• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

17 November 2019, 10:15:47 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My 2 in 1

Started by NET, 23 April 2002, 10:30:47 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

NET

13 February 2009, 11:54:07 pm #60 Last Edit: 13 February 2009, 11:58:19 pm by NET
Quote from: dht_tubes on 13  February  2009, 08:44:10 pm
รบกวนถามคุณ NET หน่อยเรื่องแนวเสียงของ Anthem amps หน่อยครับว่าออกแนวหนักแน่น หรือนุ่มนวลครับ

แล้วมือสองหายากหรือไม่อย่างไรครับ

รบกวนด้วยครับ

Anthem ของผมเป็นรุ่น MCA-5 serie II  ซึ่งเป็นรุ่นแรกๆที่ออกมา ก็ร่วมสิบปีแล้วครับ

กำลังขับ 200W 5ch แต่หากขับพร้อมกันทั้งหมดจะลดลงเหลือแค่ 170W/ch ครับ

ถือว่าเป็นแอมป์ที่คุ้มค่าทีเดียวกับราคาที่จ่ายไปตอนนั้นประมาณ US$1300

โดยรวมถือเป็นแอมป์ที่ให้เสียงดี โปร่ง ให้รายละเอียดที่ดีในระดับหนึ่ง กำลังก้มีพอเพียงกับการขับลำโพงที่ขับยากได้พอสมควร

ที่ 4 ohms จะได้กำลังที่ 350W

ตัวนี้ไม่ถึงกับให้เสียงหนักแน่น แต่ออกโปร่งสบายๆมากกว่า

แต่เมื่อฟังเสียงดังมากๆ อาจจะพบเสียงเจี๊ยวจ๊าวเล็กน้อย เร่มคุมไม่ได้นิดๆ

ไม่แน่ใจว่ารุ่นปัจจุบันจะดีกว่ามากน้อยเพียงใดนะครับ เพราะไม่เคยฟัง แต่เชื่อว่าแนวเสียงคงยังคล้ายๆเดิม

ส่วนของมือสองในเมืองไทยไม่แน่ใจว่าจะมีรึเปล่า เพราะเท่าที่ทราบสมัยก่อนเคยมีตัวแทนรายย่อยนำเข้า หลายปีมากแล้ว

แต่เชื่อว่าไม่ได้ขายไปได้เท่าไหร่ เพราะคนไทยไม่ค่อยรู้จัก ไม่ค่อยนิยม แถมตัวแทนช่วงนั้นเป็นรายเล็กๆที่ไม่ทำการตลาดมากเท่าไหร่

ส่วนปัจจุบันกันยงเป็นตัวแทนอยู่ พ่วงมากับลำโพง Paradigm แต่ก็รู้สึกว่ายังไม่มีของมาจำหน่ายเลย

ก็คงน่าจะหาได้จากตลาดมือสองต่างประเทศมากกว่า เช่นใน Audiogon แต่ส่วนมากก็จะไฟ 120V US ทั้งนั้น

ของผมก็ไฟ 120V เหมือนกัน รวมถึงตัว Processor AVM-20 version 2.0 ด้วย

Anthem จริงๆแล้วถือเป็นยี่ห้อที่ดีในระดับนึงเลยครับ คุ้มราคา

ตอนนี้ตัว Processor ตัวใหม่ก็พึ่งออก D2 V2 คนชมเยอะใน AVS forum เฉพาะหัวข้อตัว processor ของ Anthem ตอนนี้ก็คุยกันไป 600 กว่าหน้าแล้ว

อ่านกันอ๊วกเลย

ผมก็กำลังจะสั่งตัว D2 V2 นี้เหมือนกัน แต่กำลังดูว่าสั่งอย่างไรดีที่สุดครับ :)

มาแก้ไขเพิ่มเติมอีกนิดว่า Anthem เป็นแบรนด์นึงที่ service ค่อนข้างประทับใจครับ ไม่ว่าจะเป้นการติดต่อซ่อม

ช่วงตอนอยู่ USA มีปัญหาว่า Module 1 ch ตัว MCA นี้พัง เค้าส่งให้ค่อนข้างเร็วทีเดียว email ตอบตลอด ไม่เคยช้า หรือหายไปเลย

แถมเรื่องการ upgrade ทั้ง hardware & software พวกfirmware ทั้งหลาย โดยเฉพาะกับ processor ก็มีตลอด ไม่ขายทิ้งแบบไม่ดูแลสินค้าตัวเอง

ถือว่าประทับใจมากๆครับ
I'm a good boy

snoum