• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

24 July 2019, 11:18:04 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ทุกคนช่วยกันแนะนำ Essential Soundtrack เถอะครับ

Started by apipol, 07 April 2006, 04:38:27 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

apipol

ถือโอกาสเลียนแบบคุณ Pinit ซะเลย มาช่วยกันแนะนำเถอะครับ ของผมขอเริ่มด้วย

1. The Village แนวดนตรี เป็นคลาสสิค ครับ มีเพลงที่ Hilary Hahn เล่นด้วย ฟังในหนังแล้วไพเราะมากครับ

2. The Hours แนวดนตรี บรรเลงอคูสติค ด้วยเปียโน ผลงานการประพันธ์จากนักประพันธ์เอกอย่าง Philip Glass เสนาะหู เหลือหลาย  

3. The Prince of Egypt สุดๆ อยู่แล้ว

4. The Piano แนวดนตรี บรรเลงอคูสติค ด้วยเปียโน ผสมวง ผลงานการประพันธ์จาก นักประพันธ์ชั้นครูอย่าง Michael Nyman

5. And Now Ladies and Gentlemen แนวดนตรี French-Jazz ครับ จากฝีมือของนักร้องสาวชาวฝรั่งเศส ผู้มากความสามารถอย่าง Patricia Kaas ฟังจากในภาพยนตร์แล้วแจ่มมากๆ

นึกออกแค่นี้ก่อนครับ  :D

6. Moulin Rouge แนวดนตรี หลากหลาย ครับ เพราะดี ถ้าดูหนังแล้วจะยิ่งชอบ ทำให้ผมชอบเพลง your song ของ elton john ขึ้นมาทันทีเลย

7. Frida นี่ ผมลืมไปแล้วนะเพราะว่าฟังนานมากแล้ว แต่ชอบมากครับ ไม่น่าจะผิดหวังหรอก

ไว้ค่อยมาต่อครับ แต่ผมอยากแนะนำว่า จะฟังเพลงพวกนี้ให้เลิศ ต้องดูหนังไปด้วยครับ ขะยิ่งอิน ใหญ่เลย  :D  

8. ขอเพิ่มเรื่อง Hero ครับ เพลงประกอบอลังการมากๆ  :D
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

sakorn

เอ่อออ ผมชอบ Gladiator แฮะ 5555 เอาไว้ฟังปลุกใจเวลาไล่คนเหลี่ยมจัด :P  

supada

ไม่ค่อยได้แจมเลยช่วงนี้  :P ขอถือโอกาสนี้แจมด้วยคนนะคะ

Cinema Paradiso : Ennio Morricone

"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

vichai

แผ่น OST ดีๆมีเยอะมากครับ น่าฟัง น่าซื้อ น่าเก็บ ไปหมด
เลือกแนะนำเฉพาะแผ่นที่ผมประทับใจมากๆครับ
 1. Vangelis_Chariots of Fire
 2. Mark Knopfler_Local Hero
 3. Toto_Dune
 4. Giorgio Moroder_Cat People
 5. Goblin_Zombi (Dawn of the Dead)

ยังมีอีกมากครับ  

santi

Quoteเอ่อออ ผมชอบ Gladiator แฮะ 5555 เอาไว้ฟังปลุกใจเวลาไล่คนเหลี่ยมจัด :P

เช่นกันครับ
ผมชอบ track# 3: the battle มากที่สุด มันส์มากๆ

meng

1. Somewhere In Time  - John Barry
2. Paris Texas  -  Ry Cooder
3. Mishima  -  Philip Glass
4. Glory  -  James Horner
5. Dances With Wolves  -  John Barry
6. The Mission  -  Ennio Morricone   ที่เว็ป audioteam แนะนำ  :aktion033:

แก้ไขเพิ่มเติมข้อมูลหน่อย อิ อิ  :P  

vichai

jtr

Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

meng

Quote1. Somewhere In Time

อันนี้ใช่เปล่า

:wow:  .....  :sprachlos002:  

outto

ด้วยคน, เก่าหน่อยนะครับ
- Streets Of Fire

- Desperado

- La Bamba

Dr. John Nach

Hooo Khun Outto The Street of fire is my most ofter Soundtrack I've turned on all times krup.  B)

May I add

Il Postino krup,

Going in the direction that you're believe, living in the life that you're imagine..

