• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

17 November 2019, 10:28:12 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

รายงานตัวฉบับน้องใหม่ไฟแรง

Started by akokgolok, 14 May 2006, 12:04:29 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

akokgolok

สวัสดีครับ พึ่งจะลองโพสดูครั้งแรก หลังจากที่ได้ติดตามชุมชนแห่งนี้มานานแล้ว ชอบมากครับเป็นชุมชนที่มีคุณภาพดีมาก เล่นเครื่องเสียงมานานมากแล้ว คิดว่าไม่ต่ำกว่า 20 ปี ตั้งแต่ NAD 3020 B ออกใหม่ๆ จนปัจจุบันมีเครื่องแบบนี้แหละครับ
2 CHANNEL SYSTEM
CD PLAYER : MARANTZ  CD 63 MK2  KI SIGNATURE
PRE AMP : DIY จากบ้านหม้อ ( TUBE )
POWER AMP : NAD 2400 THX  BRIDGE MONO
SPEAKER : EPOS ES 22 TRI WIRE
MAGNET LI 500,LC 2
SPEAKER CABLE,INTERCONNECT : MONSTER CABLE
POWER LINE 2 PLUS,VAN DEN HUL THE SOURCE
ปลั๊กไฟ : COOPER มีสายดินเรียบร้อย
MULTI  CHANNEL SYSTEM
PROJECTOR : SONY VPL- HS 1
SCREEN : 0S 120"
DVD PLAYER : MATRIX  PDV 1250
AV AMP : YAMAHA DSP - A1
MAIN SPEAKER :KEF 105.3 ( REFERENCE SERIES )
CENTER : MISSION
REAR SPEAKER : ADVANT HERITAGE
SUB WOOFER : PARADIGM PS 1200
เครื่องเสียงอื่นๆที่มีอยู่ในปัจจุบัน
SPEAKER  ROGER LS 3/5 A  SUB AB 1,AR M 4.5
JBL STUDIO SERIES AR 18 BXI
INT AMP DENON PMA 320,NAD 3020 B
CD PLAYER : NAD
PRE AMP : ROTEL,NAD,CARVER
และเครื่องเสียง PA ครบชุดอีก 1 ชุดใหญ่ ( เสียงดีมาก )
ครับ พอจะเห็นได้ว่ามีเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคุณภาพ เรียกว่าจับฉ่ายสะสมไปเรื่อยยิ่งลำโพงที่เคยผ่านหูมา ก็ตั้งแต่ AR 8 BX WHARFEDALE DIAMOND 1,3 AR 20 B 3A MM.
ลำโพงเหล่านี้ส่วนใหญ่ก็เจ้งไป ขายไป ให้ไปกับสมาชิก ( ของโบราณทั้งนั้น ) เมื่อก่อนที่เล่นก็ไม่ค่อยจริงจังนัก เบื่อก็เปลี่ยนไปเล่นอย่างอื่น ( จนมีลูก 3 คนแล้ว 555 )
เลยยังไม่มีของ HI- END ซักชิ้น ที่ดูดีหน่อยก็เป็น KEF 105.3 แต่ทวีดเตอร์กับซับก็เจ้งไปแล้ว หาอะไหล่ไม่ได้ ก็ซ่อมเอา หาทวีดเตอร์ ADS (รถยนต์)มาใส่แทน เสียงก็ไม่ดีเหมือนเก่า ความจริงถ้าจะคุยเรื่องเครื่องเสียงเก่าๆ ผมมีข้อมูลเยอะครับ หนังสือก็มาก ตอนนี้ก็เริ่มที่จะฟิตขึ้นมาอีกแล้ว ก็เลยมาสมัครเข้าชุมชนนี้ครับ หวังว่าทุกท่านคงจะไม่รังเกียจช่วยชี้แนะพูดคุย ปรึกษาหารือกันได้ ห้องฟังขนาด 5 ม.X 5 ม. สูง 3.5 ม. คิดว่าเป็นสัดส่วนที่แย่มาก แต่เสียงที่ฟังอยู่ในปัจจุบันก็คิดว่าดีพอๆกับราคาของมัน ( สงสัยทั้งชุดยังไม่ถึงแสนเลย ) แต่ก็หาทางปรับปรุงไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยววันที่ 30 มิถุนายนนี้ก็จะไปดูงาน BAV ที่กรุงเทพฯ กลับวันที่ 3 กรกฎาคม จองตั๋วไว้แล้ว ปีที่แล้วก็ไปดูค่าเข้างาน 50 บาท ( คิดว่าฟรี ) แต่บังเอิญไปเข้าห้องแรกฟังชุด GOLDMUND ราคารู้สึกว่าจะประมาณ 5-6 ล้านบาท หูเสียเลยครับ ไปฟังห้องอื่นอีกหลายสิบห้อง กลายเป็นว่าไม่เพราะเลย  อยากลอง  AMP หลอดมากๆๆ เพราะกำลังอยู่ในช่วง INTREND และที่ใช้ PRE หลอดอยู่ก็ติดใจมากๆ เสียงคนละเรื่องกับ PRE SOLID STATE เลยครับ ( รุ่นพี่แนะนำมาให้ลองในราคาประมาณนี้ ) คิดว่าขอแนะนำตัวเบื้องต้นแค่นี้ก่อนนะครับ และรูปภาพจะโพสมาให้ดูครับ ขอบคุณครับ

