• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

05 August 2020, 10:03:13 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เฮดโฟนแอมป์ ตัวหย่าย..หย่าย ใช้วงจรอัลตร้าพาทก็เลยมีหม้อแปลงเอาท์พุทด้วย

Started by Witti, 30 October 2007, 08:09:49 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Witti

คอนเซ็ป: เล็ก ๆ เราไม่ ใหญ่ ๆ เราทำ  :dribble:
จริง ๆ แล้วทำตัวเล็ก ๆ ไม่เป็นตะหาก เฮอ..เฮอ  :lol:

จุดประสงค์ในการสร้าง: อยากทำเฮดโฟนแอมป์ไว้ใช้กะ iPod nano ที่มีอยู่ "iPod เสียบหูฟังก็ฟังได้เลยหนิ" ช่าย..แต่มันไม่เท่ห์  :filrt:

เตรียมอุปกรณ์ครบแล้ว หากล่องได้เมื่อไหร่ก็บรรเลงต่อได้เลยขอรับ

unclepiak

โอ้ว... เฮดโฟนแอมป์จริงๆเหรอครับ
ขอนั่งเฝ้าเสื่อรอด้วยคนครับ แค่เห็นอุปกรณ์ก็ต้อง :bowdown: แล้วครับ

Witti

วัยรุ่นใจร้อนครับ รอกล่องไม่ไหวแล้ว ค้นไปค้นมาเจออลูมิเนียมแผ่นนึงขนาดกะลังสวย ลุยเลยดีก่า วันนี้ยึดอุปกรณ์เสร็จแล้ว อัพเดทซะหน่อย รูปนี้พลิกด้านล่างให้ดูครับ  :)

Witti

ส่วนรูปนี้ด้านบน  ^_^ ได้กล่องมาเมื่อไหร่ค่อยจับใส่กล่องจ้า

Witti

เสร็จแล้วคร๊าบ...ดีคร๊าบ ของตัวเองทำเองคร๊าบ

ใช้ม้วนเทปกระดาษกาวรองไว้สามจุดก่อน (หรืออาจจะรองไว้อย่างงี้ตลอดไปไม่ได้ลงกล่อง แฮ่..แฮ่ :P)

เริ่มฟังปุ๋บฮัมมาเยือนปั๊บ เซงเลย ตัดสินใจรื้อภาคจ่ายไฟมาใช้อีกแบบ หลังจากต่อเสร็จลุ้นฟังอีกที คราวนี้มีเฮครับ ท่านฮัมเค้าจากไปแล้วครับ  :thrilled:

ไม่ทราบว่า DIYer ท่านอื่น ๆ เป็นเหมือนป๋มป่าว สิ่งแรกที่มองหา (ฟัง) ในของที่เพิ่งทำเสร็จ ก็คือฮัมเนี่ยแหล่ะ แต่ต้องหาไม่เจอนะครับ

ได้รับคำนิยมจากท่านผบ.ว่า "ก็เพราะดี มีมิติดี"

เฮดโฟนแอมป์ ตัวหย่าย..หย่าย ตัวนี้ไม่เกี่ยงอิมพีแด็นซ์ของหูฟังขอรับ แต่ผมลองแค่ตัวเดียวเอง SONY MDR-E484 อิมพีแด็นซ์บางที่ว่า 16 โอห์ม อีกที่ว่า 18 โอห์ม หูฟังแถมของ iPod เองยังไม่ได้แกะห่อมาใช้ อยากมีหูฟังตัวใหญ่มาลองบ้าง  ตอนนี้เลง ๆ AKG K 701 กับ audio-technica ATH-W1000 อยู่ ชอบเสียงแนวนี้ครับ  :headphone:

Witti

ขอเชิญชมวงจรครับ

ผมใช้ 5687 หลอดเดียวในภาคขยาย ไม่มีโวลุ่ม วงจรแบบอัลตร้าพาท มีหม้อแปลงเอาท์พุท ภาคจ่ายไฟใช้หลอด 5V4 ใช้ CLCLC ท่านฮัมจึงจากไป ไฟเลี้ยงไส้หลอดเล็กกูเลทพร้อมซอฟสตาร์ทครับ อะ..มีสวิทช์ต่อกับเซ็นเตอร์แทปของไฟสูงก่อนลงกราวน์เป็นสแตนด์บายสวิทช์อันนึงครับลืมเขียนในวงจร

ขอบคุณครับพี่ Karin Preeda  :D

kris9999

DRC

ดูจากวงจรแล้ว มันเอามาใช้แทนปรีได้เลยนะครับเนี่ย  เติมแค่โวลุมเท่านั้นเอง

ไม่ทราบว่าขับหูฟังได้ถูกใจมั้ยครับ   
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

Witti

Quote from: DRC on 03  November  2007, 02:18:59 am
ดูจากวงจรแล้ว มันเอามาใช้แทนปรีได้เลยนะครับเนี่ย  เติมแค่โวลุมเท่านั้นเอง

ใช่แล้วครับพี่ DRC 5687 ตัวนี้ใส่โวลุ่มแล้วก็เอาไปใช้เป็นปรีแอมป์ได้ครับ
แต่ปรีฯ 6SN7 ทรานฟอร์มเมอร์เอาท์พุทที่ผมใช้อยู่ ถ้าเอามาทำเป็นเฮดโฟนแอมป์จะใช้ได้เฉพาะกับหูฟังที่มีอิมพิแด็นซ์ 600 โอห์มครับ

Quote from: DRC on 03  November  2007, 02:18:59 am
ไม่ทราบว่าขับหูฟังได้ถูกใจมั้ยครับ  

ถูกใจครับ iPod เพียว ๆ ไม่แรงพอที่จะขับหูฟังให้ได้เสียงที่มีไดนามิก และคอนทราสอย่างเต็มที่ครับ ยกตัวอย่างเพลง Objection (Tango) Shakira  ปกติผมฟังระดับเสียงที่ iPod ประมาณ 90% จะรู้สึกไม่ค่อยสบายหู เสียงออกเจี้ยวจ้าวกร้าว แต่ถ้าฟังผ่านเฮดโฟนแอมป์ที่ระดับความดังเดียวกันที่ออกมาจากจากหูฟัง จะฟังสบายเหมือนดิสทรอชั่นน้อยลง คอนทราสเกลี่ยระดับมากขึ้นกว่าเดิมมาก ไดนามิกดีขึ้น ทำให้เพลิดเพลินในการฟังน้อง Shakira ร้องเพลงให้ฟังกว่าเดิมมาก ที่สำคัญขาดไม่ได้สำหรับผม..ดิสทรอชั่นลำดับเลขคู่จากหลอดครับ อันนี้เข้าเส้นไปแล้วครับ  ^_^

Quote from: kris9999 on 02  November  2007, 10:45:05 pm
หลอดเบอร์โปรดผมซะด้วย

5687 เป็นหลอดเล็ก 9 ขาที่ผมชอบที่สุดเช่นกันครับ เพลทรีซิสแต็นท์ต่ำ อัตราขยายพอควร เสียงกลาง ๆ ไม่หวานเกิน ไม่แห้งเกิน ต่ำกลางสูงครบเครื่อง ให้เสียงเครื่องดนตรีเสียงร้องที่ค่อนข้างถูกต้อง และเป็นหลอดแอมปริฟายแอปพริเคชั่นแท้ ๆ ขอรับ

รูปจาก tubeworld ครับ

Witti

ขุด

เพื่อมาเล่น before and after คร้าบ  :P

before

.
.
.
.
.
.
.
After

*ต้องมีซัพพลายอีกกล่อง เป็นกล่องดำขาว (ใช้กล่องอื่นไม่เป็นหรือไรฟะ  :wallbash:)

จบแล้วครับ ^ ^

trens

เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

wut

Witti

Quote from: trens on 24  October  2014, 03:04:38 pm
เทียบกันแล้ว หูฟังเล็กมากๆ
อลังการงานสร้างจริงๆ

แหะๆ  :P

Quote from: poj on 24  October  2014, 03:38:53 pm
สวยครับ

ขอบคุณคร้าบ  :worshippy:

Quote from: wachara on 24  October  2014, 05:04:55 pm
เตรียมใช้กับหูฟังตัวไหนครับ  :thumbup:

ก็กับ เอียร์บัดเซนไฮเซอร์ ทีมีอยู่ตัวเดียว ตัวนั้นน่ะครับ  :headphone:

Quote from: sw on 24  October  2014, 05:15:30 pm
:dribble: :dribble: :dribble: กรี๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

5555 ทำอะไรก็ออกมาทื่อๆแบบวิศวกรคิด ไม่ศิลป์เอาซะเลย 5555

Quote from: wut on 24  October  2014, 06:56:17 pm
นึกว่าจะเป็น Monoblock แยกภาคจ่ายไฟ (4 ตัวถัง) ซะแล้ว :D

2 ตัวถังก็เหลือๆแล้วครับ อิ อิ  :supergrin:

pakorn

"โลกร้อน ธรรมเย็น"