Author Topic: ควรงดการโพสต์รูปผ่าน Server ของเราเอง และให้ไปใช้บริการของ Photobucket แทนดีไหม  (Read 48685 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pee

• ExMember
  • Hero Member
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
ขอบคุณลุงเปียกครับ

ผมมองเป้นสองมุม
มุมได้ของฟรี ก้อลุยโลดได้เลย ทั่นประธาน
แต่เพื่อฟามสง่างาม อาจจะต้องปิดห้องมือสองเพื่อไม่มีการค้ามาปน
(แม้ว่ามันอาจจะไม่ได้เป็นการหากำไรอะไรเท่าไหร่นัก....)
ใครจะแลกเปลี่ยน ก็ไปใช้ห้องจับฉ่ายแทน เป็นครั้งเป็นคราว

อย่างไรก้อดี คิดในมุมกลับ
การที่ต้องดิ้นรน(นิดหน่อย) เพื่อหาเงินมาบำรุงเวบ
ก็ทำให้มีชี่วิตชีวาไปอีกแบบเหมือนกัน
ไปอยู่บ้านเขาฟรีๆ มันอาจจะหง็อยๆ ได้เหมือนกัน

และจะมีปัญหาทางจิตใจ ตามมาอีกนิดหน่อย
คือทุกวันนี้ ผมรู้สึกว่าเป็นหนี้เวบนี้ (และคุณพจน์และคณะ) อยู่อย่างสม่ำเสมอ
เพราะรู้ว่ากำลังใช้ประโยชน์หยาดเหงื่อของคนอื่น ทำให้มีความระมัดระวัง
แบบที่ภาษาชาวบ้านเรียกว่าความเกรงใจ ซึ่งเป็นความรู้สึกที่ดีมาก

พอมันกลายเป็นเวบฟรี มันก้อไม่มีบารมีเฮียพจน์ ....จะรู้สึกโหวงๆ เหวงๆ ชอบกล
ผมว่าหลายคนที่ผ่านกระทู้คุณพจน์ ที่แกลงชื่อ ลงนามสกุลแถมบอกว่าผมอาจจะไม่เป็นกลาง...หึหึ
ต้องคิดเหมือนผมว่า นี่เป็นสิ่งที่เจ๋งนา....ใช่ใหมท่าน หาที่ใหนไม่ได้ทีเดียว

สิ่งหนึ่งที่ผมคงจะเป็น เมื่อเวบฟรีก้อคือ ขาดแรงจูงใจ อาจจะแวะมาโพสต์บ้าง เปิดอ่านบ้าง
แต่ความรู้สึกที่ว่าตัวเองผิด ที่ไม่ได้ตอบแทนบุญคุณคนอื่น ด้วยการพยายามคิด-เขียนให้สมควรแก่การณ์
จะสลายไป

สรุปว่า ไม่อยากให้เอาหินออกจากบ่าคุณพจน์และคณะครับ
นี่ผมเห็นแก่ตัวไปเป่าเนี่ยะ.....

Offline nattapong

• moderators
คราวนี้เราจะบริจาคไปทำอะไรดีอ่ะ ผมมองว่าแม้กระทั่งขายมือสองก็น่าจะมองว่าไม่เป็นการทำเพื่อธุรกิจนะครับ น่าจะผ่านได้ เพราะที่ผ่านมาพี่พจน์ก็ควบคุมพอสมควรถ้ามองดูเป็นการทำธุรกิจของมือสอง คือ ห้องมือสองตอนนี้เหมือนเป็นการเจ้าของขายของ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Offline poj

• Administrator
    • http://www.AVBestBuy.com
ข้อเสียมากๆของการย้าย host คือ....
ผมเหนื่อยครับ  :)
และมีความเสี่ยงว่า ข้อมูลทุกอย่างจะมาครบถ้วนหรือไม่

เดี๋ยวฟังความเห็นไปเรื่อยๆก่อนนะครับ  แล้วค่อยว่ากันอีกที

เรื่องหน้าซื้อขายนั้น  เราให้เฉพาะเจ้าของจริงๆเท่านั้นครับ ที่จะเป็นคนขายได้
หา่กผมสงสัยว่าใครเป็นพ่อค้า หรือ มีอาชีพจับของมาปล่อยนี่  ผมจะ ban ทันทีครับ
คนที่จะเอาแต่ค้าขาย เขาทนปลอมตัวอยู่ได้ไม่นานหรอกครับ  เดี๋ยวก็ต้องแสดงตนมาให้เห็นแน่ๆครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
ผมเห็นด้วยกะพี่พีนะ

คราวนี้เราจะบริจาคไปทำอะไรดีอ่ะ
นั้นนะดิ เวปนี้ก็ยืนหยัดด้วยแข้งขาตัวเองมาแต่ต้นแล้ว
เป็นเอกลักษณ์ดีนะผมว่า

ข้อเสียมากๆของการย้าย host คือ....
ผมเหนื่อยครับ  :)
และมีความเสี่ยงว่า ข้อมูลทุกอย่างจะมาครบถ้วนหรือไม่
งั้นก็อยู่ที่เดิมนี่แหละดีแล้ว

Offline HEAVYTOY

• ผมนุุ่มสลวยสวย
สำหรับผม หลัก
1.ข้อมูลกระทู้เดิมอยากให้มาครบทั้ง ข้อความ ภาพ ลิงค์ ถ้ามีการเปลี่นแปลง มันมีคุณค่านะรับ :scholar:

2.ที่ทำการต้องมั่นคง อย่าง เอารูปเก็บที่อื่นไม่ค่อยเห็นด้วย อยู่ไม่นาน ไม่มั่นคง แต่แนะนำมีรูปเหมือนเดิม < 50 k และเกี่ยวกับเครื่องเสียง เพลง โดยตรงเท่านั้นครับ :thumbup:  อย่างแนะนำแผ่นเสียง dIY ไม่มีไม่ได้เลย :headphone:

3.ในแง่เทคนิค ถ้าย้ายไปยังของคุณ unclepiak ได้ มันยากขนาดไหน ผมยังนึกไม่ออก อยากให้คุณพจน์ ลองยกตัวอย่างให้เห็นภาพจัง เช่น การใช้อะไรเป็น web server , ยังเป็น SMF Board เหมือนเดิมหรือเปล่า , bandwidth เป็นต้น

ปล.มันก็ยังไม่ชัดทีนะครับ ผมนึกได้แค่นี้ก่อนนะครับ :thumbup: ดูไปดูมา มันต้องเพิ่มเนื้อที่อยู่ดี ไม่มีทางลด ประวัติศาสตร์มันจะขาดช่วง :D ไม่รู้ว่าอนาคตพื้นที่ยิ่งได้มากขึ้นในราคาไม่มากไปกว่าเดิมหรือเปล่า(เทคโนโลยีไปไว พื้นที่เก็บมากขึ้นและถูกลง)
     จะทันโดยไม่ต้องย้ายไปไหนหรือเปล่า :rolleyes:

7 kb-> :band2:
1 kb->  :)
คงไม่ถึงกับต้องลดการใช้ แต่อย่าฟุ่มเฟือย พอเพียงๆ :love3:

หรือว่าเราต้องมีพื้นที่ host สำหรับ ภาพ โดยเฉพาะเพิ่มเข้ามาดี ต่างหาก แต่เอาที่มั่นคง ไม่รู้ฟามเห็นนี้เป็นฉันใด :)

Offline poj

ไม่จำเป็นต้องมี server สำหรับภาพโดยเฉพาะหรอกครับ
ใช้ server เดิมก็ได้ครับ  เพียงแต่ว่า เมื่อเต็มโควต้าที่เขาให้เราแล้ว 
เราก็ต้องเงินเพิ่ม ไปเช่าใน package ที่ใหญ่ขึ้นครับ เพื่อให้รองรับกับปริมาณข้อมูลที่เรามีอยู่ครับ

การแยกจะทำให้แพงขึ้นด้วยซ้ำครับ  เพราะส่วนใหญ่เขาจะเสนอแผนที่จะดึงลูกค้ารายใหญ่ๆไว้อยู่แล้วครับ
ดังนั้นการใช้ package เล็กๆ 2 package จะแำพงกว่า การใช้ package ใหญ่เพียง package เดียว

ส่วนการย้าย server นั้น
อย่าให้อธิบายเลยครับ
แค่นึกก็เหนื่อยแล้วครับ  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline unclepiak

• Full Member
    • ศาลานกน้อย
ขออนุญาตให้ข้อมูลทางเทคนิคนะครับ

๑. หากมีการย้ายจริง หน้าตาเว็บรวมทั้งข้อมูลทั้งหมด จะเหมือนเดิมครับ คุณพจน์ก็จะเป็นผู้ดูแลเว็บและบอร์ดเหมือนเดิม ผมเป็นเพียงผู้ดูแลเซิฟเวอร์ ไม่ได้มีส่วนในการจัดการบอร์ดใด ๆ ทั้งสิ้น
๒. ความยุ่งยากในการย้าย ก็พอสมควรครับ คือ แบ็คอัพฐานข้อมูล ไป restore บนเซิฟเวอร์ใหม่ แล้วเอาเอนจิ้นบอร์ดเดิมไปติดตั้ง แล้วเซ็ตอัพแบบเดิม
๓. ก๊อปปี้รูปภาพทั้งหมดไปยังที่ใหม่ในตำแหน่งไฟล์เดิม ทั้งหมดนี้สามารถทำแบบ remote จากบ้านคุณพจน์ได้เลย
๔. ทำรีไดเร็คหน้าแรกของเซิฟเวอร์ปัจจุบัน ให้ชี้ไปที่ IP ของเซิฟเวอร์ใหม่ (เพื่อให้การใช้งานไม่ขาดตอน)
๔. ขั้นตอนสุดท้าย ก็เข้าไปแก้ข้อมูลใน DNS server ให้ชี้ไปยัง IP ของเซิฟเวอร์ใหม่ ภายในสองสามวัน DNS server ก็อัพเดททั่วโลกครับ

Offline aboy

ก่อนอื่นผมต้องขอชื่นชมลุงเปี๊ยกเป็นอย่างยิ่ง รวมทั้งหลายๆความเห็นที่ล้วนแต่เป็นความปรารถนาดี ที่สำคัญคือเวปแห่งนี้เป็นชุมชนที่ดีและเต็มไปด้วยข้อมูลที่เป็นประโยชน์ เพราะผมรู้จักเวปนี้เพราะเสริจหาข้อมูลในยุคตั้งต้นของเวปซึ่งควรรักษาไว้

เรื่องการย้ายเวป หรือการพัฒนาอีกมุมมองหนึ่งก็คือเป็นสิ่งที่ไม่ช้าหรือเร็วก็จะต้องเกิดขึ้น  เพราะเป็นปัญหาที่ผู้ให้บริการอินเตอร์เนตเองก็จะต้องพัฒนาการให้บริการอยู่ดี ให้รองรับกับข้อมูลที่มีขนาดใหญ่ขึ้น  ความเร็วของการสื่อสารและชุมชนที่จะมีขนาดโตขึ้น ไม่ช้าไม่นานก็ต้องเปลี่ยนแปลงอยู่ดีครับ  การที่ได้หารือกันแต่เนิ่นๆจึงเป็นเรื่องดี และแนวทางที่ลุงเปี๊ยกแนะนำก็ทำได้ไม่ยากนัก  การแบคอัพข้อมูลเดิมไว้ก็เท่ากับเป็นความปลอดภัยระดับหนึ่งและยังมีโอกาศที่จะทำดาต้าไมนิ่ง

นอกจากนี้ ถ้าวางแผนด้านสถาปัตยกรรมข้อมูลเผื่อไว้ล่วงหน้า ก็จะสามารถเพิ่มบริการใหม่ๆ เช่นเพิ่มห้องเครื่องดนตรี  การเพิ่มคลิปภาพหรือเสียงเป็นหนังตัวอย่าง ทั้งหมดนี้จะมีค่าใช้จ่ายไม่สูงมากนักไม่น่าจะเกินกำลังบรรดาสมาชิกที่จะร่วมด้วยช่วยกัน

ถ้าจะมีการหารายได้เช่นมีโฆษณาหรือถ้าจะมีใครค้าขาย บางแห่งเขาก็เปิดเป็นพื้นที่ชัดเจนสำหรับพ่อค้าที่มีตัวตนถ้าจะขัดข้องกับความเอื้อเฟื้อของลุงเปี๊ยกอาจจะทำลิงค์ไปก็ได้ และไม่ปะปนกับวัตถุประสงค์เดิมซึ่งก็เป็นประโยชน์ด้านข้อมูลอีกประเภทหนึ่ง  ส่วนที่เป็นการขายแลกเปลี่ยนระหว่างเพื่อนๆสมาชิกก็ยังคงเดิมอาจเป็นพื้นที่เฉพาะสมาชิกก็ได้ แนวโน้มของการหารายได้เหล่านี้บนเวปดีๆมีมากขึ้นเรื่อยๆทั่วโลก และเป็นธรรมชาติของการให้บริการเวป  การที่จะบริหารเวปให้ยังคงความเป็นกลางและความมีคุณภาพของข้อมูลก็ยังคงทำได้  แต่การหารายได้อาจไม่ใช่ความจำเป็นเร่งด่วนในขณะนี้

ที่สำคัญคุณพจน์ทำหน้าที่เป็นโต้โผได้เยี่ยม ท่านอื่นๆที่ช่วยดูแลในแต่ละส่วนก็เยี่ยม ดังนั้นและย้ายจะอยู่ที่เดิมหรืออย่างไรก็ห้ามเปลี่ยนโต้โผนะครับ

ว่าแต่ผมยังไม่ได้โอนค่าบำรุงเวปเลย ไว้สัปดาห์หน้าจะรีบส่งไปครับ

Offline poj

ผมยังคงไม่คิดจะหารายได้ใดๆครับ
หากว่า ถึงจุดหนึ่ง ที่ไม่มีทางเลือก ผมจะเลือกที่จะลดขนาดลง มากกว่า ที่จะต้องไปรับลงโฆษณาครับ

Offline ROTL

• Sr. Member
  • Hunting High and Low
ใช้ server เดิมก็ได้ครับ  เพียงแต่ว่า เมื่อเต็มโควต้าที่เขาให้เราแล้ว 
เราก็ต้องเงินเพิ่ม ไปเช่าใน package ที่ใหญ่ขึ้นครับ เพื่อให้รองรับกับปริมาณข้อมูลที่เรามีอยู่ครับ

การแยกจะทำให้แพงขึ้นด้วยซ้ำครับ  เพราะส่วนใหญ่เขาจะเสนอแผนที่จะดึงลูกค้ารายใหญ่ๆไว้อยู่แล้วครับ
ดังนั้นการใช้ package เล็กๆ 2 package จะแำพงกว่า การใช้ package ใหญ่เพียง package เดียว

คุณพจน์พอจะบอกยอดเงินบริจาค, ราคาค่าเช่า package ปัจจุบัน และ package ที่ใหญ่ขึ้น
ได้ไหมครับ สมาชิกจะได้พอเห็นภาพว่าจะช่วยกันบริจาคเพิ่มขึ้นดีกว่า หรือไปใช้บริการรับฝากรูปดี

แต่ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะอยู่ที่เดียวกันครับ เราพึ่งตนเองดีกว่าถ้าไม่ลำบากจนเกินไป

Offline poj

ปัจจุบันเราใช้ package นี้ครับ
Advance
1.46 GB Disk Space
$17.95/month
7323 บาท/ปี

เราใช้ไปแล้ว 1.06 GB
และเพิ่มชึ้นทุกเดือน  หากยังเป็นไปในภาวะปัจจุบัน
เราจะต้องเปลี่ยน package ในอนาคต อย่างแน่นอนครับ

Webmaster
2.92 GB Disk Space
$29.95/month
12,219 บาท/ปี

Developer
3.9 GB Disk Space
$49.95/month
20,379 บาท/ปี

ยอดเงินคงเหลือโดยประมาณ  คือ  11,275 บาท
แต่ผมยังไม่หัก ค่าเช่าที่เขากำลังจะเก็บปีนี้นะครับ
หากว่าหักปั๊ป เราจะเหลือเงินแค่ประมาณ ไม่กี่พันบาทครับ
« Last Edit: 12 January 2008, 03:12:13 PM by poj »

Offline outto

• donor
  • peace, love & happiness
ผมมีความเห็นเหมือนหลายๆท่านครับ ว่าไม่ช้าก็เร็วเวปก็จะถึงจุดๆหนึ่งที่ต้องอัพเกรดครับ 
ใจจริงผมอยากให้เวปนี้ซัพพอร์ท ไฟล์ชนิดอื่นๆเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำไปครับ  แต่เข้าใจครับว่า resource มีจำกัด
การเอาไฟล์ต่างๆที่จะโพสไปไว้ที่อื่นๆ แล้วก็ค่อยลิงค์มาอย่างที่ว่าก็สะดวกและประหยัดที่ดีครับ

อีกอย่างผมก็เห็นด้วยว่าทั้งทีมงานทั้งพี่พจน์และท่านอื่นๆ้ทำหน้าที่ได้ดีมากๆอยู่แล้ว เป็นเรื่องที่เสียสละมากๆครับ
ผมก็ยังอยากจะเห็นเวปนี้เป็นแบบนี้ต่อไปครับ

ผมว่าเวปนี้เป็นเหมือน non profit organization ครับ (คือลักษณะคล้ายๆกับสถานีวิทยุ NPR ครับ
หนักทั้งสาระและความบันเทิง แล้วก็อยู่ได้ด้วยผู้ใช้) ดังนั้นผมว่าการบริจาคเป็นสิ่งสำคัญมากครับ

ผมว่าอย่างที่พี่พจน์ทำอยู่เรื่องการบริจาคก็ดีอยู่แล้วครับ บางทีเราอาจจะเซต budget รายปีแล้วก็
รับบริจาคเป็นช่วงๆก็ได้ครับ  เราอาจจะขยายการบริจาคเป็นรูปแบบอื่นก็ได้ครับ (เช่นการประมูลที่เคยทำกัน หรือ
บริจาคเป็นของไฮไฟที่ประมูลได้ จัดสัมนาหรืออบรมความรู้ไฮไฟแล้วรับบริจาค อบรมDIY อบรมเกี่ยวกับดนตรีต่างๆ
จัด session เกี่ยวกับแผ่นเสียงเครื่องเล่นการเซ็ตอัพ เป็นมีทติ้งแบบระดมทุนกลายๆ ฯลฯ )

ส่วนหนึ่งผมเองก็ยังรู้สึกได้รับการบริจาคความรู้อยู่บ่อยๆครับ :bowdown:  ผมมั่นใจครับว่ามีสมาชิกหลายๆท่านอยากให้ เพื่อให้
เวปอยู่และพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆครับ

Offline poj

อัตตราการขยายตัวของเรานะครับ

Date     Disk Usage
Dec 1, 2007    1.01 GB
Dec 2, 2007    1.01 GB
Dec 3, 2007    1.01 GB
Dec 4, 2007    1.02 GB
Dec 5, 2007    1.02 GB
Dec 6, 2007    1.02 GB
Dec 7, 2007    1.02 GB
Dec 8, 2007    1.02 GB
Dec 9, 2007    1.02 GB
Dec 10, 2007    1.02 GB
Dec 11, 2007    1.02 GB
Dec 12, 2007    1.02 GB
Dec 13, 2007    1.03 GB
Dec 14, 2007    1.03 GB
Dec 15, 2007    1.03 GB
Dec 16, 2007    1.03 GB
Dec 17, 2007    1.03 GB
Dec 18, 2007    1.03 GB
Dec 19, 2007    1.03 GB
Dec 20, 2007    1.03 GB
Dec 21, 2007    1.04 GB
Dec 22, 2007    1.04 GB
Dec 23, 2007    1.04 GB
Dec 24, 2007    1.04 GB
Dec 25, 2007    1.04 GB
Dec 26, 2007    1.04 GB
Dec 27, 2007    1.04 GB
Dec 28, 2007    1.04 GB
Dec 29, 2007    1.04 GB
Dec 30, 2007    1.05 GB
Dec 31, 2007    1.05 GB
Jan 1, 2008    1.05 GB
Jan 2, 2008    1.05 GB
Jan 3, 2008    1.05 GB
Jan 4, 2008    1.05 GB
Jan 5, 2008    1.05 GB
Jan 6, 2008    1.05 GB
Jan 7, 2008    1.05 GB
Jan 8, 2008    1.05 GB
Jan 9, 2008    1.06 GB
Jan 10, 2008    1.06 GB

ขยายตัวประมาณ 0.04 GB / month
เรามี โควต้า 1.46
เราใช้ไปแล้ว 1.06

ดังนั้น ภายในประมาณ 10 เดือนข้างหน้า
เราต้องถูกบังคับ upgrade ขึ้นไปเป็น ค่าเช่าที่  12,219 / ปี  ครับ

จากประวัติการบริจาคเงินในอดีต  ต้องบอกว่า  เห็นทีว่าจะไม่พอค่าเช่าแน่นอนครับ
ในภาวะนั้น เราต้องหาทางเลือก
เช่น  งดการโพสต์รูป อย่างที่ผมเสนอในกระทู้นี้
หรือ หาทางลบกระทู้ทิ้งเพื่อลดเนื้อที่ครับ

Offline ROTL

• Sr. Member
  • Hunting High and Low
ด้วยอัตราการเติบโตเดือนละ 0.04 GB หรือประมาณปีละ 0.5 GB
เมื่อเราถูกบังคับขึ้นไปที่ package 12,219 บาท ก็คงจะอยู่ได้ 3 ปีเท่านั้น
ก็จะถูกบังคับขึ้นไปที่ package 20,379 บาท และคงจะอยู่ได้ 2 ปีเท่านั้น

ดูแล้วค่าเช่าจะสูงขึ้นไปเรื่อยๆ แบบนี้น่าจะแย่นะครับ
เรื่องการเริ่มใช้บริการรับฝากรูปไว้ที่อื่น อาจถึงคราวจำเป็นแล้วก็ได้ครับ

ดูไปดูมา จะเหลืดแค่ 3 ทางไหม
1.เช่าที่เดิม คชจ สูงขึ้น เราๆต้องช่วยกันประมูลกันมากๆหน่อย -_- ตามสมาชิกมารังสรรค์ เอ ตอนนี้ 1185 ก็ใช้น้อยนะ :love3:
2.ย้ายที่อยู่ใหม่ ไปที่ถูกกว่า และจุได้เยอะๆ
3.ไปตามลายแทง ดั่งคุณ unclepiak ว่าไว้ :)

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
เช่น  งดการโพสต์รูป อย่างที่ผมเสนอในกระทู้นี้
หรือ หาทางลบกระทู้ทิ้งเพื่อลดเนื้อที่ครับ
เห็นด้วยครับ
กระทู้ไหนไม่มีประโยชน์มากนักก็ควรที่จะลบออกไปได้เลยครับ อย่างกระทู้ซื้อขายอันไหนที่ขายแล้วก็ควรลบออกไปเลยครับ

ส่วนภาพที่ผมเคยโพสในกระทู้ผมเอง ไว้หลังตรุษจีนว่างแล้วผมจะค่อยแก้ไขลบภาพออกแล้วทำลิ้งค์ฝากไว้ที่ถังรูปดีกว่าครับ  :thumbup:

Offline poj

1. ยอดเงินบริจาค คงหวังมากกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ
ผมเชื่อว่า จะไม่มีใครบริจาคให้ครับ

2.  pair.com นี่ถือว่าถูกและดีแล้วครับ
ที่อื่นที่ดีพอกัน มักจะแพงกว่านี้

ส่วนที่ถูกกว่านี้ ก็มักจะเป็น host แย่ๆ
down แล้ว down อีก
หรือไม่ก็ สัญญาว่ารับได้  ให้ใช้ไม่จำกัด หรือ มากๆผิดปกติ 
แต่พอ เราใช้มากเข้าจริงๆ  เขาก็จะถีบเราออกมาแบบไม่ให้ตั้งตัวครับ

3. เป็นทางเลือกหนึ่ง  ที่เปิดอยู่ครับ
แต่ต้องยอมรับอย่างหนึ่งนะครับว่า  server ซึ่งไม่ได้ทำแบบธุรกิจนั้น
จะไม่สามารถดูแลได้ใกล้ชิดได้เหมือน Server ที่เขาทำเป็นธุรกิจ
โอกาสในการ down หรือ โดน Hack หรืออะไรก็ตาม อาจจะมีได้มากกว่า Server ที่เราใช้อยู่ในปัจจุบัน

