Author Topic: DVD 24/192 for member only  (Read 62404 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline phokha

• อ่านว่า โภคา
  • Hero Member
  • น้องอ้น คนขี้งอน
    • เฟซบุ๊ค
Re: DVD 24/192 for member only
« Reply #40 on: 21 December 2007, 07:52:08 PM »

คือเมื่อเราย้ายสังกัดจากการเผาแผ่นเป็นออดิโอดีวีดี
กลายมาเป็นดีวีดี-ออดิโอ

ตรงนี้ งงๆ ครับพี่พี
มันต่างกันยังไง

ขยายความนิ๊ส.......นึง นะครับ
I dont like pop music.

Offline Krairerk

• moderators
    • http://
Re: DVD 24/192 for member only
« Reply #41 on: 21 December 2007, 09:14:36 PM »
ส่งการบ้านครับพี่ pee
ผมใช้ soken รุ่น 790 (ยืมเขามา) ซึ่งในสเปคบอกว่าเล่นแผ่น dvd audio ได้ด้วย และมี chip 24/192(เล่นไม่ได้อย่างเดียวคือแผ่น SACD)
ปรากฏว่าแผ่นที่เป็น 24/192 ของพี่ เครื่องมันไม่ยอมเล่นแฮะ ส่วนแผ่นที่เป็น 24/96 กับ 24/176.4 เล่นผ่านฉลุย

เรื่องเสียง แผ่น cd audio ที่ gain 82 มันหงอยไปครับ แผ่นที่เกน 92 เสียงดึ๋งดั๋งดีกว่า
แผ่นที่เป็น dvd มี dynamic ดีกว่าซีีดีครับ 

เสียดายที่แผ่นเสียงผมมันก๊อบแก๊บไปนิ๊ดส์นึง ถ้าเงียบกว่านี้ในบางแทรคล่ะก็แจ๋ว

ปล. แผ่น Gilels ของพี่เนี่ยสุดยอดเจงๆ  ขอบคุณมากๆๆครับ

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
« Reply #42 on: 21 December 2007, 11:59:12 PM »
ส่งการบ้านคุณโภคาก่อน
ในฟอร์แมท Audio-DVD ที่ผมแนะนำไปในการลุยกระทู้ช่วงต้นๆ อย่างตื่นเต้นใจนั้น
มันทำงานง่ายๆ ครับ คือมันเป็นแผ่นหนัง ที่ไม่มีรูปภาพเคลื่อนไหว
เพราะมันเอาพื้นที่ส่วนที่สร้างหนัง มาสร้างเสียงแทน
และมันรับความละเอียดได้แค่ 24 บิท 96 เมกะเฮิร์ส ซึ่งเป็นความละเอียดปกติของดีวีดีเพลยเยอร์ทั่วไป
ดังนั้นแผ่นออดิโอ-ดีวีดี ที่ผมชวนให้มาทดลองกันในช่วงแรก และใช้โปรแกรมของบริษัท GOLAND   
จึงเล่นกับเครื่องดีวีดีทั่วไปได้หมด เพราะ.....มันอ่านสัญญานภาพออกมาเป็นเสียง
หรือพูดง่ายๆ ก็คือ พื้นที่สี่กิ๊กกว่าของแผ่น ที่ปกติแบ่งใช้ระหว่างภาพและเสียง
โปรแกรมนี้ เทความจุมาเป็นส่วนของเสียงทั้งหมด เสียงจึงดีมาก เพราะมันใช้ความจุมากกว่าซีดีเพลงถึง 4 เท่า
ตอนนั้น ผมก็คิดว่า ถึงสวรรค์รำไรละตู

การกลับกลายเป็นว่า เฮีย trens แกมาจากใหนไม่รู้ เอาโปรแกรมใหม่มาเล่น โปรแกรมนี้ ไม่ได้ทำดีวีดีหนังครับ
แต่เป็นโปรแกรมทำแผ่นดีวีดี-ออดิโอ DVD-audio ....ซึ่งก็คือคู่แข่งของ SACD นั่นเอง

ปัจจุบันนี้ แม้ว่าระบบคอมเมอร์เชี่ยล จะถอดใจเรื่องฟอร์แมท DVD-a VS SACD ไปแล้ว
แต่ในวงการซอฟแวร์ DVD-a ไม่ยักตายแฮะ
มีผู้สร้าง  DVD-a Authoring Software ออกมาเพียบ
ทั้งค่ายแมค ค่ายพีซี เพราะการเผาแผ่นดีวีดีมันกลายเป็นมาตรฐานของระบบไปแล้ว

Macintosh
Sonic DVD Creator AV – The first DVD Audio authoring solution available. A spin off of the popular high end DVD Video authoring package. It allows DVD Audio authoring at the command line level only. Still widely used but no longer sold or supported by Sonic.
Sonic Sonic Studio HD – Macintosh based tool used for High Density Audio mastering and to prepare audio for DVD-A authoring.
Sonic Studio nexStage
Sonic OneClick DVD – Converts prepared Sonic Studio EDLs into binary MLP files to be used in the authoring tool. Also generates scriptFile information to be added to DVD Creator AV projects.

Windows
Sonic DVD-Audio Creator
Cirlinca DVD-AUDIO Solo
Minnetonka audio DiscWelder Bronze, Steel and Chrome II (with SurCode MLP)
Steinberg WaveLab
DigiOn Audio 2
Gear Pro Mastering Edition
DVD audio Tools package (see below).

Linux
A project called DVD audio Tools provides free/open source DVD-Audio authoring tools for Linux.
http://en.wikipedia.org/wiki/DVD-Audio

ผมจะข้ามรายละเอียดทางเทคนิคไปนะครับ เพราะผมม่ายรู้เรื่องอะ
รู้แต่เพียงว่า ฟอร์แมทนี้ มันเผาแผ่นได้ละเอียด 24/96 หรือ 24/176.4 หรือ 24/196....โอ้สวรรค์
มันทำ 24/96 ที่ผมเคยปลื้ม เป็นของเด็กเล่นไปเลย
และทำซีดีเรดบุ๊ค เป็นเสียงคนหวัดรับประทาน ที่ร้องเพลงในห้องน้ำชั้นใต้ดินตึก
แล้วเราได้ยินอยู่บนรถเมล์ที่วิ่งผ่านมา ประมาณนั้นแหละ......

เอาว่า 24/196 หรือ 24/176.4 ต้องการพื้นที่มากกว่า 24/96 สองเท่าครับ
คือดีวีดีหนึ่งแผ่นความจุจริง 4.5 กิ๊ก จะจุเพลงแค่ 65-72 นาที
ความจุเดียวกันนี้ ถ้าทำเป็น Audio-DVD จะได้เพลงประมาณ 3 ชั่วโมง
ถ้าทำเป็น Redbooks CD จะได้ประมาณ 8 ชั่วโมง

ปัญหาอย่างเดียวของฟอร์แมทนี้ก็คือ มันต้องใช้เครื่องเล่นดีวีดี ที่ซัพพอร์ต 24/196
หรือก็คือเครื่องเล่นดีวีดี-ออดิโอนั่นเอง

ต่อไปเป็นการบ้านคุณหมอครับ
เพิ่งไปลอง 970 มาแหม็บๆ ที่มอลล์ท่าพระ มันเล่นได้นะครับ
ลองเข้าไปเซทระดับสัญญานให้อ่าน 24/196 ดู.....หรือเฮียเทรนส หลังไมค์หน่อย
เครื่องที่ผ่านการทดสอบวันนี้ ...จากทั้งห้างเลยนะครับ
โซนี่ ฟิลิปส์ ไพโอเนียร์ สามค่ายนี้ ไม่มีตัวใหนผ่าน
ซัมซุงมีผ่าน แต่เป็นมินิคอมโป้ เสียงเหมือนเชือดหมูในเล้าไก่ ให้ฟรีก้อไม่เอา
เจวีซี ผ่านเฉพาะรุ่นที่กรวยลำโฑงเป็นไม้ แพงอิ๊บอ๋ายเลยครับทั่น แต่เสียงดี
โซเก้น ผ่านหลายตัว แต่เฉพาะที่เป็นรุ่นสูงราคาหมื่น บวกลบครับ
อ้อ 790 ก็ผ่าน ลดราคาด้วย แต่เหลือตัวเดียว ฉะนั้น ช่างมันเหอะ
อะโคเนติ ผ่านสองตัวครับ
รุ่น 2183.......ราคา 3490 และ2191 ราคา 2990 อ้อ 2189 ตัวเจ๋ง ให้ถือว่าสูญพันธุ์ไปเลยนะครับ เลิกผลิตไปแระ

แต่ที่ประทับใจโจ๋สองคนคือผมและเฮียพีเจ คือ อาซากิครับ 1990 บาท ขอแนะนำเป็นอันขาด
ซื้อแล้วไม่ชอบ มาขายต่อลดราคากะผมได้....แฮ่ม

Offline phokha

• อ่านว่า โภคา
  • น้องอ้น คนขี้งอน
    • เฟซบุ๊ค
« Reply #43 on: 22 December 2007, 03:40:21 AM »
เข้าใจแล้วครับพี่พี

ขอบคุณมากครับ :D
I dont like pop music.

Offline K. PJ

• ExMember
  • *
« Reply #44 on: 22 December 2007, 07:18:57 AM »
ผมจะข้ามรายละเอียดทางเทคนิคไปนะครับ เพราะผมม่ายรู้เรื่องอะ
รู้แต่เพียงว่า ฟอร์แมทนี้ มันเผาแผ่นได้ละเอียด 24/96 หรือ 24/176.4 หรือ 24/196....โอ้สวรรค์
มันทำ 24/96 ที่ผมเคยปลื้ม เป็นของเด็กเล่นไปเลย
และทำซีดีเรดบุ๊ค เป็นเสียงคนหวัดรับประทาน ที่ร้องเพลงในห้องน้ำชั้นใต้ดินตึก
แล้วเราได้ยินอยู่บนรถเมล์ที่วิ่งผ่านมา ประมาณนั้นแหละ......

บริษัทบางแวกนี่ อับเกรด ซอพแวร์ เร้วพอๆ กับเครื่องคอมฯ เลยนะ กระพิบตานิดเดียวตามแทบไม่ทันเลยละ

ขอรางานว่า เครื่องในรถผมไม่ยอมอ่านเช่นกันละครับ

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
« Reply #45 on: 22 December 2007, 08:28:00 AM »

คือเมื่อเราย้ายสังกัดจากการเผาแผ่นเป็นออดิโอดีวีดี
กลายมาเป็นดีวีดี-ออดิโอ

ตรงนี้ งงๆ ครับพี่พี
มันต่างกันยังไง

ขยายความนิ๊ส.......นึง นะครับ
ใช่ครับ Audio DVD กับ DVD Audio แตกต่างกันอย่างที่พี่พีบอกครับ
DVD Audio หรือ DVD-A จะเป็นแผ่น  Hi-Rez 24/192 ครับ เห็นพิมพ์ผิดกันบ่อยๆเป็น 196
เดี๋ยวคนที่เข้ามาอ่านทีหลังจะงงไปกันใหญ่  :D

Offline anawat

• Full Member
« Reply #46 on: 22 December 2007, 08:30:17 AM »
ส่งการบ้านคุณโภคาก่อน
ในฟอร์แมท Audio-DVD ที่ผมแนะนำไปในการลุยกระทู้ช่วงต้นๆ อย่างตื่นเต้นใจนั้น
มันทำงานง่ายๆ ครับ คือมันเป็นแผ่นหนัง ที่ไม่มีรูปภาพเคลื่อนไหว
เพราะมันเอาพื้นที่ส่วนที่สร้างหนัง มาสร้างเสียงแทน
และมันรับความละเอียดได้แค่ 24 บิท 96 เมกะเฮิร์ส ซึ่งเป็นความละเอียดปกติของดีวีดีเพลยเยอร์ทั่วไป
ดังนั้นแผ่นออดิโอ-ดีวีดี ที่ผมชวนให้มาทดลองกันในช่วงแรก และใช้โปรแกรมของบริษัท GOLAND   
จึงเล่นกับเครื่องดีวีดีทั่วไปได้หมด เพราะ.....มันอ่านสัญญานภาพออกมาเป็นเสียง
หรือพูดง่ายๆ ก็คือ พื้นที่สี่กิ๊กกว่าของแผ่น ที่ปกติแบ่งใช้ระหว่างภาพและเสียง
โปรแกรมนี้ เทความจุมาเป็นส่วนของเสียงทั้งหมด เสียงจึงดีมาก เพราะมันใช้ความจุมากกว่าซีดีเพลงถึง 4 เท่า
ตอนนั้น ผมก็คิดว่า ถึงสวรรค์รำไรละตู

การกลับกลายเป็นว่า เฮีย trens แกมาจากใหนไม่รู้ เอาโปรแกรมใหม่มาเล่น โปรแกรมนี้ ไม่ได้ทำดีวีดีหนังครับ
แต่เป็นโปรแกรมทำแผ่นดีวีดี-ออดิโอ DVD-audio ....ซึ่งก็คือคู่แข่งของ SACD นั่นเอง

ปัจจุบันนี้ แม้ว่าระบบคอมเมอร์เชี่ยล จะถอดใจเรื่องฟอร์แมท DVD-a VS SACD ไปแล้ว
แต่ในวงการซอฟแวร์ DVD-a ไม่ยักตายแฮะ
มีผู้สร้าง  DVD-a Authoring Software ออกมาเพียบ
ทั้งค่ายแมค ค่ายพีซี เพราะการเผาแผ่นดีวีดีมันกลายเป็นมาตรฐานของระบบไปแล้ว

Macintosh
Sonic DVD Creator AV – The first DVD Audio authoring solution available. A spin off of the popular high end DVD Video authoring package. It allows DVD Audio authoring at the command line level only. Still widely used but no longer sold or supported by Sonic.
Sonic Sonic Studio HD – Macintosh based tool used for High Density Audio mastering and to prepare audio for DVD-A authoring.
Sonic Studio nexStage
Sonic OneClick DVD – Converts prepared Sonic Studio EDLs into binary MLP files to be used in the authoring tool. Also generates scriptFile information to be added to DVD Creator AV projects.

Windows
Sonic DVD-Audio Creator
Cirlinca DVD-AUDIO Solo
Minnetonka audio DiscWelder Bronze, Steel and Chrome II (with SurCode MLP)
Steinberg WaveLab
DigiOn Audio 2
Gear Pro Mastering Edition
DVD audio Tools package (see below).

Linux
A project called DVD audio Tools provides free/open source DVD-Audio authoring tools for Linux.
http://en.wikipedia.org/wiki/DVD-Audio

เอาว่า 24/196 หรือ 24/176.4 ต้องการพื้นที่มากกว่า 24/96 สองเท่าครับ
คือดีวีดีหนึ่งแผ่นความจุจริง 4.5 กิ๊ก จะจุเพลงแค่ 65-72 นาที
ความจุเดียวกันนี้ ถ้าทำเป็น Audio-DVD จะได้เพลงประมาณ 3 ชั่วโมง
ถ้าทำเป็น Redbooks CD จะได้ประมาณ 8 ชั่วโมง

ปัญหาอย่างเดียวของฟอร์แมทนี้ก็คือ มันต้องใช้เครื่องเล่นดีวีดี ที่ซัพพอร์ต 24/196
หรือก็คือเครื่องเล่นดีวีดี-ออดิโอนั่นเอง

ต่อไปเป็นการบ้านคุณหมอครับ
เพิ่งไปลอง 970 มาแหม็บๆ ที่มอลล์ท่าพระ มันเล่นได้นะครับ
ลองเข้าไปเซทระดับสัญญานให้อ่าน 24/196 ดู.....หรือเฮียเทรนส หลังไมค์หน่อย
เครื่องที่ผ่านการทดสอบวันนี้ ...จากทั้งห้างเลยนะครับ
โซนี่ ฟิลิปส์ ไพโอเนียร์ สามค่ายนี้ ไม่มีตัวใหนผ่าน
ซัมซุงมีผ่าน แต่เป็นมินิคอมโป้ เสียงเหมือนเชือดหมูในเล้าไก่ ให้ฟรีก้อไม่เอา
เจวีซี ผ่านเฉพาะรุ่นที่กรวยลำโฑงเป็นไม้ แพงอิ๊บอ๋ายเลยครับทั่น แต่เสียงดี
โซเก้น ผ่านหลายตัว แต่เฉพาะที่เป็นรุ่นสูงราคาหมื่น บวกลบครับ
อ้อ 790 ก็ผ่าน ลดราคาด้วย แต่เหลือตัวเดียว ฉะนั้น ช่างมันเหอะ
อะโคเนติ ผ่านสองตัวครับ
รุ่น 2183.......ราคา 3490 และ2191 ราคา 2990 อ้อ 2189 ตัวเจ๋ง ให้ถือว่าสูญพันธุ์ไปเลยนะครับ เลิกผลิตไปแระ

แต่ที่ประทับใจโจ๋สองคนคือผมและเฮียพีเจ คือ อาซากิครับ 1990 บาท ขอแนะนำเป็นอันขาด
ซื้อแล้วไม่ชอบ มาขายต่อลดราคากะผมได้....แฮ่ม

http://209.85.175.104/search?q=cache:2AKUWjHgM5cJ:www.wijitboonchoo.com/list3.php%3Fcont_id%3D85%26PHPSESSID%3Ddd1e69b1c8a52cb5ace7bd805338e6a5+asaki%2Bdvd&hl=th&ct=clnk&cd=1&gl=th

