเพลง,ห้องทำงานเป็นห้องทุกอย่างแต่แคบมากๆประมาณ 3.5x4.0 พยายามจัดให้ลงตัวที่สุดได้ เท่านี้ล่ะครับวิธีเดียวที่จะแก้ปัญหาได้คือต้องแยกเอาที่นอนออกไปนอนนอกห้อง(ฮิฮิ)
              แต่ก่อนใช้  AV NAD T -763 ฟังเพลงก็ OK แต่ดูหนังไม่ค่อยสะใจแต่ที่คราวหลังได้โอกาสเปลี่ยนเป็น H/Kดูหนังมันส์ขึ้นเยอะเลยเพราะพักหลังไม่ค่อยมีเวลาตั้งใจฟังเพลงเท่าไหร่ดูหนังอย่างเดียวโดยรวมตอนนี้ก็ OK กับระบบนะทั้งภาพและเสียงแต่อีกหน่อยถ้ามีเงินก็อาจจะเปลี่ยนเป็น LCD หรือ Pasmaในอนาคต
             ใครมีข้อแนะนำติชมอะไรเชิญแนะนำได้นะครับขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

Dolphin

ลืมสาย
สายภาพของพี่พจน์
สายDigitalของพี่พจน์+QED Qunex P75(อันนี้เพิ่งได้มาใหม่แบบฟลุ๊คๆแต่ไม่รู้จะฟุบหรือปล่าวเป็นมือ2อ่านในหนังสือรู้สึกว่าได้ Silver Award 2005มา 1,000 บาท)
สายสัญญาณอนาล็อค MIT terminator 4(เพื่อนให้มา)
สายซับก็ของพี่พจน์
สายไฟmonster 300 สำหรับ ซับกับ H/K
สายไฟ supra สำหรับ Denon
สายลำโพงหน้ากับcenter kimber 8 อะไรซักอย่างที่ไม่ใช่ 8tc เป็นรุ่นกลางๆสีเทาไขว้กับสีดำ 8 เส้นใครรู้ช่วยวานบอกหน่อยครับ
(เพื่อนให้มาอีก)

poj

system สวยดีครับ ชุดนี้ก็ไม่เล็กเท่าไรแล้วครับ สมัยผมเริ่มเล่นใหม่ๆ เล็กกว่านี้เยอะ  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

ซิสเติ้มเล็กๆแต่หนักครับ อิ อิ ^_^

Quoteสายภาพของพี่พจน์  สายDigitalของพี่พจน์  สายซับก็ของพี่พจน์

คุณพจน์พะยีห่อแบรนด์เนม พี่พจน์ ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ  :supergrin:  ฮี่ ฮี่...

Quoteสายลำโพงหน้ากับcenter kimber 8 อะไรซักอย่างที่ไม่ใช่ 8tc เป็นรุ่นกลางๆสีเทาไขว้กับสีดำ 8 เส้นใครรู้ช่วยวานบอกหน่อยครับ

รู้สึกว่าจะเป็นรุ่น VS นะ่ ถ้าีสีน้ำตาลจะเป็นรุ่น PR

Quote(เพื่อนให้มาอีก)
:daumenpos:
ว้าาวว อยากมีเพื่อนอย่างนี้บางอ่ะ  :dribble:

jtr

ชุดลำโพง+ซับ เข้ากันเป็นปี่กับขลุ่ยเลยครับ
เสียงน่าจะมีพลังและสดใสน่าดูชม
อย่าลืมก้มลำโพงเซ็นเตอร์ ให้ยิงลงมาที่จุดนั่งฟังนะครับ
แล้ว มีปัญหาเรื่องบาล้านซ์ซ้าย-ขวาไหมครับ
เอ่อ..จอ34นิ้วนี่ ใครว่าเล็กครับผม..
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Dolphin

ลำโพงcenter ก้มหน้าแล้วครับแต่ก้มได้เล็กน้อย(เดี๋ยวคว่ำ)
ส่วนเรื่องโทนบาลานท์รู้สึกว่าข้างซ้ายเสียงจะหลุดกว้างกว่าข้างขวา
ผมว่าเพราะด้านข้างขวามีตู้เสื้อผ้าที่เป็นไม้อยู่ตายตัวเลื่อนไม่ได้
วิธีแก้ผมเลยsetให้ลำโพงหน้าขวาดังกว่าซ้ายประมาณ1-2 dBไม่รู้แก้ถูกวิธีหรือเปล่า
เลยค่อยยังชั่วหน่อยหรือใครมีวิธีไหนแนะนำบอกด้วยครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับขอแนะนำ
ขอให้หล่อๆขอให้รวยยิ่งๆขึ้นทุกๆคนนะครับ

poj

แหม.. เป็นสมาชิกที่น่ารักจริงๆ.... :P
เอาเรื่องหล่อ เรื่องรวยมาล่อนี่  ต้องรีบมาตอบ  :)

วาง system สมมาตร ซ้าย-ขวาหรือเปล่าครับ
การปรับสภาพอคูสติค ซ้าย-ขวา เหมือนกันหรือเปล่าครับ
ดูจากรูป ดูคล้ายๆว่า system จะใกล้ผนังด้านซ้าย มากกว่าด้านขวาหรือเปล่าครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

DRC

ผมยังไม่มีชุดฟังเพลงกับเขาเลยครับ ทุกวันนี้ทีวีที่ใช้ยังเป็นจอโค้งอยู่เลยครับ เลยช่วยออกความเห็นไม่ได้ครับ ก็มาให้กำลังใจครับขอให้ปรับแต่งลงตัวและมีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงครับ  ส่วนตัวผมจะรอจนพลาสมาขายที่ 5-6หมื่นจึงจะขยับครับ(สงสัยจะไม่มีทาง :P )
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

Dolphin

ลำโพงข้างซ้ายห่างผนังซ้ายเป็นปูน 83 cm (ก็พยายามเอาแผ่นโฟมบางๆกับกรอบรูปที่วาดสีน้ำเปล่าๆท่เป็นผ้ามาติดไว้)
ลำโพงข้างขวาห่างผนังขวาที่เป็นตู้เสื้อผ้าไม้ 77 cm
ชั้นวางTV กลางห้องระหว่างผนังกับตู้เสื้อผ้าจ๊ะ

poj

ต้องพยายามวาง system ให้สมมาตรก่อนครับ และต้องพยายามปรับสภาพอคูสติคให้เหมือนกันทั้ง ซ้าย-ขวา

มิฉนั้น การแก้ไข จะยากมากครับ
การเร่ง volume ไม่เท่ากันระหว่าง channel น่าจะให้ผลเสียมากกว่าผลดีครับ