• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:26:08 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ชุด Audio/video ของ พจน์

Started by poj, 15 April 2002, 10:25:35 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

servo 15 จะปรับไม่ได้ครับ ปรับได้แต่ความดังอย่างเดียวครับ                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

เพิ่มสายสัญญานครับ (อันที่จริงใช้นานพอควรแล้ว แต่ไม่ได้มาบอก)
สาย Canare SC-1  Sub-woofer Cable
สาย Canare CS-1 Composite Cable
(ไม่รู้ใครขายเนอะ สายดีๆอย่างนี้...)  :P                                                                                  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

เครื่องใหม่ใน system ครับ ได้มาสดๆร้อน
Musical Fidelity  A3/24 upsampling DAC ครับ

ฟังได้นิดหน่อย ยังไม่ burn เลย   หลานๆเข้ามาแย่งห้องของผม ดูการ์ตูน ดูหนังกันหมด  ช่วงปีใหม่ คงโดนแย่งห้องไปใช้ยาวเลยล่ะครับ   แต่เท่าที่ฟังตอนนี้  เสียงเบสดีขึ้นแน่นอนครับ ดีกว่าเก่าชัดเจน  แฮปปี้ครับ   ^_^                                                                                  

worachai

น่าอิจฉาที่ได้ของแล้วนะครับ
ของผม คุณเฟยเค้าเปลี่ยนโปรแกรมกระทันหัน ตอนนี้ของเลยยังอยู่กับท่านKJอยู่เลยครับ
แต่หยุดปีใหม่นี้จะไปเอาแล้วล่ะครับ
อยากฟังมากเลยล่ะครับเนี่ย  เคยได้ยินร้านHifi clubวิจารณ์ว่าDACตัวนี้เสียงบางและแห้ง
ไม่รูว่าจริงๆแล้วจะเป็นยังงั้นรึป่าว
[_[                                                                                  

monbuny

ยินดีกับคุณพจน์และตัวเองด้วยครับท่าทางจะคุ้มค่าสมกับที่รอคอยมานานจริงๆ ที่แน่ๆพี่kj happyมากครับ  ยังไม่ทราบว่าคุณหมอวรชัยได้ไปฟังแล้วหรือยัง :unsure:                                                                                  

monbuny

อ้าวคุณหมอมาก่อนผมอีก .... :o                                                                                  

poj

ผมคิดว่า เป็นเรื่องของรสนิยมครับ

upsampling DAC ผมว่ามีจุดเด่นตรงเสียงเบส ความคมชัด ความใสและเคลียร์ของเสียง รายละเอียดของเสียง

ทีนี้หากเราไปเทียบกับ DAC บางตัว เขาก็อาจจะบอกว่าบางและแห้งได้ครับ

ซึ่ง ผมคิดว่า มันไม่ควรจะหมายถึงไปในทางด้านที่เลวร้าย แต่เรียกว่าเป็นบุคลิกของเสียงมากกว่า ในความรู้สึกของเขา

เรื่องบางและแห้งนี่ ต้อง burn กันก่อนครับ แล้วผมค่อยออกความเห็นว่า ผมเห็นด้วยกับเขาหรือไม่                                                                                  

poj

เพิ่มเติมเรื่อง A3/24
- เบสดีขึ้นมาก ดีขึ้นชัดเจน  ดีขึ้นเห็นๆ

- วงจร choke ที่อ้างว่า ช่วยป้งกันผลกระทบจากระบบไฟฟ้า  น่าจะทำงานได้ตามที่โฆษณาไว้ เพราะตอนนี้ อาการเสียงหายเป็นจังหวะหายไปแล้ว  แม้กระทั่งปิดเปิดไฟในห้อง เสียงก็ยังปกติ  ตอนแรกผมนึกว่าเป็นเพราะ CEC  ที่แท้เป็นเพราะ DAC ของ Theta ต่างหาก

- การต่อ Laser Disc เข้ากับ A3/24  ทาง Toslink Optical  สามารถทำได้แล้ว  ตอนที่ใช้ Theta  ผมฟัง LD ผ่าน Toslink ไม่ได้  เสียงมักจะไม่ยอมออก หรือ ออกแบบขาดๆหายๆตลอดเวลา  ไม่รู้ทำไม  นี่เป็นอีกสิ่งที่แฮปปี้มาก  เพราะมี LD หลายแผ่นที่ยังไม่ออกเป็น DVD  

- การ sampling  ที่ 96  ให้เสียงดีกว่า การ sampling ที่ 192   อันนี้น่าจะเป็นผลมาจาก CEC Transport ครับ ว่าเหมาะที่จะ upsampling มาที่ 96 มากกว่า

poj

ตอนนี้ ผมปรับปรุง webpage ของ My system ใหม่แล้วนะครับ   คลิ๊กที่ link ตรง signature ของผมได้เลย

ของเก่านั้น เขียนไว้นานมากแล้ว  หน้าตารกรุงรัง code บางหน้าก็เขียนไว้ตั้งแต่สมัยหัดทำ website ใหม่ๆ ทำให้ code เยิ่นเย้อมาก  ของใหม่นี่ เขียนให้ดูสะอาดตาขึ้น  มี menu ที่ดีขึ้น  แจ่ผมไม่ได้ใส่เนื้อหาอะไรใหม่ๆเข้าไปเลยนะครับ  เพราะขี้เกียจเขียน :)

pakorn

23 February 2003, 05:44:02 am #49 Last Edit: 23 February 2003, 05:50:44 am by pakorn
Quoteผมไม่ได้ใส่เนื้อหาอะไรใหม่ๆเข้าไปเลยนะครับ  เพราะขี้เกียจเขียน :)

เห็นจริงด้วยครับ

เพราะรีวิว 3.8 นั่นยังไม่จบเลยนะเนี่ย ...  :D
[/size]

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

poj

แฮ่ะๆ...  ก็ยังงี้ละครับ
ถ้าไปเป็นนักเขียนอาชีพ ป่านนี้คงได้ก้อนอิฐเต็มสำนักงานแน่นอน  บก.อาจจะต้องส่ง ชายในชุดซาฟารี มาทำหน้าเหี้ยมๆ คอยทวงต้นฉบับจากผมทุกครึ่งเดือน :)

poj

อ่านๆ.. กระทู้ของคนอื่น นึกขึ้นได้ว่า ของตัวเอง ไม่ได้มา update อะไรเลย  :)

ก็มีเปลี่ยนแปลงไปบ้างครับ เช่น
Sony SCD-XA9000ES
FireBird Interconnect
Silver One Interconnect
Twister Digital Power cord
Twister Analog Powr cord
Vibrapod Cones
Ayre Disc
มีอะไรอีกหว่า.. จำไม่ค่อยได้  ไม่มีแล้วมังครับ :)

วันอาทิตย์นี้ จะได้ต้อนรับสมาชิกใหม่.....
Pioneer 969 + iScan HD ครับ  

mee krub

Vibrapod Cones ใช้แล้วได้ผลทางใดบ้างครับ :unsure: สนใจอยู่เหมือนกันแต่บนก็วาง Topper ล่างก็รอง Vibrapod ถ้าเพิ่ม Vibrapod Cones เข้าไปอีกไม่รู้จะเป็นยังไง???

อยากได้ 969 จังไม่กล้าซื้อมาใช้เพราะทีวียังเก่ากึก กลัวใช้ไม่คุ้ม ห้องสำหรับโปรเจ็คเตอร์ก็ยังไม่มี ได้แต่น้ำย้ายยยหย่ายยยยย
:P  

poj

ยังไม่มีเวลาฟังอย่างละเอียดพอที่จะรายงานเป็นเรื่องเป็นราวครับ และผมก็รายงานในนี้ไม่ได้ด้วย เพราะเป็นสินค้าที่ผมขายอยู่ด้วย  มันผิดกฎของบอร์ด  

อย่าสนใจความเห็นของผมเลยครับ ลองรอดูรีวิวจากแหล่งอื่นที่จะออกมาดีกว่าครับ  (คนขาย เชื่อใจไม่ได้นะครับ)  :P

lapath

12 August 2004, 03:03:52 am #54 Last Edit: 12 August 2004, 03:05:15 am by lapath
Ah ha! Pioneer 969 + Iscan HD :woot:

Question krub
For Pioneer 969 and Isan HD
1.  Are they all SDIed?  
2.  Is there any CUE for this 969? (Don't recall whether secrethometheater talks about this one or maybe I overlook it.)

For Silver One Interconnect
Never heard of it before... I guess we can't talk about it here, can we?  :)  
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

poj

ใช่ครับ  คุยเรื่อง Silver One ไม่ได้เช่นกัน  :)
ว่างๆ จะส่งเรื่องไปขอทุนมาทำ Silver One เป็นสินค้า OTOP อยู่เนี่ย :P

1. ใช่ครับ เป็น SDI board modify ครับ เพื่อส่งสัญญานไปที่ iScan ครับ
2. 969 มี CUE ไหม?
ไม่ทราบครับ  ยังไม่ได้ดู ไม่ได้เห็นเลยครับ

DRC

อ้าวแล้ว silverlace ไปใหนอะครับ หรือเก็บไว้จับสลากปีใหม่ดีครับ :P  
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

poj

ยังเก็บไว้อยู่ครับ  มันเป็นสายที่ดีเส้นหนึ่งครับ  เก็บเอาไว้เพื่อต้องเปรียบเทียบกับสายเส้นอื่นๆในอนาคต  :)

lapath

Thks krub Khun Poj.  Could you let me know your view on 969SDI + ISCAN HD when it settled in?
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

poj

ครับ  จะรายงานให้ทราบครับ แต่แบบสั้นๆนะครับ    เขียนอะไรยาวๆไม่ไหวอีกต่อไปแล้ว  ที่ผ่านมา 2-3 สัปดาห์นี่  สัปดาห์นรกจริงๆ  ทำงานเช้ายันมืดตลอด   เพลงไม่ได้ฟัง หนังไม่ได้ดูมาเป็นอาทิตย์.. อาทิตย์แล้ว...  :cry2: