Author Topic: “““ฟังเพลงไม่เป็น”””  (Read 46222 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline K. PJ

• donor
  • Hero Member
“““ฟังเพลงไม่เป็น”””
« on: 09 September 2008, 12:52:30 PM »
ผมได้ขออนุญาตใช้ชื่อกระทู้นี้ ตามที่มีอยู่อีกเวปหนึ่งมาแล้วนะครับ!!! :bowdown:

ที่ใช้ชื่อแบบนี้ก็เพราะ  ผมเป็นคนที่ฟังอย่างเดียว  ไม่เคยศึกษาเรียนรู้

จักกับเพลงแม้แต่น้อยมาก่อนเลย  บางเพลงที่ผมเรียกชื่อนั้น  ผมอาจ

เอาข้อความจากเนื้อเพลงบางท่อนที่ “คิดว่า” อาจเป็นชื่อเพลงนะครับ

ฉะนั้น กระทู้นี้จึงไม่สามารถเอาไปเป็นเรื่องอ้างอิงอะไร?  ไม่ได้ทั้งสิ้น

คุยกันเรื่องเพลงได้ทุกๆ  เรื่องที่คุณฟังแล้วรู้สึกออกมาอย่า่งไร?   เอา

มาคุยกันได้เลยครับ อยากให้บอกตำแหน่งชิ้นดลตรีที่ฟังกันมาด้วย เืพื่อ

แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ........................................... :beer:

เพลงแรกผมขอนำเสนอเพลง “ฝนต้องลม” (คิดเองว่าน่าจะใช่ชื่อนี้) ได้มาจาก MP3 100 เพลงสุนทรพรครับ ที่เลือกเพลงนี้เพราะ ผมประทับใจเสียงคนร้องที่อัดมาฟังแล้วได้อารมณ์มากๆ เสียงชัดเจน รับรู้ถึงอารมณ์ของผู้ร้องที่ถ่ายทอดออกมาได้อย่างหมดจด รับรู้ถึงระยะไมค์ที่เคลื่อนที่ออกห่าง และใกล้เข้ามา หรือแม้แต่การ ผินหน้าไปทางซ้ายขวาได้ชัดเจนครับ อย่าถามว่าคนร้องชื่ออะไร? ผมไม่รู้จักอ่ะครับ  เสียงกีต้าร์เบสเดินได้นุ่มนวลดี (แม้จะผ่านการปรับเสียงมาแล้ว) เสียงขุ่ยสอดแทรกฟัง มีตำแหน่งชัดเจน เสียงไวโอลินสองกลุ่มไม่เหมือนกัน ทางขวา (2) เสียงสูงกว่า ทางซ้ายมือเรา (1) ที่โทนต่ำกว่า (ไวโอล่ารึ?) ลองหา MP3 ชุดนี้มาฟังดูครับ ผมซื้อมาแผ่นละ 20 บาท มีทั้งเพลงที่เสียงและไม่ค่อยดี ก็เลือกๆ ฟังกันเอาเองละครับ

เพลงต่อไปของผมคงเป็นจุฬาตรีคูณที่ไมค์ของครูเอื้อ (ได้ยินเสียงออกมาเหมือนมีหมอกบัง) สู้ไมค์ของนักร้องหญิงไม่ได้เลยละ (เสียงชัดเจนสุดๆ) แต่ตำแหน่งคนร้องห่างกันชัดเจนประมาณ ครึ่งเมตรกว่าๆ

• donor
Re: “““ฟังเพลงไม่เป็น”””
« Reply #1 on: 09 September 2008, 06:28:59 PM »
เอาแผ่นโบฯ มาลองฟังดูบ้าง

Offline pee

• Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
« Reply #2 on: 09 September 2008, 08:14:03 PM »
อยากให้เปิดฟังจากวิทยุด้วย
แล้วรายงานว่า ผลการฟัง ดีกว่าการฟังจากแผ่นสักแคาใหนครับ

ผมฟังแล้ว ชอบกว่าฟังจากซีดีหลายขุมครับ
เสียดายที่สถานนี้ของเราไม่เปิดเพลงดีๆ
แต่ถ้าเน้นเพลงไทย น่าจะเทียบได้ชัดเจน

• donor
« Reply #3 on: 09 September 2008, 09:17:09 PM »
ไม่มีจูนเนอร์น่ะซิครับ แต่เอ! มีจูนเนอร์จาก MP3 แล้วจะลองฟังดูครับ ตอนก่อนเที่ยงมีป้าแถวๆ นี้บอกให้ลองเปิดฟังดู มีเพลงไทยเก่าๆ เพราะๆ ให้ฟังเหมือนกัน แล้วจะเอามารายงานให้ทราบครับ

• donor
« Reply #4 on: 10 September 2008, 11:37:49 AM »
ลองฟัง FM 89.0 MHz แล้วละครับ ตอนช่วงโฆษณาเสียงเยี่ยมมากๆ เลย เขาคงใช้เพลงฝรั่งเป็นเบคกราวด์  ได้ยินเสียงกลองกระชับดีมั๊กๆ อยู่ไกลถึง 20m ได้ครับ ตำแหน่งชิ้นดลตรีเห็นได้ชัดเจน  เสียงคนพูดโฆษณาก็ดังฟังชัด อยู่ตรงกลางหลังแนวลำโพงสักเมตรนึงละครับ สุดยอดตามที่บอกมาจริงๆ ครับ

แต่พอเข้ารายการเสียงคนจัดออกมาคนละเรื่องเลยครับ และเสียงเพลงก็ออกมาทื่อๆ อาจเป็นรายการนี้เท่านั้น (เพลงลูกทุ่งเยอะครับ ที่เมืองเหนือ) ก็มีบางรายการเสียงพอใช้ได้ แต่ยังไม่พบว่้าดีเท่าช่วงโฆณาครั้งที่ผมได้กล่าวมาแล้วนั้นละครับ

จากที่พบจากเสียงโฆษณาสินค้านั้น ก็ถือว่าเกือบอยู่ในระดับไฮเอนด์ได้เลยทีเดียวละครับ ถ้าปลายแหลมสุดๆ ออกมาได้มากกว่านี้ เสียงเบสและกลางถือได้ว่าเยี่ยม ส่วนปลายแหลมของเพลงที่เป็นเบคกราวด์นั้นอาจไม่ได้เน้นใส่ลงมาก็เป็นได้ครับ

สถานี FM ที่นี่มีน้อยมาก จนไม่น่าลงทุนกับจูนเนอร์ดีๆ ครับ

Offline pee

• Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
« Reply #5 on: 10 September 2008, 12:42:42 PM »
ขอเล่าประสบการณ์จากการฟังจูนเนอร์มั่งครับ
พวกเราคงคุ้นกับวิทยุจุฬา FM101.5 ที่เปิดเพลงคลาสสิคมาร่วม 30 ปี
ผมเองก็แวะฟังบ่อย ถ้ามีจูนเนอร์อยู่ในระบบ

แต่เพิ่งมาสังเกตว่า เสียงจากจูนเนอร์ ดีกว่าซีดี ก็เมื่อมาเล่น QUAD
โดยเฉพาะ FM3 ซึ่งดีกว่า FM4 ทั้งๆ ที่เก่ากว่ากันเป็นสิบปี (ทันสมัย ล๊อคคลื่นได้ แต่ยังใช้ระบบหมุนหาคลื่นอยู่)
เสียงจากรุ่น 3 จะเนียน สะบายหูกว่ารุ่น 4 ฟังเพลินไม่ล้าหู
ปกติแล้ว เสียงจากคลื่นจูนเนอร์ไทย มักจะซ่าเป็นช่วงๆ ตามสภาพอากาศ แต่เจ้า FM3 ตัดคลื่นรบกวนได้เจ๋งมาก

มาช่วงที่เขาเริ่มเปิดวิทยุชุมชนกัน ผมก็มีตัวเลือกเพิ่มขึ้น เพราะมีหลายสถานีเปิดเพลงไทยอมตะ
เจ้าที่ทำเป็นล่ำเป็นสัน ก็คือ 101.75 ซึ่งเจอเข้าโดยบังเอิญเมื่อหาคลื่นวิทยุจุฬานี่แหละครับ
ได้ยินแล้วงงฮ่า....ทำมะรัยเสียงดีอย่างนี้ ไม่เคยได้ยินเสียงคุณสุเทพทุ้มนุ่มนวล เป็นตัวเป็นตน เป็นเนื้อเป็นหนังอย่างนี้มาก่อน
วันนั้นฟังเพลง วิญญานในภาพถ่าย
เพลงที่สุรพลแต่งให้พี่เทพร้อง ตอนพี่แกจะไปเรียญี่ปุ่น....เรียกว่าเอาเพลงปักหมุดคนฟังไว้ กันลืมงัย
(ยังกะเอลวิส ร้องเพลงทิ้งไว้ก่อนไปเป็นตะหานเลย)

วันนั้น ได้ยินคุณสุเทพแกถอนใจด้วยอะทั่น....ผมงี้ไม่เชื่อหูเลย
จูนเนอร์ทำได้ขนาดนี้เลยหรือ

แล้ววิทยุชุมชนเจ้านี่น่ะ อยู่แถวบ้านผมเอง เขาไม่ได้จัดสดนะครับ เขาให้ดีเจอัดเสียงใส่ซีดีไว้
เอามาเปิดวนที่ถานนีครับ แปลว่า เป็นการกระจายเสียงที่ห่วยแตกที่สุด แผ่นซีดีก็ปลิงโก้งัยล่ะทั่น
ไมค์เม็ย ไม่ต้องไปหวังว่าจะระดับใหน ณัฐพงษ์แน่นอน แต่คุณภาพเสียง เมื่อวิ่งผ่านอากาศมาเข้าบ้านเรา ทำไมเจ๋งอย่างนี้

แผนการของผมก็คือ หาทางสอย reciever ดีๆ เข้าระบบสักตัว เห็นเขาขายทิ้งกันตัวละไม่กี่บาท
ได้มาแล้วจะรายงานผลต่อครับ

ผมมันวัยรุ่นสมัยซันซุยครองโลกคร๊าบบบ........ก้อเลยฟังเพลงม่ายเปน

• donor
« Reply #6 on: 10 September 2008, 01:08:14 PM »
อ่านแล้วทำให้:-
1.   อิจฉาคน กทม มีรายการดีๆ ให้เลือกเยอะ
2.   อิจฉาคนมีจูนเนอร์ดี ที่คัดกลอง ปรับเสียงให้เหมาะกับเพลงในยุคที่ผมชอบอ่ะครับ

Offline dht_tubes

• ThaiAV-40up
« Reply #7 on: 10 September 2008, 02:13:25 PM »
MARANTZ 10B

dht_tubes recommended for hifi tuner one of the best ever made in the world hifi :thumbup: :thumbup: :thumbup:

IMPRESSIVE !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :bowdown: :bowdown:

เหอๆๆๆ พี่พีจ๋า ถ้าพี่ได้ฟังตัวนี้แล้วพี่ท่านจะรักการใช้จูนเนอร์ขึ้นอีกเป็นกอง มันคือความสำเร็จของผู้ซื้อแต่เป็นความผิดพลาดของผู้ผลิต ที่ทำมาดีเกินไป ไม่ต่างกับ ที่ sony คงมานั่งนึกได้วันนี้ว่า sony trinitron เป็นความผิดพลาดครั้งใหญ่ของตน เพราะดันใช่ทนเกินไปนั่นเอง :wallbash: :wallbash:

ตำนานครับ tuner คือของที่ทำมาเพื่อคนที่รักการฟังเพลงอย่างแท้จริงที่สุด :heart:
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Offline blackmore

« Reply #8 on: 10 September 2008, 03:01:33 PM »
จะไปหาได้จากที่ใดเล่านั้นครับ ท่านพี่     เอ้า แค่ yamaha ct-7000 ก็ พอแล้ว
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

• donor
« Reply #9 on: 10 September 2008, 03:07:55 PM »

ตำนานครับ tuner คือของที่ทำมาเพื่อคนที่รักการฟังเพลงอย่างแท้จริงที่สุด :heart:

สมัยก่อน 30 ปี ที่ผ่านมา ก่อนพวกนักร้องรูปหล่อ สาวสวยจะเกิด ผมฟังจูนเนอร์ 90% ครับ

มีคนเปิดให้ฟัง แล้วพบเพลงชอบๆ แล้วมันยิ่ง มีความสุขมากกว่าการเปิดฟังเองละครับ

เมื่อก่อนเคยคิดว่า พวกเปิดฟังเอง (รู้ว่าเราเปิดเพลงอะไร?) มันจะไปเพราะอะไรกัน?

ผมไม่เคยโทรขอเพลง ได้แต่รอคนที่เปิดเพลงได้ถูกใจเราเปิดให้ฟังน่ะครับ

เมื่อก่อนมี ชื่ออะไรนะ กุลเทพ หัสดิน หรืออะไรทำนองนี้ ก็เปิดได้ถูกใจครับ

Offline pee

« Reply #10 on: 10 September 2008, 03:12:42 PM »
ตูว่าแล้ววว....ต้องมีใครแนะนำตัวนี้
เหอๆๆๆๆๆ น้องทิ้วป์ยังมะเคยฟัง FM2 ของ QUAD
อย่าเพ่อฟันธง

ผมยังไม่เคยฟังทั้งสองตัวฮ่า....ฮิฮิ ใครมีสารภาพมาโดยดี
------------------------

การฟังจูนเนอร์นี่ ว่าไปแล้วเหมือนได้ติดต่อกับเพื่อนสนิท ที่ไม่รู้จักกัน
(คล้ายๆ คุยกันในเวบมั้ง)
เขาเปิดเพลงให้เรา เราฟังก็ชอบใจ บางทีก็ขวนขวายหาเทปมาอัดไว้
ยิ่งขับรถทางไกลละก้อ สวรรค์ดีๆ นี่เอง
เมื่อราวๆ ปี 2528-30 ผมทำงานอยู่นอกเมือง เลิกงานนั่งรถเพื่อนจากเมืองเอกเข้ากรุง
มักจะได้ฟังรายการคุณพิชัย วาสนาส่ง แกเป็นคนคุยสนุก ความรู้มาก ไอเดียดี
(แม้ว่าแกจะมีจุดยืนทางการเมืองที่ไม่ค่อยถูกใจผมสักเท่าไหร่) คนอย่างนี้ทำให้รายการวิทยุเป็นของมีคุณค่าจริงๆ

ยิ่งแกมาจัดรายการหลังจากรัฐบาลหอยครองเมือง ยิ่งเห็นข้อเปรียบเทียบ
สมัยนั้น ช่วงหกโมงเย็น เป็นเวลาแห่งความทุกข์ทรมาน ผะอืดผะอม และสังเวชจิต
จะมีคุณอะไรทั้งหลายมาออกรายการทั้งพูดบ้าง ร้องเพลงบ้าง กล่อมหูเราด้วยเรื่องที่เราเกลียด
คุณชมพู่นี่แหละ เป็นคนหนึ่งที่เสี่ยงสำเนียงพูดเป็นเอกลักษณ์มากๆ
ฟังแล้วก็อยากเอาอวัยวะที่ช่วยในการเดินทาง ยันเข้าไปที่หน้าปัทม์วิทยุ

ก่อนนั้นขึ้นไปอีก เราก็เล่นเครื่องเสียงแบบไฮเอนด์กันครับ
ราวๆ ปี 2515-16-17 หลังยุควิทยุแร่มาพักใหญ่ มีการเอาวิทยุสองเครื่องมาเปิดคลื่นเดียวกัน วางคนละมุมห้อง
55555..........บรรพบุรุษเตริโอเซอราวด์เชียวนะนั่น

ต่อมาก็คืบไปอีกขั้นครับ คว่ำวิทยุใส่โอ่ง.....เพิ่มเบสงัย
วันนั้นยังไม่มีแม้แต่คาสเสทเทป .....เฮ้อ คิดถึงพรรคพวกรุ่นที่ฟังเพลงไม่เป็นมาด้วยกันจัง

เพลงโปรดตอนนั้นก็ราวๆ.....No. 9
อ๊ะๆ มิช่ายปู่บีดอกหนา

love portion no. 9

Offline pee

« Reply #11 on: 10 September 2008, 04:52:26 PM »
คิดย้อนกลับไปอีกที.....อ้าว วิทยุนี่หว่า ที่สอนเราฟังเพลง
ผมเริ่มมากับคุณเทวัญ มะช่ายคนที่โกนหัวไว้จุกดูดแซ๊กนะครับ
เทวัญ วนะภูติ เพลงพิมพ์ใจกะไบเล่ย์

น่ากลัวจะหนึ่งป.ณ. อะรัยประมาณนี้แหละครับ เปิดเพลงตอนบ่าย
วันใหนเลิกเรียนแล้วตรงกลับบ้าน ก็จะทันฟังช่วงท้ายของรายการ
แกจะเปิดพวกแพทบูน อะไรเทือกนั้นแหละ คลิฟริชาร์ดด้วย เอลละวิสเปิดน้อยหน่อย

เราก็ปรับรสนิยมไปหาแก.....เอออออ
เพิ่งรู้ว่าฟังเพลงม่ายเปนเพราะใครนะเนี่ย

• donor
« Reply #12 on: 10 September 2008, 07:10:14 PM »
2517 นี่ผมเข้า กทม แล้ว  ฟังเพลงจากเครื่อง ITT จากวิทยุยันตรีหนึ่งตีสองทุกวัน เพราะเพลงมันทำให้ต้องอยู่ฟัง

• donor
« Reply #13 on: 10 September 2008, 07:14:11 PM »

ฝากเฮียเม้งฟังให้ด้วยครับ ว่ากลองใหญ่อยู่ฝั่งซ้ายใช่หรือไม่? ถ้าผมวาดรูปผิดแสดงว่า ผมอัดมาจาก LP สลับสายสัญญาณซ้ายขวากันเป็นแน่ (เพลงแรกนะครับ)

• donor
« Reply #14 on: 10 September 2008, 07:26:10 PM »
แกจะเปิดพวกแพทบูน อะไรเทือกนั้นแหละ คลิฟริชาร์ดด้วย เอลละวิสเปิดน้อยหน่อย

ปรกติผมฟังเพลงรุ่นแพทบูนมากที่สุดตอนนั้น คลิปฯ ฟังบางเพลง เอววิส บิทเทิ่น นี่ไม่ค่อยชอบเลย สามคนหลังนี่เพลงรุ่นพวกน้าๆ อาๆ ชอบฟังกัน จึงแย่งวิทยุกันฟังบ่อยๆ เรามันเป็นเด็กกว่าพวกเขา แต่แก่แดด ชอบไปฟังรุ่นเก๋ากว่าพวกอาๆ น้าๆ ซะอีก ที่ชอบทำตัวเป็นเอววิส

ก็ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน

Offline anawat

• Full Member
« Reply #15 on: 10 September 2008, 07:54:42 PM »
 :lol:
ต่อมาก็คืบไปอีกขั้นครับ คว่ำวิทยุใส่โอ่ง.....เพิ่มเบสงัย
วันนั้นยังไม่มีแม้แต่คาสเสทเทป .....เฮ้อ คิดถึงพรรคพวกรุ่นที่ฟังเพลงไม่เป็นมาด้วยกันจัง

เอ๊า...มีแฟนคลับแล้วครับ

ตอนเด็กผมมีโอเรียนท์รุ่นเก๋า...คว่ำใส่โอ่งดิน

แล้วก็ต่อสาย(อากาศ)  โน่นบนยอดฝรั่งครับ

เอฟเอ็มสมัยโบราณ ทั้งรับทั้งส่งไม่ค่อยได้เรื่อง(หูตึง)

แต่...เพลงเพราะมาก ผมชอบฟังเพลงมาตั้งแต่โน่นเลย

ก็เริ่มจาก...

สถานีทหารอากาศแถวบ้าน ตี 4-5 คุณไพจิตร/คุณธานินทร์

เดี๋ยวนี่พี่แกมาทำดนตรีใหม่...เทียบชั้นไม่ได้เลยครับ

Offline Karin Preeda

• moderators
« Reply #16 on: 11 September 2008, 12:06:24 AM »
เดี๋ยวนี้ผมฟังจาก iTune บ่อยขึ้นเรื่อยๆ สถานีที่ส่งเป็น 128Kbps บางสถานีเสียงดีทีเดียวครับ 

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
« Reply #17 on: 11 September 2008, 07:42:24 AM »
ฝากเฮียเม้งฟังให้ด้วยครับ ว่ากลองใหญ่อยู่ฝั่งซ้ายใช่หรือไม่? ถ้าผมวาดรูปผิดแสดงว่า ผมอัดมาจาก LP สลับสายสัญญาณซ้ายขวากันเป็นแน่ (เพลงแรกนะครับ)
ใช่ครับ เคยคุยกันแล้วว่าพี่อัดมากลับแชนนัล reversed stereo

http://www.thaiavclub.org/forums/index.php?topic=4543.msg63779;topicseen#msg63779

Offline dht_tubes

• ThaiAV-40up
« Reply #18 on: 11 September 2008, 09:29:49 AM »
จะไปหาได้จากที่ใดเล่านั้นครับ ท่านพี่     เอ้า แค่ yamaha ct-7000 ก็ พอแล้ว

หึหึหึ  มีก็ไม่บอก <_< เพราะเราไม่ชอบพวกได้ใหม่ลืมเก่า :sulk: :sulk: :sulk:
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

• donor
« Reply #19 on: 11 September 2008, 09:37:45 AM »
ใช่ครับ เคยคุยกันแล้วว่าพี่อัดมากลับแชนนัล reversed stereo

http://www.thaiavclub.org/forums/index.php?topic=4543.msg63779;topicseen#msg63779

อ้าวลืมไปได้ไงนี่เรา แสดงว่าเพลงที่อัดครั้งนั้นทั้งหมด หากจะฟังให้ถูกต้อง ก็ต้องสลับสายสัญญาณกันใหม่ซะก่อน ขอบคุณมากครับเฮียเม้ง

....................................................................................................

กระทู้นี้เป็นเรื่องของคนที่ฟังเพลงไม่เป็น ใครอยากจะคุยเรื่องอะไรเกี่ยวกับเพลง? เชิญได้ตามสะดวกทุกเรื่องครับ โดยไม่ต้องเกรงใจเจ้าของกระทู้ได้เลยครับ

วันนี้ผมลองเปิดเพลง Sym No 6 ของท่านบี หลายๆ คนฟังดูแล้ว อยากเขียนให้ผู้เริ่มต้นฟังเพลงคลาสสิก ลองฟังเพลงนี้ดูนะครับ มันฟังง่ายมากๆ บรรยายถึงเสียงของธรรมชาติ เช่น นกร้องหลากหลายชนิด เสียงฟ้าร้อง ฟ้าฝ่า เสียงลมพายุ เสียงน้ำไหล ฯลฯ แล้วหาหลายๆ คน Conduct ว่าใครทำให้รู้สึกถึงธรรมชาติเหล่านี้ได้มากกว่ากัน ก็สนุกดีนะครับ ยังไม่ต้องไปคิดถึงการตีความ เปอร์ฟอร์แมนท์ ต่างๆ ของเพลง