Author Topic: DVD 24/192 for member only  (Read 62403 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pee

• ExMember
  • Hero Member
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
DVD 24/192 for member only
« on: 09 December 2007, 03:47:00 PM »
BFSL - Bangwagg Fidelity Sound Lab

ภูมิใจเสนอ ผลงานลำดับสาม ในชุดอนาถาไฮเอนด์
Two of a kind  : Eiji Kitamura & Karin Krog

สุดยอดเพลงเสนาะหูที่หาฟังไม่ได้ง่ายๆ ผลิตจำนวนจำกัด เฉพาะผู้ลงชื่อจองเท่านั้น
บันทึกเสียงโดยปรมาจารย์ไวนิ่ล ทำมาสเตอร์ใหม่โดยหมอผีตาบอดแห่งสำนักบางแวก
ฟังพิสูจน์แล้ว โดยเซียนหูหนวก Trens & Santi

Reference System
Disk player - ninetevh pdvd 9999 or lower (24/192 suport)
Pre amplifier - NPE Pro'skit
Power amplifier - Quad 303 or lower
Speaker - Polocko triple stacked
Wiring and interconect cable - as found in any garrage or yard sales

ชุดนี้ ให้เสียงครบทุกย่านความถี่
เสียงแหลมหวานใสสะอาด หางเสียงระยิบระยับ ทอดยาวจนคนฟังแทบขาดใจตาย
เปล่งวรรณะของเสียงได้อย่างผุดผ่องเหมือนประกายสร้อยทองนพเก้าในเงาแสงสลัว
เสียงกลางเรียบ สมจริง ถ่ายทอดเสียงร้องได้ถึงลูกคอขั้นในก่อนออกจากโคนลิ้น
เสียงจากริมฝีปากเป็นสามมิติ โดยไม่จัดจ้าน ไม่มีการสร้างเสียงซซซซซซซสสสส....ให้รำคาญหู
เนื้อเสียงให้ความสากของลูกคอตามที่เป็นจริง แต่ยังบอกไม่ได้ว่าทาลิปมันหรือไม่
เสียงทุ้มอวบใหญ่ ทิ้งตัวอย่างมีลีลา และมารยาทดุจแช้มป์ลีลาศเหรียญทอง
ยิ่งนั่งฟังห่างเท่าใด จะยิ่งรับรู้ถึงพลังที่แผ่มาตามผิวโลก อ้อ ไม่ควรใส่ถุงเท้านะครับ ขอบอก...
ไม่งั้นขนที่หน้าแข้ง ไม่ขยับ แล้วจะเสียดาย

สำหรับ DVD แผ่นนี้ เราแถมเสียงฝุ่นจากปลายสไตลัสให้ไปด้วย
เพื่อให้รู้ว่า คุณหมอนั่งควบคุมการบันทึกอยู่ตรงนั้น  และไม่ตัดเพลงนะจ๊ะ
ฟังรวดเดียวหนึ่งหน้า เหมือนอยู่กับเครื่องเล่นแผ่นเสียงไง
(แหะๆ...ขี้เกียจตัดอ่ะ)
ทำมาสเตอร์ซ้ำด้วยกระบวนการใหม่ล่าสุด
"จับแพะชนแกะ"™ © ® ลิขสิทธิ์เฉพาะบางแวกแล็ป@สวนมะพร้าว
ความยาว 75.01 นาที
ความละเอียด 24 bit 192 MHz 
ความจุ 946,796,544 bytes

คุณภาพเสียง ผู้อำนวยการฝ่ายการตลาดของเรา สรุปเป็นภาษาเข้าใจง่าย ว่า
จะให้ได้เสียงดีกว่านี้ก็ทำได้ แต่ต้องจ่ายเพิ่มอีกสองแสนบาท...ฮิฮิ

เปิดให้จองแล้ว วันนี้ถึง 24.00 น. วันที่ 23 ธันวาคม 2550
ลงชื่อในกระทู้นี้เท่านั้นนะครับ พ้นจากนี้ ไม่รับจอง
กติกาเหมือนเดิม ฟังแล้วชอบใจ ก็โอนเงินค่าชอบใจตามใจชอบ เข้าบัญชีบำรุงเวป
ฟังแล้วไม่ชอบใจ ส่งคืนมาที่ผม ยินดีจ่ายค่าเสียเวลาให้ 100 บาท ไม่มีเงื่อนไข

อ้อ ผมจะส่งให้ท่าน 2 แผ่นนะครับ
แผ่นที่ 1
24/96 ซึ่งฉีกกระจุยคุณภาพของซีดีเพชทพทุกแผ่นที่เคยผลิตกันออกมา
(อันนี้เผื่อให้คนที่ไม่มีเพลเยอร์ที่รองรับ 24/192)
แผ่นที่ 2
24/192 ซึ่งจะฉีกกระจุยคุณภาพของแผ่น 24/96 ที่แนบไป....55555

Offline aboy

• Full Member
Re: DVD 24/192 for member only
« Reply #1 on: 09 December 2007, 05:23:22 PM »
ตามมาจองก่อนครับผม :jump: :jump:

Offline K. PJ

• ExMember
  • *
Re: DVD 24/192 for member only
« Reply #2 on: 09 December 2007, 05:41:19 PM »
อ้าว! มาไม่ทันเป็นคนแรกซะแล้ว เดี๋ยวผมจะ PM ส่งที่อยู่ที่เมืองเหนือให้ใหม่นะครับ

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
« Reply #3 on: 09 December 2007, 06:08:35 PM »
ขอชุดนึงด้วยครับ  :ahha:

Offline Krairerk

• moderators
    • http://
« Reply #4 on: 09 December 2007, 11:23:39 PM »
งานนี้สำเร็จได้ ต้องให้เครดิตแก่บุคคลต่อไปนี้ ที่ได้สละแรงกาย เวลา และแรงสมอง
1. พี่ pee เจ้าสำนักบางแวก BFSL
2. พี่ PJ เจ้าของเครื่อง EMU ตัวเก่ง (อนาคตจะ up เป็น C ของ Mundolf)
3. พี่ trens เจ้าของเครื่อง playback highend (ninetech) และกรุณาช่วยฟังและบันทึกเสียง
4. น้อง Phoka (และผู้ช่วย) มือ sound engineer ผู้ช่วยลงโปรแกรมและ demonstrate การบันทึกเสียงแบบเซียน
5. น้อง blackmore  (ผมเพิ่งเข้าใจว่า แกใช้ชื่อนี้เพราะว่าแกต้องการตัวดำกว่านี้นี่เอง)  Guru เครื่องเล่นแผ่นเสียง
ชื่อเพลงและ liner note ของทั้งสองแผ่น ผมจะทยอยเอามาลงให้นะครับ

ปรึกษา 2 เรื่องครับพี่ pee
1.ต้องการให้ช่วยออกค่าวัตถุดิบแผ่นเปล่าไหมครับ กรุณาบอกได้ ไม่ต้องเกรงใจ เพราะเห็นพี่บอกแต่ว่าให้บริจาคเข้าบัญชีบอร์ด
   เกรงว่าขอปั้มกันเยอะๆจะเป็นเงินหลายอัฐนะครับ
2.เนื่องจากว่าเป็นกิจกรรมของบอร์ด ไม่ใช่การซื้อ-ขาย ขออนุญาตปรึกษาว่าย้ายกระทู้นี้ไปไว้ในส่วนของหน้า for member only ดีไหมครับ

Offline outto

• donor
  • peace, love & happiness
« Reply #5 on: 10 December 2007, 12:02:18 AM »
มาลงชื่อด้วยคนครับ  :dribble:

ยินดีด้วยกับความสำเร็จครับ หวังว่าปีหน้าฟ้าใหม่คงได้ไปเจอพี่ๆอีกครับ

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
« Reply #6 on: 10 December 2007, 12:23:18 AM »
เรียนคุณหมอ
ฟอร์แมทนี้ มีคนสนใจมาก ไม่เฉพาะสมาชิก แต่คนอ่านทั่วไปก็อยากรู้ว่าดีแน่หรือ
(จึงกล้าท้าคืนเงินไงครับ)

ผมขออนุญาตใช้พื้นที่ห้องซื้อขาย เพราะจะได้ชวนท่านอื่นๆ ที่สนใจ
หากว่าอยากลองประสบการณ์แปลกๆ
ก็สมัครสมาชิกเวบเข้ามา จะได้มีสิทธิ์ลงชื่อจองในกระทู้งัยคร๊าบบบ....