(หากผมเข้าใจผิด ผมขออภัยนะครับ unclepiak  แต่ผมคิดว่า น่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะการดูแล server แบบตามติดนั้น ต้องอาศัยทีมงาน และ ทรัพยาการด้านต่างๆมากทีเดียวครับ 
ยกเว้นแต่ว่า unclepiak ทำธุรกิจด้านนี้อยู่แล้ว  และยก server 1 เครื่อง ให้สาธารณะกุศล โดยใช้ทีมงานเดียวกันดูแล  ถ้าแบบนั้น  ก็จะ ok เลย)
« Last Edit: 12 January 2008, 05:56:18 PM by poj »

Offline poj

ทางเลือกสุดท้าย คือ การลบ แล้วก็ลบครับ
ลบกระทู้ไปเรื่อยๆ  จนกว่าจะเนื้อที่จะลดลงมากพอครับ

แม้กระทั่งการลบ ก็ยังเป็นภาระหนักในการเลือกว่า จะลบอะไรหรือไม่ลบอะไร
และคนลบ มีโอกาสโดนด่าสูงมาก
ซึ่งก็เป็นหน้าที่ของผมในการลบ
(หวังว่า คุณอาร์ต จะมาช่วยเรื่องนี้ด้วย)

วิธีที่ง่ายคือ การบอกว่า กระทู้ที่มีอายุมากกว่า XXX วัน  ลบให้หมด
แบบนั้นง่ายครับ  คนลบสบาย  :)

Offline unclepiak

• ศาลานกน้อย
มาแชร์ประสบการณ์ครับ

ที่จริงปัญหาที่เว็บกำลังเผชิญตอนนี้ ผมเคยพบมาแล้ว เว็บส่วนตัวที่ผมทำขึ้นด้วยใจรัก ชื่อศาลานกน้อย http://noknoi.com ทำมาครบสิบปีแล้วครับ ตอนแรกก็ใช้บริการเว็บฟรีของจีโอซิตี้ พอเติบโตขึ้นก็จดโดเมนเอง แล้วก็หาโฮสต์มาใช้ พอถึงจุดหนึ่งก็ถึงทางตัน คือค่าเช่าโฮสต์มันแพงตามความเติบโต จนคำนวนแล้ว การเช่าแพงเกินไป จึงคิดจะซื้อเซิฟเวอร์แล้วฝากกับไอเอสพี ซึ่งจะมีอิสระมากกว่า ข้อจำกัดก็น้อยกว่ามาก

เซิฟเวอร์ปัจจุบันนี้ราคาถูกลงมาก ระดับเริ่มต้นได้ที่ราคาราวสี่หมื่นกว่า ๆ ค่าฝากเซิฟเวอร์รายปีจะตกประมาณสองหมื่นสี่ (เดือนละสองพัน) ราคาจะใกล้เคียงกันแทบทุกแห่งครับ

ดังนั้น หากนับถอยหลังแล้วที่นี่ น่าจะถึงจุดที่ต้องซื้อเซิฟเวอร์เองในสองปีข้างหน้า หากวางแผนรองรับการเติบโตไว้เนิ่น ๆ น่าจะเป็นวิธีที่ดีสุดครับ หาช่องทางตั้งกองทุน หรือเปิดรับบริจาคสำหรับค่าเครื่องไว้ล่วงหน้า ถึงเวลานั้น หากไม่มีคนช่วยอิมพลีเม้นท์ ผมจะช่วยอิมพลีเม้นต์ให้เองครับ ถ้ามีเซิฟเวอร์เอง ค่าใช้่จ่ายคงที่ จะเหลืออยู่ที่เดือนละสองพันบาท ซึ่งดูแล้ว น่าจะไม่เหลือบ่ากว่าแรงสมาชิกช่วยกันคนละไม้ละมือครับ

ส่วนปัญหาเรื่องการโดนแฮกระบบ เดี๋ยวนี้เครื่องไหนก็เสี่ยงเท่า ๆ กัน เพราะมีการใช้บ๊อตในการแฮก แอดมินต้องขยันอัพเดทแพตช์ต่าง ๆ สม่ำเสมอ และที่สำคัญคือหลีกเลี่ยงการขัดแย้งหรือก่อศัตรูบนเน็ต เพราะถ้าเซิฟเวอร์ไหน มีคนพยายามจะแฮกกันจริง ๆ แล้ว โอกาสพลาดโดนยึดแอดมิน มีสูงครับ ขนาดเซิฟเวอร์ขององค์การนาซา ยังโดนเลยครับ