Author Topic: ควรงดการโพสต์รูปผ่าน Server ของเราเอง และให้ไปใช้บริการของ Photobucket แทนดีไหม  (Read 48687 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline poj

• Administrator
  • Hero Member
    • http://www.AVBestBuy.com
ขอบคุณครับ  เห็นด้วยทุกประการเลยครับ

แต่ปัญหาบางประการ คือ
1. ความรู้ความสามารถของผม ไม่สามารถที่จะไปดูแล server ในระดับนั้ันได้
2. ถึงมีความรู้เพียงพอ  ผมจะไม่มีเวลาไปจัดการเกี่ยวกับการดูแล server ได้เลยครับ

สำหรับการขัดแย้ง หรือ ก่อศัตรูบนเน็ตนั้น  นับเป็นนโยบายหลักของเราอยู่แล้ว
เอ๊ย... ไม่ใช่  ล้อเล่ง....  :P

จริงๆแล้ว  เราวิจารณ์กันค่อนข้างตรงๆ
ซึ่งสิ่งที่ตามมาคือ ความขัดแย้ง
และตามมาด้วย ศัตรูที่ไม่ได้อยากให้มา  แต่ก็มักจะมีมาอยู่เนื่องๆครับ

คือ เราไม่ได้ทำตัวเหมือน ช่อง 3 หรือ ช่อง 7 สี ทีวีเจ๊แดง
ดังนั้น เรื่องนี้ เห็นทีจะเลี่ยงยากครับ  -_-
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline poj

มาแชร์ประสบการณ์ครับ
ที่จริงปัญหาที่เว็บกำลังเผชิญตอนนี้ ผมเคยพบมาแล้ว เว็บส่วนตัวที่ผมทำขึ้นด้วยใจรัก ชื่อศาลานกน้อย http://noknoi.com ทำมาครบสิบปีแล้วครับ
web น่ารักครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline DRC

• moderators
    • http://
ผมไม่รู้เรื่องคอมพ์ครับ  แค่ฟังก็เหนื่อยแล้วครับ  แต่ยังต้องให้กำลังใจแก่ทุกๆท่านที่กำลังหาทางแก้ไขครับ  เว็บนี้มีดีตรงที่ทุกๆคนเสมือนเดินทางไปด้วยกัน  ออกตังค์กันในการเดินทาง  มีมากก็กินมา+เที่ยวมาก  มีน้อยก็กินน้อย+เที่ยวไปได้น้อย  ทำให้ชีวิตมันมีรสชาติดี   อย่างไรเสียผมก็ให้การตัดสินใจตกเป็นของคนขับรถนะครับ(คุณพจน์)
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

Offline จ๊อด ฟุลเรนจ์

ผมเห็นด้วยกะพี่พีทุกประการครับ  โดยเฉพาะอีตรงนี้...

สรุปว่า ไม่อยากให้เอาหินออกจากบ่าคุณพจน์และคณะครับ
นี่ผมเห็นแก่ตัวไปเป่าเนี่ยะ.....

โดนใจจริงๆ

แต่ก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่าทำเว็บดีๆสักอันมันจะยากยังงี้.....

ผมว่าเรื่องรูป ทำแบบขโมยเว็บอื่น  คือ เปิดแอ็คเค้าท์ฝากรูป(ฟรีหรือเสียเงินนิดหน่อย)ไว้ที่เว็บอื่น  แล้ววกเราก็ไปฝากกันเวลาโพสท์
แล้วค่อยลิงค์มา  พอจะได้มั้ยครับ
...

ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
หลังจากฟังเหตุผลของเฮียพจน์แล้ว
ดูเหมือนผมต้องเปลี่ยนความคิดครับ ......ขอโทษเฮียเม้งกะเฮียจ๊อดด้วย

ข้อเสนอลุงเปียกนี่ เป็นยาชุบชีวิตที่เดียว

ข้อเท็จจริงก้อคือ เวบนี้มีแต่จะโต ห้ามก็ไม่ได้ นี่ขนาดมีคนโพสต์แค่ไม่ถึงร้อยนะครับ จากสมาชิกเป็นพัน
แม้ว่าจะแก้เรื่องโพสต์รูปได้ ก็เพียงแต่ทอดเวลาเวบแตกออกไปหน่อยเท่านั้น ไม่เกิน 2-3 ปี
ดังนั้น จึงต้องยอมรับความจริงว่า เงินคือปัญหา วันนี้อาจจะช่วยกันจนผ่านวิกฤติ แต่ปีหน้าวิกฤติจะแพงขึ้นอีก
เงินบริจาค ยังไงก็ไม่พอ แม้จะคิดบนฐานว่าสมาชิก100 คนบริจาคคนละ 200 บาท
ก็ยื้อเวลาได้อีกเป้นสิบๆ เดือนเท่านั้น ไม่ถาวร.....เฮ้อ

ทำอย่างนี้ได้ใหมครับ
ย้ายกระทู้โบราณไปยังสถานที่ใหม่ ตีว่ากระทู้ตั้งแต่วันแรก เดือนแรก ปีแรก
ทะยอยย้าย ไม่รีบ ดูแลให้ไปโดยสวัสดิภาพ หมายความว่าเปิดสองเวบ เวบหนึ่งเป็นโกดัง อีกเวบยังถีบอยู่
ใช้เวลาย้ายสักปี สาระสำคัญก็น่าจะปลอดภัย ไปที่ใหม่ครบถ้วน

จากนั้น จึงไปเปิดบ้านใหม่

ทีนี้ การรับบริจาคก็อาจจะยังคงอยู่ แต่นำเงินไปจัดกิจกรรมเน้นสาระแทน
เช่นสัมนาข้นๆ เรื่องการเล่นแผ่นเสียง สงครามฟอร์แมท หรือตามล่าหาซอฟต์แวร์....ฯลฯ
หรือเชิญเกจิของเรา มาบรรยาย+สาธิตการสะสมแผ่น หรือโทนอาร์ม
หรือการประชันแอมป์ทำมือ...บล่าๆๆๆๆ

ที่เสนออย่างนี้ เพราะผมเห็นว่าสมาชิกที่นี่ ชอบหาเรื่องหนักใส่ตัว ตั้งแต่ประธานลงมา
(จะต้องตีหัวมอมยาให้สะโล่กีตาร์ถ่ายทอดสดผ่านเนตสักวัน...ฮิฮิ)

ส่วนรูปแบบเวบใหม่ จะให้มีทั้งรูป รส กลิ่น เสียง....อะไรๆ ก็ว่ากันไป
ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณพจน์และคณะ จะต้องพิจารณาหินก้อนใหญ่ใส่บ่าแบกหามชุดนี้กันเอง
ว่าจะรับไว้ หรือทนทำแบบเดิมไปอีกสัก 3 ปี
เพื่อที่จะพบว่า
ต้องปิดเวบเพราะหมดเงิน หมดแรง และหมดไฟ.......

ขอร้อง อย่าให้มีวันนั้นเลยนะครับ

Offline poj

แรง กับ ไฟ  ไม่มีปัญหาครับ
แต่เงิน มีปัญหาแน่  :)

การแบ่งออกเป็น 2 ที่ 
คิดว่า ไม่ได้ช่วยอะไรมากนักครับ
เพราะปํญหาของเรา เกิดจากเรื่องเนื้อที่
ไม่ใช่ Bandwidth

การแบ่งออกเป็น 2 ที่ จะช่วยลด Bandwidth
แต่ไม่ช่วยลดเนื้อที่

ผมคิดว่า ตอนนี้แผนคร่าวๆคือ
1. งดโพสต์รูป
2. เลือกลบกระทู้ไปให้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้
3. ลบรูปทั้งหมด ที่เคย upload กันขึ้นมา  (ทำเมื่อทุกอย่างถึงขั้นวิกฤตแล้ว)

หลังจากทำแบบนี้ ผมเชื่อว่า เราจะอยู่กันไปได้อีกหลายปีทีเดียวครับ
« Last Edit: 13 January 2008, 07:52:08 AM by poj »

Offline poj

ผมคิดว่า ข้างบน น่าจะเป็นข้อสรุปครับ
ไม่ทราบว่า ทุกท่านเห็นด้วยไหม
หากเห็นด้วย ผมจะดำเนินการทันที

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ

Offline aboy

• Full Member
ถ้าจะเริ่มลบส่วนไหน ก็ช่วยกรุณาแจ้งล่วงหน้า เป็นห้องๆ เผื่อได้มีเวลาที่จะไปตามอ่านหรือเซฟไว้นะครับ

Offline poj

ต้องขออภัยครับ  คงแจ้งไม่ได้ครับ
หากอยาก save อะไรก็ save เลย
แต่ผมคิดว่า กระทู้ที่มีเนื้อหาสำคัญ คงไม่ลบครับ
ที่จะโดนหนักที่สุด คงเป็นห้องจับฉ่าย ครับ

Offline nattapong

รูปทั้งหมดน่าจะลบได้นะครับ จำได้ว่าแต่ก่อนผมโพสรูปไม่เป็น หรือ พี่พจน์ไม่ตั้งให้โพสเสียด้วยซ้ำ ซึ่งปกติแล้วผมจะโพสด้วยการใช้ link จนปัจจุบันก็เคยโพสเข้าไปบนเซิร์พเวอร์ไม่กี่ครั้ง คาดว่าการห้ามโพสคงไม่ใช่เรื่องใหญ่มาก ท้ายที่สุดแล้วเมื่อจำเป็นจริง ๆ ก็ใช้โฮสอื่น ๆ ลิงค์เข้าไปก็ได้ เมื่อก่อนหน้า avatar ผมก็ลิงค์แต่ตอนนี้ไม่ได้ลิงค์แล้วมั้ง เพราะอนุญาติก็สนอง อิ อิ

ส่วนเรื่องกระทู้เลือกลบได้ไม่ยากครับ มีหลาย ๆ กระทู้ที่ค่อนข้างจะชัดเจนว่าไม่ได้มีข้อมูลอะไรที่น่ากลับไปค้น แต่เรื่องนี้ก็ตัดสินกันลำบาก แต่เมื่อลบแล้วก็ไม่คาดว่าจะเป็นปัญหาใหญ่
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
ขอเสนอลบ Funny Picture of The Day ก่อนเลยครับตามที่คุณเชิงเสนอ
เพราะ่ไม่มีประโยชน์และกินเนื้อที่มากเกินไป

Offline HEAVYTOY

• ผมนุุ่มสลวยสวย
ผมคิดว่า ตอนนี้แผนคร่าวๆคือ
1. งดโพสต์รูป
2. เลือกลบกระทู้ไปให้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้
3. ลบรูปทั้งหมด ที่เคย upload กันขึ้นมา  (ทำเมื่อทุกอย่างถึงขั้นวิกฤตแล้ว)

1. นี้ น่าจะต้องยอมไปใช้ที่อื่น temp เก็บชั่วคราว ใน post หัวข้อใหม่ๆหลังจากนี้ ต้องรีบตามอ่าน
2. เห็นด้วยแต่ต้องที่ไม่เกี่ยวกับเครื่องเสียงเท่านั้น
3. ต้องยอมรับว่าจะเสียคุณค่าไป แต่ข้อนี้ ต้องทำหลังทำข้อ 2 ก่อน ถ้าวิกฤตจริงๆ ผมยังหวังถึงว่า ใหญ่แค่ avatar ไม่เกิน 10 k แล้วมี link ไปที่อื่นชั้วคราว หรือก็ link อย่างเดียว

สุดท้าย การใส่การอ้างถึงคำพูด แล้วมาตัดใจความให้สั้นที่สุดแต่ยังเข้าใจเหมือนเดิม คิดว่าถึงกับจะต้องสร้างวัฒนธรรมร่วมช่วยกันหรือเปล่า  :bye:

Offline ROTL

• Sr. Member
  • Hunting High and Low
ผมมีข้อสงสัยครับ

ปัจจุบันเว็บมี 5,052 หัวข้อ 65,203 กระทู้
ถ้าเฉลี่ยว่า 1 กระทู้ (1 ความเห็นที่โพสท์ตอบ) มีตัวหนังสือ 1,024 bytes หรือ 1 KB
65,203 กระทู้ จะเท่ากับ 65,203 x 1 KB = 65,203 KB หรือ 65 MB
การเก็บกระทู้ในฐานข้อมูล อาจมี overhead เรื่องโครงสร้างอีกสมมติว่า 30%
กลายเป็น 65 x 1.3 = 85 MB

ถ้าประมาณว่า 1 ใน 3 ของกระทู้มีภาพประกอบขนาด 25 KB
65,203/3 x 25 KB = 543,358 KB หรือ 543 MB (นี่ถ้าลบรูปภาพจริงๆ คงได้คืนมาเยอะ)
รวมๆ แล้ว น่าจะใช้ไปเพียง 85+543 MB = 628 MB

ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องการทำเว็บไซต์ ว่าต้องมี database engine เอง มี web server เอง
หรือใช้รวมกับเว็บไซต์อื่นๆ บนเครื่องเดียวกัน แต่เดาก่อนว่าใช้แยกกัน
ขนาดพื้นที่ของ database engine กับ web server คงกินพื้นที่ไปด้วย แต่น่าจะคงที่

เป็นไปได้มั้ยครับว่า เราอาจลดอัตราการเติบโตนี้ได้ด้วยการ clear log ต่างๆ ของ
web server หรือ database engine (ถ้ามี ซึ่งจะค่อยๆ โตขึ้น)
รวมทั้งเลือกใช้โครงสร้าง table ในฐานข้อมูล ที่ใช้เนื้อที่น้อยลง (แต่อาจทำงานช้าลง) เช่น
เลือกโครงสร้างแบบบีบอัด หรือโครงสร้างที่มี overhead น้อยลง แต่เก็บข้อมูลเท่าเดิม

คุณ unclepiak น่าจะช่วยให้คำปรึกษาได้ใช่ไหมครับ

Offline poj

ยังต้องมีเนื้อที่ในการเก็บไฟล์ส่วยอื่นๆ้ด้วยนะครับ
เช่น  บทความ DIY, ของคุณหมอไกรฤกษ์
โปรแกรมในการจัดการ server บางด้าน
แล้วก็อื่นๆจิปาถะครับ

log ต่างๆ ไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะกินเนื้อที่ไม่มากนัก

การใช้ table แบบบีบนี้น ทำให้เล็กลงจริง
แต่ในขณะเดียวกัน ก็จะโหลดได้ช้า เพราะต้องมีการคลายออกมาก่อน ถึงจะอ่านได้
ยิ่งผสมกับที่ server ของเรา อยู่เมืองนอก ก็ยิ่งช้าไปใหญ่
จึงไม่น่าเป็นทางเลือก

ทำไม ไม่ใช้ server ของไทย
จะได้เร็วขึ้น  แล้วไปบีบ table เอา
ตอบ  เพราะมันแพงครับ  :)

Offline unclepiak

• Full Member
    • ศาลานกน้อย
ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องการทำเว็บไซต์ ว่าต้องมี database engine เอง มี web server เอง
หรือใช้รวมกับเว็บไซต์อื่นๆ บนเครื่องเดียวกัน แต่เดาก่อนว่าใช้แยกกัน
ขนาดพื้นที่ของ database engine กับ web server คงกินพื้นที่ไปด้วย แต่น่าจะคงที่

เป็นไปได้มั้ยครับว่า เราอาจลดอัตราการเติบโตนี้ได้ด้วยการ clear log ต่างๆ ของ
web server หรือ database engine (ถ้ามี ซึ่งจะค่อยๆ โตขึ้น)

โฮสให้เช่า จะใช้ webserver กับ database engine ร่วมกันหลาย ๆ เว็บครับ แต่ละโดเมนจะเป็นเวอร์ช่วลโฮสต์
ตัวโปรแกรมเว็บเซิฟเวอร์และดาต้าเบสเซิฟเวอร์ จึงไม่น่าจะกินเนื้อที่ในโควต้าของลูกค้า รวมทั้งล็อกไฟล์ของระบบ ก็เช่นกันครับ ไม่ควรจะถูกคำนวนเป็นเนื้อที่ของลูกค้า

เนื้อที่ส่วนใหญ่จะหมดไปกับไฟล์ประกอบ เช่นไฟล์ภาพ ไฟล์เสียง ไฟล์วิดีโอ.. หากมีปัญหาที่เนื้อที่การจัดเก็บ การกำหนดนโยบายเก็บเฉพาะข้อความอย่างเดียว เป็นทางแก้ที่ตรงจุดที่สุดแล้วครับ ดูเหมือนอนาคต บริการ Personal Storage บนเว็บน่าจะบูม (แบบบริการ S3 ของอเมซอน) ถึงตอนนั้น อยากจะแปะไฟล์อะไรก็อัพโหลดไว้บนพื้นที่ส่วนบุคคล แล้วโยงไฟล์นั้นมาแสดงผลบนบอร์ด ไม่ต้องกลัวว่าไฟล์จะหายไปไหนด้วยครับ

Offline Night Owl

• No Red Zone
สำหรับคนโลว์เทคอย่างข้าพเจ้า
ย่อมไม่ชอบความซับซ้อนใดๆ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น
คงต้องเอาความสะดวกของคุณพจน์เป็นหลักก่อน
อย่างอื่นค่อยว่ากันไป

รู้สึกชื่นใจในน้ำใจของเพื่อนสมาชิกนะ :hug:

Offline dht_tubes

• ThaiAV-40up
ความเห็นผมในเรื่องนี้ ผมกังวลในประเด็นเรื่องที่ admin ต้องเป็นคนตัดสินใจเรื่องลบกระทู้ไหนมากที่สุดครับ :(

เพราะมันเป็นการยากจริงๆ ในการตัดสินใจเรื่องเหล่านี้ เพราะที่นี่เราอยู่กันแบบครอบครัว จึงต้องมาคุย มาถามกันเพราะแคร์ความรู้สึกตรงนี้

แต่มองอีกด้านเมื่ออยู่แบบครอบครัว แบบเพื่อน แบบพี่ แบบน้อง ก็อยากให้ท่านประธานไม่ต้องกังวลใดๆ เกี่ยวกับเรื่องการเลือกลบกระทู้ เพราะผมเชื่อในเรื่องของเจตนาที่ดีของท่านประธานมาตลอด ถ้าเจตนาเป็นอย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้ ไม่ว่าทำอะไรลงไปแล้ว มีข้อผิดพลาด ไม่สมบูรณ์ ผมจะไม่ใส่ใจกับเรื่องเหล่านี้

ผมเข้ามาเว๊ปนี้ แน่นอนเรื่องแรก เรื่องเครื่องเสียง งานอดิเรกที่เราชอบ ได้รู้จักใครหลายๆ คน และชอบพอนิสัยใจคอกัน ทั้งที่ไม่ใช่จากเรื่องเครื่องเสียงเลยก็มี ลองคิดในมุมที่ว่า ต่อไปถึงไม่ได้เล่นเครื่องเสียงแล้ว เพื่อนๆ พี่ๆ หลายๆ คนในที่นี้ ก็ยังคงเป็นเพื่อนกันต่อไปในอนาคต :wub: :wub:

ผมก็ไม่สันทัดในเรื่องคอมพ์ อะไรเลยนะครับ ทำได้อย่างเดียวตอนนี้ เป็นกำลังใจให้ท่านประธานครับ :thumbup: :thumbup:
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Offline poj

ขอบคุณครับ  ขอบคุณมากครับ   :worshippy:

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
มายกมือแสดงตัวว่า
ข้อความของผม ที่ส่งมาลงเวบนี้ ขอมอบให้คุณพจน์จัดการได้ตามความเหมาะสมครับ
ไม่ต้องกังวลอันใดทั้งสิ้น
จะได้ทำงานสะดวกใจ

ผมเองจะเซฟส่วนของตัวเองไว้ ผิดพลาดก็ยังมีสำรอง
อยากให้ท่านอื่นๆ ทำแบบเดียวกัน
อาจจะลำบากยุ่งยากนิดหน่อย

แต่รับประกันว่าไม่ยุ่งยากลำบากเท่ากับที่คุณพจน์เจอ แน่ๆ