ตัวนี้หรือเปล่าครับคุณพี่

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
« Reply #47 on: 22 December 2007, 09:19:43 AM »
ขออำไพครับ บ่ได้จำรุ่นมา
จำแต่ราคาว่าลดเหลือ 1990 และระบบเสียง"ดีมากๆๆๆ"

ขอบคุณเฮียเม้งที่ท้วงเรื่องตัวเลขครับ 24/192 เป็นตัวเลขที่ถูกต้อง
เพราะมาจากการคูณ 48 นะครับ....ได้เป็น ....48......96......144....192......ไปเรื่อยๆ
(แหะๆ ตกเลขอะ ไปจำ 96 เฉ็ยเลย)

ตอนนี้แผ่นตัวอย่าง น่าจะไปถึงแถวๆ หน้าบ้านเฮียแล้ว ช่วยวิจารณ์ด้วยนะครับ
แต่ต้องระวัง แทรคแรก เสียงคอมเพรสเส้อร์แอร์ หลุดเข้าในแผ่นเสียง กระชากที ลำโพงเกือบแตก

กรุณาอย่าเปิดดัง.....

Offline aboy

« Reply #48 on: 22 December 2007, 10:31:01 AM »
ผมคงต้องรบกวนขอรูปพรรณของอาซากิเพิ่มเติมนิดครับ เพราะสอบถามไปที่บริษัท ปรากฏว่าราคานี้มีสองรุ่น คือ 408Q กับ 440 รุ่นแรกมีDTH ครบ  ตัวเล็กกว่า บางกว่า รุ่น440 ไม่มี DTH ยาวและหนากว่า  เล่นเสียง5.1 ไม่ได้  ทำในจีนครับ  ที่ดีก็คือทางบริษัทบอกว่าถ้าซื้อแล้วแจ้งหมายเลขเครื่องไปก็ยินดีจะให้วงจร  ผมดูรูปแล้วขนาดของ440Q น่าจะมีขนาดพอๆกับอนาคอนดา
ขอบพระคุณโจ๋ทั้งสองท่านที่แนะนำ จะรีบไปซื้อกลัวผิดรุ่นครับ  ไม่ทราบว่าแผ่นที่ไปลองเผาด้วยอะไร ผมมีแต่24/192 ที่ทำด้วยDVD SOLO แต่ก็น่าจะผ่าน

• ExMember
  • *
« Reply #49 on: 22 December 2007, 11:29:17 AM »
ขออำไพครับ บ่ได้จำรุ่นมา
จำแต่ราคาว่าลดเหลือ 1990 และระบบเสียง"ดีมากๆๆๆ"
บอกแล้วให้จด แล้วไม่เชื่อผมมมมมมมมม (โทษกันแบบนี้จะได้ดูเป็นเด็กขึ้นมาอีกสักสี่สิบกว่าปี 555555)

ผมดูรูปตามลิงค์แล้วก็ยังจำไม่ได้อยู่ดีอ่ะครับ เพราะเมื่อวาน เครื่องมันผ่านตาไปเกือบห้าสิบกว่าแบบครับ เลยลืมไปหมดเลย และตัวที่ทดลองรู้สึกว่าจะเป็นสีเงินทั้งตัว สรุปผมไม่ขอยืนยันชื่อรุ่นเช่นกันละครับ

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
« Reply #50 on: 22 December 2007, 11:31:20 AM »
ตอนนี้แผ่นตัวอย่าง น่าจะไปถึงแถวๆ หน้าบ้านเฮียแล้ว ช่วยวิจารณ์ด้วยนะครับ
แต่ต้องระวัง แทรคแรก เสียงคอมเพรสเส้อร์แอร์ หลุดเข้าในแผ่นเสียง กระชากที ลำโพงเกือบแตก

กรุณาอย่าเปิดดัง.....
ณ. เวลานี้ยังไม่ได้รับครับ

ผมจะใช้โซเค่น 790 เปิดดู ถ้าไม่อ่านล่ะก็  -_-

Offline trens

• ผมไม่มี...แต่เขามี
« Reply #51 on: 22 December 2007, 01:44:10 PM »
408Q หน้าตาเหมือน Ninetech 999 ดังนั้นจึงน่าเล่น 24/192ได้
คุณ Aboy เอาแผ่น24/192 ที่ทำด้วยDVD SOLO ไปทดลองดูก่อนซื้อจะดีกว่าครับ

ปล. เตือนเฮียเม้งอีกครั้ง แผ่นที่พี่พีส่งไป แทรกแรก (25วินาทีแรก) ห้ามเปิดดัง เพราะเสียงตึ๊บจากแอร์ได้รับการขยายสัญญานด้วย
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

• ExMember
  • *
« Reply #52 on: 22 December 2007, 02:10:34 PM »
408Q หน้าตาเหมือน Ninetech 999 ดังนั้นจึงน่าเล่น 24/192ได้
คุณ Aboy เอาแผ่น24/192 ที่ทำด้วยDVD SOLO ไปทดลองดูก่อนซื้อจะดีกว่าครับ
ผมคิดว่าอ่านจาก DVD SOLO ได้ แต่ผมยังไม่แน่ใจว่าจะอ่านจาก โปรแกรมใหม่นี้นะครับ

เพราะตัวเก่าเป็น Audio DVD แต่ตัวใหม่เป็น DVD Audio

น่าจะมีใครในกลุ่มพวกเราที่ใช้แผ่น DVD-A ที่เป็นแผ่นแท้ๆ บ้างสักคนนะครับ

แล้วเราลองเอาโปรแกรมใหม่ทำจากแผ่น CD เพลงที่อัดมาชุดเดียวกัน แล้วทำเป็นแผ่น DVD-A  มาเทียบกันดูสักครั้งนะครับ

ตอนนี้ผมมันก็ออกมาแล้วว่า Audio DVD ดีกว่า CD แต่ก็ยังแพ้ DVD Audio  ที่เราทำกันเอง ถ้ามันขึ้นไปเทียบเท่าแผ่นแท้ของ DVD-A มันก็เยี่ยมละครับ พวกเราจะได้ใช้ DVD-A ต้นทุนแผ่นละ 7 บาทเท่านั้น

และถ้าเอาไปอัดจาก LP มันก็น่าจะเหนือกว่า DVD-A ที่อัด แล้วขัดเกลาบรรกาศดีๆ ออกละครับ ตอนนี้โปรแกรมใหม่มาแรงสุดๆ จริงละขอรับ งานนี้ต้องยกความดีให้ K. Trens ละครับ

จากที่คุยกับพี่พี่เรื่องผมจะเอา USB DAC ไปอับเกรด Coupling Cap จากคุณหมอ พี่พีเห็นว่าให้คุณหมอเล่นให้สะใจซะก่อนแล้วถึงจะอับเกรทมัน ถ้าคุณหมอเห็นด้วยก็ลุยต่อไปได้เต็มที่เลยครับ แต่ถ้าต้องการให้อับเกรทก่อน น้องที่รับอาสาเอาขึ้นไปให้ผมเค้าจะขึ้นวันจันทร์นี้ ต้องแจ้งผมก่อนวันอาทิตย์นะครับ

« Reply #53 on: 22 December 2007, 03:07:47 PM »
ขอบคุณครับ  ผมลองทบทวนดูคงจะเล็งที่ 408Q เพราะถ้าเทียบกับอนาคอนดา2189 ก็ใช้ชิปที่ทำDTH ได้เหมือนกัน  แต่รุ่นหลังมาเมื่อมีปัญหาลิขสิทธิ์ DTH 5.1 เครื่องหลายรุ่นก็อ่านแผ่น192/24 ไม่ได้เลย เว้นแต่ราคาเกินหมื่น   ส่วนDVD A ตอนนี้เพื่อนผมบอกว่ามีซอร์ฟแวร์ในคอมหลายตัวอ่านได้เล่นกับซาวด์การ์ดครีเอทีฟรุ่นใหม่ เลยไม่ห่วงถ้า DVD Solo ผ่าน  ถ้าได้วงจรมาให้คุณ PJ ศึกษา โมอีกนิดก็สุดยอดแล้วครับ

ผมได้ลองเผา 192/24 โดยใช้สูตรมนต์ดำ หลายๆวิธี ยืนยันได้ว่าการแปลงไฟล์แต่ละครั้งด้วยโปรแกรมหลายๆแบบ  มันมีซอร์ฟแวร์ที่จะซ่อมและชดเชยได้ผลในทางที่ดีขึ้นแทบทุกแบบแทนที่จะแย่กว่าเดิมตามความเข้าใจเดิมๆ  ที่สำคัญคือก่อนการอัพทอดสุดท้ายให้เป็นตัวคูณที่ลงตัว เสียงจะไม่ฟุ้งและมีมิติ ตำแหน่งดีกว่า

