• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 09:52:13 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ขอพักกับชุดนี้นานๆ

Started by ปากคลอง, 17 May 2006, 04:09:39 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ปากคลอง

Quote from: ปากคลอง on 17  May  2006, 04:09:39 am
system so

Cd   Audiomeca

Preamp  Plinius

Power Amp Plinius SA100 MK III

Speaker Focus Audio FS 788

interconnect  Purist Audio Design  Venustas 2 ช่วง

Speaker cable Purist Audio Design  Venustas Bi-Wire

Power cord cd  Purist Audio Design Venustas ----->  Electragilde Epiphany X

Power cord pre Purist Audio Design Dominus

Power cord Amp Fim gold

Power cord plug Electragilde Epiphany X -----> CRL/FIM Gold

Bedini Ultra clarifier

still points and riser

Dh cone super and Dh squares

Myrtle wood cubids  ( no cardas )
:roll: 
ออกจากบ้าน  ตอนอายุ 14  :whistling:

ปากคลอง

Quote from: ปากคลอง on 12  July  2006, 10:27:28 pm
Quote from: ปากคลอง on 17  May  2006, 04:09:39 am
system so

Cd   Audiomeca

Preamp  Plinius

Power Amp Plinius SA100 MK III

Speaker Focus Audio FS 788

interconnect  Purist Audio Design  Venustas 2 ช่วง

Speaker cable Purist Audio Design  Venustas Bi-Wire

Power cord cd  Electragilde Epiphany X

Power cord pre Purist Audio Design Dominus

Power cord Amp Fim gold

Power cord plug  CRL/FIM Gold

Bedini Ultra clarifier

still points and riser

Dh cone super and Dh squares

Myrtle wood cubids  ( no cardas )

Ps Audio Ultimate Outlet Modify
:roll: 

ออกจากบ้าน  ตอนอายุ 14  :whistling:

ปากคลอง

ชุดของผม ณ. ตอนนี้ ผม happy ค่อนข้างมาก หลังจากทั้งลดทั้งเพิ่มอยู่พักใหญ่ๆ ฟังเพลงไพเราะขึ้นกว่าเดิมมาก

เอาแผ่น CD เก่าๆออกมาเปิด ยิ่งพวกเพลงไทย เช่น อรวี , ใหม่ เจริญปุระ โอวจอร์ด มันยอดมาก :party: :coyote:

ปากคลอง

Update หน่อยครับ

เมื่อสัก 3-4 วันก่อน ได้ ปากกา NANO GOLD PEN มา ก็ลองกับ ปลั๊กตัวผู้ของสายไฟ ที่ใช้ใน System ทั้งหมด

WOW ! เจ๋งจริงดังที่เขาว่า เนียนขึ้น สงัดขึ้น นิ่งขึ้น มัน improve ทั้งระบบ เหลือเชื่อ เอาใหม่ที่นี้ลองกับหัว RCA กับ XLR

Dynamic ดีขึ้น ทุ้มดีขึ้นมีมวลสะอาด เวทีกว้างลึกชัดเจน ไหนๆก็เอามันอีก ทา FUSE เลย โอ้ว!  ผมว่าจะหาของเล่นอะไรที่ดีๆแล้วไม่

แพงก็ ไอ้ปากกา ตัวนี้เลย ผมได้มา 1000 บาท คุ้มไม่รู้จะคุ้มยังไง ทาได้ทั้งบ้าน ตอนนี้เอามาทา มือถือ เสียงก็คมชัดขึ้น

ลองเอาไปทาขั้วท้าย DVD ก็สีอิ่ม ใสขึ้น ไม่ผิดหวังครับ

:thrilled: :coyote: :band2:

meng

ว้าา เสียดายที่ผมไปซื้อ Quicksilver มาใช้แล้ว ถ้าไม่ผมคงซื้อเจ้านี่มาลองแน่นอนครับ
ถูกกว่าเยอะเลย  ^_^

ปากคลอง

พี่ meng ครับ ผมพึ่งจะลองเล่นวิธีใหม่ ผมเห็นพี่มี Purist Dominus Ac อยู่

ผมลองถอดหัวปลั๊กทั้งตัวผู้และตัวเมียออก แล้วทาลงบนสายทองแดงเลยทั้ง 3 เส้น N , L , G เลย

Dynamic กว้างขึ้น  เวลาขึ้นลง smoot มาก ทุ้มลงได้ลึกขึ้นอีกหน่อยแบบแน่นๆมีมวล ชัดขึ้น นิ่งขึ้น

meng

ขอบคุณมากครับเป็นทวีคที่น่าสนใจมาก แต่อาจจะต้องใช้เวลามากในการถอดเข้าถอดออกหัวปลั๊กครับ
หัวปลั๊กที่ติดมากับสายไฟ PAD ผมได้เปลี่ยนไปเป็นของ Wattgate ตั้งแต่แรกที่ได้รับสายมาแล้วครับ
นี่ถ้าต้องทาสายไฟทั้งหมดที่มีอยู่ราว 12 เส้น คงกินเวลาเป็นอาทิตย์เลยครับ
จะลองดูครับ หวังว่าจะไม่เป็นการ overkill นะ  ;)

ปากคลอง

พี่ meng ครับ ของผมก็เปลี่ยนเป็น wattgate ครับ สายไฟในระบบผมถอดเปลี่ยนหัวปลั๊กได้แค่เส้นนี้เส้นเดียวครับ

ที่เหลือถอดเปลี่ยนไม่ได้ครับ มันมียางรัดหุ้มหัวท้ายครับ

ปากคลอง

ขอ update หน่อยครับ หลังจากค่าเงินแข็งขึ้นทุกวันในที่สุด ก็ สอย เจ้า Esoteric X-03SE มาจนได้คงจะต้องรอประมาณ 10 วัน กว่าจะมาถึง  :whistling: :rolleyes:

ปากคลอง

และแล้วเจ้า Esoteric X-03SE ก็เข้ามาประจำการกับป้อมริมคลอง เป็นที่เรียบร้อย
งานสวยมากเนียบทุกจุด หนักอึง 21.50 kg net w
ถาดนิ่มและ smooth มาก เห็นของจริงต้องบอกว่าสวยกว่าในรูปเยอะมากครับ
ตอนนี้ก็ burn ไปเรื่อยๆ เสียงที่ได้ตอนที่เริ่มเปิด zing โอ้ว!จอร์ด มันห่วยแตกอะไรอย่างนั้น
พอผ่านไปซัก 3 ช.ม แววมยุรา เริ่มจะเห็นมาไกลๆ 6 ช.ม เส้นเสียงสะอาดมาก ชัดเจนมากแต่ไม่ขึ้นขอบ
จัวหวะแม่น ช่วงย้ำเน้นสอบผ่าน Dynamic ต้องบอกว่าค่อนข้างกว้างมาก ทุ้มยังอั้นๆ กลางยังไม่เนียน
บรรยากาศมีพอไหว คงต้องรออีก ประมาณ 48 ช.ม ค่อยว่ากันใหม่
:whistling: :coffee: :sleep:

ปากคลอง

ผ่านไปอีก 2 วัน ผม burn ด้วยแผ่น PAD สลับ ฟังเป็นช่วงๆ ต้องขอบอกว่าหนังคนละม้วนแล้วครับ เสียงกลางเริ่มเนียนหวานละมุน
ปลายเสียงทอดตัวไม่คมบาดหู โดยเฉพาะทุ้มเริ่มทิ้งตัวไม่อั้นเหมือนตอนแรก ไดนามิคมากขึ้น ตำแหน่งชิ้นดนตรีนิ่งและแยกตำแหน่ง
แน่นอน ลงเป็นชั้นๆอย่างสวยงาม รูปวงด้านกว้างและด้านลึกเปลี่ยนไปตามแผ่นที่ใส่เข้าไป โดยเฉพาะด้านลึกชิ้นดนตรีใหญ่และชัด
กว่าที่เคยได้ยินแถมยังมีไดนามิคอีก ด้านบรรยากาศอบอวนไปทั้วห้อง อย่างไม่เคยเจอ ฮัมโมนิคมีทุกตัวโน้ต มันเป็นอะไรที่แปลกมากๆ
ที่ CD Player ตัวเดียวให้ได้อย่างนี้ ขนาด burn มาแค่ 3วันเอง
:thrilled: :hb: :headphone: :party:

meng

ยินดีด้วยนะครับ  :clap:
มีโอกาสจะขอแวะไปเยี่ยมเยียนบ้างครับ

ปากคลอง

ยินดีมากครับ ถ้าเฮียจะมาเยี่ยมบ้านน้อยริมคลอง ผมจะได้เรียนรู้ประสพการณ์จากเฮียบ้าง เมื่อคืนพึ่งจะคุยกับเพื่อนๆในกลุ่ม
จะหาวันว่างพร้อมๆกัน แล้วจะบินลงไปกระบี่ไปเยี่ยม ท่านยศ หน่อย กะกันว่าจะไปล้มทับเลย :) :icecream: :kissyou:

meng

เออ... แล้วท่านปากคลองไม่สนใจลองเซ็ทลำโพงแบบ DPoLS บ้างหรือครับ

รับรองได้ว่าจะลืมการเซ็ทเสียงแบบเดิมๆแน่นอนครับ :headphone: :headphone: :headphone:

