• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:24:07 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

JEFF ROWLAND's FANATIC

Started by yot, 28 February 2007, 07:54:45 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

yot

yot

** บ้าหอบฟาง **

pee

ฟังน้ำเสียงแล้ว ของใหม่คงมีอะไรดีแอบซ่อนอยู่แน่ๆ ยินดีด้วยครับกับของเล่นใหม่
เสียงเข้าที่หรือยังครับ

ปากคลอง

ผมล่ะชอบไอ้ชั้นวาง ( Amp stand ) SRA ตัวกลางจริงๆ มันสวยถูกใจ แต่อยากได้สี เหลือง เฟอร์รารี ครับ ยังหาไม่ล่าย
วันก่อนเจอ Grand prix Monoco ราคาสู้ไม่ไหว over budget ไปไกล  :popcorn:
ออกจากบ้าน  ตอนอายุ 14  :whistling:

yot

สวัสดีครับพี่พี,ท่านปากคลอง
   ขอบคุณพี่พีครับที่มาถามไถ่อาการ ช่วงนี้ผมได้แต่เผา เผา เผา แล้วก็เผาไปเรื่อยๆ ยังไม่มีเวลาฟังจริงจังซะที ตอนนี้ก็ดีมากแล้วครับแต่ไม่รู้ว่านิ่งหรือยัง มีจังหวะดีๆ มีเวลายาวๆ จะมาบอกเล่ากันครับ
    ท่านปากคลองน่าจะหาSRA มาซักตัวนึงนะครับ มันเยี่ยมยอดมากทีเดียว เจ้าโมนาโคนั่นถ้าไม่ได้มือสองผมคงซื้อไม่ลงเหมือนกัน ยิ่งถ้าท่านปากคลองเห็นตัวจริงจะร้อง " แอ้ง! มันแพงตรงไหนวะ "  ชัวร์ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

meng

ไม่ทราบว่าลำโพงที่คุณยศได้มานี่ของใหม่หรือมือสองกันแน่ครับ
ดูแล้วมันเหมือนใหม่เลยนะ  ;) สวยจัง

จะมีโอกาสโฉบไปแถวนั้นบ้างมั้ยเนี่ย  :flatter:

ปากคลอง

คุณ yot ครับ ขอแล รูปของเจ้า MONACO หน่อยซิครับ
ส่วน SRA กำลังเฝ้าพวกมือ2อยู่ครับ วันก่อนเจอเป็นรุ่น VR แต่อยากได้เป็น OHIO มากกว่าครับ
สายไฟ Elrod Statement  โดนล้มแชป์ไปแล้วนะครับ มะคืนก่อน  คงอีกประมาณ 2 อาทิตย์มีรายการอีกครับ
NBS Omega O ( 3750$ ) VS  Anniversary ( 2500$ ) ครับ

:popcorn:
ออกจากบ้าน  ตอนอายุ 14  :whistling:

yot

- ของโนเนม มือสองเหมือนใหม่ ให้ผู้ผลิตเค้าทำกล๊อสเพิ่มไปนิด โมดิฟายใส่ทว๊ทเตอร์ตัวท๊อปของ SEAS ใส่เข้าไปแทนของเดืมพอให้มันเจ๋งกว่าตัวในไลน์ผลิตหน่อยแค่นั้นเองครับ
      แต่เสียงมันเนี่ยะสิ!!! เฮียอยู่ใกล้ๆ แค่นี้ ถ้ามีโอกาสอยากให้ลองไปฟัง อย่าคิดมาก!!! เอาแค่เป็นประสพการณ์ อย่างน้อยจะได้รู้ว่ายังม๊ลำโพงเสียงดีๆ อีกมากมายในโลกใบนี้ที่เค้าทำให้เสียงดีได้ ดีกว่าของแบรนด์เนมอย่างขาหมาของผมไปอีกไกล พวกของที่ขายอยู่ในบ้านเราราคาใกล้ๆ กันไม่ต้องพูดถึง ต้องเอาที่ราคาสองสามเท่ามาเปรียบนั่นล่ะถึงจะสมน้ำสมเนื้อ ทำเอาผมที่เคยหลงไหลได้ปลื้มกะเจ้าขาหมามานานแสนนาน ว่าเนี่ย! ก็คือหนึ่งในตองอูแล้วนะ ยังต้องตัวลีบเลย
      ถ้าเฮียจะไป เอารถกระบะไปขนเจ้าขาหมามาฟังเล่นก่อนได้ เบื่อเมื่อไหร่ค่อยเอาไปคืน เอาไปประกบกับโปรขี้แอ๊คของเฮียดู เฮียจะได้รู้ว่าทำไมผมถึงเปลี่ยนใจไม่คบมัน ทั้งๆ ที่เมื่อก่อนเคยชอบมันด้วยซ้ำไป มีเสี่ยแถวๆ บ้านผมจะขายให้ถูกๆ ด้วย เค้าก็เล่นเหมือนเฮียนั่นแหละ ตามสูตร-โปรขี้แอ๊คกะขี้แร ฟังประเภทไฉ่ฉินอยู่ตลอดน่ะพอได้ เจอบิ๊กแบนด์,บร๊าส,ออเคสตร้าเข้าไปทำท่าไม่ค่อยอยากจะแสดง ผมทักเข้าหน่อย ตอนหลังแกขายทิ้งหมด เปลี่ยนใหม่หมดเลย

pee

ต้อนรับลำโพงใหม่
ขอแนะนำให้หา Symphony in D Minor ของ ซีซาร์ แฟร้งค์ (César Franck 1822-1890) มากระแทกลำโพง
เป็นงานที่แต่งเกือบปลายชีวิตแล้ว มีเท่าไรแกเทหมดกระเป๋าครับ

งานชิ้นนี้ว่าไปแล้วก็คือลูกระเบิดที่โยนใส่ซิมโฟนี่แบบทื่อมะลื่อของเยอรมัน
แฟร้งค์เป็นคนเบลเยี่ยมก็จริง แต่เขาใช้วัฒนธรรมฝรั่งเศส ซึ่งถือว่าเสียงดนตรีที่แท้จริงต้องเจิดจ้า ตื่นเต้น และเปี่ยมพลังตามอย่างแบริโอ้ ที่ทำไว้เมื่อสามสิบปีก่อน
แต่ถูกกระแสดนตรีเยอรมันกลบเสียจนหมดที่ยืน
พวกฝรั่งเศสชอบเยอรมันแบบวากเนอร์ ที่สร้างเสียงแบบใหม่ เน้นเครื่องเป่า และกระแทกจังหวะชนิดเต็มกำลังเครื่องดนตรี
หากจะต้องแสดงอารมณ์ ก็ต้องปลดปล่อยอย่างโจ่งแจ้ง งานของสกุลฝรั่งเศสจึงไม่เหมาะกับรูปแบบซิมโฟนี่ ที่ต้องมีขั้นตอนนำเสนออย่างเคร่งครัด

ซิมโฟนี่ของแฟร้งค์ชิ้นนี้ แหกกฏเหล็กเรื่องสี่ท่อนของเก่า คงเหลือไว้เพียงสาม และไม่ค่อยมีเหตุผลในเชิงซิมโฟนี่เท่าไร แต่ฟังอร่อยเป็นบ้าเลยครับท่าน
ท่อนแรกเมื่อผ่านมาสักสองนาทีเศษก็จะทำท่านเริ่มหวั่นใจละว่า ลำโพงตูจะรอดไหมหนา...แต่ อินโทรชุดแรกนี่แค่คลื่นใหญ่ครับ สึนามิจะตามมาหลังจากนั้น
และกว่าจะหยุด เผลอๆจะต้องเดินเก็บดอกลำโพงที่กระเด็นเกลื่อนห้องนั่นน่ะนา

ตอนที่คลื่นเสียกระแทกเข้าครั้งที่สาม เราควรจะทั้งหูอื้อ แต่จะต้องแยกแยะจำนวนเครื่องดนตรีได้ และจะต้องไม่มีผนังห้องเหลืออยู่
(ในความรู้สึกครับ ไม่ใช่พังต่อหน้าต่อตา...ฮิฮิ)
แนะนำตามลำดับความชอบของผมอย่างนี้ละกัน

1 Guido Cantelli 1920-1956 คนนี้เป็นโมโน แต่เป็นมาตรฐานของงานชิ้นนี้ บันทึกเสียงก่อนเครื่องบินตกตาย เท่าที่เห็นมีแต่ค่ายที่ทำแผ่นฮิสตอริค
แต่เมื่อผมยังหนุ่ม เพื่อนมีแผ่นเสียง ผมละอยากทุบหัวมันเอามาเก็บไว้กับตัวเสียจริง จาก RCA ครับ

2 Pierre Monteux 1875–1964 RCA เหมือนกัน นี่เป็นแผ่นที่คอคลาสสิคต้องมี รองจากแผ่นแคนเตลลี่ หาง่ายครับ มีทั้งแผ่นเสียง ซีดี เอสเอซีดี
ต้องระวังหน่อย ฟังแล้วอาจจะอยากเปลี่ยนซิสเตม เป็นมองเตอะตอนที่เจ๋งสุดๆแล้วในการบันทึกเสียง

3 ฺSirThomas Beecham 1879-1961 ปกติแล้ว ท่านเสอร์ธอมัสไม่ค่อยแพ้ใครในเรื่องเพลงสายฝรั่งเศส แต่คิดเอาละกันว่าผมต้องเชิญท่านมาอยู่ที่ลำดับสาม
แสดงว่าเบอร์หนึ่งกะสองนั่นระดับใหนแล้ว สังกัด EMI ครับ

santi

Quote from: yot on 09  June  2007, 10:39:21 am
- ของโนเนม มือสองเหมือนใหม่ ให้ผู้ผลิตเค้าทำกล๊อสเพิ่มไปนิด โมดิฟายใส่ทว๊ทเตอร์ตัวท๊อปของ SEAS ใส่เข้าไปแทนของเดืมพอให้มันเจ๋งกว่าตัวในไลน์ผลิตหน่อยแค่นั้นเองครับ

น่าสนใจมากๆครับคุณ yot รบกวนขอข้อมูลหน่อยครับ รุ่นและขนาดดอกลำโพงแต่ละตัว
seas excel นี่เป็นลำโพงในฝันผมเลยครับ

yot

* ขอบคุณพี่พีมากๆ ครับสำหรับคำแนะนำ *
แต่สงสัยคงต้องให้พี่พีแนะนำอีกครั้งแบบเฉพาะเจาะจงเลยได้ไหมครับ มีรูปปกอัลบั้มให้ดูด้วยก็ดีครับ จะได้หาง่ายๆ
คราวก่อนผิดหวังกับนิกิช ต่อไปจะซื้อแผ่นคลาสสิคนี่ต้องเลือกค่ายเลยครับ เสียงยังสู้แผ่นที่พี่ส่งไปให้ไม่ได้เลยครับ

yot

สวัสดีครับคุณสันติ
    ลำโพง TYLER รุ่น WOODMERE นี้เป็นรุ่นท็อปของเค้าขณะนี้ครับ ใช้ไดรเวอร์ของ SEAS เป็น MILLENNIUM SERIES ครับ
    เสียงแหลมที่ใช้ในตัวที่อยู่ในไลน์ผลิตเป็นโดมผ้า โมเดล  T25CF - 002 [E011]  แต่ผมให้เค้าเปลี่ยนเป็นตัวท็อปเลยครับ โมเดล T25CF - 002 [E0040]  ชื่อเรียกว่า CRESCENDO ครับ
เข้าไปดูที่นี่ครับ   http://www.madisound.com/catalog/product_info.php?products_id=779
         http://www.madisound.com/catalog/advanced_search_result.php?keywords=crescendo&x=1&y=6
    เสียงกลางนี่ไม่แน่ใจครับว่าเป็นตัวไหนกันแน่ เพราะขนาด 7 นิ้วซีรี่นี้มีสามตัว ลองดูเล่นๆ ในเว็ปของเมดิซาวด์ครับ
         http://www.madisound.com/catalog/advanced_search_result.php?keywords=seas&sort=2a&page=8
    วูฟเฟอร์บนล่างเป็นอลูมินัมอัลลอยโคน ขนาด 10 นิ้ว โมเดล W26FX - 001 [E026]
         http://www.madisound.com/catalog/product_info.php?products_id=786
    ข้างล่างเป็นข้อมูลจากเว็ปของผู้ผลิตลำโพงครับ
The Woodmere Ultimate Loudspeaker system will rival the best in the world at a realworld audiophile price. This is a large speaker that would be best suited to larger rooms to reach their full potential. They throw a huge soundstage! They each use a 1" Seas millennuim tweeter, two 7" Seas magnesium midranges and two of the new state of the art 10" Seas aluminum cone woofers. This driver has the grey magnesium coating and solid copper phase plug. Hovland caps and Alpha-core inductors are used in the critical signal paths. Cardas internal wire and Cardas tri-wire binding posts are standard equipment.
Frequency Response: 22-25k
Size: 18 x 18 x 75
Weight: 250lbs each
List price: $16,000 US/pr.
Factory Direct: $12,000 US/pr.
Premium finishes and upgrades extra

http://www.madisound.com/catalog/advanced_search_result.php?keywords=seas&sort=2a&page=8

santi

ขอบคุณครับคุณ yot สำหรับข้อมูล
Quote from: yot on 09  June  2007, 05:58:36 pm
    เสียงแหลมที่ใช้ในตัวที่อยู่ในไลน์ผลิตเป็นโดมผ้า โมเดล  T25CF - 002 [E011]  แต่ผมให้เค้าเปลี่ยนเป็นตัวท็อปเลยครับ โมเดล T25CF - 002 [E0040]  ชื่อเรียกว่า CRESCENDO ครับ

millenium tweeter ผมว่าเสียงมันสุดยอดแล้ว นี่เป็น crescendo ไม่รู้จะขนาดใหน  :bowdown:
เสียดายถ้าอยู่ไม่ไกลผมต้องไปขอฟังแน่นอน

pee

ไวนิลของแคนเตลลี่ ราคาสูงเอาเรื่องอยู่ ประมาณ 35 บั๊ค ของมองเตอะยิ่งกระโดดขึ้นไปอีก
แต่ที่แย่คือมันหายากพอดู

meng

ขอบคุณมากครับ ถ้ามีโอกาสจะติดต่อไปก่อนนะครับ
แหะ ๆ แต่บอกตามตรงว่าคาม่าร์ไม่ใช่เทสของผมครับ  ^_^

ของแบบนี้ผมว่ามันอยู่ที่ความชอบส่วนตัวมากกว่านะครับ
อย่างน้อยๆก็ต้องได้ฟังกับหูตัวเองก่อน ว่ามั้ยครับ
ไม่งั้นในโลกนี้ก็จะมีเหลือลำโพงแค่ยี่ห้อเดียวแล้วสิ :supergrin:

แต่ผมยังชอบ 3.8 + CAD805B อยู่(ความชอบในน้ำเสียงรวมล้วนๆ)
ตอนนี้ก็กำลังเตรียมสั่งดอกใหม่มาเปลี่ยนแค่นั้นเองครับ  :)

yot

** ผู้ร้าย **
" ถ้าเฮียจะไป เอารถกระบะไปขนเจ้าขาหมามาฟังเล่นก่อนได้ เบื่อเมื่อไหร่ค่อยเอาไปคืน เอาไปประกบกับโปรขี้แอ๊คของเฮียดู เฮียจะได้รู้ว่าทำไมผมถึงเปลี่ยนใจไม่คบมัน ทั้งๆ ที่เมื่อก่อนเคยชอบมันด้วยซ้ำไป มีเสี่ยแถวๆ บ้านผมจะขายให้ถูกๆ ด้วย เค้าก็เล่นเหมือนเฮียนั่นแหละ ตามสูตร-โปรขี้แอ๊คกะขี้แร ฟังประเภทไฉ่ฉินอยู่ตลอดน่ะพอได้ เจอบิ๊กแบนด์,บร๊าส,ออเคสตร้าเข้าไปทำท่าไม่ค่อยอยากจะแสดง "
** พระเอก **
" แต่บอกตามตรงว่าคาม่าร์ไม่ใช่เทสของผมครับ 
ของแบบนี้ผมว่ามันอยู่ที่ความชอบส่วนตัวมากกว่านะครับ
อย่างน้อยๆก็ต้องได้ฟังกับหูตัวเองก่อน ว่ามั้ยครับ
ไม่งั้นในโลกนี้ก็จะมีเหลือลำโพงแค่ยี่ห้อเดียวแล้วสิ "
         ผมโดนแซว หาว่าเป็นผู้ร้าย ที่จริงเนื้อหาก็บอกชัดนะว่าให้ขนไปฟังเล่น ไม่ได้บอกขายซะหน่อย ส่วนเฮียแก-ถ้าเอาไปแล้วจะใช้อะไรฟังก็เป็นเรื่องของแกแหละ

meng

:lol: คิดมากอีกแล้วคุณยศนี่ ผู้โร้งผู้ร้ายอะไรกัน

เคยฟังคามาร์แล้ว ไม่ชอบจริงๆ ไม่ใช่ไม่อยากขนมาฟังที่บ้าน
แหม..อุตสาห์จะให้มาฟังฟรีๆ มีใครไม่เอามั้ง จิงเป่า  :P

yot

** เอ้ย! เฮีย!!!
ไม่ได้ว่าเฮีย พรรคพวกเค้าเข้าไปอ่าน แล้วตีความว่าเฮียเขียนเหมือนจะให้ผมเป็นผู้ร้ายอะไรทำนองนั้น ขำๆ น่าเฮีย
ผมเพียงแต่อยากให้เฮียเปิดหูเปิดตาเปิดใจดูบ้าง ไม่เปรียบกันจะๆ เฮียไม่มีวันรู้หรอกว่าดีกว่าน่ะ มันเป็นยังไง ( อุตส่าห์เปิดให้กว้างตั้งขนาดนี้แล้ว )

yot

รบกวนพี่พีหน่อยครับ แผ่นที่พี่แนะนำจะหาซื้อในบ้านเราได้ที่ไหนบ้างครับ
     ขอบคุณครับ

yot

* แผ่นแท้ไทรแองเกิ้ลครับ
** พี่สง่าผู้ใจดีแห่งเว็บออดิโอ-ทีม ยกให้เมื่อคราไปเยี่ยมเยือนที่กระบี่
*** ขอแสดงความขอบคุณเป็นอย่างสูงมา ณ ที่นี้ครับ