• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

14 October 2019, 03:28:44 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

หูหาเรื่อง

Started by pee, 07 September 2006, 09:43:08 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

แข่งกะคุณสาระพัดนามกร ที่ชอบมายั่วเราเรื่องเพลงคลาสสิค
ผมมันพวกคลาสสึก ฟังแต่เอมพีจ๋าม
วันนี้มีมาฝากหนึ่งเว๊บ เป็นแค่ตัวอย่างพอกระตุ้นต่อมกระเป๋าฉีก

http://aaronrosand.com/

นักซอท่านนี้ คนไม่ค่อยรู้จัก แต่สำหรับผม เป็นยอดของคนที่ยังไม่ตาย
ผมเคยได้ซีดีของแกจากร้าน เคเอส(แขก)

แพงอิ๊บอ๋ายเลยเพ่

แต่ไม่น่าซื้อมาเล๊ยยย์ หูหาเรื่องแท้ๆ
อยากได้อีกง่ะ

phokha

เยี่ยมเลยครับ
หน้า discography มีคลิป mp3 ให้ฟัง

ได้ไอเดียเลยครับ
ขอบคุณมาก
I dont like pop music.

outto

ขอบคุณครับ คุณ pee เพิ่งได้ลองฟังคลิป mp3 วันนี้เองครับ ตรงแนวผม Romantic เพราะมากครับ  :thumbup:

อย่างนี้ใช่ไม๊ครับที่หมายถึงการตีความด้วยใจ ผมฟังแล้วติดใจครับ (e.g. Saint Saens คลิป 22)

เห็นในเวปเขียนว่า Rosand ออก LP กับ Vox, โดยมากผมจะเมิน vox ตานี้ต้องเปลี่ยนแนวอีกแล้ว มีแววได้เสียตังค์อีกแล้วครับ  :'(

ขออีกครับ  :worshippy:

pee

http://www.aaronrosand.com/discography.htm
link สำหรับไปลองฟังง่ายๆ ส่วนที่เป็นวิดีโอก็น่าดูนะครับ แต่ต้องรอนานหน่อย

นักซอแบบนี้ เดี๋ยวนี้เฉาตายหมดแล้วครับ เหตุผลก็ง่ายนิดเดียวครับ
คุณเคยเห็นแกรมหมี หรืออาเอ๊ดดดด์คบศิลปินใหมครับ
ค่ายเพลงยักษ์ระดับโลกก็เดินสันดานเดียวกันครับ เอาของห่วยต้นทุนต่ำมาหลอกขาย กำไรเต็มเม็ดเต็มหย่วย
แล้วก็สั่งได้

คุณว่าใครสั่งบ๊อบ ดีแล่นได้มั่งล่ะ

ในความเห็นของผม โรแซนด์นี่เป็นสกุลโณแมนติคแท้คนสุดท้ายแล้วครับ
สังเกตจังหวะที่แกใช้ จะไม่ตรงกับมาตรฐาน คร่อมบ้าง หน่วงบ้าง กระตุกบ้าง เป็นไปตามสัญชาติญาน
จะเทียบไปก็เหมือนนักซอนอกสถาบัน (แต่แกเป็นโปรเฟสเสอร์ที่เคอร์ติสนะครับ)
ไม่สนใจว่าตำราสอนยังไง กูจะสีแบบนี้แหละ ไม่ชอบก็ไม่ต้องมาฟัง

จะขอเทียบกับอีซาค เพิร์ลมันหน่อยนะครับ อาจจะขัดใจท่านทั้งหลายบ้าง
แต่เฮียคนนี้แสดงชัดเลยว่า เพิร์ลมันแกล้งหวาน ดัดจริตใส่อารมณ์ และฝีมือไม่แก่กล้าพอจะเป็นตำนานเดินดิน
อันนี้ถ้าพูดตรงเกินไปก็ต่อวาได้นะครับ แฟนแกมีมากทั่วโลก ผมก็ดันย้อนศรเสียนี่
แต่มันต้องชี้กันอย่างนี้แหละครับ จะได้รู้ว่าผมนี่คบได้ไม๊ได้ ไม่ชอบอมพะนำครับ  แหะ...แหะ

อย่างโรซานด์นี่ ก็ยังไม่ใช่ที่สุดของนักซอในทัศนะของผม แต่ผมรักที่แกไม่ทรยศสัญชาติญาน
ฝีมืออย่างนี้ หาจุดขายเสียหน่อย เติมประวัติให้มีสีสรรค์ และสวามิภักดิ์ต่อค่ายเพลง
ยอมสีซอให้ควายฟัง ...เอ้ย ให้นักวิจารณ์ฟังเสียหน่อย
ป่านนี้รวยเละกว่าโญโญโญโญโญโญโญมาหลายเท่า
ขานั้น ถ้าโปรดิวเซ่อร์สั่งให้ทุบเชลโล่แบบที่พีท เทาเช่นด์ทำกับกิตาร์
คุณเชื่อหรือไม่ ว่าแกจะทำ หรือไม่ทำ

ผมยังมีซอสาวแสนสวย จะส่งประกวดอีกหนึ่งราย เล่นดีกว่าโรซานด์อีก
ปีนี้เพิ่งจะสามสิบ แต่ผมเอาหัวเป็นประกัน
ว่าเธอเก่งที่สุดในบันดาคนที่มีชีวิตอยู่ในปัจจุบันครับ
เอาหน่ะ เผื่อผืดพลาด มีเก่งกว่าเธอ 2 คนละกัน

ใครอยากรู้จัก ยกมือขึ้น

outto

ยกสองมือเลย  :cheer: (เสียดายไม่มี ไอคอนรูปยกมือ) ขอเดาว่าน้องคนนี้คือน้อง HH ที่น่ารักมากกกก กะจะเดาว่า Anne-Sophie Mutter ก็แก่ไปหน่อย แถมตอนเด็กๆก็จ้ำม่ำ คงไม่ใช่

อะแฮ่ม มาว่าพี่ Itzhak Perlman ของผมซะด้าย ยอมรับครับว่า Itzhak หวานหยดเหมือนนักร้องมีลูกคอ ก็แกเอื้อนได้ทุกเม็ดเลยครับ แต่คิดว่าเข้าใจครับที่ว่าแกล้งหวาน เพราะบางชิ้นน่าจะฟังดูดุ แต่ Itzhak เอื้อนซะหวานเลยครับ ฟังชิ้นที่แต่งมาเพื่อความหวานก็โอเคนะครับ

มารอเฉลยครับ  :popcorn:

jtr

:filrt:
ขอทายเลยครับ
ถ้าอายุ ๓๐ ละก้อ
คุณน้อง Rachel Barton ครับ
เธอสีได้หวานเจี๊ยบ
รอเฉลยครับ :inlove:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pee

ไวโอลินของเพิร์ลมัน ไม่มี "ทาง" ครับ มันออกมาจากกระบอกไม้ไผ่
มันเหมือนเครื่องแปลงโน๊ตเป็นเสียงที่มีคุณภาพสูงเท่านั้น
ฟังเขาสีไชค๊อฟสกี้ ปะกานินี หรือเบโธเฟ่น เหมือนๆ กันหมด

pee

สาวสวยของผมคนนี้
สีซอได้ดีกว่าหน้าตามากๆ ครับ
เจ็มุตเตอร์จะกลายเป็นหุ่นยนตร์ไร้ชีวิตไปเลย
ส่วนหนูฮาห์นนั้น ผมยังไม่นับเธอเป็นอะไรทั้งนั้น นอกจากสินค้าชิ้นหนึ่ง

ต้องดูเธอไปอีกสิบปีครับ

ส่วนคนนี้ เพิ่งได้ลูกปีก่อน ดังนั้นความเป็นแม่ จะทำให้เธอเก่งขึ้นอีกเท่าไหร่ เราต้องคอยลุ้น

outto

เอารูปให้ดูก็ยังไม่รู้ครับ  รบกวนขยายหน่อยครับ เธอคือใคร  :inlove:

jtr

ระหว่างรอเฉลย
ผมมือใหม่ ขอเรียนถามทั้งคุณพี่ และคุณเอ้าท์ครับ
ว่าฝีมือของเหล่านักสีซอ ว่าระดับไหนบ้าง
เพราะผมจะได้ตามงานได้ เอาเปรี้ยง เข้าตาวัวเลย
ทรัพยากรมีจำกัดครับ ขืนเอาหมด คงต้องขายบ้านแน่ๆ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ARTHUR GRUMIAUX
    IDA HAENDEL
    CHRISTIAN FERRAS
    WOLFGANG SCHNEIDERHAN
    EDITH VOLKAERT   
    NAP DE KLIJN
    EDUARD MELKUS
    OTTO BUCHNER
    NATHAN MILSTEIN
    SALVATORE ACCARDO
    HENRYK SZERYNG 
    RUGGIERO RICCI
    VICTOR MARTIN
    CONRAD VON DER GOLTZ
    GIDON KREMER
    JOSEPH FUCHS
    EUGENE FODOR 
    TAKAKO NISHIZAKI
    PATRICE FONTANAROSA
    GYORGY TEREBESI

หรือจะแนะนำเพิ่มเติมก็ได้นะครับ :scholar:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

meng

Quoteหรือจะแนะนำเพิ่มเติมก็ได้นะครับ

Leonid Kogan

คนนี้เป็นไงบ้างครับ เคยดูดีวีดีขาวดำของเขา

outto

ผมเองตอนนี้ก็ยังงงๆครับพี่ jtr คงต้องรอคุณพีมาช่วยขยายความครับ ผมจะได้เรียนรู้ด้วย  :supergrin:

ผมเองตอนนี้แตกยอดออกหน่อจนกระเป๋าชักฟีบแล้วครับ ตอนแรกกะว่าจะตามแค่คนดังๆประเภท Heifetz, grammy award http://en.wikipedia.org/wiki/Grammy_Award_for_Best_Instrumental_Soloist%28s%29_Performance_%28with_orchestra%29 ดันมากันหมดเลยครับ Oistrakh, Perlman, Hahn, etc

ก็เลยว่าจะเปลี่ยนแนวเอาตามระดับความชอบ ก็อ่านตรงนู้นตรงนี้มารวมกัน ที่ว่าดีก็ไปหามาลอง เลยแตกแขนงไปกันใหญ่แล้วครับ ที่พี่ List มาผมก็มีอยู่หลายคนเหมือนกันครับ อีกอย่างนึง เรื่องวัดฝีมือใครระดับไหน นี่คงแล้วแต่ประสบการณ์มั้งครับ ลองอ่านดูโพสนี้สิครับ ความเห็นไม่ตรงกันตรึมเลยครับ
The best violinist ever?
http://www.violinist.com/discussion/response.cfm?ID=9464

เท่าที่เห็น คุณพีมีประสบการณ์เยอะมากครับ ที่แนะนำมาผมไปหามาลองฟังแล้วก็เจ๋งครับ เดี๋ยวคงมีอะไรเด็ดๆมาบอกอีกครับ

ของผมในตอนนี้ ผมตามเก็บ Heifetz, Oistrakh, Perlman แต่ถ้าแยกงานเป็นชิ้นๆไปก็จะแตกออกไปอีกว่าชอบคนไหนเล่นมากว่าคนไหน

ว่างๆลองดูวีดิโอนี้ดูซิครับ ผมว่าผมชอบ Heifetz เล่น Tschaikovsky Violin concerto มากที่สุดแล้วนะ พอฟัง Oistrakh ก็เริ่มเขวอีกแล้วครับ  :wow:

สารพัด Heifetz, Henryk Szeryng, Nathan Milstein, David Oistrakh
http://youtube.com/profile_videos?user=SamLee0519

Gil Shaham plays Carmen Fantasy by Sarasate
http://youtube.com/watch?v=OxaCmtC8Cms

Lionid Kogan ก้มีนะครับเฮีย meng
http://www.youtube.com/results?search_query=leonid+kogan

pee

ดูจากรางวัลแกรมมี่แล้ว ผมนี่ฟังเพลงไม่เป็นเอาเลยทีเดียว
พวกเสือสิงห์ขาประจำรางวัลนี้ ไม่ค่อยมีที่ผมเก็บเข้าบ้านเลยสักคน
แสดงว่าพวกท่านต้องฟังผมโม้แต่ห้ามเชื่อเป็นอันขาด เชื่อตัวเองดีที่สุดครับ

ผมเริ่มฟังเพลงคลาสสิคต่างจากพวกพี่ๆ ผมหาเพลงที่ชอบก่อน เริ่มด้วยไชก็อฟสกี้
แล้วจึงมาหาคนที่ชอบ ทำอย่างนี้วนเวียนไปมา
โชคดีที่สมัยเริมฟัง แผ่นมีขายไม่มาก เราก็เลยฟังตามที่เซนทรัลสั่งมาขาย
มีเงินก็ซื้อเก็บไว้ ไม่มีเงินก็จำหน้าตาแผ่น พอเป็นบุญตา

เมื่อแก่กล้าขึ้นมา ผมก็รู้สึกละว่า ไวโอลินคอนแชรโตที่ผมชอบมากที่สุดคือบราห์มส
ตั้งแต่นั้นการหาแผ่นก็แน่วแน่ขึ้น เพราะรู้แล้วว่าไม่มีเงินซื้อได้อย่างใจคิด ก็ซื้อตามเงินที่มี
จึงมีบราห์มสมากที่สุด ไม่ว่าจะเป็นซิมโฟนี่ คอนแชรโต เปียนโนเดี่ยว แชมเบอร์ เอาเป็นว่า
122 โอปุสของท่านผู้นี้ ตัดเพลงร้องออกไปหนึ่งในสี่ เพราะฟังไม่เป็น
ที่เหลือเคยผ่านหูเบอร์ละนับสิบศิลปิน อย่างไวโอลินก็เห็นจะถึง 30 คน บางคนก็ฟัง 5-6 รุ่น
จึงพอจะบอกได้ว่า บราห์มสที่ดีตามความคิดเห็นส่วนตัวเป็นอย่างไร

ยักษ์ใหญ่คนอื่นๆ ตั้งแต่บั๊ค มาถึงเบิร์นสตีน ก็ฟังบ้างไปตามโอกาสครับ

รายชื่อที่ยกมา ผมรู้จักดีอยู่คนเดียวครับ คือมิลสไตน์ ถ้าเชื่อผมก็แทงหมดตัวครับ คนนี้เก่งไม่มีใครเทียบได้
แต่ไม่ใช่เก่งที่สุดนะครับ คนอย่างนั้นไม่มีอยู่ในโลก
ตำนานระดับนี้มีอยู่สัก 2 โหล ค่อยๆสะสมไป ก็เป็นความสุขที่น่าอิจฉา
ยิ่งมีหนังตัวอย่างให้ดูในลิงค์ที่แนะนำมา ต้องบอกว่าขอบคุณมากๆครับ
ได้เปิดหูเปิดตาออกจากระลาครอบ แต่ก็ทำให้หงุดหงิดความจนอยู่เหมือนกัน....555555

jtr

รับทราบและปฏิบัติ
ได้ผลอย่างไร จะมาเรียนให้ทราบครับ

MILSTEIN Bach Solo Violin Sonatas&Partitas EMI 2 LPs

Description:
Nathan Milstein (violin): J. S. Bach Partitas for Solo Violin BWV 1001 - 1006

Catalog No.:
EMI 1C187 81814/15, 2 LPs, red label, Made in Germany, 12 inch, 33 rpm

ตอนนี้ไล่อยู่ที่ 20เหรียญคับ :wallbash:

pee

ช่วยลุ้นด้วยครับ บั๊ค 6 ชิ้นนี้เป็นจุดหมายปลายทางของนักไวโอลินทุกคน
แต่ไม่มีใครไปถึงจุดที่มิลสไตน์ทำไว้....นี่ คนเชียรแขกมาเองเลย
มีอีกชุดอัดกับ DG ขอความกรุณารวบไว้ทั้งสอง
อ่านที่สาวกมิลสไตน์เขาเทิดทูน ได้ที่นี่
http://www.andromeda.at/mus/mil/aufn_e.html

มิลสไตน์เล่นบราห์มสได้สดสุดๆ ผมมี 3 เวอร์ชั่น(มั้ง) ชอบหมด ฟังจบไปรอบ
กลับมาฟังรอบสอง เอ๊ะ......
ดีกว่ารอบแรกแฮะ

มีไม่กี่คนที่ทำให้ฟังได้อย่างนี้

outto

คุณพี ถ่อมตัวจังครับ ผมว่ารางวัลแกรมมี่ก็เหมือนกับเพลงฮิตอะไรทำนองนั้นนะครับ สำหรับการค้าด้วยส่วนหนึ่ง แต่ประสบการณ์เป็นอะไรที่หากันไม่ได้ง่ายๆครับ ที่คุณพีแนะมา นี่ผมท่องเอาไว้แล้วครับ มิลสไตน์ มิลสไตน์ มิลสไตน์ ... จะได้ไปรื้ออีกครับอาทิตย์นี้  :P

เพิ่งนึกออกครับว่าพี่ cherokee ก็เคยแนะนำ Oistrakh ให้แต่ตอนนั้นผมได้แผ่นคุณภาพแย่มา เสียงเลยไม่ค่อยดี แต่จำได้ว่าไวโอลินสำเนียงจับใจครับ  :thumbup:

มาชวนคุยต่อครับ แล้วในความเห็นของคุณพี นี่ Bhrams violin concerto ของท่านใดจับใจสุดครับ ได้เสปคแผ่นด้วยเลยยิ่งจะเป็นพระคุณครับ แฮะๆ  :worshippy:

Quote from: jtr on 11  September  2006, 09:58:24 pm

ตอนนี้ไล่อยู่ที่ 20เหรียญคับ :wallbash:

พี่ jtr ครับ หวังว่าคงไม่ไปถึงเท่านี้นะครับ http://www.popsike.com/php/detaildata.php?itemnr=4013613370

ผมอยากให้คุณพีแนะแผ่นอีกครับ ผมจะได้เก็บไปขาย เอ้ย เก็บไปฟังครับ

ว่าแต่ว่ายังบ่ได้เฉลยเลยครับว่า น้องข้างบนเป็นใคร  :inlove:

pee

ว่ากันซื่อๆเลยนะครับ
ไครสเลอร์ มี 2 ชุด เหมือนนั่งโรสรอยส์ไปหัวหินครับ ไม่มีที่ติ ขานี้เขาสนิทกับบราหมส์
คนเวียนนาด้วยกัน

ซีเกตตี้ เด็กอัจฉริยะ เพื่อนบราหมสเคยชวนมาเป็นลูกศิษย์(เป็นเกียรติสุดๆนะครับ) โยอาคิมนี่คือมือหนึ่ง ต่อจากปะกานืนี่ครับ
ไอ้หนุ่มบอก ขอบพระคุณครับ ม่ายละ เดี๋ยวมือผมเสีย....
มันบอกอย่างนั้นจริงๆ เพ่ มันบอกว่าคุณลุงเก่งจนยังไงผมก็หนีคุณลุงไม่ออก ผมขอแสวงหาด้วยตัวเองดีกว่า ฟังแล้วเหมือนขี่ฮาเล่ย์มีสาวกอดหลัง ไปหัวหินครับ

ฮูเบอรมัน คนนี้เจ็ดขวบไปเล่นให้บราหมสฟัง เป็นคอนเสิร์ตยักษ์ ทุกคนในเวียนนาไปหมด เสร้จเรื่อง ปู่บราหมสกอดไอ้หนู
มอบรูป มอบลายเซนต์ให้ หยอดคำหวานว่า หนูอย่าลืมปู่นะ เวลาหนูดังแล้วน่ะ
ฟังแล้ว โอยอย่าฟังดีฝ่า ทำคนอื่นจืดหมด เอ้า เหมือขี่ปอร์เช่ไปหัวหินละกัน

สาวสวยของผม ชื่อแพททริเชีย โฆปัชชิ่นสกายครับ เป็นชาวเบลารูส

pee

คนต่อมา มิลสไตน์ แกต้องเป็นพ่อมดอัจฉริยะครับ ไวโอลินในมือแก มันไหวย้วยไปตามแขน
คนนี้ไปหัวหินไม่นั่งพาหนะของใคร แกสั่งสร้างรถสปอร์ตตามสเปคของแก ขี่ไปเองง่ะ

ออยสตารค คนนี้ไปหัวหิน.....เดินไปครับ

ไฮเฝท คนนี้ให้หัวหินมาหา เชอะ หยั่งข้าหรือ จะขยับพระวรกายไปหาใคร หมอนี่จอมหยิ่ง
ผมไม่ชอบเขาเป็นที่สุด ตรงที่เลวแล้วเสือกเก่ง เก่งบัดซบเลยครับ
ถ้าจะมีใครสักคนที่สีไวโอลินจนไฟแล็บได้ โดยไม่ผิดแม้แต่หนึ่งโนต ก็หมอนี่แหละ
แต่ความชั่วเขานะคุณ
ไอ้เพื่อนักเปียนโนที่จับคู่เล่นกันมา 24 ปีน่ะครับ คงเคยเห็นหัวล้านท้วมๆหน่อย อย่าไปรู้ชื่อคนอาภัพคนนี้เลย
ออกงานด้วยกันมาเป็นร้อย ออกแผ่นด้วยกันมาเป็นหลายโหล
เป็นแท่นประติมากรรมให้ไอ้ยิวจอมแอ๊กขึ้นไปยืนเด่นเป็นสง่า

ตายจากกันโดยย๊าชช่า ไม่ยอมให้เรียกชื่อตัว
ทั้งคู่เรียกหากันว่า มิสเตอร์.....
แต่ยอมรับครับ ว่าเขาเก่ง....ยกเว้นเมื่อมาเล่นบราหมส

pee

13 September 2006, 01:53:14 am #18 Last Edit: 06 November 2012, 05:54:12 am by pee
...ซ้ำ...

pee

กระทู้ข้างบนผมทำผิดเอาของเก่ากับบันทึกช่วยจำปนมา ลบทิ้งทำยังไงครับ