Author Topic: ขอไอเดีย ห้องนั่งเล่นแบบ 2 จอ display  (Read 4352 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pakorn

• donor
  • Hero Member
ผมมีความสงสัยอย่างนี้ครับ ... ช่วยกันให้ความเห็น/ความรู้หน่อยเถิด

สมมุติว่าผมต้องการสร้างห้องนั่งเล่น ซึ่งโดยปกติ มีแสงธรรมชาติ ลมธรรมชาติผ่าน ไม่ใช้แอร์ ยกเว้นต้องการ
แล้วโดยปกติจะใช้ดูทีวีจาก UBC เป็นส่วนใหญ่

ไอเดียของผมก็คือว่า จะเป็นไปได้เหมาะสมแค่ไหนที่ ผมจะซื้อที่วีแบบ direct view ปกตินี่ละ เอาจอ34 นิ้วก็ได้
เพราะเดี๋ยวนี้เหลือราคาไม่กี่หมื่นบาท แถมภาพสวยพอเหมาะกับการดู cable TV

ส่วนเวลาจะดูหนังเต็มรูปแบบ อาจจะมีจอscreen กับ projector อีกสักตัวนึงไว้ใช้

มันมีรูปแบบไหนทำได้บ้างครับ? อย่างเช่น
1. ทีวีหลักเอาไว้บนชั้นเลื่อน พอจะดู projector ก็เลื่อนจอทีวี ให้พอจากจอscreen อันใหญ่ซะ
2. มีกลไกหรือชั้นวางแบบง่ายๆ เอาไว้เลื่อนตัวTV หลบเข้าช่องซ่อนหรืออะไรทำนองนี้

ขอความเห็นหน่อยครับ ....

"เราเป็นปุถุชนอยู่ มืดแปดด้านเหมือนแผ่นดิน ผิดถูกอย่างไรไม่รู้ เอาแต่กิเลสมาผลักดัน นั่นแหละฉิบหายจำไว้
สิ่งทั้งปวงที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ ถูกทั้งนั้น .. แม้นักปราชญ์ทั้งหลายก็ทำตามกันมาเป็นระยะๆ ไม่ลดละ เราจงอดกลั้นทนทาน ขยันหมั่นเพียรทำตาม มันจึงจะเป็นพระเป็นเณรที่เรียบร้อยดี นั่นแหละ จำไว้”
(หลวงปู่จันทา ถาวโร)

Offline poj

• Administrator
    • http://www.AVBestBuy.com
เมืองนอกเขาจะมี ชั้นเลือน TV ทั้งตู้ ซ่อนลงข้างล่างครับ  แต่เมืองไทยหาซื้อไม่ได้ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline snoum

ถ้าห้องยาวพอ  ใช้ Screen แบบเลื่อนลงมาจากเพดาน  โดยติดเลย TV ออกมาหน่อย  เวลาจะดูก็เลื่อนลงมาบัง TV เอาไว้  ง่าย ๆ ดี  แต่ถ้าซีเรียสเรื่องภาพและเสียงก็ไม่เหมาะครับ

• donor
ครับ แถมscreen แบบเลื่อนมันแพงไปกว่าอีกน่ะสิครับ (แบบfixed ก็แพงอยู่แล้ว)

ปล. พี่พจน์ทำขายหน่อยสิครับ จะซื้อ ... :)

"เราเป็นปุถุชนอยู่ มืดแปดด้านเหมือนแผ่นดิน ผิดถูกอย่างไรไม่รู้ เอาแต่กิเลสมาผลักดัน นั่นแหละฉิบหายจำไว้
สิ่งทั้งปวงที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ ถูกทั้งนั้น .. แม้นักปราชญ์ทั้งหลายก็ทำตามกันมาเป็นระยะๆ ไม่ลดละ เราจงอดกลั้นทนทาน ขยันหมั่นเพียรทำตาม มันจึงจะเป็นพระเป็นเณรที่เรียบร้อยดี นั่นแหละ จำไว้”

Offline poj

โห... งานใหญ่ครับ
ทำขายไม่คุ้มหรอก  นำเข้าง่ายกว่า

แต่ตลาดนี้แคบมาก  และหากจะทำจริงๆ ผมว่า ต้องเจาะพวก บ้านและสวน มากกว่า ตลาดเครื่องเสียงด้วยซ้ำครับ

เคยเห็น Rack ประเภท ที่ซ่อน และ ดึง ออกมา ได้ทั้งยวงไหมครับ
นั่นก็สวย  เพราะซ่อน system ได้มิดชิดจริงๆ แต่คงไม่เหมาะกับตลาด A/V phile สักเท่าไร
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline nattapong

• moderators
ลองดูพวก table lift ดูซิครับ พวกนี้มีร้านที่รับทำอยู่แล้ว คงต้องโมหน่อยโดยให้เขาโมมาให้เลย จากลูกสูบไฮดรอลิกมาเป็นมอเตอร์ขับสกรู คราวนี้ก็จะยกทีวีขึ้นลงได้แล้ว จากนั้นก็จ้างช่างสร้างตู้บิลอินครอบเอาไว้ ด้านหลังทีวีก็ห้อยจอเอาไว้ฉาย พอจะดูทีวีก็ยกขึ้นมา พอไม่ดูก็กดลงไปเห็นจอด้านหลัง

มันจะลำบากเกินไปไหมเนี่ย ตอนนี้ผมทำไว้สองพื้นที่ไปแล้วครับ

พื้นที่แรกเป็นทีวีที่ต่อกับ UBC ไว้ที่ห้องรับแขก/นั่งเล่น

ส่วนพวกเครื่องเสียง และต่อไปก็จะมี จอ แบบใดแบบหนึ่ง เอาไว้ดูหนัง และฟังเพลงไปด้วย แต่คงต้องขอความช่วยเหลือพี่ ๆ ที่นี่กันอีกครั้งเพราะ ตัวพื้นที่มันคงมีปัญหาอีกเช่นเคยครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
ถ้าจะเล่นแบบง่ายๆสะดวกๆก้อหาโต๊ะมีล้อเข็นเข้าออกได้
ส่วนจอภาพก็แบบ fixed ข้างฝาเลย จะดูทีวีก็เข็นเข้ามาหน้าจอภาพ จะดูจอฉายก็เข็นทีวีออกไป  :thumbup:

ผมกำลังคิดจะซื้อ LCD ไว้ในห้องฟังเพลงเผื่อดูหนังและคอนเสิร์ทจาก DVD บ้าง  :rolleyes:

Offline Dr. John Nach

ไม่ทราบ too late ไปหรือปล่าว
ผมมีไอเดียแปลกๆ(แต่เอาไป develop ได้) ครับ คือแทนที่จะเอา screen ซ้อน ก็พับเก็บด้านบนไปซะเลย โดยใช้ตั้งครีบของด้านข้างตู้เป็นตัว support แบบรูปแรก
เวลาใช้ก็ยกลงแล้วพับครีบไปด้านข้าง แต่จะเอาลงไงนั้นคงต้องคิด detail อีกนะครับ...  :whistling:  แต่ถ้าใช้  low-mass board เช่น plastic chip board น่าจะเอาอยู่ครับ
Going in the direction that you're believe, living in the life that you're imagine..

Offline poj

ก็เป็น idea ที่ดีครับ
แต่จุดอ่อนคือ ตัว screen จะไม่มั่นคงนักครับ ทำให้โฟกัสของภาพอาจจะเบลอได้ครับ  หากว่าใช้ projector รุ่นเริ่มต้นอาจจะ ok
แต่จะไม่ ok เลย หากว่าเล่น projector รุ่นแพงๆครับ

• donor
โอ้ ขอบคุณมากครับ ดร JN ..

ยังไม่สายครับ เพราะผมยังไม่ได้ทำเลย แต่คิดๆ ว่าจะทำบ้านอยู่น่ะครับ
อาจยังพอมีเวลาพัฒนาไอเดียนี้ต่อไปอีก ได้หลาย generation ครับ  ...

• donor
ลองดูพวก table lift ดูซิครับ ... ตอนนี้ผมทำไว้สองพื้นที่ไปแล้วครับ

ขอรบกวน คุณnattapong อธิบายเพื่อให้หน่อยสิครับ ว่าlift ที่ว่าเนี่ยมันเป็นยังไง ค่าสั่งทำแพงแค่ไหนครับ?

ผมอาจจะใกล้ต้องปรับปรุงบ้านมากขึ้นแล้ว ข้อแนะนำของ Dr JN ก็น่าสนใจครับ
แต่ปัญหาคือมันจะต้องมีระยะความลึกกว่าพอสำหรับตู้ที่ว่านี้
ที่บ้านผมมีระยะจากผนังชนผนังแค่ 4.5 เมตรเท่านั้นน่ะสิครับ ที่เป็นปัญหาอยู่

จะฉายprojector ก็อาจมีจอที่ไม่ใหญ่มากนัก (น่าจะไม่เกิน90 นิ้ว อาจจะแถวๆ น้อยกว่า 80 นิ้วด้วยซ้ำไป

กำลังคิดไม่ตกอยู่ครับ ...

Offline excel

• Newbie
  • *
ขออ่านประดับความรู้ด้วยคนนะครับ