• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 09:52:37 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ชุด Audio/video ของ พจน์

Started by poj, 15 April 2002, 10:25:35 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

คุณ ae
review ของ Philips 962SA ครับ
ก้อปมาจาก AVS ครับ  ลองอ่านดู

a short review on Philips 962 SA
Many people have expected that 962 SA would have the Q50's video quality with addtional SACD play back ability. I've purchased 962 about a couple of weeks ago to upgrade from my Q50 mainly due to its SACD palyback.
To my surprise 962 SA is a far better and stronger video machine than Q50. Fairly improved S/N ratio results in higher resolution, vivid colors and life like images. Q50 has higher nose level compaired to the players over $1000 like 9000ES or onkyo 939. 962 SA really lowered its noise level up to much higher priced upper leaguers. Another improvement from Q50 is contrast ratio. It has far wider gradations between black and white unmatched by the average palyers under $1000. Lowered noise floor combined with highly improved contrast makes up for the weakest point of Q50. The resolution of BLACK. It shows more transparent and detailed images on dark side. Caution! You have to recalibrate your display equipments with VE or AVIA. It has much higher white level in default settings compaired to the average players. With its strong de-interlacing thanks to Faroudja scaler board, 962 SA is a really nice prog DVD machine. I didn't expected this big improvement on video side that I can't help being surprised by this VCR looking gear. The only degradation from Q50 is its VCR like outlook. How about chroma bug? It does have chroma bug. But you must be bull eyed chroma bug gazer if you bothered by its really slight bug. No problem in most case. At cost of $600 it's a strong video machine with SACD playback. That's enough for me.
In addtion 962 has also good redbook CD reproductions. I have arcam FMJ CD 23T CDP. 962 falls short of arcam in every aspect but it's easier to listen to than CD 23T in my system of arcam A 85 driving hard B&W nautilus 804. It's just my case. In most normal systems CD 23 absolutely better and easy to listen to. 962 has smooth higs not so sweet but pleasing enough for its price. Somewhat thin in mid and no strong punch at low end. But overall CD performance is fairly good for its price and origin. It's a DVD palyer.
SACD has wider range of gradations in dynamics more tuneful timber than conventional CDs in general. You can discern this quite big difference between SACDs and redbook CDs when playing SACD titles on this palyer. But as in CD play back 962 lacks lushness and impact at low end compaired to higher priced SACDPs. Anyway you can enjoy SACDs with satisfaction for its price.
962 SA is far more stable machine than Q50. But it has serious defect. When you play CDs through digital ouput to outboard DACs and skip the tracks, it cuts away the first 1~2 seconds of the tracks. It happens only in case of PCM digital output. Most hometheater users must be irritated with this error becuase most of them use their DVDPs as CD transports. In my case, I don't care at all 'cause I already have nice CD player and don't need PCM digital output from 962 SA.
In conclusion, strongly recommended prog DVD palyer under $1000 and even higher price range if you're not irritated by its digital output defect.
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pong

Take a look for yourself krab.. :eek:

[a href=\"http://203.147.62.102/~htg2/webboard2/view.php?No=367\" target=\"_blank\"]http://203.147.62.102/~htg2/webboard2/view.php?No=367[/a]

[a href=\"http://203.147.62.102/~htg2/webboard2/view.php?No=382\" target=\"_blank\"]http://203.147.62.102/~htg2/webboard2/view.php?No=382[/a]
\"Life down to 20 Hz\"

poj

ค่อนข้างงงๆครับ เห็นจะต้องไปเช็คสเปคของ theta ก่อน ว่าการ bypass สัญญานไปใช้ dac ภายนอกนั้น เป็นยังไงกันแน่
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

อืมม์... ทำได้จริงๆแฮะ  น่าทึ่งดี
แต่โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ออกจะเกินจำเป็นไปหน่อย อาจจะเป็นเพราะผมไม่ค่อยมีเงินก็ได้  :p

pong

I think so....
One 30.6 I can buy a whole system.  :D

But wish to experience this kind of system once..  :satisfied:

poj

ถ้าเป็นผม ผมจะเน้นไปที่ลำโพง full range ดีๆสุดๆ 7.1 channel มากกว่าครับ เล่นลำโพง Tower สูงท่วมหัวมันซะเลย   แล้วก็ Power amp ดีๆ อีก สำหรับทุก channel เล่น monoblock แบบให้มันสุดๆ