akokgolok

เรียน คุณพจน์ กระทู้มี 2 อัน อันแรกไม่มีข้อมูลเพราะทดลองส่ง ขออภัย โปรดลบออกด้วย (มือใหม่หัดขับ) ขอบคุณครับ

poj

ไม่เป็นไร  จัดการให้แล้วครับ
ยินดีต้อนรับครับผม
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

santi

โอ้ว... ดูจาก system แล้ว ประสบการณ์โชกโชนเลยนะครับ

ยินดีต้อนรับครับ ^_^  

jtr

สวัสดีครับ ท่านสมาชิกใหม่ (แต่เก่าที่อื่น..)
ผมก็สมาชิกกลางเก่ากลางใหม่
ยินดีต้อนรับครับ ท่าทางมาไกลนะครับเนี่ย (เดาจากชื่อ)
ว่าแต่เล่นมา 20ปี มันต้องมีแผ่นเสียงบ้างซิครับท่าน
ใช่ไหมเอ่ย.. :D  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Art

Quoteเล่นเครื่องเสียงมานานมากแล้ว คิดว่าไม่ต่ำกว่า 20 ปี ตั้งแต่ NAD 3020 B ออกใหม่ๆ

:wow:  :wow:  :wow: โอ... ผมยังไม่เกิดเลยครับ :P  นับถือและยินดีต้อนรับครับ   ^_^

Quoteที่ดูดีหน่อยก็เป็น KEF 105.3 แต่ทวีดเตอร์กับซับก็เจ้งไปแล้ว หาอะไหล่ไม่ได้

พอทราบเบอร์ของ Driver ที่เจ๊งไม๊ครับ? ผมอาจจะ (< 10% :P) ช่วยหาให้ได้ครับ ว่าแต่ผมไม่เคยรู้จัก KEF 105.3 เลยครับ รุ่นเก่าพอๆ กับ LS3/5 รึเปล่าครับ เพราะช่วงนั้น KEF ทุกรุ่นใช้ Tweeter T-27 เกือบทั้งหมดเลย
Art

akokgolok

เครื่องเล่นแผ่นเสียงเคยแตะนิดหน่อย ยี่ห้อpioneerของเก่าที่บ้าน เสียงไม่ดีครับ ซื้อแผ่นมาลองไม่กี่แผ่น ที่จำได้ก็รุ่น we are the world นั่นแหละครับตอนนั้นเครื่องเล่นแผ่นเสียงกำลังจะตาย แต่เป็นยุคเริ่มๆของ cd เครื่องเล่นฯที่ดังช่วงนั้นน่าจะเป็นLINN LP12 ของเฮียเม้ง(โบราณมั๊กมาก ขอบอก)REGA PLARNA2 DUAL 502 NAD 5...(โทนอาร์มใหญ่มาก ตลกดี)ของดีราคาถูก หัวเข็มก็ต้องนี่เลย SHURE V15 TYPE4 MR (MM)ที่เล่ามานี่จำเขามาครับไม่เคยเล่นไม่เคยเห็นของจริง อยู่ไกลปืนเที่ยงก็เป็นอย่างนี้แหละครับ

akokgolok

tweeter ของkef เห็นเขียนข้างหลังว่ารุ่น NT25 SP1240 ครับ KEF รุ่นนี้เป็นรุ่นแรกๆที่ใช้ UNI- Q รองจากรุ่น107 แต่ที่ดังจริงเป็นรุ่น 104/2ท่านๆคงจำกันได้ ผมซื้อมาจากสิงคโปร์ครับ

akokgolok

ความเก่าเทียบกับ LS3/5 คิดว่าโรเจอร์เก่ากว่าครับ(ออกแบบและผลิตมา30กว่าปีแล้ว)

akokgolok

ส่งรูปยังไงครับ ไม่เป็น ช่วยสอนหน่อย....เดิมเป็นไฟล์JPEG ความละเอียด5M  ขอบคุณครับ

akokgolok

ตอนนี้อยากเล่นAMP หลอดมากแต่ไม่มีให้ลอง ที่เคยไปลองฟังที่ร้านยี่ห้อ DARED ผลิตจากจีน วัตต์ต่ำมากแค่ 10 วัตต์/ข้าง แต่ตัวPRODUCT สวยมาก เสียงดี ราคาถูก ไม่รู้จะเข้ากับของเราหรือเปล่า ส่วนเทรินเทเบิล ก็คิดว่าน่าสนใจมาก แต่ก็กลัวเล่นไม่เป็นเล่นยากเนอะ  :(  

meng

Quoteเครื่องเล่นแผ่นเสียงเคยแตะนิดหน่อย ยี่ห้อpioneerของเก่าที่บ้าน เสียงไม่ดีครับ ซื้อแผ่นมาลองไม่กี่แผ่น ที่จำได้ก็รุ่น we are the world นั่นแหละครับตอนนั้นเครื่องเล่นแผ่นเสียงกำลังจะตาย แต่เป็นยุคเริ่มๆของ cd เครื่องเล่นฯที่ดังช่วงนั้นน่าจะเป็นLINN LP12 ของเฮียเม้ง(โบราณมั๊กมาก ขอบอก)REGA PLARNA2 DUAL 502 NAD 5...(โทนอาร์มใหญ่มาก ตลกดี)ของดีราคาถูก หัวเข็มก็ต้องนี่เลย SHURE V15 TYPE4 MR (MM)ที่เล่ามานี่จำเขามาครับไม่เคยเล่นไม่เคยเห็นของจริง อยู่ไกลปืนเที่ยงก็เป็นอย่างนี้แหละครับ

:o โดนพาดพิงคร้าบ ... LP12 ของผมโบราณแต่ชื่อครับ ตัวที่ผมใช้อยู่ยังเอ๊าะๆอยู่เลย  :D

Quoteส่งรูปยังไงครับ ไม่เป็น ช่วยสอนหน่อย....เดิมเป็นไฟล์JPEG ความละเอียด5M ขอบคุณครับ

ต้องลดขนาดไฟล์ลงน้อยกว่า 50K ครับ :)

ยินดีต้อนรับครับ

pakorn

มาต้อนรับสมาชิกใหม่ด้วยคนครับ ...ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

jtr

Quoteส่งรูปยังไงครับ ไม่เป็น ช่วยสอนหน่อย....เดิมเป็นไฟล์JPEG ความละเอียด5M ขอบคุณครับ

ต้องลดขนาดไฟล์ลงน้อยกว่า 50K ครับ :)

ใช่ครับ
ถ้ามีโปรแกรม ACDSee จะสะดวกที่สุดครับ เวอร์ชั่นไหนก็ได้
ปรกติขนาด 400X400 pixel จะโดน50k พอดีเลยครับ
เพี๊ยง.. :aktion033:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Dr. John Nach

มาต้อนรับสมาชิกใหม่ด้วยคนครับ  :D  
Going in the direction that you're believe, living in the life that you're imagine..