• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

31 March 2020, 04:11:42 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ช่วยกันตั้งชื่อห้องใหม่กันครับ สำหรับคุยเรื่องการเล่นดนตรีครับ

Started by Cherokee, 12 January 2008, 01:14:12 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Cherokee

ถามนิดเดียวหล่ะครับว่า

ทำไมกระทู้นี้ถึงอยู่ห้อง  สรรพสาระน่ารู้ เกี่ยวกับ Hi-Fi & Home Theater ครับ
แล้วต่อไปจะเกี่ยวกับ Hi-Fi หรือเปล่าครับ

poj

ตั้งห้อง เครื่องดนตรีด้วยดีไหม
กำลังหาเรื่องจะเพิ่มห้องกีตาร์อยู่พอดี อิ อิ  :P
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

dht_tubes

Quote from: poj on 12  January  2008, 01:15:34 am
ตั้งห้อง เครื่องดนตรีด้วยดีไหม
กำลังหาเรื่องจะเพิ่มห้องกีตาร์อยู่พอดี อิ อิ  :P

เห็นด้วยอีกคนครับทั่นประธาน :cheer: :cheer: :band:

เปิดห้อง(ซ้อมดนตรี) ใหม่อีกห้องไปเลย :band2: :band2:
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

poj

เอาจริงเหรอ....
งั้นตั้งชื่อห้องว่า อะไรดีล่ะ

ห้องซ้อมดนตรี  (สื่อความหมายชัดเจนไหม)
ห้องคนดนตรี
ห้อง...

ช่วยกันคิดหน่อยครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

dht_tubes

เดี๋ยวกลับไปช่วยคิดด้วยครับ

ในความหมายผม ผมอยากได้ประมาณว่า สมาชิกในบอร์ดนี้ชื่นชอบเครื่องดนตรีใดเป็นพิเศษ หรือได้เล่น รวามทั้งเคยเล่น แล้วชอบหรือรักเครื่องดนตรีชนิดนั้นๆ เป็นอย่างมาก มีห้องมาคุยกัน

ในส่วนตัวผม เล่นกลองมาแต่ครั้งยังวัยรุ่น ซ้อมเล่นออกงานกับเพื่อนฝูงบ้างเป็นครั้งคราว ทุกวันนี้ก็ยังมีโอกาสได้ซ้อมเล่นกันอยู่บ้างครับ

หรือถ้าน้อยก็เป็นกระทู้ปักหมุดก็คงพอมั๊งครับ ท่านประธาน
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

poj

ห้องคนเขียนเพลง บรรเลงดนตรี
(ก้ิอปมาจากชื่อชุด คนเขียนเพลง บรรเลงชีวิต ของคุณธเนศ)
อันนี้ หนักไปหน่อย เพราะคงไม่มีใครในบอร์ดเป็นนักแต่งเพลงแน่ๆ

ห้อง มาร่วมกันร้องบรรเลง
ท่อนหนึ่งจาก มนต์เพลงคาราบาว

ห้อง ดนตรีบรรเลง
อืมม์... ทื่อๆพิกล

poj

ห้อง Music Man
(เชียร์ยี่ห้อโปรด แบบเห็นๆ และน่าเกลียดมาก)  :)

aboy

มีเครื่องเสียงแล้ว ขอเสนอเป็นห้องเครื่องดนตรีครับ  ผมอยากเห็นมานานแล้วที่จะมีเวปไทย มาเล่าเรื่องเครื่องดนตรีหลากหลายชนิดโดยเฉพาะจากท่านที่มีความรู้จริง  เรื่องที่ไม่น่าเชื่อก็คือนักดนตรีหลายคนยังไม่เคยทราบที่มาที่ไปของเครื่องดนตรีที่ตัวเองถนัดเสียด้วยซ้ำ แต่เก่ง มักจะรู้แต่เครื่องดนตรียี่ห้อไหนดี ถ้ามาอยู่ที่นี่ก็จะได้ความรู้ไปจนกระทั่งเขาบันทึกเสียงเหล่านั้นอย่างไร มีแทรคอ้างอิงให้ไปหาฟังอีกต่างหาก

ไหนๆก็ไหนๆแล้วอยากให้คุณพจน์แถม เรื่องของการเล่นเครื่องเสียงในอนาคตหรือแบบทางเลือก อย่างเรื่องการทดลองอัพแซมปลิ้ง ฟอร์แมทใหม่ๆของซอร์จ นี่ก็ได้ข่าวว่าร้านขายซีดีในอังกฤษเจ๊งหมดแล้ว วงการดาวฯโลดก็เริ่มให้บริการคุณภาพสูง  อย่างของลินน์นี่มีสตูดิโอมาสเตอร์ขนาด 24/96 ขาย เพราะสปีดอินเตอร์เนตเร็วขึ้นไฟล์ใหญ่เบ้อเร่อ ค่าเงินบาทกำลังแข็งน่าเสียเงินชะมัด  ค่ายโซนี่ก็ให้ดาวน์โลดโดยเอามาก๊อปปี้ได้ไม่ล๊อคเรื่องสิทธ์  ซาวด์การ์ดก็มีการพัฒนามากอย่างของ Onkyo  รวมทั้งเรื่องดิจิตอลแอมป์   มาตรฐานของบลูเรย์ เป็นต้น   ซึ่งเห็นได้ว่าไม่ช้านี้ต้องคิดใหม่กับการเล่นเครื่องเสียง  ถ้ามารวมกันได้อีกซักกะห้องก็เยี่ยมเลยครับ

จ๊อด ฟุลเรนจ์

ห้องซ้อม ครับ สั้นๆ ได้ใจความ กินความรวมถึง ทั้งการเล่นคนตรีแขนงต่างๆ และเครื่งอไม่เครื่องมือเกี่ยวกับการเล่นดนตรี และการบันทึกเสียง :)
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง