• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 09:53:24 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Witti's two channels audio system

Started by Witti, 08 April 2006, 09:18:16 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Witti

08 April 2006, 09:18:16 pm Last Edit: 26 June 2012, 07:37:58 pm by Witti

เมื่อวานผมพึ่งถือว่าเครื่องเสียงของผมเป็น "ชุดเครื่องเสียง" (ฟังเพลงแล้วยังไม่ต้องการอะไรที่มีนัยสำคัญหลัก ๆ เพิ่มขึ้นอีก) สักทีนึงครับ
สำหรับผม ผมรอคอยชุดนี้มานานแล้วครับ ก็ต้องขอขอบคุณแนวทางที่ผมศึกษาได้ ปรึกษาได้ จากทุก ๆ ท่านในเวปนี้นะครับ  :bowdown:

เครื่องเล่นซีดีครับ Marantz CD-95 (CDM1 + TDA1541A S1 X2) เดิมๆ ไม่โมฯ  :)

ปรีแอมป์ฯ DIY ทำเองครับ ภาคขยายใช้ 6SN7 (หนึ่งในหลอดที่ให้เสียงอวบหวานอย่างหลอดชัดเจนที่สุด) หลอดเดี่ยวสามารถใช้หลอดสุดโต่งเพียงแค่หลอดเดียวประหยัดเงินดีครับ โวลุ่มเป็นทรานฟอร์มเมอร์ ไม่ใช่ตัวความต้านทาน (รีซิสเตอร์) ปรับความดังเป็นสเตป ใช้เพอร์เมอร์ลอยด์ทรานฟอร์มเมอร์เอาท์พุท ไม่มีตัวเก็บประจุ (คาปาซิเตอร์) คั่นทางเดินสัญญาณ แยกกล่องภาคจ่ายไฟ ใช้หลอดเป็นตัวเรียงกระแส C Black Gate ทั้งเครื่อง  :oops:

พาวเวอร์แอมป์ฯ DIY ซิงเกิ้ลเอ็นด์ 2A3 (หนึ่งในหลอด DHT ที่เป็นที่นิยมและยอมรับที่สุด) วงจรมีภาคขยายเพียงสองภาคเท่านั้น ใช้วงจรที่ง่ายที่สุดโดยมีหลอดเบอร์ 5687 เป็นภาคหน้า ส่งสัญญาณผ่านไปที่ 2A3 ภาคหลังด้วยเพอร์เมอร์ลอยด์ทรานฟอร์มเมอร์ ไม่มีตัวเก็บประจุ (คาปาซิเตอร์) คั่นทางเดินสัญญาณเหมือนปรีแอมป์ฯ ใช้หลอดเป็นตัวเรียงกระแส C Black Gate ทั้งเครื่อง เอ้าท์พุททรานฟอร์มเมอร์จาก Audio Note UK  :oops: :oops:

พาวเวอร์แอมป์ฯ DIY ดูอัลโมโน LM3886 + แอคทีฟฟิวเตอร์ ปรับแต่งวงจรเพื่อใช้ขับลำโพงโอเพ่นบัฟเฟิล ดอกลำโพงขนาด 12" ตัดให้ความถี่ต่ำผ่านได้ตั้งแต่ 70 เฮิร์ทลงไป ร่วมกันทำงานพาวเวอร์แอมป์ฯ กับลำโพง เป็นแอคทีฟซับวูฟเวอร์ เพื่อเสริมเสียงเบสต่ำช่วงที่ขาดไปของลำโพงหลักครับ  :oops: :oops: :oops:

ลำโพง Lowther รุ่น DX2 ในตู้ bicor 200 ประกบกับ ลำโพง H frame OB วูฟเวอร์ JL Audio 12W0 ขนาด 12"  :love3:

Y คอนเน็คเตอร์ แยกสัญญาณจากปรีแอมป์ฯ ไปแอคทีฟซับวูฟเวอร์ครับ  :thumbup:

ตอนนี้วางลำโพงซับวูฟเวอร์ แทรกตรงกลาง ระหว่างลำโพงหลักกับชุดแอมป์ไปก่อน ขั้นต่อไปคงจะขยับให้ได้จุดที่ดีที่สุดครับ ลำโพงหลักวางตำแหน่งให้ได้อิมเมจ ซาวด์สเตจ ที่ดีที่สุด ไม่ต้องกังวลกับการตอบสนองเสียงต่ำดึงออกห่างจากฝาห้องด้านหน้าได้เต็มที่ ลำโพงซับวูฟเวอร์ วางในตำแหน่งที่ได้เสียงที่ดีที่สุด  :thrilled:

Happy listening ครับทุก ๆ ท่าน  :flatter:

dht_tubes

เยี่ยมมากครับ

นักเล่น lowther ทั้งหลายได้สมหวังกันแน่ๆ ครับ ผมเล่นตู้ที่ sac ต่อให้ครับ ก็มีปัญหาเรื่องเบส  พักหลังก็ฟังน้อย  เห็นอย่างนี้มีพลังอีกแล้วครับ :D

เคยลองเล่น SE amps หลอดเบอร์ใหญ่ๆ บ้างไหมครับพวก 211 845  ทำนองนี้ เข้ากันดีเหมือนกันนะครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

meng

มาชื่นชมด้วยคนครับ :)

ห้องโล่งโปร่งดูดีมากครับ ไม่ทราบว่ามีปัญหาก้องสะท้อนบ้างมั้ยครับ  

K. PJ

เป็น System ที่น่าสนใจมากครับ มี DIY หลายชิ้นดีครับ ไม่คิดเอา TT เข้ามาเพิ่มบ้างหรือไม่ครับ

211 845 ผมคิดว่าขับลำโพงไวๆ แบบนี้คงต้องใช้โวล์ทต่ำๆ น่าจะออกมาดีครับ  :hb:  

snoum

น่าสนใจมากครับ  อยากลองฟังเครื่อง DIY ทั้งชุดแบบนี้ซักครั้งจิง ๆ  :P  

outto

ยินดีด้วยครับกับ ชุดเครื่องเสียง (DIY) อยากลองฟังมั่งจัง :daumenpos:  :aktion033:

มาเชียร์เรื่อง TT ด้วยอีกคนครับ  เอ่อ สงสัยครับว่า avatar คุณ Witti มีความเกี่ยวข้องยังไงกับโปรเจคนี้หรือเปล่าครับ  

Witti

สวัสดีครับทุก ๆ ท่าน

เคยลองเล่น SE amps หลอดเบอร์ใหญ่ๆ บ้างไหมครับพวก 211 845 ทำนองนี้ เข้ากันดีเหมือนกันนะครับ

ยังไม่เคยเลยครับ ว่าจะลองเล่น 845 เหมือนกันครับ จะต่อเป็น 845 พุชพูล เพื่อใช้กับลำโพง Proac หรือ B&W ตั้งพื้น แต่ก็พับโครงการไว้ก่อนครับ เนื่องจากขาดทุนทรัพย์เพื่อถอยลำโพง <_< และก็องุ่นเปรี้ยวว่า ชอบเสียงจาก Lowther + 2A3 มาก ^_^ ยิ่งตอนนี้ได้ OB มาเสริมเบสอีก :angel:
หม้อแปลงพุชพูลที่ประกาศขายไว้ ถ้ายังขายไม่ได้ก็คงจะทำ 845 พุชพูลอย่างที่ตั้งใจไว้ล่ะครับ :)

ไม่ทราบว่ามีปัญหาก้องสะท้อนบ้างมั้ยครับ

เอ..ผมว่าไม่มีปัญหาครับ เพราะไม่ได้ยินน่ะครับ ห้องมีผ้าม่านผืนใหญ่ เวลาฟังผมปิดผ้าม่านครับ ปูพรมบางส่วน โซฟานั่งตัวยาว วางที่สองส่วนสามของความยาวห้อง และก็ผนังเป็น Q-con ครับ

ไม่คิดเอา TT เข้ามาเพิ่มบ้างหรือไม่ครับ

อยากเหมือนกันครับ พี่ ๆ มีอะไรแนะนำบ้างไหมครับ :rolleyes: ก็เคยลองเล่นครับ เครื่อง + อาร์ม Micro Seiki จำรุ่นไม่ได้แล้ว หัว Sumiko blue point ขายไปหมดแล้วครับ เหลือแผ่นอยู่ประมาณสิบแผ่น :P

สงสัยครับว่า avatar คุณ Witti มีความเกี่ยวข้องยังไงกับโปรเจคนี้หรือเปล่าครับ

แน่นอนครับ เป็นรูปตู้ Bicor 200 นั่นเองครับ รูปจากเวป Lowther เยอรมันครับ ไม่ทราบว่าเค้าจงใจถ่ายรูปคู่ Bicor 200 กับ กีต้าร์ เพื่อบอกว่าเสียงจาก Bicor 200 มันช่างเหมือนเสียงจาก กีต้าร์ ยังไงยั่งเลย รึป่าว ก็ไม่อาจทราบได้น่ะครับ :P  

jtr

wow  :daumenpos: สิ้นสุดการรอคอย..
นี่ถ้าซีดีเป็นดีไอวายด้วย คงเข้าชุดกันหมดเลยครับ
ห้องโล่ง สะอาดตาดีเหลือเกินครับ
ไอ้ห้องเสียงดีนี่ ใครก็ทำได้
แต่ห้องที่โล่งๆ สบายๆ นี่ทำยากจริงๆครับ แฮ่ะๆ

ขอความรู้ขาตั้งลำโพง ว่ามัน"นิ่ง"ไหมครับ :beer2:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

santi

Quoteมาเชียร์เรื่อง TT ด้วยอีกคนครับ

ฝ่ายค้านขอเสนอ DIY DAC ครับ :P

:aktion033:  :aktion033:  :aktion033:
เป็น system ที่ยอดมากๆครับ ไม่เหมือนใครเลย

Witti

12 April 2006, 01:06:34 am #9 Last Edit: 03 May 2006, 07:55:15 am by Witti
Quoteขาตั้งลำโพง ว่ามัน"นิ่ง"ไหมครับ

นิ่งใช้ได้เลยครับ ก็แผ่นหินแกรนิตที่วางอยู่ข้างบนลำโพงมันหนักน่ะครับ :)

ช่วงที่ผ่านมา ผมทยอยเปิดฟังเพลงที่มีอยู่ไปเรื่อย ๆ เพื่อฟังเสียงเพลงเปรียบเทียบกับเมื่อก่อนตอนที่ยังไม่มีซับวูฟเวอร์ ผมก็ได้ประจักกับตัวเองว่า ผมพลาดเสียงความถี่ต่ำไปมากโขทีเดียว บางเพลงเปลี่ยนไปราวกับว่าเป็นคนละเพลง ผมถึงกับอึ้งกิมกี่ไปเลยล่ะครับ :blink:

เบสเต็ม ๆ แน่น ๆ นี่..มันให้ความรู้สึกที่ดีมาก ๆ เลย ว่างั้นมั๊ยครับ :blush:

Witti

21 February 2008, 02:41:50 am #10 Last Edit: 28 February 2008, 05:10:33 pm by Witti
ปีที่แล้วลำโพง Lowther เดี้ยงครับ  <_<

เลยไม่ได้ฟังเพลงจากชุดสุดเลิ้ฟ แต่ต้องไปฟังเพลงจากชุดแอมป์หูฟังแทนตั้งนาน  :headphone:

Witti

เมื่อวานได้ลำโพงใหม่มาแทน Lowther แล้วครับ ท่าน ผบ. ซื้อให้ เย้..  :yahoo:

เชิญชมภาพครับ

ลำโพง YAMAHA NS-1000 ครับ  :thumbup:

ตอนนี้ฟังเพลงโดยไม่ต้องมีแอคทีฟซับวูฟเวอร์ช่วยครับ Lowther กับ JL Audio ก็กลายสภาพเป็นของประดับมุมห้องไปก่อนนะขอรับ  ^_^

meng

โห ยามาฮ่ารุ่นนี้อายุ 30 แล้วใช่ไหมครับ
ถ้าจำไม่ผิดเคยฟังตอนสมัยเรียนอยู่เลยนะ

akokgolok

สมัยก่อนเคยได้ยินว่ามีรุ่นNS1000M ก็รูปร่างแบบนี้แหละ แต่มีMปิดท้าย นัยว่ามาจาก "MONITOR" หรือเป็นรุ่นเดียวกันครับ ถ้าผมจำไม่ผิดรุ่นๆเดียวกันที่ดังมากก็จะเป็นอินทิเกรตแอมป์รุ่น A520 เสียงใส ราคาไม่แพง ผมเคยฟังกับลำโพงHARMAN KORDON เสียงยังติดหูอยู่เลยครับ :headphone:  2ปีที่แล้วไปเดินบ้านหม้อเห็นมี YAMAHA NS10M ด้วย สภาพดีครับตัวเล็กน่ารัก ผมเห็นแล้วยังชอบเลย ของคุณWitti ซื้อมาเท่าไหร่ครับ เสียงเป็นอย่างไรบ้าง

Witti

21 February 2008, 08:04:28 am #14 Last Edit: 23 February 2008, 08:10:57 pm by Witti
ใช่แล้วครับเฮียฯ แต่คู่นี้ไม่รู้ว่ากี่ขวบดูซีเรียลนัมเบอร์ไม่เป็นอะครับ
เก็บเอาไว้วันข้างหน้าจะได้เป็นของแอนติกสะสมไว้คู่กับหลอดได้เลยนะเนี่ย ^_^

YAMAHA NS-1000M เป็นตัวสีดำๆ ครับ

เสียง??? (ขอเทียบกับ Lowther นะครับ) จริงๆ แล้วยังต้องฟังอีกนานกว่าจะบอกได้น่ะครับ เท่าที่ฟัง "ครบเครื่อง" ครับ
- ระดับเสียงที่ตำแหน่งโวลุ่มเดียวกันดังน้อยกว่า Lowther เนื่องจาก sensitivity ต่ำกว่า (แต่เปิดได้ดังกว่าไม่แป๊ก)
- ปลายแหลมสูงกว่านิดหน่อย
- ไม่เด่นกลางเหมือน Lowther
- เบสพอดีๆ และลึกกว่ามาก (ตู้ Lowther ของผมตู้เล็กเบสน้อยและไม่ลึก) :)

ที่ต้องหาลำโพงใหม่เพราะไม่มีตัวแทน Lowther ในไทยแล้ว สิงคโปรตอนที่ไปกรวยลำโพงก็หมดร้าน และไม่อยากสั่งเองจากอังกฤษ
เอา 2A3 ซิงเกิ้ลเอ็นด์เป็นโจทย์ ทำให้หาลำโพงมาเล่นด้วยลำบากจัง
ลงตัวที่ YAMAHA NS-1000 คู่เนี้ย มีเสียวเหมือนกันขนาดของตู้เกือบไม่ผ่านเกณฑ์ที่จะได้รับการอนุมัติจากท่าน ผบ. แต่ก็อ้อนจนรอดมาได้ อิ อิ :thrilled: :wub:

Witti

26 October 2010, 06:34:25 am #15 Last Edit: 29 March 2011, 02:26:37 pm by Witti
สองปีกว่ายังอยู่ที่เดิม.. แปลว่าถอยหลัง?  ^_^

http://www.youtube.com/v/FId5fETfs1w

dht_tubes

สวัสดีกันก่อน ไม่ค่อยได้เข้ากันมานานเลยครับ

เข้าเรื่องที่ว่า อยู่กับที่ถอยหลังหรือเปล่า

ผมว่าคุณ Witti  มีความสุขกว่าใครๆ อีกหลายคนนะผมว่า

วนเวียนในวังวน ในสายชลน้ำเชี่ยวเป็นเกลียวลึกลง วนๆ เวียนวน

โอ๊ย เวียนหัวครับผม
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

jtr

Quote from: dht_tubes on 26  October  2010, 02:49:23 pm
สวัสดีกันก่อน ไม่ค่อยได้เข้ากันมานานเลยครับ

เข้าเรื่องที่ว่า อยู่กับที่ถอยหลังหรือเปล่า

ผมว่าคุณ Witti  มีความสุขกว่าใครๆ อีกหลายคนนะผมว่า

วนเวียนในวังวน ในสายชลน้ำเชี่ยวเป็นเกลียวลึกลง วนๆ เวียนวน

โอ๊ย เวียนหัวครับผม

:cop:
อุ๊ยย.. บาด..ดดด
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Witti

24 August 2011, 05:40:52 am #18 Last Edit: 11 November 2011, 06:22:45 pm by Witti
รูปห้องล่าสุดครับ  ^_^

pee

ถ่ายรูปเก่งขึ้นหลายขีดเลย.... :thumbup:

มุมกล้องนิ่ง แต่ต้องวัดแสงให้เนี๊ยบอีกนี๊ดดด
คราวนี้ละ ไปโลดจ้า