Author Topic: DVD5,DVD9,DVDแผ่นแท้  (Read 5980 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ceforn

• Newbie
  • *
DVD5,DVD9,DVDแผ่นแท้
« on: 28 March 2006, 01:15:29 PM »
DVD5และDVD9 ผมรู้แล้วว่าเป็นอย่างไรและแตกต่างกันยังงัย ส่วนใหญ่มันจะบอกอยู่ตรงหน้าปกว่าเป็น5หรือ9 และมันจะมีเฉพาะแผ่นที่ก๊อปมาด้วย แต่DVDแผ่นแท้ที่เราซื้อมาจากห้างนั้นมันไม่มีบอกว่าเป็นแผ่น5หรือ9 แล้วมันคือเกรดอะไรครับ ส่วนเรื่องคุณภาพมันจะสู้9ได้มั๊ย รบกวนผู้รู้ตอบด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ :jump:  

Offline poj

• Administrator
  • Hero Member
    • http://www.AVBestBuy.com
« Reply #1 on: 28 March 2006, 01:34:38 PM »
DVD แผ่นแท้ อาจจะเป็น DVD5 หรือ DVD9 ก็ได้ครับ  คุณภาพแผ่นแท้ย่อมเสมอ หรือ ดีกว่า แผ่นก้อปอยู่แล้วครับ  เพราะมันเป็นต้นฉบับที่เขาเอาไปก๊อปครับ

แต่ในบางกรณี แผ่นแท้ก็มีคุณภาพห่วยได้ ขึ้นอยู่กับ master ที่ใช้ หรือ ขั้นตอนการผลิต  อย่างไรก็ตาม หากแผ่นแท้ห่วย แผ่นก๊อปก็ห่วยตามครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline Pinit

« Reply #2 on: 28 March 2006, 01:52:22 PM »
5 หรือ 9 แตกต่างกันตรงที่พื้นที่ในการเก็บข้อมูลเท่านั้นเองครับ ไม่เกี่ยวกับเกรดของแผ่นครับ ..   DVD5 คือ แผ่นดีวีดีที่มีความจุ 4.7 GB , ชั้นเดียว

ส่วน DVD 9 คือ แผ่นดีวีดีที่มีความจุ 8.54 GB เป็น single side (เก็บข้อมูลด้านเดียว อีกด้านก็ label นะครับ) แต่ double layer สองชั้น

หนังบางเรื่อง มีข้อมูลไม่เยอะ เช่น 2 ภาษา ไทย-อังกฤษ ไม่มีอะไรพิเศษ เอาไปเลย DVD5 พอแล้ว หนังบางเรื่อง โห สารพัดเลย มาใส่ไว้ในแผ่น เอาไปเลย DVD9

สนนราคา ถ้าของแท้ ลิขสิทธิ์ เขาไม่ได้เอาว่า DVD 5 กับ 9 แล้วราคาแตกต่างกันเยอะ เพราะวัสดุแตกต่างกันไม่เยอะนักครับ

คุณภาพสู้ได้มั้ย?? .. ภาพ - เสียง ไม่มีความแตกต่างกันครับ เพราะว่ามันให้ภาพและเสียงเหมือนกัน?? คุณภาพแผ่น?? ไม่แตกต่างกันครับ ดังนั้นของแท้มักจะไม่บอกว่า DVD5 หรือ 9 เพราะเป็นประเด็นของผู้ผลิตเองว่า ความจุของดีวีดีของเขานั้นต้องใช้ 5 หรือ 9!!

แต่.. พวกก๊อป มักจะเอามาสร้างมาตรฐานเพื่อตั้งราคาขายที่แตกต่างกัน เช่น DVD5 100 บาท DVD9 150 บาท ..  โอเค ถ้าคุณได้ คอนเสิร์ตแบบเสียง DTS , 5.1 , Stereo มาแบบสมบูรณ์เลย มีภาพ 4 มุมกล้อง มันก็คุ้มล่ะครับ (ซึ่งต้องใช้แผ่น DVD9 แน่ๆ เพราะข้อมูลมันเยอะ)

สำหรับเรื่องคุณภาพที่พวกเล่นแผ่นแท้ๆ มักจะคำนึงกัน เขาจะเลือกว่า เอาแผ่น Zone ไหน มากกว่า โดยมากจะเน้น Zone 1 จะเห็นว่า แผ่น Zone 1  จะราคาแพงกว่า Zone 3 และหลายๆคนบอกว่า ภาพดีกว่า (แน่นอน อาจจะมีเรื่องภาษีมาเกี่ยวข้องด้วย มันถึงได้แพงกระโดดขนาดนั้น)  
« Last Edit: 28 March 2006, 05:29:29 PM by Pinit »
สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 28 March 2006, 05:10:13 PM »
ตอบได้เคลียรมากเลยครับทั้งสองท่าน ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ ( ต่อไปนี้ผมจะไม่โง่ซื้อหนังDVD9แล้วครับ โง่มานานครับนึกว่าภาพและเสียงจะดีกว่าDVD5 เลยซื้อแต่DVD9 ราคาแพงกว่าตั้ง50บาทแนะ ) :wallbash:  

Offline Pinit

« Reply #4 on: 28 March 2006, 05:27:47 PM »
ไม่เรียกว่าโง่อ่ะครับ  B)  เพราะบางแผ่น DVD9 นั้นมีฟีเจอร์มากกว่า DVD5 จริงๆ แต่ผมซื้อแผ่นก๊อปอยู่ร้านเดียวเอง ที่คลองถมอ่ะ  :) 5 และ 9 จะคนละอย่างกัน บางทีก็เลือกจ่ายเงินมากกว่า

แต่โดยปกติแล้ว การซื้อแผ่นก๊อป ราคามันแค่นี้ เราก็คาดหวังอะไรไม่ได้มากอยู่แล้วครับ ได้แค่ไหนก็แค่นั้น

ผมยังเคยนึกๆน่ะ ไอ้พวกทำแผ่น DVD นี่มันก็เก่งนะ มันเลือกเอาเฉพาะบาง code บาง sub บางอันเข้ามาได้ ออกไปได้.. แหม ทำไปได้ เจ้าของมาสเตอร์จริงๆมาเห็นคงลมแทบใส่

สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ

Offline sakorn

• donor
    • http://
« Reply #5 on: 28 March 2006, 07:38:04 PM »
มาแจมด้วยคนครับ ไม่ได้ซื้อแผ่นก๊อปตั้งนานนนนนนน แล้วครับ เป่าอย่าพึ่งคิดว่าผมเป็นคนดี 5555 ดาวน์โหลดเอาครับ :cool014:  ยืนยันด้วยคนครับว่าDVD5 ถ้าเป็นแผ่นที่ตัดเอาพวกฟีเจอร์ทั้งหลายออก เหลือแต่หนังลุ่นๆ ความยาวไม่เกินชั่วโมงครึ่งและใส่เสียงแค่5.1DD นี่ คุณภาพไม่ดรอบเลยแม้แต่น้อยครับ และที่น่าเศร้าที่สุดคือ แผ่นหนังไทย ที่เป็นเวอร์ชั่นโซน1 ซึ่งผมโหลดมาดูในขนาด DVD5 กลับให้คุณภาพทั้งภาพและเสียง ดีกว่าแผ่นแท้ DVD9ลิขสิทธิ์ โซน3 ที่มีขายในบ้านเราเสียอีก ไม่ว่าจะเป็น นางนาก,Last Life in Universe,มนต์รักทรานซิสเตอร์,etc.... เมื่อไหร่แผ่นลิขสิทธิ์โซน3 หนังไทยจะปรับปรุงให้มันสมกับความเป็น ดีวีดีซะที แว่วๆว่านี่จะมีการเซ็นเซอร์หนังโซน3กันอีกแล้วมั้งครับ แล้วพวกเราใครจะซื้อมานมั่งหว่า :(  

Offline pakorn

• donor
« Reply #6 on: 29 March 2006, 12:58:37 AM »
5คุณภาพสู้ได้มั้ย?? .. ภาพ - เสียง ไม่มีความแตกต่างกันครับ เพราะว่ามันให้ภาพและเสียงเหมือนกัน?? คุณภาพแผ่น?? ไม่แตกต่างกันครับ ดังนั้นของแท้มักจะไม่บอกว่า DVD5 หรือ 9 เพราะเป็นประเด็นของผู้ผลิตเองว่า ความจุของดีวีดีของเขานั้นต้องใช้ 5 หรือ 9!!

ตามความเข้าใจของผมมันต่างกันนะครับ ระหว่าง DVD 5 และ 9 เนี่ย

คือถ้าอย่างเมื่อก่อนนี้ฝั่งค่ายผี ก็อปปี้แผ่นแท้มาทั้งแผ่น เรียกว่าข้อมูลอะไรเอามาหมด
ถ้าแผ่นแท้เป็น 9 แล้วมาอัดใส่ 5 (เข้าใจว่าแผ่นถูกกว่า) ก็จะต้องลดทอนจำนวนข้อมูลลง
จะด้วยการบีบอัดข้อมูลเพิ่มขึ้นหรืออะไรก็ตาม .. เอาของใหญ่กว่ามาอัดให้เล็กลงด้วยการทิ้งบางส่วนออกไป

.. คุณภาพควรจะผิดกันครับ

ยกเว้นว่า ข้อมูลไม่มาก ใส่แค่แผ่น 5 ก็พอ ดังนั้นคุณภาพควรจะเท่ากันครับ ไม่ว่า 5 หรือ 9  

"เราเป็นปุถุชนอยู่ มืดแปดด้านเหมือนแผ่นดิน ผิดถูกอย่างไรไม่รู้ เอาแต่กิเลสมาผลักดัน นั่นแหละฉิบหายจำไว้
สิ่งทั้งปวงที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ ถูกทั้งนั้น .. แม้นักปราชญ์ทั้งหลายก็ทำตามกันมาเป็นระยะๆ ไม่ลดละ เราจงอดกลั้นทนทาน ขยันหมั่นเพียรทำตาม มันจึงจะเป็นพระเป็นเณรที่เรียบร้อยดี นั่นแหละ จำไว้”
(หลวงปู่จันทา ถาวโร)

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 29 March 2006, 09:04:09 PM »
จริงๆแล้วผมชอบไปซื้อแผ่นDVDที่คลองถมมาก เพราะผมติดใจคนขาย ฮิๆ อย่าเข้าใจผิดน่ะครับ ไม่ใช่อย่างที่คิดคร๊าบ คือว่าคนข่ยเค้าแฟร์ดี ผมถามเค้าว่าD5กับD9ต่างกันยังงัย เค้าก็ตอบผมว่า D9ภาพและเสียงจะดีกว่าD5 แต่ถ้าเครื่องDVDและโทรทัศน์น้องดี ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อD9ไปหรอก แค่D5ก็พอแล้ว ผมมาคิดดูก็ว่าจริงน่ะครับ เพราะมาตราฐานแผ่นก๊อปมันไม่มีครับ บางเรื่องD9คุณภาพก็เท่ากันกับD5 หรือบางเรื่องD9ก็ดีกว่าD5จริง ผมว่าผมจะเลิกยึดติดกับD5,D9 แล้วครับ :jump:  

• donor
« Reply #8 on: 29 March 2006, 09:09:38 PM »
มีอยู่วิธีหนึ่งที่ผมใช้ได้ผลเสมอครับ คือหาข้อมูลซะก่อนว่าแผ่นที่เราจะซื้อน่ะ แผ่นแท้มันเป็น 5หรือ9 หยั่งแผ่น The Corr Unplungน่ะถ้าจำไม่ผิดเป็น 5 ถ้าซื้อ 9มาก้อเปลืองเงินเปล่าๆ ครับ :P  

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 29 March 2006, 09:41:34 PM »
แล้วจะรู้ได้งัยครับ เพราะว่าแผ่นแท้มันไม่ได้บอกอ่ะครับว่าเป็นD5หรือD9 ครับ :(  

• donor
« Reply #10 on: 29 March 2006, 10:30:37 PM »
ตามเ็ว็ปบอร์ดที่คุยกันเรื่องนี้แหละครับ เช่น thaidvd.net,dvddiary.com ซึ่งจะมีการรีวิวแผ่นที่ออกมาโดยผู้ซื้อผู้ใช้ทั้งหลายแหละครับ :P  

Offline supada

• moderators
  • The Little Prince
    • http://nunaggie.bloggang.com
« Reply #11 on: 03 April 2006, 03:01:07 PM »
แล้วจะรู้ได้งัยครับ เพราะว่าแผ่นแท้มันไม่ได้บอกอ่ะครับว่าเป็นD5หรือD9 ครับ :(
เข้าใจว่าถ้าเป็น DVD 9 ทางต้นสังกัดจะต้องพิมพ์ระบุไว้ค่ะ เพราะราคาจะแพงกว่า  
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

Offline pakorn

• donor
« Reply #12 on: 03 April 2006, 08:00:28 PM »
ก่อนหน้านี้แผ่นไม่บอกครับ ต้องเข้าไปดูในเมนูเครื่องเอง
ว่าเป็น single layer (DVD5) หรือ double layer (DVD9)

แต่เข้าใจว่าด้วยเหตุผลทางการตลาดอย่างที่คุณ supada บอกไว้นี่ล่ะครับ
แผ่นของไทยหลังๆ เริ่มบอกแล้วครับว่าเป็นแบบไหน

"เราเป็นปุถุชนอยู่ มืดแปดด้านเหมือนแผ่นดิน ผิดถูกอย่างไรไม่รู้ เอาแต่กิเลสมาผลักดัน นั่นแหละฉิบหายจำไว้
สิ่งทั้งปวงที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ ถูกทั้งนั้น .. แม้นักปราชญ์ทั้งหลายก็ทำตามกันมาเป็นระยะๆ ไม่ลดละ เราจงอดกลั้นทนทาน ขยันหมั่นเพียรทำตาม มันจึงจะเป็นพระเป็นเณรที่เรียบร้อยดี นั่นแหละ จำไว้”
(หลวงปู่จันทา ถาวโร)