• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:26:40 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

my maggie system

Started by klao, 19 May 2008, 01:42:05 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

klao

Quote from: akokgolok on 20  May  2008, 09:29:12 pm
ดูรูปอีกเจ้าหนึ่งของเวปเพื่อนบ้าน เขาวาง 3.6 ไม่เหมือนของคุณklao นา คือผมแอบเห็นเขาวางเอาด้านทวีตเตอร์(หรือเปล่า?) เป็นด้านที่มีแถบเล็กอยู่วงใน เหมือนกับลำโพงโปรเอ็ก หรือลำโพงอื่นที่มีทวีตเตอร์เยื้องเข้าใน แต่ของคุณklaoวางแถบเล็กอยู่นอก? มันเป็นไงครับ ช่วยให้ความรู้หน่อย เผื่ออนาคตผมจะมีวาสนามั่งครับ :inlove: 

เข้าใจว่าบางท่านที่จัดให้แถบ tweeter อยู่ด้านใน ชอบที่จะให้ image focus แน่นขึ้น เพราะเมื่อเทียบกับลำโพงทั่ว ๆ ไปแล้ว magnepan จะไม่คมชัดเท่า ส่วนตัวแล้วผมชอบให้แถบ tweeter อยู่ด้านนอกเพราะรู้สึกว่าจะได้ในด้านความกว้างขอววงดนตรี ในคู่มือของลำโพงเขาให้หลักการไว้ว่าส่วนที่เป็น bass driver ควรจะอยู่ใกล้ผู้ฟังกว่าส่วนที่เป็น tweeter ดังนั้นการจัดให้ tweeter อยู่ด้านนอกหรือใน ก็ควรจะจัดให้มุม toe in แตกต่างกันด้วย สนใจลองอ่านและดูภาพประกอบได้จากนี้ครับผม

http://www.magnepan.com/man/MG36.pdf

klao

21 May 2008, 07:38:48 am #21 Last Edit: 30 May 2008, 09:31:38 am by klao
Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 21  May  2008, 12:42:35 am
ภาพสวยมากๆๆครับ   แทบจะได้ยินเสียงไวโอลินออกมาจากเฟรมเลยครับ
อาจารย์ อ.ส.  ใช่ไหมครับ   เพิ่งได้มีโอกาสไปชมภาพท่านไม่กี่เดือนที่ผ่านมา  ผมน่าจะจำไม่ผิดครับ  :)

ดีใจที่ชอบรูปครับ คุณจ๊อด ฟุลเรนจ์ความจำดี แถมยังรสนิยมด้านศิลปะเยี่ยมมั่กๆ
อ้อ ถ้าน้องเหมียวแพงกว่า amp ผมคงขโมยจากคุณเจ้าของบ้านที่เคารพรักไปขาย แล้วถอย tv ใหม่อย่างที่คุณ jtr กรุณาแนะนำมาแน่เลย มีใครสนมั้ยใจมั้ยครับ?  :D

จ๊อด ฟุลเรนจ์

21 May 2008, 02:35:08 pm #22 Last Edit: 21 May 2008, 02:37:00 pm by จ๊อด ฟุลเรนจ์
(โพสท์ซ้ำครับ)
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

จ๊อด ฟุลเรนจ์

โอ้... มิกล้าครับ  :worshippy:
บังเอิญเพิ่งไปได้เห็นมาพอดีเมื่อไม่นานมานี้ครับ เลยจำได้  

ปล. เพิ่งมาเห็นว่าจริงๆแล้วมีคนตาไวกว่าผมเยอะครับ เรื่องภาพ    B)

Quote from: pee on 20  May  2008, 03:58:01 pm
รูปที่แขวนประดับ รู้สึกว่าจะซื้อแม้กกี้ได้เลยนะครับ
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

outto

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 21  May  2008, 02:35:55 pm

ปล. เพิ่งมาเห็นว่าจริงๆแล้วมีคนตาไวกว่าผมเยอะครับ เรื่องภาพ    B)

Quote from: pee on 20  May  2008, 03:58:01 pm
รูปที่แขวนประดับ รู้สึกว่าจะซื้อแม้กกี้ได้เลยนะครับ

:thumbup: :thumbup: :thumbup: พี่ๆ ตาไว รสนิยมเยี่ยมกันมากๆ เลยครับ รูปไวโอลินรูปอื่นๆ ของอาจารย์ก็งามมากๆครับ

jtr

สำหรับท่านที่สนใจเพิ่มเติม
บทความของอาจารย์ อวบ สาณะเสน

1.  อวบ ๗๒  เขียนโดย ส. ศิวรักษ์    http://www.sulak-sivaraksa.org/th/index.php?option=com_content&task=view&id=442&Itemid=3
2.  ภาพวันเปิดงานศิลปะของอาจารย์ อวบ สาณะเสน บล็อกคุณนารีรัตน์http://nareerut1.multiply.com/photos/album/13
3.  Workshop สีน้ำมัน อ.อวบ สาณะเสน บล็อกคุณตั้ม http://www.tum.in.th/blogrw/files/dcf8254fa11f167c9fbe2521efb3d661-25.html
4.  Uab Sanasen มาสเตอร์พีซ ‘อวบ สาณะเสน’ http://www.artgazine.com/shoutouts/viewtopic.php?p=3840

รูปสวยครับ แต่ไร้วาสนา  :)
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pee

แถวหน้าพระลาน มีตลกเรื่องชื่อ
เคยเห็นแมะ

ชื่อชลูด....แต่ล่ำ

ชื่ออวบ....แต่ผอม

klao

Quote from: pee on 22  May  2008, 09:49:38 pm
แถวหน้าพระลาน มีตลกเรื่องชื่อเคยเห็นแมะ
ชื่อชลูด....แต่ล่ำ  ชื่ออวบ....แต่ผอม

เป็นเรื่อง classic ประจำคนศิลปากรรุ่นเก่า ๆ ไปแล้วขอรับ   :D  เคยเรียนถามท่านว่าทำไมชื่อนี้ อ.อวบ บอกว่าตอนเด็ก ๆ เคยอวบสมชื่อนะ

ขอบคุณคุณ jtr ที่กรุณา post บทความไว้ ผมขออนุญาตเพิ่มเติมไว้ด้านล่างด้วย

และถ้าสมาชิกท่านอยากได้สูจิบัตรประกอบนิทรรศการของอาจารย์ ซึ่งมีรูปสวย ๆ ไว้เป็นที่ระลึกก็บอกมานะครับ จะจัดไว้ให้ฟรี แต่คงจะต้องมารับเอง  ส่วนท่านที่อยากฟังเสียงไวโอลินของอาจารย์ในแผ่น CD "พวงร้อย" ที่เคยหมดไป ได้ทำขึ้นมาเพิ่มแล้ว แต่อันนี้ต้องไปหาซื้อเอา ไม่แจกครับผม

Quote from: jtr on 22  May  2008, 08:24:24 pm

รูปสวยครับ แต่ไร้วาสนา  :)

เพียงเรารู้ว่าอะไรเป็นที่มันเป็นสุนทรีย สวย เพราะ หรือแม่กระทั่งเสียงดี ๆ และอะไรเป็นสิ่งประเสริฐและดีงาม ก็ถือว่าเราพอจะมีวาสนาแล้วมั้งครับ

http://www.nationmultimedia.com/2007/11/24/lifestyle/lifestyle_30057131.php
http://www.matichon.co.th/matichon/matichon_detail.php?s_tag=01sun01251150&day=2007-11-25&sectionid=0120
http://www1.matichonmultimedia.com/~matichon/matichon/matichon_detail.php?s_tag=01sun04021250&day=2007-12-02&sectionid=0120

klao

Quote from: jtr on 20  May  2008, 07:49:03 pm
สวัสดีด้วยคนครับ ในฐานะใช้ Krell KAV-400xi +CEC TL51XZด้วยกัน  :P

เรียนถามคุณ jtr และสมาชิกทุกท่านครับ

หากผมจะเอา power amp อีกสักชุดมาพ่วงกับช่อง pre-out ของ Krell ตัวนี้ ซึ่งคู่มือระบุว่า ภาค "amplifer channel outputs are always active" ในขณะที่ใช้มันเป็น preamp แล้วหาสายลำโพงมา 2 ชุด (4 เส้น) ต่อแบบ bi-wire โดยใช้ครอสเดิมของลำโพง แต่อีกฝั่งต่อสายลำโพงจาก integrated amp ชุดหนึ่ง และจาก power amp อีกชุดหนึ่ง

ทำแบบนี้จะ work มั้ยครับ แล้วเขาจะเรียกเทคนิค (แบบเศรษฐกิจพอเพียง คือมีอะไรก็ใช้ไปก่อนหากทำได้) ว่า shotgun ลูกผสม bi-amp หรืออย่างไร กรุณาให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วย ขอบพระคุณมากครับ

Krairerk

ผมสงสัยว่าอาจจะลำบากเพราะ
1. Krell integrated amp ตัวนี้ มันยอมให้ภาคกการทำงานเป็น pre out และเป็น intregrated amp พร้อมกันหรือเปล่า ต้องเช็คข้อมูลดีๆนะครับ เดี๋ยวแอมป์พัง
2.Power amp อีกตัวมาพ่วง ถ้ากำลังขับไม่เท่ากัน ก็จะมีปัญหาว่าระดับเสียงที่ขับบน กับขับล่าง ดังไม่เท่ากันอีก นอกจากว่า power amp ตัวนั้นปรับ gain ได้

meng

ถ้าด้านหลังเครล์มีแจ๊ค Pre-out, Main In ก็สามารถทำได้โดยเพิ่มตัวแยกที่ Pre-out
เส้นนึงต่อที่ Main In อีกเส้นก็เข้าที่แอมป์ใหม่ แต่อาจจะไม่แมทช์อย่างคุณหมอว่า
ส่วนตัวผมก็ไม่แนะนำให้ทำแบบนี้ครับ
ถ้าขับไม่ไหวแนะนำขายเครล์แล้วหาแอมป์ใหม่ครับ :P

Krairerk

Quote from: meng on 30  May  2008, 04:10:25 pm
ถ้าด้านหลังเครล์มีแจ๊ค Pre-out, Main In ก็สามารถทำได้โดยเพิ่มตัวแยกที่ Pre-out
เส้นนึงต่อที่ Main In อีกเส้นก็เข้าที่แอมป์ใหม่

คือความหมายของพี่เกล้าเค้า คือว่า พอต่อภาค pre out ออกมาแล้วเนี่ย ภาค power ของ Krell ก็ยังใช้ได้ด้วย และเอาไปขับ maggie (ที่เป็น biwire)
แต่โดยปกติ เมื่อใช้ภาค pre out แล้ว ภาค power ของ integrated ไม่น่าจะทำงาน

อีกวิธีนึงคือ ต่อจากภาค rec out (ถ้า integrated ตัวนั้นมี tape loop)  ออกไปที่ power amp อีกตัวนึง แต่สัญญาณจะแรงมาก ตัว powerอีกตัวจะต้องสามารถปรับเกนได้

jtr

:popcorn: มันหละครับ ผมก็เคยคิดคล้ายๆแบบนี้
แต่ออกตัวก่อนว่า ผมไม่รู้จักแม๊กกี้นะ
ควรให้คนที่เล่นลำโพงนี้ แสดงความเห็น มีคุณหมอไกรฤกษ์ คุณดีเอชที-ทู๊ป และก็คุณคีป ว้อล์คกิ้ง

มาว่าเรื่องแอมป์ ตอนแรกผมคิดจะเอาแอมป์หลอดขับ กลางแหลม แอมป์ซิลิกอนขับ เบส
แต่ผลลัพท์ออกมา ไม่เป็นดั่งความฝัน ออกอาการ ฮัม-จี่ มั่วไปหมด
เรียกว่าการแม็ทชิ่งหาดียากๆๆ
แม้แต่การเอาแอมป์สเตอริโอ มาบริดจ์เล่นเป็นโมโนบล็อก ยังทนกันได้ไม่นาน เพราะความเพี้ยนTHD สูงขึ้น
ฉะนั้นแนวทาง เพิ่มๆๆ โมๆๆ ผมเห็นไม่มีใครทนอยู่ได้จริงจังนะครับ
ถ้าเอามันส์ หรือเพื่อเพิ่มความรู้ ก็ว่าไปอย่าง แต่คงไม่ได้ใช้ฟัง"ดนตรี" อย่างจริงจัง

แต่จะว่าไปแล้ว ยังไม่ทราบจุดประสงค์ หรือความต้องการของคุณเกล้าเลยครับ
ว่าแม๊กกี้ มันขาด หรือ มีอะไรเหลือเฟือ รบกวนบอกมาด้วยนาครับ :)
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

klao

Quote from: Krairerk on 30  May  2008, 02:30:42 pm
ผมสงสัยว่าอาจจะลำบากเพราะ
1. Krell integrated amp ตัวนี้ มันยอมให้ภาคกการทำงานเป็น pre out และเป็น intregrated amp พร้อมกันหรือเปล่า ต้องเช็คข้อมูลดีๆนะครับ เดี๋ยวแอมป์พัง
2.Power amp อีกตัวมาพ่วง ถ้ากำลังขับไม่เท่ากัน ก็จะมีปัญหาว่าระดับเสียงที่ขับบน กับขับล่าง ดังไม่เท่ากันอีก นอกจากว่า power amp ตัวนั้นปรับ gain ได้

1. น่าจะทำได้พร้อมกันตามคู่มือบอก เพราะตอนนี้ผมใช้แอมป์ในขณะที่ต่อช่อง pre outs ไปที่ sub ซึ่งแอมป์และ sub ก็ทำงานทั้งคู่ครับ
2. ถึงแม้ power แอมป์ที่หามาใหม่มีตัวปรับ gain แล้วเราจะทราบได้ไงครับว่าต้องปรับเท่าใด ถ้าใช้หูฟังเองก็คงไม่เนียน 100% ใช่มั้ยครับ

klao

Quote from: jtr on 30  May  2008, 06:04:49 pm
ถ้าเอามันส์ หรือเพื่อเพิ่มความรู้ ก็ว่าไปอย่าง แต่คงไม่ได้ใช้ฟัง"ดนตรี" อย่างจริงจัง

แต่จะว่าไปแล้ว ยังไม่ทราบจุดประสงค์ หรือความต้องการของคุณเกล้าเลยครับ
ว่าแม๊กกี้ มันขาด หรือ มีอะไรเหลือเฟือ รบกวนบอกมาด้วยนาครับ :)

จริง ๆ ก็ทั้งอยากลองมันส์และลองของล่ะครับ คือเดิมตั้งใจจะเอา krell ไปจัดชุดที่บ้านต่างจังหวัด แล้วหากะตังค์ซื้อแยกชิ้น pre + power มาใหม่และใช้ขับ maggie ซึ่งใคร ๆ เขาก็ว่ายิ่งให้กินวัตต์เยอะ ๆ ยิ่งดี

แต่เกรงใจเจ้าของห้องฟังตัวจริงที่นี่ เลยนึกว่าจะค่อย ๆ ละเมียดซื้อเข้ามาทีละชิ้น จะได้ไม่ตกใจไงครับ  :P

meng

Quoteคือความหมายของพี่เกล้าเค้า คือว่า พอต่อภาค pre out ออกมาแล้วเนี่ย ภาค power ของ Krell ก็ยังใช้ได้ด้วย และเอาไปขับ maggie (ที่เป็น biwire)
แต่โดยปกติ เมื่อใช้ภาค pre out แล้ว ภาค power ของ integrated ไม่น่าจะทำงาน

ปกติอินติเกรดจะมีแจ็ค PO/MI มาให้เพื่อที่เราจะใช้เป็นปรีหรือพาวเวอร์โดยที่ไม่ใช้ภาคใดภาคหนึ่ง
เพราะมันทำงานแยกกันเหมือนพาวเวอร์และปรีแอมป์ ผมไม่คิดว่ามันจะใช้ไม่ได้นะครับ

Quoteแม้แต่การเอาแอมป์สเตอริโอ มาบริดจ์เล่นเป็นโมโนบล็อก ยังทนกันได้ไม่นาน เพราะความเพี้ยนTHD สูงขึ้น

ถ้ามีสเตอสองตัวที่เหมือนกันก็ให้ต่อแบบ vertical bi-amp สิครับท่านพี่ แต่ต้องเพิ่มสายสัญญาณอีกชุด
เสียงจะดีกว่าบริดจ์อีกด้วย

jtr

Quote from: meng on 30  May  2008, 07:55:52 pm
ถ้ามีสเตอสองตัวที่เหมือนกันก็ให้ต่อแบบ vertical bi-amp สิครับท่านพี่ แต่ต้องเพิ่มสายสัญญาณอีกชุด
เสียงจะดีกว่าบริดจ์อีกด้วย

ถูกต้องนาคร้าบ :D
แต่ถ้าจะเสียเงินออก400xi อีกตัว จะมิต้องประสงค์ กับใจที่คุณเกล้าจะขยับขึ้นเป็น ปรี-เพาเวอร์ แยกนะซิ B)

ที่ถามมานั้น ภาคเพาเวอร์ทำงานครับ แม้ว่าจะต่อปรี-เอ้าท์ พร้อมๆกัน
ผมทดลองแล้ว ชัวร์ไม่มั่วนิ่ม
เพียงแต่ไม่ได้เอาสัญญานมาขยายเสียง

ส่วนการปรับเกน เป็นเรื่องใหญ่ครับ ยังไม่ต้องพูดเรื่องแอมพิแดนซ์ ทั้งด้านกายภาพและด้านสัญญาน
ผมว่าต้องยอมให้เจ้าของบ้านบ่นหน่อยจะดีที่สุด
เจอเสียงดีๆ เดี๋ยวก็ปลื้ม เทวกุลแล้วครับ :D

K. PJ

เท่าที่อ่านๆ มาก็พอจะเข้าใจแอมป์ที่ใช้ และความต้องการของเจ้าของห้อง ผมคิดว่าเท่าที่ของมีอยู่ในตอนนี้น่าลองต่อสองวิธีครับ

๑. ใช้ ปรีเอาท์ ต่อไปยังแอมป์ตัวใหม่ที่ควรจะปรับเกรนได้ด้วย การปรับต้องใช้หูฟังเอาอย่างเดียวละครับ ก็ฟังดูเอาว่ามันดีกว่าใช้ แครลล์ ๔๐๐ ตัวเดียวขับไหม? การต่อแบบนี้แอมป์ทั้งสองชุดขับแบบฟูลล์เร็งค์เต็มย่านของความถี่ (คือไบแอมป์แบบไม่เต็มสูจน์) แอมป์ทั้งสองชุดยังใช้กำลังขยายทุกความถี่กันเต็มที่ ประสิทธิภาพการขับจะไม่สูงขึ้น เหมือนการที่เราจะซื้อ แอกทีป ครอสส์ โอเวอร์ มาใช้ในงานนี้ด้วย ซึ่งน่าจะเห็นผลดีกว่ากันละครับ แต่คงจะเนื่อยหน่อย
๒. แนะนำให้ลองเอาตัวใหญ่ ที่จะได้มาใหม่ต่อจาก ปรีเอาท์ ของตัวเก่า (ควรดูด้วยว่า ถ้าใช้ภาพรีอย่างเดียวเขาให้ทำอย่างไร? เดียวภาคเพาเวอร์ตัวเก่าอาจพังได้นะครับ เคยเห็นมีเส้นลวดต่อระหว่างปรีเอาท์ เมนอิน ตัวนี้น่าจะเอาออก และเอารซิสเตอร์สักสิบโอมห์ตัวใหญ่ๆ ต่อไว้ที่ขั้วเสียบสายลำโพงด้วยก็จะดีครับ บางเครื่องผมเคยเห็นเขามีปุ่มบิดให้เลือกในกรณีใช้ปรีเอาท์อย่างเดียวไว้ให้ด้วย มันก็จะง่ายครับ) การต่อแบบนี้ไม่ต้องกลัวการไม่แมท์ใดๆ ทั้งสิ้น เสียงและกำลังที่ได้ขึ้นอยู่กับเพาเวอร์ตัวใหม่อย่างเดียว อ้อ..เสียงจากปรีแครลล์ ๔๐๐ ด้วย

การเล่นไบแอมป์อย่างเต็มสูจน์นั้น ผมนึกแล้วยังรู้สึกกลัวครับ การเลือกใช้ของให้ลงตัวทุกชิ้นไม่ใช่เรื่องที่มันจะเข้ากันได้ง่ายๆ ละครับ ไหนจะตัว แอกทีป ครอสส์ โอเวอร์ ตัวปรี ตัวแอมป์ที่ขับเสียงสูงและต่ำต้องเข้ากันได้ แล้วสายต่างๆ อีกล่ะ แค่คิดก็เหนื่อยแล้วละครับ หากทำตามข้อสอง ถ้าหาเพาเวอร์แอมป์มาขับให้ได้เสียงและกำลังออกมาพอใจเรา เมื่อเปิดกันเต็มที่ (ที่เห็นดิ้นรนอยู่นี้น่าจะมาจากกำลังขับของแครล์ ๔๐๐  ยังไม่พอใจใช่หรือไม่ครับ? ไม่ใช่เสียงไม่ถูกใจ)  เราก็ยกแครล์ ๔๐๐ ที่ใช้อยู่นี้ ไปบ้านต่างจังหวัดซะ แล้วซื้อปรีตัวใหม่เขามาประจำการ ก็จบครับ เมื่อก่อนนี้ผมไม่ค่อยเห็นความสำคัญของปรี แต่ตอนนี้ผมกลับใจคิดใหม่เลยว่า ปรีเป็นตัวทำเสียงให้เราถูกใจมากกว่าสิ่งอื่นใด ความอวบใหญ่ของเนื้อเสียง เวทีเสียง มิติ ซาวด์สเต็จ ไดนามิก ปรีแอมป์ มีผลเป็นอย่างมากเลยละครับ ตอนนี้ผมใช้ตัวปรีราคาแพงกว่าเพาเวอร์ สองสามเท่าตัวครับ

เป็นผมเอางบมาซื้อ ซิงเกิ้นแอมป์ และปรีดีๆ ง่ายที่สุดครับ

klao

ขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านสำหรับความรู้และคำแนะนำครับ
หากกระปุกเต็มเมื่อใดและมีความคืบหน้าเกี่ยวกับ power amp อันใหม่ จะรีบรายงานให้ทราบขอรับ แต่คงจะไม่ใช้ bi-amp แบบเต็มสูตร มิฉะนั้นจะต้องใช้เงินและกำลังภายในเยอะเกินไป ผิดวัตถุประสงค์เดิม

dht_tubes

Quote from: jtr on 30  May  2008, 06:04:49 pm

ควรให้คนที่เล่นลำโพงนี้ แสดงความเห็น มีคุณหมอไกรฤกษ์ คุณดีเอชที-ทู๊ป และก็คุณคีป ว้อล์คกิ้ง

เมื่อถูกพาดพิง ก็ขอร่วมหน่อยละกันท่านพี่ jtr

ผมเล่นรุ่นเล็ก SMG20 (น่าจะใช่) ก็พบลักษณะเดียวกันกับที่หลายๆท่าน ก็พบเหมือนกันว่า กินวัตต์ แต่เคยใช้ conrad johnson 11A แต่ใส่หลอด 6550 ก็ขับได้ดีในห้องขนาด 4*5 เมตร สูงประมาณ 2.80 เมตร

ผมว่าแนวเสียงของเขาน่าจะไปได้ไม่ดีนักกับแอมป์ที่มีแนวเสียงแบบ ML น่าจะชอบเสียงแนวอวบๆ มีเนื้อแบบ krell นี่แหละน่าจะสมกันดี แต่อาจจะต้องลองดูพวกรุ่นที่มีแนวเสียงไปทางมีเนื่อซักหน่อย

ถ้าอยากเล่นเป็นหลอด ผมเคยลองยกมาฟังอยู่นอกจาก cj ก็มี manley ก็ไปกันได้ดี

single ended นี่เลิกกันเลยครับ ไม่น่าไหวแน่ๆ นอกจากประเภพแบบว่า 833A 100W/A2 อะไรแนวๆนี้ ซึ่งก็คงไม่ดีนัก เพราะ voltage สูงมากๆ

ส่วนการเล่นไบแอมป์ ผมมีความเห็นว่าไม่ดีนัก เพราะต้องอาศัยโชคช่วยพอสมควรในการที่จะแมทช์แอมป์ 2 ตัว (ในกรณีที่คนละยี่ห้อกัน)

I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............