• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 November 2019, 09:21:38 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

อุปกรณ์ที่ไม่น่าเกี่ยวกับเครื่องเสียง ที่ท่านๆมีกัน

Started by HEAVYTOY, 03 March 2008, 10:20:01 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

HEAVYTOY

อิอิ ไม่มีอะไรถามครับ

อย่างเช่น ผมยกตัวอย่าง ผมกำลังจะไปซื้อ เทอร์โมมิเตอร์ เอาไปทาบหลอด ดูว่าแต่ละช่วง

อุณหภูมิมันจะขึ้นอย่างไร ใช้เวลาเท่าใด ไปถึงจุด peak และมันจะนิ่งไหม และ peak ที่ค่าเท่าใด :love3:

เชิญฮับ :thumbup: :hb: จะดูว่าจำเป็นสำหรับผมไหม :ahha: หรือท่านๆอื่นๆ

blackmore

ผมมี

stethtoscope: ผมฟังการสั่นของเทอนเทเบิ้ล
กีต้า โปร่ง, ไฟฟ้า ตู้แอมป์:  เล่นตามบางครั้งเวลาฟัง
ระดับน้ำ, ค้อนยาง, คีมล๊อก,อื่นๆ: ไขหรือจัดโน้นนี่ 
dictionary: แปลเวลาเจอศัพท์แปลกๆขณะฟัง

มีอีกเยอะเลยครับแต่นึกไม่ออก  พวกนี่เกี่ยวกับเครื่องเสียงทั้งนั้น สำหรับผม
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

aboy

วัดอุณหภูมิหลอดเอาแบบปืนอินฟาเรด ไม่ต้องไปแตะหลอดดีกว่านะครับ พรรคพวกผมเอาไว้วัดทรานซิสเตอร์และอะไรต่อมิอะไรไปเรื่อยครับ

stethtoscope เอาไว้ฟังลำโพงและอื่นๆ
กล้องจุลทัศน์แบบพก เอาไว้ส่องเข็ม และร่องแผ่นเสียง

Dr. John Nach

พระครับ..
ผมชอบฟังเพลงแสงสลัวๆ กลัวจิตหลอน..ahhah
Going in the direction that you're believe, living in the life that you're imagine..

HEAVYTOY

Quote from: blackmore on 04  March  2008, 12:03:51 am
ผมมี stethtoscope: ผมฟังการสั่นของเทอนเทเบิ้ล

มีอีกเยอะเลยครับแต่นึกไม่ออก  พวกนี่เกี่ยวกับเครื่องเสียงทั้งนั้น สำหรับผม

เยี่ยมยุทธมากเลยครับ  :dribble: ว่าแต่ของเอาแค่ เกรดไหน ราคาแพงมากไหมครับ
อาจใช้ตรวจวัดระดับความรักได้หรือเปล่า วัดสาวๆใกล้ตัว :heart: แต่วัดให้ถูกจุดนะ ;) หรือใช้ตรวจหัวใจตัวเองได้ แต่ต้องไปเรียนการฟังการเต้นของหัวใจก่อนนน...

แนะนำให้ซื้อเครื่องตรวจวัดหูไปด้วยเลย :thrilled: ยิ่งเป็นภูมิแพ้อยู่ซะด้วยซิเรา :no:

Quote from: aboy on 04  March  2008, 05:15:20 am
วัดอุณหภูมิหลอดเอาแบบปืนอินฟาเรด ไม่ต้องไปแตะหลอดดีกว่านะครับ พรรคพวกผมเอาไว้วัดทรานซิสเตอร์และอะไรต่อมิอะไรไปเรื่อยครับ

กล้องจุลทัศน์แบบพก เอาไว้ส่องเข็ม และร่องแผ่นเสียง

ปืนอินฟาเรด หน้าตาแบบไหนครับ แล้วใช้วัดอุณหภูมิได้เหรอครับ

แล้วกล้องจุลทัศน์แบบแบบพก กี่ kg  :thumbup: ขยายกี่เท่าครับ

Quote from: Dr. John Nach on 04  March  2008, 06:40:14 am
พระครับ..
ผมชอบฟังเพลงแสงสลัวๆ กลัวจิตหลอน..ahhah

อาจทำให้รวบรวมจิตใจ สงบ ได้เร็วกว่าคนที่ไม่มีก็ได้นะ :rolleyes: noise floor เป็น 0 บรื๋อๆๆๆ

aboy

เครื่องมือวัดอุณหภูมิ หน้าตาคล้ายๆรีโมทครับ ใช้วัดอินฟาเรด ถ้าของดีเล็งได้ห่างเป็นเมตร ราคาก็แพงหน่อย ของจีนของไต้หวันพันกว่าบาท ก็พอใช้ได้ในระยะใกล้ๆครับ ที่พวกไปซื้อมาเดิมทีเอาไว้วัดมอเตอร์กับเครื่องยนต์เครื่องบินเล็กครับ ราวซักพันกว่าวัดได้ราวสองร้อยองศา
กล้องจุลทรรศน์เล็กๆ ที่ศึกษาภัณฑ์ก็มีครับ ของผมปรับได้ถึง 200 เท่า ทำเมืองจีนอีกเหมือนกัน เป็นแท่งยาวซักคืบครับ  บางท่านก็ใช้เลนซ์ส่องพระแบบที่เอามาซ้อนกันขยายได้ซัก 20 เท่า

HEAVYTOY

เมื่อคืน ผมเอา stethtoscope นั่งฟัง จับเสียงดูครับ

ผล
1.ลำโพง ตัวผมอยู่ด้านหลังลำโพง ผมยังได้ยินเสียงก้องหลุดมาในหู stethtoscope ที่ใช้ฟัง รับรู้ได้(เจี๊ยวจ้าวฟังไม่รู้เรื่อง จี่เข้ามา ก้องๆเหมือนแว่วๆอยู่ไกลมาก)ไม่ถึงกับเพ่งมาก
มันแปลความหมายได้อย่างไรบ้างครับ ลำโพงวางขาหิ้ง ผิวลำโพงสัมผัสหน้าขาตั้ง

2.ขาตั้งเหล็ก 6 ขา ท่อแบนกลวง นิ้วเคาะดังตึ๊บๆ ผมยังได้ยินเสียงก้องหลุดมาในหู stethtoscope ที่ใช้ฟัง แต่ต้องเพ่งกว่า ตั้งใจกว่าลำโพงถึงฟังออก มันแปลความหมายได้อย่างไรบ้างครับ

แล้วที่ควรจะเป็น มันควรได้ยินอย่างไรกันครับ  :worshippy:

dusit

ของผมมีพัดลมครับ เป็นแบบดูดออกติดตั้งไว้ที่เพดาน 1 ตัว และเป็นแบบวางพื้นเคลือนย้ายได้ 1 ตัว
ฟังแอมป์หลอดมันร้อนเอาเรื่อง แต่ไม่อยากเปิดแอร์ถ้าไม่จำเป็น  แบบว่าช่วยรนณรงค์ลดภาวะโลกร้อนอ่ะครับ

pakorn

แจมด้วย... อุปกรณ์จำเป็นสำหรับผมเดี๋ยวนี้คือหมอนครับ กับหนังสือดีๆ สักเล่ม

บางคืนมีไวน์สักแก้วประกอบฉากด้วย
เอาไว้ฟังเพลงแบบไม่เครียดน่ะครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"