supada

OST The Bridge of Madison County โดยเฉพาะเพลง theme "Doe Eyes"  :D

Quote5. Goblin_Zombi (Dawn of the Dead)

โอว.... จะเป็นยังไงเนี่ยะ??? ได้ดูแต่ Land of the Dead เร้าใจสุดๆ!!  :drool:  
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

Pinit

1. Heaven & Earth ประพันธ์เพลงโดย Kitaro สวยงาม - เศร้า - รันทด - เสน่ห์ของดนตรีตะวันออก
2. BraveHeart อีกงานของ James Horner งานนี้บทของการสู้รบก็ทำดนตรีได้อลังการ บทจะเศร้าก็ทำได้เศร้าอีก  นักเล่นเครื่องเสียงคงชอบไดนามิก และแอมเบียนต์ของพวกเครื่องเคาะ กลอง
3.   The  Proposition ประพันธ์เพลงโดย   Stephen Endelman  ชอบเพลงเศร้าๆ ครับ
4   โหวดด้วยครับ Mark Knopfler : Local Hero

ที่กำลังหา (แบบไม่รีบร้อน)
1. Finding Forrester
2. Master and commander

ขอแนบภาพ BraveHeart มาด้วยครับ ดนตรีโดย James Horner งานคลาสสิกที่ค่อนข้างจะอลังการ แล้วก็ให้เหมาะกับเรื่องเป็นงานย้อนยุคหน่อย เนื่องจากเป็นหนังที่เกี่ยวกับสก๊อตแลนด์ ก็จะมีปี่สก๊อตหลายตอนหน่อย เวลาสงครามทีหนึ่ง เครื่องเคาะ กลอง ระรัว แผ่นนี้เป็นแผ่น Germany ครับ (ที่ขายในเมืองไทย)
สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ

nattapong

For me.. pretty much the same... I typed them out somewhere

1. Amelie เป็นภาพยนต์เรื่องโปรดของผม ฟังทีไรนึกถึงตัวเรื่องทุกที เลยไม่แน่ใจว่าชอบเพลงหรือชอบหนังกันแน่ เป็นเพลงที่ฟังแล้วทำให้อารมณ์ดีเหมือนกับทัศนคติดี ๆ ของตัวเอกของเรื่อง ทำเพลงโดย Yann Tiersen ที่เล่นเองทุกอย่างมีทั้งเครื่องดนตรี และที่ไม่ใช่เครื่องดนตรี เพราะมากครับ

2. Talk to Her เป็นหนังที่ชอบอีกเช่นกัน เพลงโดย Alberto Iglesias ซึ่งส่วนใหญ่เพลงจะค่อนข้าง intense และเศร้าไปตามโทนของหนัง มีเพลงโปรดของผมหลายเพลงที่เศร้ากินใจมาก ๆ นอกเหนือจากเพลงร้อง Cucurrucucu Paloma ที่ร้องโดย Caetano Veloso เพลงนี้ผมต้องกด repeat ทุกครั้งเลยครับ

3. Shine เช่นเดียวกันกับหนังที่ชอบเพลงประกอบก็ทำได้ดีให้อารมณ์ แต่งและควบคุมโดย David Hirschfelder เป็นอัลบั้มที่ฟังได้ต่อเนื่องดีครับ

4. The Fabulous Baker Boys เป็นเพลงแจ๊สแรกที่ผมฟัง แต่ก็ไม่ได้ทำให้ผมหันไปฟังแจ๊สหรอกนะครับ ทำเพลงโดย Dave Grusin มือ easy listening jazz คนสำคัญอีกคนของ GRP ผมชอบเสียงโหยหวนแบบไม่เปอเฟกส์ของ Michelle Pfeiffer ในเพลง Makin' Whoopee และ My Funny Valentine มากมาก มากกว่า เวอร์ชั่นร้องของ Chet Baker ที่คนยกย่องว่าที่สุดเสียอีกครับ

5. Frida ภาพยนต์ค่อนข้างธรรมดาครับ แต่ตัวเพลงนี่เสียงบาดใจเหลือหลาย ร้อนรนทุรนทุรายมาก ๆ เช่นเดียวกับหลาย ๆ ช่วงชีวิตของฟรีดาเขาเลย ทำเพลงโดย Elliot Goldenthal ซึ่งอัลบั้มนี้ได้รางวัล Best Original Score จากทั้ง Golden Globe และ Oscar ครับ เพลงดีจริง ๆ

6. Moulin Rouge แผ่นแรกนะครับ  ผมว่ามีหลาย ๆ เพลงมาทำได้สนุกสนานดีครับ ที่ชอบเป็นพิเศษคือ El Tango De Roxanne และ Complainte De La Butte ครับ

7. Magnolia แผ่นนี้ชอบเพลง One มากที่สุด

8. Kill Bill Vol. 1 เพลงประกอบเนี่ยฮิปพอ ๆ กับหนังเลยครับ เพลงเก่า Bang Bang ก็น่ารักดี และหลาย ๆ คนคงได้ยินเสียงผิวปากที่เป็นเหมือนสัญลักษณ์ของหนังไปแล้ว มันค้างอยู่ในหัวดีครับ

9. The Royal Tennenbaum เพลงน่ารักดีครับ ฟังแล้วก็อารมณ์ดีเช่นกัน

10. ผมค่อนข้างจะเป็นแฟนของ John Williams (The composer) ครับผม ดังนั้นก็จะมีลิสอีกยาวเป็นหางว่าวเลยทีเดียว พวกซีรีย์ Star Wars, ET, Jaws อะไรพวกนี้ ฟังตั้งแต่เด็กจนขึ้นใจหมดแล้วครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

vichai

แนะนำเพิ่มเติมครับ
   6. Mark Knopfler_Cal
   7. The Last Emperor
   8.  Ghandhi
   9.  Neil Diamond_The Jazz Singer
  10. Mike Oldfield_The Killing Field

น่าสนใจนะครับ

apipol

เออ ผมลืม Frida และ Moulin Rouge ไปได้อย่าไงรกัน  :)  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

Pinit

ของ John Williams มีชุดหนึ่ง Plays the movies เนื่องจาก John Williams ในวงการดนตรี-เพลงประกอบภาพยนต์ มี 2 คน เพื่อป้องกันความสับสน เชิญรู้จักทั้งสองคนได้จากความเห็นคุณ nattapong ด้านล่างครับ

[size=8] Quote Nattapong[/size]
Quoteในแผ่นที่คุณพินิจแนะนำเป็นเพลงหนังที่มา arrange สำหรับ Classical Guitar ตัวเดียว หรือ ร่วมกับวง และมีเพียงเพลงเดียวที่แต่งโดย John Williams The Composer นั่นคือเพลงประกอบเรื่อง Schindler's List ที่กำกับโดย Spieldberg นั่นเอง ถ้าอ่านให้ละเอียดจะเห็นว่าเพลงดังกล่าวแต่งโดย John T. Williams และ arrange โดย John Williams The Guitarist

ลองดูรายชื่อเพลงจากที่นี่  ครับ แบบว่าขี้เกียจพิมพ์แล้วอ่ะ
John Williams Plays the Movies เป็นอีกแผ่นหนึ่งที่ฟังแล้วผ่อนคลายครับ
สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ

meng

เพิ่งนึกออกอีกชุด Country ของ Mark Isham ครับจากสังกัด Windham Hill  :)  

Pinit

อีกชุดหนึ่งที่ผมเคยมีเป็นเจ้าของ งานของ James Horner (สังเกตว่า งานหนังใหญ่ๆ ถ้าไม่ James Horner ก็ John Williams สองคนนี่แหละ) Titanic หนังที่สาวๆต้องดูหลายๆรอบ เพราะซาบซึ้งในรักแท้  :D
เพลงประกอบออกมาในโทนยิ่งใหญ่อลังกาแบบคลาสสิก อาจจะเด่นที่เครื่องทองเหลืองสักหน่อย (เท่าที่ผมจำได้นะ เพราะว่า เพื่อนยืมแล้วไม่ได้เอามาคืน) มีเพลงร้องอยู่เพลงหนึ่ง My heart will go on หรืออะไรเนี่ยแหละ ดังมากๆเพลงนี้
งานนี้ ดูเหมือนนิตยสารเครื่องเสียงบางฉบับเคยแนะนำว่าน่าฟัง เลยขอมารวมไว้ด้วยเลย

nattapong

Quoteของ John Williams มีชุดหนึ่ง Plays the movies เอาเพลงเพราะๆจากหนังหลายเรื่องที่ประพันธ์เพลงโดย John Williams