ส่วน Pre/pro นั้น ผมคงไม่เน้นว่าต้องไปใช้ dac ภายนอก ระดับแพงมากๆ  (ยกเว้นว่ามีเงินเหลือมากจริงๆ)  ที่เหลือคงเป็นการออกแบบห้อง และปรับสภาพอคูสติคครับ ในไอเดียคร่าวๆนั้นมีอยู่ในใจ

ที่ไม่มีนั้นคือ เงิน ครับ  :p

apipol

ใช่แล้วครับ เห็นด้วยเลย ผมขอ klimax solo 7 ตัวไปเลยครับ อิอิ ลำโพงขอเป็น jm lab utopia ทั้ง set อุว้าวววว :D
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

poj

หรือไม่ก็เป็น
wilson audio Grand Slam ทุก channel
หรือ Dunlavy รุ่นท้อป ทุกแชนแนล
พร้อม Mark no.33 ทุกแชนแนล ดีไหม

ชักจะฝันเฟื่องเกินเหตุกันไปหน่อยแล้ว  :p
ตื่นดีกว่า ฮ่าๆ....  :D

pong

P' Poj, have you ever replaced the belt for TL-5100?

How long the belt last?

poj

ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ
อันที่จริงมันก็น่าจะเปลี่ยนแล้วละ แต่ผมยังไม่รู้สึกเลยว่าเสียงมันแย่ลงหรือเปล่า รู้สึกว่าทุกอย่างปกติ ก็เลยไม่ได้เปลี่ยนเสียที

SPmk

แนวความคิดในการใช้DAC ภายนอก 3 ตัว ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้ว่า การออกแบบของEAD TheaterMaster รุ่นแรก รุ่นที่ผมใช้อยู่ เขาก็แยกสัญญาณจากMain broad แล้วเข้าDAC broad 3 broad ซึ่งแยกอิสระต่างหาก แต่อยู่ในเครื่อง โดยสัญญาณอนาล็อคจะออกจากDac broadละ 2 ช่อง คงเป็นแนวความคิดเดียวกัน ผมเคยเห็นคนใช้DAC Theta 3 ตัว ถอดรหัสเหมือนกัน แต่กรณีของคุณวรงค์นี่ คิดไม่ถึงจริงๆครับ(ใช้30.6 3 ตัว) แค่คิดก็หนาวแล้วครับ

worachai

ผมขอใช้สิทธิ์ถูกพาดพิงหน่อยนะครับท่านประธาน  :)

พอดีเพิ่งกลับจากพาครอบครัวไปเที่ยวญี่ปุ่นมาน่ะครับ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านกระทู้  สำหรับsysytemพี่ชายผมเนี่ย ผมก็ไม่ค่อยจะได้ไปเยี่ยมชมเท่าไหร่หรอกครับ  วันผมว่าง เค้าก็ไม่ค่อยจะว่างน่ะครับ พวกเครื่องเคราของเค้าเนี่ย ผมเลยจำไม่ค่อยจะได้หมดน่ะครับ อย่างdacเนี่ย ผมไม่แน่ใจนะว่าเป็น30.6รึป่าว มันมี36.0อีกรุ่นนึงใช่มั้ยครับ  ???
แต่ว่าส่วนใหญ่dacเนี่ย เค้าก้อซื้อมือสองนะครับ มีที่ไปหิ้วมือสองมาจากสิงคโปร์เลยก็มี    แนวทางการเล่นของเค้าเนี่ย ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยในบางจุดนะครับ อย่างเค้าขายProAc4.0ไป แล้วไปเล่นCoincedenceเนี่ย ก้อไม่เห็นด้วย  เวลาดูหนังฟังแล้วมันดีก็จริง แต่ว่าเวลาฟังเพลงผมยังติว่า เสียงมันออกจะbrightไปหน่อย  แล้วก็เห็นด้วยกับคุณพจน์ครับว่า น่าจะเอางบไปทุ่มกับpower ampและลำโพงมากกว่าdac    ยิ่งตอนนี้เค้าหันไปเล่นทั้งpreและpower ampหลอดต่อเอง แบบDIM[do it for me]  :p  ผมก็ยังไม่ค่อยจะแน่ใจเลยว่าจะออกมาดีมั้ย เค้ายืนยันว่าต้องออกมาดีแน่ เพราะใช้วงจรดีและของดีๆทั้งนั้น ต้นทุนเนี่ยไม่ใช่ถูกๆเลยนะครับ
เห็นบอกว่าราวๆกลางเดือนพค.นี้จะเรียบร้อย เอาไว้ผมไปฟังแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

