• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 08:39:08 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Witti's two channels audio system

Started by Witti, 08 April 2006, 09:18:16 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Witti

:bowdown: :bowdown: :bowdown:

ขอบคุณครับพี่พี คำชมของพี่ เป็นสิ่งที่ผมภูมิใจที่สุดครับ ทำให้ผมมีกำลังใจล้นปรี่ครับ คำแนะนำของพี่จะจำใส่ใจครับ ขอบคุณมากครับพี่

wow  :yahoo: wow  :yahoo: wow  :yahoo:

pee

ผมหมายถึงรูปนี้ครับ ถ้าสามารถวัดแสงให้แผงหน้าของปรีตัวขาว มีรายละเอียดเพิ่มขึ้น จะทำให้น้ำหนักโดยรวมเป็นสามมิติ และโลหะจะเป็นโลพะ ไม้จะเป็นไม้ ห้องก็หายใจในนั้นได้

ห้องคุณนี่ ใช้สอนถ่ายรูปเบื้องต้นได้เลย

:headphone:

Witti

24 August 2011, 08:24:14 am #22 Last Edit: 24 August 2011, 09:21:49 am by Witti

ขอบคุณพี่พีที่มาขยายความต่อครับ ผมลองปรับแสงดูครับ รบกวนพี่พีชี้แนะด้วยครับ  :bowdown: :bowdown: :bowdown:

pee

ปรับแบบนี้ ช่วยไม่ได้ครับ มันกลายเป็นเรื่องของการใช้รสนิยมช่วย ซึ่งไม่ช่วยเท่าไหร่

ลองถ่ายใหม่ โดยเฉลี่ยแสงสี่ถึงหกจุด แล้วหาค่าที่ดีที่สุด แยรคเก็ตสักสามช่วงเปรียบเทียบกันดูว่ารูปใหน ให้ทั้งความสว่าง ให้ทั้งความมืด และให้ทั้งสัจจะของวัสดุได้ครบถ้วนที่สุด

ต้องย้ายไปคุยเว็บคาเมร่าแล้วละ

trens

ถ้ามีเทอร์น ห้องจะมีชีวิตชีวา ไม่เหงาแบบนี้ อิๆๆ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

Witti

Quote from: trens on 24  August  2011, 04:00:42 pm
ถ้ามีเทอร์น ห้องจะมีชีวิตชีวา ไม่เหงาแบบนี้ อิๆๆ

ครับพี่ trens ถ้ามีโอกาสไม่พลาดแน่นอนครับ จริงๆผมซื้อแผ่นไว้บ้างแล้วครับ ทั้งๆที่ยังไม่มีเครื่องเล่นอ่ะครับ  :P

Witti

ในห้องมีเทิร์นฯแล้วครับ แต่เป็นของคุณพี่หมอไกรฤกษ์อะครับ  :P

pakorn

ห้องดูลงตัวครับ ..งามมาก
แสงจากหลอดนี่มันดูแล้วอบอุ่นดีจริงๆ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

trens

ห้องสวยเป็นระเบียบเรียบร้อย  พอมีเทอร์น แผ่นดำหมุนบนหิน ถูกหลักฮวงจุ้ยเสริมดวงเจ้าของน่ะเนี่ย
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

Witti

ขอเขียนถึง TASCAM DR-100 ครับ
นอกจากจะอัดเสียงได้แล้ว
ยังสามารถนำมาใช้เป็นเครื่องเล่นกลับได้ด้วย และยังให้เสียงที่ดีอีกด้วยครับ
เซอร์ไพส์ครั้งแรกก็ตอนที่เล่นไฟล์เอ็มพีสาม เสียงกิน iPod nano สบายๆไม่ต้องเพ่ง
เซอร์ไพส์ครั้งล่าสุดไม่นานมานี้ เล่นไฟล์ 24/96 ที่อัดเอง
ไม่ได้เซอร์ไพส์ที่เนื้อเสียงที่กินคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ค ที่เล่นไฟล์เดียวกัน
แต่เป็นมิติเวทีเสียงครับ คอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊คให้เวทีอยู่ตรงกลางไม่ค่อยเลยหูอออกไป
ส่วน TASCAM DR-100 ให้ซาวด์สเตจที่เลยหูออกไปเลยครับ ซ้าย ขวา แยกกว้างขวางมาก
ตำแหน่งทางด้านลึกก็ชัดเจน ฟังดีกว่ามากๆเลยครับ  :headphone:

สรุป พี่ที่เล่นหูฟัง ควรลองกับหูสักครั้ง นะครับ  :thumbup:

ลงชื่อครับ
วิตติ จันทรูปมัย

jtr

ถามเล่นๆถึงราคาสู่ขอครับ <_<
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pee

Quote from: Witti on 04  December  2011, 09:34:29 pm

ลืมทักว่า ชั้นกระดาษอัดที่เห็น นานไปจะแอ่นนะครับ
แม้แต่ไม่มีอะไรวางทับ ก็แอ่นครับ
ผมเคยใช้และอัปเปหิไปนานแล้ว

ส่วนเทิร์น วางหน้าลำโพงอย่างนั้น จะมีผลกับเสียงจ้า

Witti

Quote from: jtr on 26  June  2012, 09:27:03 pm
ถามเล่นๆถึงราคาสู่ขอครับ <_<

มีคนหิ้วเข้ามา 11,900 บาทครับ (เป็นรุ่นแรก MkI แบบของผม ขาดกล่องกระดาษอย่างเดียว)

ebay รุ่น MkII แบบของเฮียเม้ง USD 299 ถึง 329 ครับ

Witti

Quote from: pee on 26  June  2012, 10:08:31 pm
ลืมทักว่า ชั้นกระดาษอัดที่เห็น นานไปจะแอ่นนะครับ
แม้แต่ไม่มีอะไรวางทับ ก็แอ่นครับ
ผมเคยใช้และอัปเปหิไปนานแล้ว

ส่วนเทิร์น วางหน้าลำโพงอย่างนั้น จะมีผลกับเสียงจ้า

ขอบคุณครับพี่  :bowdown:

ตอนนี้ก็แอ่นแล้วครับ  :(
เลยเอาแผ่นไม้สักมาวางทับชั้นบนไว้ครับ
ส่วนชั้นล่างก็วางติดพื้นเลยครับ

เทิร์นเปลี่ยนมาวางบนชั้นอย่างที่เห็นในรูปแล้วครับ
แต่ก็ไม่ดี สามารถฟีดแบ๊คความถี่ต่ำกลับเข้ามาเป็นเสียงออกลำโพงได้เลยครับ  :no:

pee

โอย ยิ่งจัดยิ่งเละ.....
เอ่อ ป๋มม่ายด้ายหมายถึงนายกนา...5555

ทำแอมป์ได้ ทำชั้นวางไม่ได้วุ้ย
ลงทุนอีกหน่อยเหอะ จะได้ลบจุดอ่อนในชุดไปด้วย

Witti

03 July 2012, 05:51:54 pm #36 Last Edit: 03 July 2012, 07:19:10 pm by Witti
หลังจากได้ยก ปรีแอมป์ของตัวเองไปทดลองฟังที่บ้านคุณพี่หมอ
ปรีแอมป์เลยได้โอกาสลาพักร้อนยาว ตามเพาเวอร์แอมป์หลอดซิงเกิ้ลเอนด์ไป...
กองกลางที่บ้าน เหลือเพียงเพาเวอร์แอมป์ไฮบริดเป็นผู้เล่นคนเดียวแล้วครับ  :oops:

*เทิร์นเทเบิ้ลในภาพเป็นของคุณพี่หมอไกรฤกษ์

เพาเวอร์แอมป์ไฮบริดติดโวลุ่ม แยกภาคจ่ายไฟครับ

sw

คุณวิตติ  pm box เต็ม ส่งไม่ได้ครับ

Witti

Quote from: sw on 05  July  2012, 04:30:17 pm
คุณวิตติ  pm box เต็ม ส่งไม่ได้ครับ

เคลียร์แล้วครับพี่หวัง ขอบคุณครับ  :worshippy:

Witti

อยากทำปรีแอมป์หลอดเสียงเต็มๆอิ่มๆเนียนๆสักตัว เพื่อมาปรุงเสียงแอมป์ไฮบริดที่ติดแข็งไปหน่อย
เลยคิดถึงหลอดเบอร์ 26 ได้หาดูแล้วไม่นานนี้คงจะได้มาครับ
แต่วันนี้ ปิ๊งไอเดียเอาแอมป์ 2A3 มาทำเป็นปรีแอมป์
จัดการเรียบร้อย ผลเป็นบวกครับ พอใจเป็นอย่างยิ่งครับ
คงหยุดอยู่ตรงนี้ไปอีกนาน เนื่องจากถ้าจะอัพลำโพงเป็น QUAD63 ในอนาคต ไฮบริดแอมป์ตัวนี้ก็ เอาอยู่ ครับ อิ อิ  :dribble:

ดูรูปกันหน่อยครับ