• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:23:47 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

QUAD family ชุดที่อยู่กับผมตอนนี้

Started by pee, 15 August 2006, 07:43:17 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

jtr

ร้านบุญดีสกุลโชค ใช่ที่วังบูรพาหรือเปล่าครับ
อีกที่มีแผแนดีๆ แปลกๆ แถวหน้าโรงแรมโอเรียลเต็ล

เสียดายล้มหายตายจาก กันไปหมดแล้ว :no:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pee

ยินดีต้อนรับคุณเม็ง และท่านอื่นๆ
ถือเป็นเกียรติครับ เว้นเสียแต่ว่าผมอัดมันเพลินไปหน่อย
พังซะก่อน ถึงตอนนั้นค่อยมีโอกาศผ่าตัดดูเครื่องในกัน

ฟัง Blood swet & tears อร่อยเหาะเลยนะครับ โดยเฉพาะตอนขึ้นต้นของสปินนิ่งวีล
อันนี้เป็นเพลงจิ๊กโก๋ล่าสุดที่ผมสะสมแล้วกระมังครับ

santi

น่าสนใจ น่าศึกษามากๆครับ
ผมแอบลุ้นอยู่เชียวว่าน่าจะอยู่ใกล้กัน...
ในที่สุดก็ห่างแค่ไม่เกินป้ายรถเมล์เดียว แต่... แหม...
วันอาทิตย์ก็เป็นวันเดียวที่จะได้รับใช้บรรดาเจ้านายที่บ้าน

pee

วันธรรมดาก็ได้ครับ เพียงแต่ต้องนัดกันก่อน และเปิดฟังดังมากไม่ได้เท่านั้นเอง
แถมรุปบ้านเจ๊เฟย์ ไม่รู้แกได้ฟังมั่งเป่า
มีโจ๊กเรื่องนึง นักฟังคนหนึ่งบอกว่ารู้จัก คว็อดสแต๊ก ที่โรงเรียนแขวนไว้ในห้องประชุม เสียงดังทีเดียว
แต่ฟังเพลงเพราะอ๊ะเป่า ม่ายรู้ .....ครูใหญ่แกเอาไว้เทศนานักเรียนอย่างเดียว....5555

K. PJ

Quoteสแต็ก 57 คู่ละ(คือ 4 แผงเล็ก) เกือบหมื่นเหรียญ ถ้า อย่างธรรมดาที่ผมลงรูปไปตอนต้น ก็ลดไปตามส่วน
ผมขอร้องเพลง “ถอยดีกว่า ไม่เอาดีกว่า” แล้วละครับ ของแพงของสูงเกินเอื้อมผมแล้วครับ ตอนแรกเห็นบอกว่า 1000$ กว่าเหรียญ  ผมขอกลับไปฟัง OB คู่ละ 150 บาท มันเหมาะกับผมแล้วละครับ

pee

ที่ผมลงราคาไว้ เป็นแบบซื้อใหม่ๆ เพิ่งประกอบเสร็จ มีประกัน
สำหรับหนุ่มน้อยใจร้อน งบไม่ใช่ปัญหา
แต่ถ้ารักสนุก ก็ค่อยๆตามกลิ่นไปเรื่อยๆครับ เป็นความสุขอีกแบบ
ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร เรามีของดีฟังอยู่แล้วนี่นา
ในเมืองไทย พวกร้านมือสองบอกว่าเคยเห็นแต่จับไม่ลง เน่าเหลือเกิน
ของผมก็เน่านะครับ ไม่ใช่ว่าจะสภาพดีแต่อย่างใด พอดีผมไม่ได้สนใจหน้าตาสักเท่าไหร่
เสียงดีก็จีบแล้วครับ ขนาดเสียงไม่ดียังตามตื้อเลย...55555

http://www.phonophono.de/YD75001_108.php3?Kennung=
เจ้านี้ขายของใหม่ ประกอบจากสต๊อคของควอดอังกฤษ คู่ละ 4000 กว่ายูโร

http://cgi.ebay.co.uk/QUAD-ESL-57-s-electrostatic-loudspeakers-NO-RESERVE_W0QQitemZ180015098623QQihZ008QQcategoryZ14993QQcmdZViewItem#ebayphotohosting
นี่คือของที่เพิ่งประมูลกันไป ถูกมากครับ 205+80 ปอนด์เท่านั้น
ที่ราคาถูกเพราะ
1 สองตัวไม่เหมือนกัน
2 ตัวหนึ่งบุบมาก
3 เลขเครื่องออกจะเก่าไปหน่อย เป็นรุ่นไม่มีวงจรป้องกันกระแสจากแอมป์
(จำเป็นมาก ถ้าเราต้องใช้กับแอมป์มาตรฐานไม่เท่ากันอย่างทุกวันนี้)
พวกที่เล่นก็จะซื้อถูกๆอย่างนี้เก็บครับ เดี๋ยวก็ได้คู่มันจนครบสองชุดสามชุด

http://cgi.ebay.co.uk/Quad-ESL-57-Speakers_W0QQitemZ180013231554QQihZ008QQcategoryZ43804QQcmdZViewItem
คู่นี้สภาพดีมากครับ จบที่ 217 ปอนด์ แต่ไม่ถึงราคาตั้ง แปลว่าเดี๋ยวก็เอาออกประมูลอีก

อันนี้แถมครับ นักเขียนคนนี้ตามหา 57 มายี่สิบกว่าปี กว่าจะได้ แค่ พันเหรียญเท่านั้น
http://www.msnbc.msn.com/id/13297212/

K. PJ

Quad 988 ที่แนะนำมาเสียงแตกต่างจาก ESL 57 มากไหมครับ? คงไม่อยากไปฟัง SL57 แล้วละครับ  :supergrin: กลัวฟังแล้วอยากได้ขึ้นมาแล้วไม่มีปัญญาหามัน  :bye: ราคาของมันคงพอบอกความดีของมันได้ส่วนหนึ่ง ไม่งั้นแล้วคงไม่มีใครยอมจ่ายแพงๆ เพื่อเอามาเป็นเครื่องประดับอย่างเดียว   :dribble: ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจ ถ้ามีวาสนาคงได้เป็นเจ้าของกับเขาบ้าง  :sad2: บางครั้งของที่เราคิดว่าหาอยากมันก็วิ่งมาชนโดยที่เราไม่คาดคิดเหมือนกัน  :wavey: ผมไม่เคยคิดว่าจะได้ Altec VOT แต่มันเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อจริงๆ พอไปเดินร้านของเก่าหลังจากที่ได้ไปฟังมันไม่ถึงเดือน เจ้าของร้านเขาก็ได้ยิบ HF Driver ของมันขึ้นมาเสนอเรา  โดยที่เรายังไม่ได้ถามถึงเลย และส่วนอื่นๆ ก็ตามมาแบบไม่คาดคิด แต่ผมไม่หวังในตัวนี้ครับ เราคงไม่โชคดีหลายๆ ครั้ง  :ahha: ขอขอบคุณ WEB ที่แนะนำครับ ถ้าจะหาคงหาในเมืองไทยครับ

pee

ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ และแนวนิยมของคนฟังครับ
988 ตัวนั้น ถูกเทรดเอาโซนัส เฟเบอร์ตัวท็อบกลับไป
เครื่องเสียงอังกฤษก็เหมือนรถของชาตินี้แหละครับ คนส่วนมากย่อมชอบลัมโบร์จินีหรือเฟอรารี่
มากกว่าแอสตันมาร์ตินหรือโรลส์รอยส์

QUAD นี่เป็นสินค้าที่หน้าตาเหลือทนสำหรับบางรสนิยมครับ มันก็เลยอาจจะพาให้คิดว่าเสียงไม่ถึงใจ
988 และ 989 เป็นเจเนอร์เรชั่นที่ 3 แล้ว ราคาก็ แปดพัน กับเก้าพันเหรียญ(ตอนนี้มีรุ่นใหม่ออกมาแล้ว)
ทุกคนที่ฟังเป็นจะบอกว่าเสียงดีมากๆ ดีกว่า 57 ขึ้นไปอีก แต่คนเล่น 57 เพราะเหตุอื่นมากกว่า
1 เก็บประวัติศาตร์
2 เป็นของหายากที่ยังมีชีวิต มีกลุ่มเล่นอย่างเอาจริงเอาจัง
3 บางคนก็บอกว่า 57 มีเสียงกลางที่ไม่มีอะไรเทียบได้(ขึ้นกับซิสเต็มด้วยครับ)
ถ้าผมมีเงินก็คงคว้าไปแล้วครับ 988 ตัวนั้น ถูกเหมือนได้เปล่า เล่นเพลงไฮเอนด์ได้เพราะแหลมทุ้มได้ครบ กลางก็ของตายอยู่แล้ว
แต่พี่ที่คุยกันบางคนบอกว่า อยากได้ ESL 63 มากกว่า นานาจิตตัง

ผมเอาหมดครับ ไม่รังเกียจ แม้แต่โซนัส

pee

ไปเจอเวบของควอดเยอรมัน ที่เหมาโกดังของโรงงานแม่ที่ฮันติ้งดอน ไปทำใหม่
http://home.planet.nl/~fagan001/QUADfest/image1.html
จะเห็นว่าน่าชมมาก ที่เขาทำกับควอดเหมือนเป็นวีไอพี จับทำรีแพร์ แต่งเนื้อแต่งตัวใหม่
มายั่วน้ำลายคนตังค์น้อยอย่างพวกเรา
และมาย้ำว่า ของเก่า ยังไม่ตาย