ที่จริงเรื่องในเวบคุณตู่เนี่ย ผมมีรูปมากกว่านั้นนะครับ แต่ว่าคัดเอามาลงแค่นี้ ส่วนเวบเรา เอาไว้ห้องผมเสร็จแล้วค่อยเอารูปมาให้ดูดีมั้ยครับ  :nod:

poj

ลองดูรูปร่างหน้าตามันสิครับ  รุ่นเล็กกับรุ่นใหญ่ต่างกันชัดเจน
ตัว conincedence นั้น ไม่เคยฟัง จึงไม่มีความเห็น แต่ ProAC 4 ผมว่า เอาไว้ดูหนังก็ได้นะครับ ทุกวันนี้ผมเอา 3.8 มาดูหนัง ผมยังคิดว่ามันดีเลย  ไม่น่าจะเป็นจุดอ่อน

นี่ถ้าผมมีเงินเยอะ ผมจะทำห้องคล้ายๆห้องของ wide screen review ผมชอบ concept ของเขาครับ

แบบ DIM นี่คือ ไปจ้างคนประกอบให้ใช่ไหมครับ  ก็เสี่ยงนะครับ  แต่เดี๋ยวเสร็จก็คงรู้ละครับ ว่าจะดีไหม  เป็นผม หากว่ามันแพงพอๆกับของสำเร็จ ผมไปซื้อของสำเร็จดีกว่า เพราะได้ฟังก่อนตัดสินใจด้วย ของสั่งประกอบ ดีไม่ดี พอเขาทำเสร็จก็ต้องเอาแล้วละครับ  แต่ถ้าหากทำแล้ว ได้ของดี ราคาถูก ยังงี้ถึงจะน่าสนใจ

ส่วนรูปห้องอย่าลืมนะครับ ตอนนี้เราสามารถอัพโหลดรูปได้เองแล้ว สะดวกมากครับ :)

poj

วันนี้มีของเล่นมาเพิ่มเติมครับ
1. KAB speed strobe disc ตัวเช็คสปีดเครื่องเล่นแผ่นเสียงครับ
2. Caig ProGold G5  spray
3. Caig Deoxit D5 spray

แล้วก็สาย Heartland (Canare L-5CFB) เส้นหนึ่ง  ชุด KIT ของ Max Rochlin Memorial Digital Cable (Belden 1506A) อีกเส้นหนึ่ง  แล้วก็ปลั๊กของ Marinco กับ Wattgate อันนี้กะว่าจะมาทำ DIY Power Cord  ดู  ของพวกนี้ ซื้อมาศึกษาคุณภาพงาน และทดลองใช้ดูครับ                                                                                  

WHL

อืมมมมม.....  แสดงว่า  เศรษฐกิจดีขึ้นจิงๆ ตามที่ทั่นรัฐบานโม้ไว้  ก็ขนาดเสี่ย poj เจ้าของสโลแกน ไม่ได้ลองก็ไม่ซื้อ  ยังกล้าทุ่มทุนซื้อมาลองเองเลยนะเนี่ย  :lol:  ลองแล้วได้ผลเป็นไงบอกกล่าวกันมั่งนะครับ  

แต่จะได้ลองทำเมื่อไหร่เนี่ยแหละที่ผมหนักใจ....  [_[                                                                                  
เกาไม่ถูกที่คัน......