ทั่นประธานต้องค้อนแน่เลย
ยิ่งบ่นว่ามีแต่จำนวนสมาชิก แต่การโพสต์นับตัวได้...555555

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #7 on: 10 December 2007, 12:57:06 AM »
อยากจะเล่าถึงความพิเศษของฟอร์แมทนี้สักเล็กน้อย
เนื่องจากสัญญานที่เล่นกลับน่ะ เข้มข้นมากๆ อาจจะไกล้เคียงกับที่เครื่องดนตรีจริงๆ สร้างขึ้น
เสียงใหญ่ หนา มีความลึก ใครที่ชอบเสียงบางๆ แบบลำโพงกระป๋องตากแดด ขอให้ผ่านไปเลยนะครับ
ข้อนี้ จึงชี้ถึงศักยภาพของลำโพงในอีกมิติหนึ่งทีเดียว

ผมยกตัวอย่างแค่เจ้าโปล๊อคโก้กระจอกๆ ก่อนละกัน ESL 57 ค่อยตั้งใจฟังวันหลัง
ใครจะนึกว่า ลำโพงราคาแค่สองพันเศษๆ สามารถสร้างเสียงเบสที่เด้งดึ๋งๆ ต่อเนื่องเป็นจังหวะได้อย่างสะบายหู
โดยที่ให้เสียงแคลริเนตที่เกิดล้อกันยังหวานใส พลิ้วลอยอยู่เหนือเสียงทุ้มต่ำของดับเบิ้ลเบส
แถมตอนฟาดกลองเบาๆ ก็จะเกิดอีกเสียงแยกชัดเจน ต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างเล่น
หมายความว่า ลำโพงพิวพิ่วระดับอนุบาลนี้เอง ถ้าได้สัญญานที่คุณภาพสูงพอ มันก็ร้องเพลงได้อย่างเหลือเชื่อแฮะ

ข้อที่สองก็คือ มันไม่ต้องเซ็ทอั้พครับ
เรื่องสวีทสป็อต เรื่องตำแหน่งเสียง เรื่องการวิ่งมาเข้าหูเราซ้ายมั่งขวามั่ง เสียงอับเสียงขี่กัน
เสียงแห้ง หรือทุ้มอื้ออึง ฯลฯ ไม่ต้องไปเพ่งหา ไม่มีครับ
มีแต่ดนตรีจริงๆ ทั้งวง มาเล่นอยู่ห่างไปข้างหน้า ระยะพอเอื้อมมือถึง
ยิ่งคุณป้าคารีนนะครับ เสียงเธอ ไม่ต้องไปสนใจมอง มันจะมาถึงหูเรา เหมือนคุณไปนั่งที่ผับเล็กๆ
มีนักดนตรีอยู่บนเวที เห็นไปถึงผนังห้องที่เป็นฉากหลังของพวกเขา แทบจะรู้สึกว่าไฟเปิดไว้ กี่ดวง
ขนาดนั้นทีเดียว

ข้อสุดท้ายคือ อยากเปิดดังแค่ใหน เปิดได้เลย ในเมื่อสัญญานมันไม่คลิบ
มันก็ไม่มีความเพี้ยน มันจึงไม่แสบหู แผ่นนี้จึงเปิดได้ดังเท่าที่ซิสเต้มของคุณสู้ไหว
ลำโพงโปล๊อคโก้ เขาใช้กรวยกระดาษราคาถูกๆ เลยมีข้อจำกัดที่ตัวเอง
เปิดดังสักประมาณบ่ายสองโมง(ของเครื่องทั่วๆ ไป) กรวยมันหมดความสามารถครับ
แต่ถ้าท่านมีลำโพงเทพ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า
ศักยภาพสูงสุดของกรวยและครอสสของท่าน ระดับใหน
(พรุ่งนี้ แพลทตินั่ม เจอทดสอบแน่ๆ)

วันก่อนอัดแม้กกี้คุณหมอจนช่ำ แต่ไม่กล้าอัดนานต้องทำตอนเจ้าของเดินไปนอกห้อง
คุณเอ๋ย มันจริงๆ แผ่นวากเน่อร์ เครื่องดนตรีเป็นร้อยชิ้น เครื่องเป่าแบบสุดๆ
ฟังแล้วอยากขโมยแม้กกี้ทีเดียว

สรุปอย่างนี้ละกัน
ผมเคยฟังแผ่น XRCD กับเจฟฟ์ และวิลสัน 5 หรือ 6 ไม่แน่ใจที่ร้านตัวแทนจำหน่าย ฟังอยู่นานทีเดียว
เดี๋ยวนี้ แค่โปล้อคโก้ ผมก็ได้ประมาณนั้น ไม่บอกนะครับ ว่าดีเลวกว่ากันแค่ใหน
เดี๋ยวโดนหมั่นไส้
แต่สำหรับเซียนแผ่นเสียง ฟอร์แมทนี้ ทำให้ประหยัดการฟังไปเป็นหลายเท่าทีเดียว
เก็บแผ่นสุดรักไว้ฟังตอนที่อยากสุดๆ ระหว่างนั้น ถ้าฟังฉาบฉวย
ผมขอเสนอแผ่นจาก  BFSL ราคาต้นทุนไม่เกินร้อยบาท เจ๊งก็เผาใหม่

ยืดอายุแผ่นเสียงและหัวเข็ม ออกไปอีกหลายสิบปีเทียวนะครับ

Offline unclepiak

• Full Member
    • ศาลานกน้อย
« Reply #8 on: 10 December 2007, 07:17:19 AM »
ลงชื่อ ต่อคิว และรอด้วยใจระทึกครับ

Offline santi

• ฟังด้วยใจ ไม่ใช่เครื่องเสียง
« Reply #9 on: 10 December 2007, 09:44:37 AM »
 :angry: เมื่อวานทำไมไม่บอกว่าแจกแผ่น ผมจะได้หิ้วมาเลย

เมื่อวานอิ่มเอมเหลือเกินครับ ทั้งแง่คิดที่แหวกแนวและ เสียงดนตรี(เหมือน)เล่นสดที่ไม่ต้องตั้งใจหรือเงี่ยหูฟัง
สำหรับแผ่น 24/96 ทนฟังเพราะเกรงใจพี่นะครับ ไม่งั้นผมได้กดอีเจ็คเขวี้ยงทิ้งไปแล้ว

ตกลงว่าผมเอาด้วยครับ

Offline HEAVYTOY

• ผมนุุ่มสลวยสวย
« Reply #10 on: 10 December 2007, 09:52:23 AM »
รบกวนอีกนิดครับ ขี้เกียจไปรื้อกระทู้เก่าก่อนหน้านี้นะครับ

aconatic an-2189 รองรับ 24/192 เปล่าครับ ถ้าไม่ได้ใช้ตัวไหนกันอยู่ดีครับ :worshippy: :bye:

Offline ecko1

• Jr. Member
  • **
  • น้ำเงินและขาว
    • -
« Reply #11 on: 10 December 2007, 09:58:12 AM »
 1ชุดครับ
-

Offline blackmore

« Reply #12 on: 10 December 2007, 10:23:24 AM »

งานนี้สำเร็จได้ ต้องให้เครดิตแก่บุคคลต่อไปนี้ ที่ได้สละแรงกาย เวลา และแรงสมอง
5. น้อง blackmore

สารภาพว่าวันนั้น ไปมุงกะกินอะครับ แทบไม่ได้ช่วยอะไรเล้ย

192    1 แผ่น  ครับ (มาเอาแผ่นอีกต่างหาก :P)
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #13 on: 10 December 2007, 10:34:27 AM »
รายงานเฝสสอง
ลองกับเจ้าลำโพงหัวสูง Platinum audio SOLO
http://www.stereophile.com/standloudspeakers/1195platinum/

ผมงี่เง่าซื้อเจ้าตัวนี้มา เพราะไปฟังเทียบกะ Wilson CUBB มา เห็นว่าแทนกันได้
ลืมนึกไปว่ามันจะรับประทานแอมป์เป็นของว่าง ก็เลยนานๆใช้ที
ใช้แต่ละทีก็ต้องไบแอมป์ ถ้าซิงเกิ้ลแอมป์ เขาก็ขอแมคกินทอช สัก 500 วัตต์ จึงจะยอมร้องเพลง

เช้านี้ จำต้องหาสายไฟ(สายไฟจริงๆ ครับ แกนเดี่ยวเส้นเล็ก จั้มป์แบบไบไวร์) มาเสียบตูด
สำเร็จครับ ผมได้เสียงแบบที่ชอบใจจนต้องกระเป๋าฉีกกลับคืนมาแระ

ดังนั้น จึงขอสรุปว่า ด้วยต้นทางที่เข้มข้น สัญญานเสียงมาเต็มอิ่ม ปลาศจากการอั้นของ 16 บิท 44.1
สามารถลดอาการหิววัตต์ให้ลำโพงเรื่องมากได้จริงๆ
หากว่าจะมีปัญหานิดหน่อยกับดีวีดีฟอร์แมทนี้ก็คือ ต้องการปรีที่มีเกนขยายเสียงละเอียดมากๆ
ปรีขยะ NPE ของผม มันสมเป็นราชาแห่งบ้านหม้อจริงๆ บิดแค่นี๊ดดดดเดียว เสียงก็ลั่นบ้าน
ถ้าได้ปรีมีรสนิยมแบบ Quad 66 จะดีมาก หมุนได้ร่วมร้อยสเต็ป
แถมยิ่งเสียงดัง แต่ละสเต็ปยิ่งละเอียดตามกันไป...อย่างนั้นละครับ ชอบ

อ้อ ลำโพงล่องหนเอาง่ายๆ ด้วย โดยผมไม่ได้ดีปงดีโปลอารัยทั้งสิ้น(เพราะทำมะเป็นฮ่า....)
สรุปว่า ต่อแต่นี้ไปจะเผาแผ่นด้วยโปรแกรม discWelder นี้แหละ ไม่ทำเป็นอย่างอื่นอีก ...จบข่าว

อ้อ an2189 เล่นได้ครับ สบายมาก
ส่วนเฮีสันติ ถ้าเมื่อวานขอแผ่นไปละก้อ ตกคลองแน่ๆ นั่นน่ะแผ่นเดียวที่มี
วันนี้ต้องออกไปหาซื้อแผ่นเปล่ามาเล่นต่อ ใจยังคิดว่าจะยกคุณภาพได้อีก....ฮิฮิ

Offline Cherokee

• donor
« Reply #14 on: 10 December 2007, 10:58:26 AM »
ลงชื่อด้วยคนครับ

Offline DRC

• moderators
    • http://
« Reply #15 on: 10 December 2007, 01:08:41 PM »
แหม บรรยายซะเหมือนนักการเมืองเลย

ผมสงสัยว่าเวลาเล่นมันเล่นยังไงครับ  เอาแผ่นใส่เครื่องแล้วต้องเข้าไปเมนูเลือกกันแบบเปิดหนังDVD หรือว่าต้องต่อD/A อีกที หรือว่า.....(พอดีผมอ่านกระทู้นั้นไม่ค่อยไหวครับ  ยาวเหลือเกิน) :P
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

Offline trens

• ผมไม่มี...แต่เขามี
« Reply #16 on: 10 December 2007, 02:01:02 PM »
ขอแถมสรรพคุณ...อีก 1ข้อ
วันนี้ลอง เอาWAV ต้นฉบับมาฟังดิบๆในคอม ต่อด้วยหูฟัง การบินไทย (ที่แจกบนเครื่อง)
ปรากฏว่าหูฟัง การบินไทย แปลงร่างเป็นหูฟัง ราคา 1000+...เฮ้อกลุ้ม
จบคำโฆษณา
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #17 on: 10 December 2007, 02:27:53 PM »
วิธีบริโภคครับ
หาเครื่องเล่นวิดีโอที่ซัพพอร์ตแผ่นฟอรแมทนี้
ซึ่งผมไม่รู้ว่ามียี่ห้อใดบ้างครับ ที่บ้านมี 4 เครื่อง เล่นไม่ได้เลย
ต้องยืมของคุณ trens มาใช้
เท่าที่รู้
aconatic an 2189
ninetec pdvd 9999
soken T 80
สามตัวนี้เล่นได้ครับ

ใส่แผ่นเข้าไป เขาจะเล่นอัตโนมัติ เลือกแทรคได้เหมือนปกติ
แผ่นดีวีดี ก็ก๊อปปี้เพิ่มได้ ไม่ติดรหัสป้องกันแต่อย่างใด

ง่ายเหมือนเล่นซีดีแหละครับ

Offline santi

• ฟังด้วยใจ ไม่ใช่เครื่องเสียง
« Reply #18 on: 10 December 2007, 04:34:55 PM »
ผมสงสัยว่าเวลาเล่นมันเล่นยังไงครับ
คุณหมอมีเครื่องเล่นดีวีดีรุ่นใหนบ้างครับ ลองเช็คสเป็คดูอาจจะมีเครื่องที่เล่นได้อยู่ก้นครัวอยู่แล้ว

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #19 on: 10 December 2007, 05:22:09 PM »
หาเครื่องเล่นวิดีโอที่ซัพพอร์ตแผ่นฟอรแมทนี้

ข้าพเจ้าเมาพ่ะย่ะค่ะ ขอแก้เป็นเครื่องเล่นดีวีดีนะครับ
ส่วนสรรพคุณที่โม้ไว้ นึกว่าคุยเล่นสนุกๆ ละกัน
เป็นไปได้ยังไงที่ของราคาพัน หาญเทียบของราคาแสน....เฮ้อ