ต้นกำเนิดนั้น ถูกจีนแดงซื้อไปแล้ว กลายเป็นสาขาหนึ่งของวาล์ฟฟิเดล ดูเหมือนจะไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับอังกฤษอีกแล้วกระมัง
พี่เยียระมันทำอย่างนี้ นักเล่นชอบใจ
อย่างน้อยยังต่ออายุให้ 57 และ 63 ออกไปอีกหลายสิบปีทีเดียว

รีบซื้อตอนนี้นะครับท่านเศรษฐี ยิ่งช้า ยิ่งแพง....เออ เอากะเขาสิ

outto

มาขอขอบพระคุณ คุณพีครับที่ทำให้หูผมเสียโดยสมบูรณ์แบบ :bowdown: :bowdown: :bowdown: คือว่าได้มีโอกาสแวะไปเยี่ยมฟัง 57 ในตำนาน โอ้โห ไม่รู้จะพูดยังไงดี รู้แต่ว่ากลับบ้านมาเพ้อให้คนรอบข้างฟังจนที่บ้านเริ่มระแคะระคายว่า ผมอาจจะแอบไปเมียงมองหาใน ebay  555   :lol:

ผมเองไม่ค่อยได้ฟังเครื่อง hi-end ซักเท่าไหร่หรอกครับ แต่พอได้ไปฟังคอนเสิร์ตอยู่บ้าง เจ้า 57 ให้ความรู้สึกที่ใกล้เสียงจริงมากๆเลยครับ โดยเฉพาะเสียงเครื่องสายและเสียงกลาง ยิ่งฟังนาน ยิ่งเสียงดีขึ้นเรื่อยๆสมคำร่ำลือ  ที่สำคัญ soundstage กว้างขวางมากๆครับ ต้องขอขอบพระคุณพีมากๆครับที่กรุณาให้ผมได้เปิดหูเปิดตา (และแผ่น dvd สุดยอดของกำนัล  :bowdown:) ต่อแต่นี้ไปผมมีมุมมองเกี่ยวกับ mp3 เปลี่ยนไปเยอะเลยครับ  อีกอย่าง คุณพีตัวจริงเสียงจริงนี่ยอดเยี่ยมกว่าที่โพสๆไว้เยอะเลยครับ ข้อมูลเยอะจริงๆครับ เกิดมาก็ผมเพิ่งจะเคยฟังเพลงไทยเก่าๆเพราะมากๆก็กับ 57 เนี่ยครับ  :thumbup: :thumbup: :thumbup:

เจอกันวันที่ 14 นะครับพี่ๆทุกท่าน

meng

เคยฟัง ESL ตัวสูงกว่าผมครั้งเดียวเองนานมาแล้ว
กำลังจินตนาการเสียงเจ้า 57 อยู่ครับ  :headphone:

ไว้พบกันนะอาทิตย์หน้า  :jump:

meng

ได้ฟัง 57 เป็นบุญหูครับแล้วเมื่อวานนี้พร้อมกับเพื่อนๆอีกหลายท่าน
เสียงกลมกล่อมไพเราะหูมากๆ  :headphone:
โดยเฉพาะกับพวกวงใหญ่ๆนี่ สเกลได้เลยครับ :wow:
ถ้าเทียบกับชุดของผมแล้วของผมนี่ โนวเกี้ย ไปเลยง่ะ  :P

ต้องขอบคุณพี่พีอีกครั้งครับที่ให้การต้อนรับและรับใช้พวกเราเป็นอย่างดียิ่ง :supergrin:

pee

โหนวเกี้ย แต่เจ๋งอะ
ฟังแป๊บเดียวรู้ว่าแผงลำโพงกระพือเลย...หูหาเรื่องจริงๆ

เสียดายที่สายลำโพงที่แมทชิ่ง มันเดี้ยงเสีย ต้องใช้ตัวสำรองเสริมทัพ เสียงดร็อบไปพอสมควร
(อันนี้ว่าตามหูที่บอดไปข้างนึงของเฮีพีเจ...555)

นักเล่นเขาอธิบายกันว่า 57 ชอบสายลำโพงแบบทองแดงแกนเดี่ยว
เคยฝืนเอาสายเงินลองใช้ มันก็ออกแนวกระด้างทั้งสองครั้ง ไม่ชอบของแพงแฮะ
เลยมาลงตัวที่สายแลนเมตรละ..(กัดฟันซื้อครับ) 10 บาท แต่มันไม่ยืดหยุ่น บางครั้งอาจจะหักในได้
บางครั้งก็คลายตัว เสียการคอนแทค ดังที่เป็นอยู่ตอนนี้

pee

วันเสาร์นี้ 27 ขอยืมหูเพื่อนๆหน่อย........
คุณ trens จะพาน้อง EQ มาสัมพันธ์กับ 57
คือผมไปบ่นให้แกได้ยินว่า ดูเหมือน 57 จะต้องการอีคิวมาช่วยปรุงเสียง
เพราะลองใช้ปรีสมัยใหม่ ที่ขี้เหนียวปุ่มปรับเสียงมาหลายตัว
มันไม่ทำให้ 57 ร้องเพลงได้เลย

เสียงจะบวม และกระด้างพร้อมๆกัน แต่พอใช้ปรี 33 ของควอดเอง ซึ่งมีอีคิวในตัว ปรับเบส แหลม และเฝสเสียงได้
มันกลับฟังดี

เฮียแกเลยจะขนของดีมาลองดู ใครว่างขอเชิญนะครับ หลังเที่ยง เบิร์นจนแผ่นไมล่าร์ขยับตัวคล่องแคล่ว
เสียงคงจะดีเอาตอนบ่ายสอง

ก่อนหน้านั้นเราลงไปกินลาดหน้าปลาเต้าซีรองท้องกันก่อน
อิ่มหมีพีมัน ขึ้นมาฟังเพลง พอดีๆ

K. PJ

เสาร์นี้ผมติดธุระสำคัญพอดีเลยครับ แต่จะพยายไปได้ถ้าไปได้ทัน แล้วจะโทรเข้าไปขอทราบผลนะครับ

Night Owl

Quote from: pee on 26  January  2007, 12:12:08 am

ก่อนหน้านั้นเราลงไปกินลาดหน้าปลาเต้าซีรองท้องกันก่อน
อิ่มหมีพีมัน ขึ้นมาฟังเพลง พอดีๆ

มีของกินมาล่อตลอดเลยนะคะ  คุณพี่เรา
อันนี้เป็นเมนูสุดเลิฟของดิฉันเหมือนกัน
ร้านที่ว่านี่ฝีมือเป็นไงคะ
เผื่อจะได้ไปลองชิมดูบ้าง :popcorn: :P

pee

เฉพาะราดหน้าปลานั้น แค่หารับประทานได้ ข้าพเจ้าก็ถือเป็นกำไรชีวิตแล้วครับ
ความอร่อยนั้น ยอมให้อภัย
เดิมครัวนี้ คือร้านฮองหมี่น ปัจจุบันเลิกไปแล้ว (ไปอยู่ที่ชั้นล่างมาบุญครอง ตรงปากทางออกไปขึ้นแท็กซี่)
มีคนมารับทำต่อ ฝีมือไม่ถึงกับเลอเลิศ แต่หลายอย่างก็ไม่แพ้ใคร รสชาติจะหนักเครื่องปรุงไปนิด จึงไปได้ดีกับอาหารบางจาน
ราดหน้าปลาที่นี่ เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมยอมถ่อสังขารไปเฝ้ามิวเซียมครับ

ไม่เลวครับ ถ้านำไปเทียบกับสวะด่วนผลิตที่ใต้ถุน(หรือดาดฟ้า)ห้างๆ ทั้งหลาย ทั้งราคาถูกกว่าตั้งสิบยี่สิบบาท
แต่ไม่เลิศขนาดต้องจับรถมาชิม เว้นแต่อยากรู้ว่าสะปาเกตตี้ อิ(ตาเลี่ยน)สาน รสชาติเป็นไง (ฮึ คุณเฌอโรกีว่าไงล่ะ)
อ้อ ...กล่องที่ฝากไปนั่น สนนราคาถึง 45 บาทเทียวนะครับ

Cherokee

Quote from: pee on 26  January  2007, 05:37:24 am
เว้นแต่อยากรู้ว่าสะปาเกตตี้ อิ(ตาเลี่ยน)สาน รสชาติเป็นไง (ฮึ คุณเฌอโรกีว่าไงล่ะ)

แซบหลาย ปากพองเลยครับ  คราวหน้าต้องบอกให้เผ็ดน้อยๆ หน่อย

เสาร์นี้ไม่ว่างนะครับ  คงไม่ได้ไป  แล้วค่อยเอาแผ่นไปคืนวันหลังนะครับ

trens

ผมชอบราดหน้าปลา และสะปาเกตตี้
เสียดายที่เพื่อนหลายคนไม่ได้ไป
พอดีว่างวันเสาร์เลยขอหอบไปลองกับคุณพีก่อนน่ะครับ :yahoo:
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