poj

ฮ่าๆ...  อันนั้น ผมใช้ในกรณีที่เขาขายกันแพงมากๆ แล้วอ้างว่าดี แบบนั้นต้องขอลองก่อนครับ  

ส่วนพวกโครงการ DIY ที่เขาทำมาขายในราคาไม่แพงนั้น ผมคงไม่ขอลองก่อนซื้อ แต่จะเอามาเลย  อันนี้ผมเอามาศึกษา เพื่อการค้าของผมด้วย  ถือเป็นการลงทุนอย่างหนึ่งครับ  ไม่เชิงว่าซื้อมาเพื่อทดลองเล่นเสียทีเดียว ผมอยากจะลองดูว่า ทุนเท่าไร ทำมาเป็นยังไง คุณภาพ/ราคา น่าสนใจไหม  หากผมเห็นว่า น่าสนใจ ผมก็จะทำมาขาย

ดังนั้น คงไม่มีบทวิจารณ์นะครับ  เพราะมันผิดหลักการที่ควรจะเป็น  
ทำมาขายเอง วิจารณ์เองนี่ มันออกจะดูแปลกๆ ผมไม่กล้าทำครับ :P                                                                                  

poj

ซื้อ Paradigm X30 มาเพิ่มครับ เป็นตัว cross over network ไว้คุม sub Paradigm Servo 15 โดยเฉพาะ  มันสามารถ
- เพิ่ม/ลด ระดับเสียงของ sub ได้
- เลือกจุดตัดความถี่ได้อย่างต่อเนื่อง ตั้งแต่ 35-180 Hz
- ปรับ phase ของ sub ได้อย่างต่อเนื่อง

ผมซื้อมันมาใช้ ก็เพื่อใช้กับการฟัง DVD แบบ Stereo โดยเฉพาะ เพราะ sub servo15 นั้น ให้คุณภาพเสียงเบสที่ไม่ดีนัก กับการฟังเพลงแบบ Stereo  ผมก็เลย ซื้อมันมาเพื่อตัดความถี่ที่ 30 Hz ส่งไปให้ sub  ส่วนเวลาดูหนัง ค่อยหมุนปรับไปที่ 80 Hz  

การปรับจาก X30 สะดวกกว่า การปรับที่ Denon 3802  อีกทั้ง 3802 ก็ตัดความถี่ต่ำสุดได้แค่ 80 Hz เท่านั้น

ผลจากการปรับตั้งใหม่  เสียงจากการฟังเพลงแบบ stereo จาก DVD ให้เสียงที่ดีขึ้น เพราะผมให้ ProAc3.8 ทำงานเต็มย่านความถี่ได้แล้ว  โดย Servo 15 จะไม่ทำงานเลยยกเว้นที่ความถี่ต่ำกว่า 30 Hz ลงไป

ข้อดีอีกอย่างคือ มันให้ output ของ sub มา 2 ช่อง  ผมก็เลยเสียบ input ของ Bass shaker เข้าไปที่ X30 ได้โดยตรง ไม่ต้องไปพ่วงกับสายสัญญาน sub อีกแล้วครับ  สัญญานจะได้ดีขึ้นด้วย

ของชิ้นนี้ซื้อจากกันยง ราคาไม่แพง แค่ 5000 เอง  นับว่าตั้งราคาได้เหมาะสมครับ                                                                                  

715

... ใช้กับ subwoofer ยี่ห้อ / รุ่นอื่น ได้มั๊ยครับ ....  :D                                                                                  
Crouching Kitty Hidden Rhino

poj

ได้ทั้งนั้นครับ  เพียงแต่ว่า หาก sub ตัวใดมี volume, phase, crossover ในตัวอยู่แล้ว X30 ก็เป็นเรื่องเกินจำเป็นครับ                                                                                  

715

ขอบคุณครับ ..... แสดงว่า sub Paradigm Servo 15 ปรับค่า เหล่านั้นไม่ได้หรือครับ ... หรือว่า X30 ปรับได้ละเอียด แม่นยำ + เสียง ดีกว่าครับ ...???

Crouching Kitty Hidden Rhino