• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

24 July 2019, 04:33:40 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ทำไม ผมถึงต้องเปลี่ยน script board

Started by poj, 04 June 2006, 05:39:36 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ทำไมอยู่ๆ ถึงได้ลุกขึ้นมาเปลี่ยน script board ?

มันเป็นเรื่องที่เหนื่อย และใช้เวลามาก  ไม่จำเป็นรับรองว่าผมไม่ทำครับ 

เพราะมันมีโอกาสที่เราจะเสียข้อมูลบางส่วน  ยังไม่นับว่า กว่า user จะชิน จะปรับตัวได้  Admin เองยิ่งปวดหัวไปใหญ่  เพราะต้องเรียนรู้ใหม่หมด  และมีเรื่องต้องแก้ไขมากมาย

เหตุผลก็เพราะ -  เมื่อเร็วๆนี้ มีบอร์ดไทยบอร์ดหนึ่งที่ใช้ invision board เหมือนเรานี่แหละ  โดน Hacker มัน Hack ไปครับ

เหตุที่ Hack ได้เป็นเพราะ invision board นั้น เราใช้ของฟรีอยู่ ซึ่งเป็นรุ่นเก่ามากแล้ว ไม่มีการ update ด้านความปลอดภัยอีกแล้ว  ทำให้รูรั่วไม่ได้รับการอุด  ครั้นจะไปใช้ของใหม่  เขาก็เก็บตังค์แล้ว  แพงด้วย  และหากว่าจะจ่ายตังค์ ผมไปใช้ Vbulletin ดีกว่า ไม่จ่ายให้ Invision board หรอกครับ

อีกทั้ง invision board ที่เราใช้ก็เก่ามากแล้ว ตอนนี้มันเป็นวัตถุโบราณ อีกไม่นาน มันจะกลายเป็นฟอสซิล
ถึงตอนนั้น ถึงอยากจะเปลี่ยนก็อาจจะเปลี่ยนไม่ได้  เพราะไม่มีใครใช้ invision board version ที่เราใช้กันอีกต่อไปแล้ว

หากปล่อยให้ถึงตอนนั้น...
เราอาจะสูญเสียข้อมูลที่มีค่าไปทั้งหมด
หรือไม่ก็โดนไอ้ Hacker บ้าๆ มา Hack บอร์ดไป

วัวยังอยู่  กลั้นใจ ยอมเหนื่อย ล้อมคอกมันเลยดีกว่า

สำหรับ Board ใหม่ ผมใช้เวลาหาอยู่นานพอสมควร ซาวเสียงพวกฝรั้งได้ว่า สำหรับของฟรีละก็
SMF  (Simple Machines Forum)  นี่ละ เจ๋งสุดแล้ว
(ไม่ได้ย่อมาจาก หิน เหล็ก ไฟ นะครับ  ไม่ต้องลุกขึ้นมาเต้นเพลง นางแมว)  ;)

ผมก็เลยเลือกที่จะติดตั้งบอร์ดตัวนี้

สำหรับ การสูญเสียข้อมูลเล็กน้อยๆ ที่ไม่ใช่สิ่งสำคัญ ก็จะเกิดขึ้นเหมือนทุกครั้งตั้งแต่เรายังใช้ Host ฟรี และใช้ script ของ ikonboard อยู่  แต่ผมคิดว่า การย้ายครั้งนี้ น่าจะราบรื่น  ไม่มีปัญหาใหญ่ๆอะไรเกิดขึ้น  แต่ก็ขอให้ช่วยกันเช็คนะครับ  หากมีอะไรก็ช่วยรายงานที่  http://www.thaiavclub.org/forums/index.php?topic=4514.0  ด้วยครับ

ก็แค่นี้แหละ
ไม่อยากพูดมาก  เหนื่อยแล้ว.... เหนื่อยมาก....
เมื่อยด้วย...
ช่วยส่งสาวๆมาบีบนวดผมหน่อนดิ  อิ อิ....  ;D

เอาละ... คุยกันต่อได้เลยครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Krairerk

บอร์ดใหม่ หน้าตาไฉไลกว่าเดิมครับ  ;D
ผมหาปุ่ม "กระทู้ที่เคลื่อนไหวในวันนี้" จากบอร์ดเดิมไม่เจอครับ

poj

ต้อง modify ครับ
บอร์ดเก่าผมก็ modify ถึงมี Link นั้น เพราะผมคิดว่าเป็นประโยชน์มาก
แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำได้ไหมนะครับ  จะลองดู
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

เจอแล้วครับ แต่มันไปอยู่ด้านล่างๆ ตรงสถิติของบอร์ด  คลิกที่  "ดูกระทู้ล่าสุดบนฟอรั่ม"  ครับ
ผมจะลองหาทาง ก้อปปี้ไปไว้ข้างบนด้วยครับ

pakorn

เพิ่งได้เข้ามาวันนี้เอง ตอนแรกเห็นว่าหน้าตาเปลี่ยนไป นึกว่าบอร์ดมีปัญหาอีกถึงได้เปลี่ยน
ต้องขอขอบคุณพี่พจน์มากครับ ที่ยอมเหนื่อยเพื่อพวกเรา ทั้งๆ ที่งานประจำก็รัดตัวอยู่มากแล้ว

