• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:26:26 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Witti's two channels audio system

Started by Witti, 08 April 2006, 09:18:16 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

เล่น 63 ต้อง PP นะครับ

80-100 วัตต์ กำลังดี

Witti

Quote from: pee on 17  July  2012, 09:05:37 am
เล่น 63 ต้อง PP นะครับ

80-100 วัตต์ กำลังดี

ขอบคุณที่ชี้แนะครับพี่พี  :bowdown:

ถ้าได้ลำโพงมาแล้ว คงจะงานเข้าครับ  :worshippy:

trens

หลอดมีอาการ "หลอดสีน้ำเงิน" หรือเปล่าครับ
ดูสวยดี
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

Karin Preeda

ชอบ 2A3 preamp ลอง 45 ด้วยนะครับ จะติดใจ  :headphone:

blackmore

Quote from: Witti on 17  July  2012, 08:39:48 am
อยากทำปรีแอมป์หลอดเสียงเต็มๆอิ่มๆเนียนๆสักตัว เพื่อมาปรุงเสียงแอมป์ไฮบริดที่ติดแข็งไปหน่อย
เลยคิดถึงหลอดเบอร์ 26 ได้หาดูแล้วไม่นานนี้คงจะได้มาครับ
แต่วันนี้ ปิ๊งไอเดียเอาแอมป์ 2A3 มาทำเป็นปรีแอมป์
จัดการเรียบร้อย ผลเป็นบวกครับ พอใจเป็นอย่างยิ่งครับ
คงหยุดอยู่ตรงนี้ไปอีกนาน เนื่องจากถ้าจะอัพลำโพงเป็น QUAD63 ในอนาคต ไฮบริดแอมป์ตัวนี้ก็ เอาอยู่ ครับ อิ อิ  :dribble:

ดูรูปกันหน่อยครับ

โดนไปอีก 1+1 ราย   

อิอิ หุหุ
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

prisna

โห... มีคู่แข่งอีกหนึ่งรายสำหรับ 63  :D
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Witti

17 July 2012, 07:35:43 pm #46 Last Edit: 17 July 2012, 07:45:48 pm by Witti
Quote from: trens on 17  July  2012, 02:32:56 pm
หลอดมีอาการ "หลอดสีน้ำเงิน" หรือเปล่าครับ
ดูสวยดี

หลอด 83 จะมีแสงสวยๆอย่างนี้เป็นปกติจากไอปรอทที่อยู่ภายในครับพี่นรินทร์

ส่วน 2A3 และ 5687 (หลอดเล็ก) จะมีบลูโกรอยู่อย่างละหลอดครับ

Quote from: Karin Preeda on 17  July  2012, 04:07:11 pm
ชอบ 2A3 preamp ลอง 45 ด้วยนะครับ จะติดใจ  :headphone:

ขอบคุณที่ชวนครับพี่ฆฤน ว่าแต่ 45 เสียงต่างจาก 2A3 อย่างไรบ้างครับ ขอคำชี้ชวนครับพี่ อิ อิ  :worshippy:

Quote from: blackmore on 17  July  2012, 04:09:35 pm
โดนไปอีก 1+1 ราย   

อิอิ หุหุ

อิ อิ สบายครับ ถ้ามีงบพอแล้วคราวนี้สามารถยกเข้าบ้านได้อย่างง่ายๆ เลยครับ
ท่าน ผบ ได้มีโอกาสได้ฟังตัวเป็นๆที่บ้านพี่ป๊อก และชอบมาากกก.....  :thumbup:

Quote from: prisna on 17  July  2012, 04:27:52 pm
โห... มีคู่แข่งอีกหนึ่งรายสำหรับ 63  :D

โห... เล็งตัวเดียวกันกับพี่อุ้มเลย  :dribble:

dht_tubes

ผมเดาว่า แอมป์คุณวิตติ เกนต่ำไปหน่อย พอได้ปรี 2เอ สาม มา ซึ่งดูแล้วน่าจะเกนไม่มาก ว่าไปแล้ว เป็นปรีแอมป์แบบมาตรฐาน เกนจะต่ำเกินกว่าจะเรียกว่าปรีด้วยซ้ำไป

ซึ่งนำมาซึ่งความแมชท์กว่าเดิม

ผมเดาเอานะ เผื่อเป็นประโยชน์
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Witti

Quote from: dht_tubes on 17  July  2012, 08:02:07 pm
ผมเดาว่า แอมป์คุณวิตติ เกนต่ำไปหน่อย พอได้ปรี 2เอ สาม มา ซึ่งดูแล้วน่าจะเกนไม่มาก ว่าไปแล้ว เป็นปรีแอมป์แบบมาตรฐาน เกนจะต่ำเกินกว่าจะเรียกว่าปรีด้วยซ้ำไป

ไฮบริดแอมป์เกนมากกว่า 40dB ครับ

แอมป์ 2A3 - 5687 17เท่า คูณ 2A3 4.2เท่า หาร output 2.5k:8ohm 17.7เท่า = 4เท่า = 12dB ครับ

Witti

เพิ่งสังเกต

แอมป์ 2A3 เกน 12dB เท่ากันกับ ปรี 6SN7 เลยอะ

ปรี 6SN7 - 6SN7 20เท่า หาร output 15k:600 5เท่า = 4เท่า = 12dB

dht_tubes

18 July 2012, 12:49:11 am #50 Last Edit: 18 July 2012, 12:53:40 am by dht_tubes
Quote from: Witti on 17  July  2012, 11:27:38 pm
Quote from: dht_tubes on 17  July  2012, 08:02:07 pm

ไฮบริดแอมป์เกนมากกว่า 40dB ครับ

แอมป์ 2A3 - 5687 17เท่า คูณ 2A3 4.2เท่า หาร output 2.5k:8ohm 17.7เท่า = 4เท่า = 12dB ครับ

ใช้ 2เอสาม เป็นหลอดหน้า แล้ว 5687 เป็นหลอดหลัง ออกเพลท เข้าหม้อแปลง อย่างนั้นใช่มั๊ยครับ ไม่ลองเปลี่ยนหลอดหลังเป็น DHT ดูแบบที่คุณ Karin ว่าดู

71 เอ ก็น่าสนนะ หม้อแปลงลูกเดิม imp น่าจะได้ แต่ติดเรื่องกระแสหรือเปล่า
heater ก็ทำยากเหมือนกัน อาจฮัมได้
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Witti

18 July 2012, 01:03:20 am #51 Last Edit: 18 July 2012, 01:52:20 am by Witti
Quote from: dht_tubes on 18  July  2012, 12:49:11 am
ใช้ 2เอสาม เป็นหลอดหน้า แล้ว 5687 เป็นหลอดหลัง ออกเพลท เข้าหม้อแปลง อย่างนั้นใช่มั๊ยครับ

ผมไม่ได้แปลงวงจรเดิม (ที่เป็นพาวเวอร์แอมป์) เลยครับ

อินพุท -> 5687 -> interstage 1:1 -> 2A3 -> output 2.5k:8ohm -> โวลุ่มหม้อแปลง (Transformer Volume Control) -> เอาท์พุท

คือเอาซีดี หรือ ปรีโฟโน ต่อเข้าที่อินพุท แอมป์ 2A3 และจากขั้วไบดิ้งโพสของแอมป์ ต่อตรงเข้าโวลุ่มหม้อแปลง เอาสัญญาณที่ลดทอนโดยโวลุ่มหม้อแปลง ไปใช้ครับ

jtr

สรุปว่า
ทุกคนจะหนี ไปเล่น
ลำโพงแผ่นเรียบ กันหมดแล้วรึครับ
(จะได้เตรียมจา..ย)
:heart:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Karin Preeda

Quoteว่าแต่ 45 เสียงต่างจาก 2A3 อย่างไรบ้างครับ

ถ้าเป็น pre เสียงของ 45 จะไม่อิ่มเท่า 2A3 ครับ ประมาณจากสาวอวบไปลดน้ำหนักมา บางคนชอบ 45 ก็ตรงนี้ละครับ

แต่รู้สึกว่า gain ของแอมป์ 2A3 ตัวนี้มันน้อยจริงๆ ถ้าเป็นผม gain ของ preamp ต้องประมาณ 10 เท่าเป็นอย่างน้อยครับ

dht_tubes

อ้อ

เอาแอมป์สองเอสามมาทำปรี ว่างั้น

อือม์ เข้าท่าดีนะเนี่ย

Witti

Quote from: jtr on 18  July  2012, 01:07:43 am
สรุปว่า
ทุกคนจะหนี ไปเล่น
ลำโพงแผ่นเรียบ กันหมดแล้วรึครับ
(จะได้เตรียมจา..ย)
:heart:

เตรียมจา..ย เล่นด้วยช่ายป่าวครับพี่แจ็ค

Quote from: Karin Preeda on 18  July  2012, 06:11:23 am
ถ้าเป็น pre เสียงของ 45 จะไม่อิ่มเท่า 2A3 ครับ ประมาณจากสาวอวบไปลดน้ำหนักมา

อย่างนั้นคงจะขอผ่านก่อนครับ ตอนนี้ต้องการเสียงอิ่มๆมาเสริมเสียงเข้มๆแรงๆของแอมป์ครับ

Quote from: dht_tubes on 18  July  2012, 04:08:00 pm
อ้อ

เอาแอมป์สองเอสามมาทำปรี ว่างั้น

อือม์ เข้าท่าดีนะเนี่ย

ฮี่ ฮี่  :supergrin:

pee

เจ้าของชุดนี้ บอกว่าขายลำโพง หมื่นสามพันเหรียญ
เพื่อมาซื้อ 63........อิอิ
แบบนี้เป็นการแปลงทรัพย์สินเป็นเงินสดอ๊ะป่าว
เงินเหลือตั้งหมื่นกว่าเหรียญ

แต่ผมไม่ชอบเสียงจากอิ๊กคิวพวกนี้เลย
63 ที่เคยได้ยิน จะมีความสมจริงมากกว่านี้แยะ

เอามาฝากน้องวิตติ
มันคนละโลกกับอย่ามาหาเลยนา...................
บอกไว้เผื่อเปลี่ยนใจ จะได้มีคนรอรับต่อ

pee

ผมไปดูคลิบที่นี่มา
ผมว่าเสียงดีมากนะ

น้องวิตติลองปล่อยลงให้ได้ยินกันหน่อย
อ้อ มีของคุณนรินทร์ที่ริบจากโตเรนเชนเจอร์หรือป่าว
จะได้ไหว้วานลงคลิยเสียงให้ด้วย

ขอบคุณคร๊าบ

http://vimeo.com/

Witti

โตเรนเชนเจอร์ ไม่มีครับพี่พี

ขอเชิญฟังจาก vimeo ครับ  :headphone:

Witti

อันนี้ metacafe ครับ