ต้องอธิบายเพิ่มเติมจากคุณพินิจครับ กลัวจะสับสน นาย John Williams ที่โด่งดังในสายดนตรีนี้มีอยู่ด้วยกันสองคนครับ คือ

หนึ่ง John T. Williams ที่เป็น composer บางทีเขาเรียกว่า John Williams The Composer ท่านนี้อายุค่อนข้างสูงแล้ว แต่งเพลงประกอบภาพยนต์เป็นส่วนมาก และแต่งไว้เป็นจำนวนมาก ร่วมงานกับ Steven Spieldberg และ George Lucas ก็เยอะมาก และแทบจะทุกเรื่องของ Spieldberg เลยทีเดียว ท่านได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลออสกาเป็นจำนวนมาก และน่าจะมากที่สุดเป็นสถิติที่ไม่น่าจะถูกทำลายได้ ไม่ว่าจะเป็นในสาขาใด ๆ และก็ได้รางวัลมาแล้วหลายครั้ง เพลงที่ท่านแต่งไว้ก็เรียกได้ว่าเป็น household tune ไปแล้ว เช่น Starwars ทั้งหมด, ET, Jaws และอื่น ๆ อีกมากมาย ได้ยินก็ต้องอ๋อทั้งนั้น ในแผ่นที่คุณพินิจแนะนำเป็นเพลงหนังที่มา arrange สำหรับ Classical Guitar ตัวเดียว หรือ ร่วมกับวง และมีเพียงเพลงเดียวที่แต่งโดย John Williams The Composer นั่นคือเพลงประกอบเรื่อง Schindler's List ที่กำกับโดย Spieldberg นั่นเอง ถ้าอ่านให้ละเอียดจะเห็นว่าเพลงดังกล่าวแต่งโดย John T. Williams และ arrange โดย John Williams The Guitarist

สอง ก็คือ John Williams ที่เป็นนักกีตาร์ คลาสสิค ท่านผู้นี้จะอายุน้อยกว่าท่านแรกอยู่พอดู เป็นนักกีตาร์ที่เรียกได้ว่าโดดเด่นมากที่สุดคนหนึ่งหลังจาก The Great Segovia มีสไตล์การเล่นที่เรียกว่า Mr. Perfect ตอนนี้ใช้ชีวิตอยู่อังกฤษ สลับกับออสเตรเลีย มีคอนเสริทไม่มากนักแล้ว ท่านนี้ก็มีอัลบั้มออกมามากมายแล้วเช่นกัน เคยทำดนตรีมาหลากหลาย แม้กระทั่งมีวงฟิวชั่นแจ๊สมาแล้ว (แต่ไม่ได้ประสบความสำเร็จเท่าไร) เล่นเพลงประกอบภาพยนต์หลาย ๆ เรื่อง แต่โดยมากไม่ได้เป็นผู้ประพันธ์ แต่ก็ไม่ได้ประสบความสำเร็จมากนักในสายนั้น อย่างไรก็ตามแกจะมีอยู่หนึ่งเพลงคือ Cavatina จากเรื่อง The Deer Hunter ซึ่งแต่งโดย Stanley Myers ที่แกจะชอบมาก (และจริง ๆ แล้วก็เพราะดีครับ) แกจะอัดเพลงนี้หลายครั้งมาก ๆ แล้ว แน่นอนว่ารวมอยู่ในอัลบั้มนี้ด้วยครับ ในอัลบั้มนี้จะไม่มีเพลงที่แกประพันธ์เลยครับ แต่จะมีที่แก arrange อยู่สองเพลงคือเพลงของ Schindler's List และเพลง The Entertainer ของ Scott Joplin เท่านั้น แกประพันธ์เพลงไม่มากนัก ส่วนใหญ่เป็น Suite สำหรับกีตาร์ ที่คาดว่าถ้าไม่ใช่ hard core คงไม่ค่อยชอบฟังกันครับ มักจะค่อนข้างไปทาง Avantgarde แล้วสำหรับงาน composer ใหม่ ๆ ของกีตาร์

ทั้งสองท่านนี้มี output ทางดนตรีนับไม่ถ้วนครับ และมักถูกเรียกสับสนกันเสมอครับผม จนมีอัลบัมหนึ่งของ John William นักกีตาร์ ใช้ชื่ออัลบั้มว่า The Guitarist ครับ จริง ๆ แล้วแผ่นนี้ค่อนข้างดีเลยทีเดียวครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