... ขอบคุณจริงๆ ครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

Karin Preeda

มีแต่หนุ่มๆมาช่วยนวดแทนได้หรือเปล่าครับ  ;)

poj

ว๊าก.. ไม่เอา !
ผมไม่ใช่เสี่ยอู๊ดนี่... :)

sakorn

อืมม์ พี่พจน์เริ่มมองหาคนนวดให้แล้วเหรอครับ หุหุหุ เห็นบอกว่าชอบอยู่คนเดียวไง อิอิอิ

poj

ก็ไม่ได้บอกว่า จะให้มานวดเป็นการถาวรนี่ครับ    :)

DRC

Quote from: poj on 06  June  2006, 12:51:24 am
ว๊าก.. ไม่เอา !
ผมไม่ใช่เสี่ยอู๊ดนี่... :)

อ้าววววว  เสี่ยเขาแค่เอ็นดูน้องๆนะครับ 

บอร์ดใหม่ทำเอาคนสายตาแย่ๆแบบผมงงตั้งนานครับ  จะจับจะจิ้มอะไรก็ไม่คุ้นเคยครับ เหมือนข้าวใหม่ปลามันยังไงไม่รู้ดิ ;)
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

poj

อย่าว่าแต่ user เลยครับ
admin ก็กำลังมึนตึ๊บอยู่เหมือนกัน

จะว่าไป ผมว่า invision board นั้น ดีกว่า smf ในด้าน admin นะครับ
การ modify ก็ทำได้ดีกว่า

แต่ก็ต้องใช้ไปละครับ เพราะเรื่อง security สำคัญกว่าครับ

ยังไง ก็รบกวนช่วยๆกันโพสต์หน่อย  ตอนนี้เห็นเงียบๆกันไป ผมไม่รู้ว่าสมาชิกมีปัญหาในการใช้บอร์ดหรือเปล่า หากว่ามี จะได้หาทางแก้ไขครับ

meng

Quoteบอร์ดใหม่ทำเอาคนสายตาแย่ๆแบบผมงงตั้งนานครับ  จะจับจะจิ้มอะไรก็ไม่คุ้นเคยครับ เหมือนข้าวใหม่ปลามันยังไงไม่รู้ดิ ;)

เช่นกันครับ ตัวหนังสือเล็กมากอ่านนานๆแล้วมึน  :)

poj

ครับ จะหาทางแก้ไขให้ครับ

Cherokee

ยังไม่คุ้นเคยกับปุ่มต่างๆ ขอเวลาปรับตัวอีกนิดแล้วจะมาช่วยโพสครับ แต่เห็นด้วยว่าตัวหนังสือเล็กกว่าเดิมครับ

udomdog

เพิ่งเข้าบอร์ดวันนี้วันแรก ... หน้าตาใหม่สวยดีครับผม / ชอบตรงที่ login แล้วจะขึ้น profile และเครื่องมือของ user ด้านบนพร้อมอวตารเลย อิอิ ;D
อัพเดทข่าวภาพยนตร์จากทั่วโลกได้ที่นี่จ้า \\^o^// PopcornMag.Com
Udomdog's Blog ขอเกาะกระแสกับเขาหน่อยน่ะ >_<

Witti

ขอบคุณมากครับ ยกนิ้วให้เป็นสุดยอด Admin เลยครับ (เอ..ตัวไอคอนยกนิ้วอยู่ไหนหว่า)
คุณพจน์เปลี่ยน script board พร้อม ๆ กับ ท่านผบ.จัดบ้าน วางที่เฟอรนิเจอร์ใหม่ ตอนนี้งงทั้งที่บ้าน และก็บ้านใน web (ThaiAVclub) ดีนะที่ที่ทำงานเค้าไม่จัดใหม่ด้วยน่ะ

รูปที่เคยอยู่ในกระทู้ จะไม่โชว์ขึ้นมาเองแล้วใช่ไหมครับ ในกระทู้ที่ผ่านมา

poj

ขอบคุณครับ  แต่ผมกำลังกุมขมับอยู่

ตอนนี้เปลี่ยน theme ก่อนนะครับ  ผมทำ Theme เก่าพัง
ขอเวลาแก้ไข

การปรับขนาดของ font มันยากจริงๆครับ  หาไม่เจอว่าปรับตรงไหน  :(
ตอนนี้ ทุกท่านกรุณา ใช้คำสั่ง  view/ text size/ larrger ไปก่อนนะครับ
ผมกำลังปวดหัวมากๆ

poj

ขอพักครับ  ผมรู้สึกมึนมากกับบอร์ดนี้
คิดถึงบอร์ดเก่าจับใจ  :(

DRC

เป็นแรงใจให้ครับ  จริงๆทำงานหนักๆเครียดๆแบบนี้ต้องมีทีมงานสาวๆมาช่วยเชียร์ครับถึงจะเวิร์ค
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

poj

บอร์ดนี้ มันพยายามทำมาให้ใช้ง่าย ดังนั้นการดักแปลงบอร์ด ก็พยายามทำมาเป็น package สำเร็จรูป 
แค่ upload package
กด install 
เท่านั้นก็เสร็จ

คนใช้ไม่จำเป็นต้องรู้ php script

ฟังดูเหมือนดี
แต่... พอมันทำงานผิดพลาดเมื่อไรละก็  ปวดหัวเลยครับ
หาทางแก้ไม่เจอ

ผมชอบแบบเดิมมากกว่าครับ จะแก้ไขอะไร
แก้มันตรง code เลย
หากมีปัญหาเราก็กลับไปแก้ที่ code
ง่ายกว่าเยอะ... (ในความรู้สึกของผม)  :(