แต่ปัญหาที่ค้างคาใจสำหรับการริปจากไวนิล คือควรทำที่เท่าไรดี  เพราะเครื่องมือที่ผมมีผมลองทำได้แค่ 16 บิท   และแยกไม่ได้ว่ามีอะไรขาดหายไปจากที่ควรบันทึกได้ด้วยเครื่องมือแบบอนาถา  รบกวนขอความรู้เรื่องนี้อีกครั้งครับ

Offline HEAVYTOY

• ผมนุุ่มสลวยสวย
« Reply #54 on: 22 December 2007, 05:01:37 PM »
พี่ pee ฮับ ผมเอาด้วยฮับ ที่อยู่หลังไมค์ เพราะผมไปคว้า 2191 มาแล้ว :D คงไม้ช้าเลยกำหนด

ผมดู 2183 ที่ตัวเครื่อง ไม่มี logo dvd video/audio ครับ แต่ไม่ได้ดูกล่อง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #55 on: 22 December 2007, 07:09:09 PM »
asaki dvd 440hp ครับ
ลดราคาเหลือ 1990 ถึงสิ้นปี คงต้องดูที่เดอะมอลล์ ที่อื่นไม่แน่ใจ เพราะไม่ค่อยเดินห้างเลยอะ
กลัวเงินหมก

• ExMember
  • *
« Reply #56 on: 22 December 2007, 11:16:12 PM »
แต่ปัญหาที่ค้างคาใจสำหรับการริปจากไวนิล คือควรทำที่เท่าไรดี  เพราะเครื่องมือที่ผมมีผมลองทำได้แค่ 16 บิท   และแยกไม่ได้ว่ามีอะไรขาดหายไปจากที่ควรบันทึกได้ด้วยเครื่องมือแบบอนาถา  รบกวนขอความรู้เรื่องนี้อีกครั้งครับ

เป็นความต้องการส่วนตัวหรือเหตุผลส่วนตัวเกี่ยวกับเครื่องที่ใช้งานของผม

ต่อไปผมจะเก็บที่ 24/88.2 (ถ้าเลือกแซมปิ่งมากกว่านี้ เปลืองเนื้อที่ฮาทดิสครับ) เพื่อที่จะอับต่อไปเป็น 24/176.4 ใช้เล่นกับเครื่องที่ผมมีอยู่ได้ทุกเครื่อง และเท่ากับเพลงอีกส่วนที่ผมจะแปลงมาจาก CD Format จะได้ไม่มากเรื่องมากความ 24/176.4 ต่อไปจะเป็นขนาดมาตราฐานของผม

ผมคิดว่าถ้าเราชอบเพลงไหนมากๆ ก็จะทำเพลงเป็นชุดๆ ใส่ฮาทดิสแยกไว้ตัวนึงเป็น 24/176.4 ในรูป dot WAV ครับ แล้วเล่นด้วย PC ด้วย EMU 1212M (โมเปลี่ยน Coupling Cap ผมยังมีความคิดว่ามันน่าจะออกมาดีกว่าที่เราจะเอามาใส่แผ่นแล้วเล่นกับเครื่องถูกๆ พวกนี้หรือแม้แต่เครื่องแพงๆ ก็เถอะครับ การแปลงเป็น PCM หรือ DST ของ DVD-A หรือ SACD ผมคิดว่าจะไม่ดีเท่า RAW Data อย่าง .wav ละครับ  การที่คุณ Aboy เคยคิดจะซื้อ EMU 1212M ผมขอยุยงดันท้ายให้ซื้อเลยครับ 16 bit ลืมมันไปเถอะครับ

« Reply #57 on: 22 December 2007, 11:58:33 PM »
ขอบพระคุณคุณPee มากๆครับ ผมเกือบเลือกผิดอีกแล้ว รุ่น 440 นี่เป็นรุ่นใหม่กว่าตัวโตกว่า แต่ดันมาลดราคาลงเท่ากัน  ที่จริงพวกที่เล่น5.1 ก็ปวดหัวเวลาเอาสัญญาณออกเผลอไปเสียบไม่ถูกช่องก็บ่อย  ยี่ห้อนี้มีขายเฉพาะที่เดอะมอลล์ทุกสาขาครับ ใช้เคื่องแบบนี้สะดวกดีกว่าขับจากคอม แถมยังมีรีโมทไว้กดเล่นครับ  อนาคอนดาก็ฟังจนชักชินหูแล้ว ชักจะเริ่มรู้สึกว่าขาดโน่นขาดนี่แต่ดันไม่ฟังซักทีเกินคุ้มครับสำหรับเครื่องเล่นราคาขนาดนี้

ขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณ PJทีแรกผมนึกว่าต้องเป็นเวปที่ไฟล์ใหญ่โตกว่านี้มาก   ที่จริงผมอยากได้เครื่องมือเพื่อที่จะบันทึกแทรคหายากทั้งหลาย และด้วยความเกรงใจไม่กล้าขอยืมแผ่นเหล่านี้ทั้งๆที่หลายท่านก็ยินดี  เพราะเทิร์นที่ผมเอาไว้ฟังเพลงก็เป็นระดับพอฟังได้เท่านั้น อุปกรณ์อื่นๆก็ไม่ได้เข้าท่าเท่าไร  สู้หิ้วโน๊ตบุคไปริปมาดีกว่า  1212M ดันเป็นPCI แต่ก็หวิดๆจะสั่งมาหลายหนแล้ว เกรงใจอยู่ที่คงต้องเปลี่ยนทั้งPCและเครื่องเสียงอีกบานปลายใหญ่โตแน่นอน  ไว้ผมจะหาโปรแกรมริปที่ทำ24ได้มาลงลองดูอีกที ก็คงใช้ M AUDIO USBได้เต็มประสิทธิภาพ ซึ่งเซฟไฟล์ขนาดที่คุณ PJ แนะนำได้สบายอีกซักพัก

ขอบคุณมากๆครับพอดีช่วงปีใหม่ปีนี้คงไม่ได้ไปไหนมีเรื่องได้ทำเล่นตามอัตภาพอยู่หลายวัน

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #58 on: 23 December 2007, 12:48:50 AM »
ขอเล่าต่อในกระทูนี้เลยละกัน เกี่ยวกะฟอร์แมทอยู่ด้วยเหมือนกัน
คืออาซากิ(แปลว่ากิสามตัวหรือเป่านิ....ฮิฮิ) เขาออกแอมป์ดิจิตั้ลมาหลายปีแล้ว แต่คนไม่นิยม
ต้นปีหน้า เห็นว่าจะเอาไปลดราคาล้างป่าช้า....เอ้ย ล้างสต๊อค

ผมได้ลองฟังแล้ว เห็นว่าน่าสนไม่น้อยเหมือนกัน จากตูดดีวีดี เชื่อมด้วยสายดิจิ เส้นเดียว....จบ
มีใครเคยลองแอมป์ประเภทนี้มาบ้าง ขอทราบเป็นความรู้ด้วยเถอะครับ
เมื่อห้าหรือหกปีก่อน เคยฟังชาร์ป 1 bit เสียงหลอนหูน่าดูเลย
สะอาด แฟลท และเนื้อเสียงผ่อนคลายดีมากๆ

คนที่เคยจับ บอกว่าภาคถอดรหัส ทิ้งพวกมาร์ก พวกแอคคิวเฝสไปๆกล
ไม่รู้จริงรึเป่า

• ExMember
  • *
« Reply #59 on: 23 December 2007, 09:08:40 AM »
ไว้ผมจะหาโปรแกรมริปที่ทำ24ได้มาลงลองดูอีกที ก็คงใช้ M AUDIO USBได้เต็มประสิทธิภาพ
Audacity ไงครับทำได้ถึง 24/96 เลยละ ลองพิมพ์หาคำนี้ใน google แล้วโลดมาใช้งานได้เลยครับ

เอ! คุณ Aboy มีเจ้าอนาคอนด้าอยู่แล้วนี่ เจ้าตัวนี้มันอ่านได้ทุกอย่างที่พี่พีทำออกมาเลยนะครับ และเสียงมันผมว่าโมแล้วอาจดีกว่าทุกตัวที่ระดับราคาของมันนะครับ

การซื้อของถูกๆ หลายๆ ตัวก็กลายเป็นแพงไปได้ คุณ Aboy ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อ อาซากิ ครับ ผมเห็นหลายๆ ชอบซื้อหรือทำอะไรที่ล้าสมัยตามๆ กันอยู่เช่นทำ DAC 16 bit กันอยู่เลยผมละเสียดายเงิน น่าจะคิดรอทำตามเค้ารุ่น 24 bit ไปเลยที่เดียว