ปากคลอง

เฮียครับ ผม SET หาจุด DPolS มาตลอด เปลี่ยนอุปกรณ์ที่ ต้อง SET ใหม่ที จนกระทั้งปัจจุบัน ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงครับ

ห้องผมมันเป็นแบบ LIFE ครับ มี TV อยู่ตรงกลาง 2 ระบบซ้อนกันอยู่ และไม่มีอุปกรณ์ปรับอคูลติคแม้แต่ชิ้นเดียว ใช้วิธี SET &

Tune มาตลอด ผมใช้ สายแก้ห้องและใช้อุปกรณ์รอบตัว SET เอา เช่นม่าน โซฟา กรอบรูป อื่นๆ

ครับ ฟังดูอาจจะตลกดี แต่แก้ได้ SURE กลุ่มผมบ้างคนเริ่มยอมรับวิธีนี้ และลองเล่นดู ใช้สายคุณภาพ ซักหน่อย ผมเรียนรู้มาจาก

ท่าน ยศ ณ.กระบี่ และ คุณต้น  ครับ

:yahoo: :thrilled: :D

ปากคลอง

เมื่อวานลองเล่นแผ่น SACD โอ้ว! มันยอดเยี่ยมมากๆ แต่ก่อนเคยไปลองฟังตามร้าน ตามบ้านนักเล่นบางท่าน ก็ไม่เคยชอบ

แต่พอมาถึงชุดตัวเอง ต้องยอมรับว่า เจ๋งจริงๆ แต่ภาค CD ยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ เสียงยังอั้นๆอยู่ เสียงกลางยังไม่เนียน

ไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร ปลายเสียงยังออกแข็งๆอยู่ ยังไม่พริ้ว ทุ้มดีขึ้นมาก คงต้อง BURN ต่อไป ถามเพื่อนที่ใช้อยู่ว่ามัน BURN

นานแค่ไหน พอฟังว่าต้องอย่างน้อยอีก 2 เดือน แสนจะเซ็งเลย  :bath: :sleep:

ปากคลอง

หลังจากอดทน BURN ท่าน Esoteric ผ่านไปอีก เกือบ 2 อาทิตย์ วันละ 24 ชม ต่อเนื่อง และก็ได้ SET เส้นสายในระบบใหม่หมด

ก็ต้องบอกว่า คุ้มทน burn เสียงหวานเนียน พริ้ว ทุ้มสะอาดนุ่มลึก เวทีสวยมาก อย่าง แผ่น Manger track15 ระนาดเหล็กกังวานหวาน

เสียงกลองเล่นอยู่มุมห้องหลังลำโพงด้านซ้าย โดยรวมเวทีถอยหลังลงไปเล่นระนาบหลังลำโพงหมด เฉพาะ Track 15 นะครับ

:yahoo: :jump: :D

apipol

สุดยอดเลยครับ แค่เห็นรูปร่างหน้าตาของ Esoteric ก็หนาวแล้ว ดูแข็งแกร่งบึกบึนจริงๆ ว่าแต่ตอนนี้ใครเป็นตัวแทนจำหน่ายหรอครับ
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

ปากคลอง

Distributor ก็ โกมลสุโกศล ครับ dealer ก็ IAV ครับ

ปากคลอง

หลังจากปล้ำเจ้า Esoteric อยู่เกือบ เดือนถ้าจะเอามันไม่อยู่ ก็เลยโทรไปปรึกษาท่านยศ หลังจากนั้นไม่กี่วันคุณต้นก็โทรมาบอกว่ามีสายไฟจะให้ลอง โดยย้ำว่าเจ็งโคตรๆ พอรุ่งขึ้น บึ่งไปแต่เช้าเลย ลองฟังอยู่พักใหญ่ๆ ต้องบอกโอ้ว! จอร์ด ใช่เลย รีบหอบเอากลับบ้านเลย มาถึงลองปล้ำอยู่พักใหญ่ๆ ลองสลับไปสลับมา ก็เจอตำแหน่งที่ลงตัว ต้องบอกว่า มันมาหมดเลย ที่ๆอยากได้ หวาน เนียน พริ้ว นิ่ง สงัด แน่น ลึก
ลองฟังเกือบ 10 แผ่น ภาค CD ล้วนๆ จนมั่นใจ  หายเหนื่อยหายท้อเลยครับ สำหรับท่านที่จะซื้อ Esoteric แนะนำนะครับให้ใช่ช่อง บาลานซ์ จะ
ดีกว่า RCA มาก และไม่ชอบสายไฟแนวกำลัง เพราะ Dynamic มันจะมากจนรับไม่ไหว  :thrilled: :party: :coyote: