• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 02:54:30 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ประเทศพัฒนาและประเทศด้อยพัฒนา...ทำไมๆๆๆ??

Started by supada, 15 December 2008, 10:58:24 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Hexaphonic

รวันดาหลุดจากวงจรอุบาทว์มาได้ ตอนนี้พวกเขากำลังเจริญก้าวหน้าอย่างต่อเนื่อง

ถามว่า เพื่อให้ประเทศไทยหลุดจากวงจรอุบาทว์ เราต้องฆ่ากันตายถึงแปดล้านคนอย่างรวันดาไหม?
"คุณหลอกดาว" :sad2:

poj

ไม่มีคำตอบครับ
แค่อยากบอกว่า วิกฤต ครั้งหน้า อยู่เฉยๆครับ  อย่าไปสนใจ
อย่าไปเป็นเหยื่อของเกม  power play ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Hexaphonic

Quote from: poj on 10  June  2018, 08:53:17 pm
ไม่มีคำตอบครับ
แค่อยากบอกว่า วิกฤต ครั้งหน้า อยู่เฉยๆครับ  อย่าไปสนใจ
อย่าไปเป็นเหยื่อของเกม  power play ครับ

พูดง่ายแต่ทำยากครับ
เหมือนเล่นเครื่องเสียงนั่นล่ะครับ เล่นแล้วเล่นเลย
วัวเคยขา ม้าเคยขี่
ล้างมือในอ่างทองคำไม่นาน เด๋วก็กลับมาเล่นใหม่อีก 555

ผมว่าใครที่เคยสนใจการเมือง จะเลิกสนใจเป็นไม่มี
จะต้องครุ่นคิดในมโนสำนึกอยู่ทุกเมื่อเชื่อวันล่ะครับ
อยู่เฉยๆก็จริง แต่ในจิตใจคงจะเฉยๆยากครับ

เพียงแต่จะแสดงออกให้คนอื่นเห็นหรือไม่เท่านั้นแหละ
มันเหมือนรอยสักน่ะครับ สักง่ายแต่ลบยาก

vichien

ผมนี่โชคดีที่ไม่เคยมีเรื่องการเมืองอยู่ในหัวเลย

สารพิษ ขยะพิษ นี่บ้านเราพวกหัวโต๊ะต่างๆ กับพวกพ้อง นี่ถ้าหมดเจนเนอรืเรชั่นนี้ไปแล้ว มันจะเบาบางลงได้บ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้
หรือพวกลูกหลานมันอาจจะสืบต่ออำนาจขึ้นมาแทน ไม่มีใครขุดคุ้ยขึ้นมา ก็เงียบๆกันไป พอมีเรื่องก็ โป๊ะๆไปเสียหน่อย ก็เงียบไปอีก
คนในพื้นที่ก็รับกรรมไป

LuvMusic

Quote from: Hexaphonic on 09  June  2018, 06:20:29 pm
ถามว่า เพื่อให้ประเทศไทยหลุดจากวงจรอุบาทว์ เราต้องฆ่ากันตายถึงแปดล้านคนอย่างรวันดาไหม?

วงจรอุบาทว์นี่หมายถึงอะไรเหรอครับ

Hexaphonic

Quote from: LuvMusic on 12  June  2018, 10:40:23 pm
Quote from: Hexaphonic on 09  June  2018, 06:20:29 pm

วงจรอุบาทว์นี่หมายถึงอะไรเหรอครับ

เมื่อมีความแตกแยกทางความคิดของผู้คนในเรื่องการเมือง
แล้วจบลงด้วยการนองเลือด...ตุลา'16...ตุลา'19...พฤษภา'53...(อาจจะมีอีกในอนาคต)
นี่ถือเป็นวงจรอุบาทว์มั้ยครับ?

วงจรอุบาทว์ ผมคิดว่าคือ mindset มิจฉาทิฏฐิแบบรวมหมู่ ที่ผู้คนในสังคมนั้นๆติดกับดัก
แล้วหาทางออกไม่เจอ วนเวียนในเขาวงกตแห่งมิจฉาทิฏฐิอยู่ชั่วนาตาปี

ตามหัวข้อกระทู้ สิ่งที่ทำให้ประเทศนั้นยังคงเป็น "ประเทศด้อยพัฒนา" ไม่ว่าอยู่ส่วนไหนของโลก
มันจะมีลักษณะร่วมอันหนึ่งคือ "การติดอยู่ในวงจรอุบาทว์ (mindset แบบผิดๆ)" นี่ล่ะครับ
วงจรอุบาทว์ของแต่ละสังคมรัฐจะแตกต่างกันไป
แต่ผลของมันจะเหมือนกันคือทำให้ประเทศเหล่านั้นติดอยู่ในกับดัก หาทางออกสังคมไม่เจอ
อย่างรวันดา "วงจรอุบาทว์" ของพวกเขา คงจะเป็นเรื่องของความเกลียดชังระหว่างชนเผ่าล่ะครับ

LuvMusic

ผมคงไม่ได้มองว่าไทยตกอยู่ในวงจรอุบาทว์ด้วยนิยามที่ว่าครับ  :rolleyes:

Hexaphonic

ถ้ายังงั้นคุณ LuvMusic มองความเป็นไปของสังคมไทยแบบไหนครับ?
สรุปตั้งแต่จำความได้จนถึงปัจจุบันวันนี้ และคาดเดาว่าอีก 10 ปีข้างหน้า ประเทศไทยจะเป็นยังไงครับ?

poj

Quote from: Hexaphonic on 12  June  2018, 04:34:17 am

พูดง่ายแต่ทำยากครับ
เหมือนเล่นเครื่องเสียงนั่นล่ะครับ เล่นแล้วเล่นเลย
วัวเคยขา ม้าเคยขี่
ล้างมือในอ่างทองคำไม่นาน เด๋วก็กลับมาเล่นใหม่อีก 555

ก็ยังสนใจครับ   แต่มองดูเฉยๆ  แบบรู้เท่าทันมากขึ้น
และ จะไม่ยอมไปเป็นเหยื่อทางการเมืองอีกต่อไปแล้วครับ  ผมจะมองเฉยๆ  โดยไม่ยุ่งเกี่ยว ไม่ว่าในทางใดทั้งสิ้น
เพราะทุกฝ่ายพิสูจน์ ให้เห็นแล้วว่า   ทำแต่เพื่อประโยชน์ของตัวเองเป็นหลัก

ผมสงสาร ประชาชนที่บาดเจ็บล้มตายกันไปทั้งสองฝ่าย  ล้วนแล้วแต่เป็นเหยื่อทั้งสิ้นครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

Quote from: Hexaphonic on 13  June  2018, 04:57:46 am

เมื่อมีความแตกแยกทางความคิดของผู้คนในเรื่องการเมือง
แล้วจบลงด้วยการนองเลือด...ตุลา'16...ตุลา'19...พฤษภา'53...(อาจจะมีอีกในอนาคต)
นี่ถือเป็นวงจรอุบาทว์มั้ยครับ?

วงจรอุบาทว์ที่ว่านี่  จะไม่เกิดขึ้นเลย  หากทุกคนยึดประโยชน์ของส่วนรวมเป็นที่ตั้งครับ
แต่ที่เราติดหล่ม ประชาธิปไตยกันอยู่นี้  ก็เพราะ "ความเห็นแก่ตัว" ของประชาชนครับ
ไม่ได้คิดถึง "ส่วนรวม" เป็นสำคัญ   ผลสุดท้าย ก็อย่างที่เห็นกันอยู่นี้
ผมปลงแล้วครับ   เราอยู่ในประเทศด้อยพัฒนา  มันก็เป็นแบบนี้ เหมือนกันหมดทั้งโลกครับ   แก้ไขอะไรไม่ได้

LuvMusic

Quote from: Hexaphonic on 13  June  2018, 10:21:48 pm
ถ้ายังงั้นคุณ LuvMusic มองความเป็นไปของสังคมไทยแบบไหนครับ?
สรุปตั้งแต่จำความได้จนถึงปัจจุบันวันนี้ และคาดเดาว่าอีก 10 ปีข้างหน้า ประเทศไทยจะเป็นยังไงครับ?

อูย สังคมด้านไหนล่ะครับ... ถ้าด้านวัตถุนิยมก็คงเป็นหนักขึ้นเพราะคนเสพโซเชี่ยลมีเดียมากขึ้น... ถ้าด้านความคิดเห็นทางการเมือง ก็คงแสดงออกกันน้อยลงเพราะกฏหมายไม่เอื้อ + ตัวอย่างที่ได้เห็นที่ผ่านมาไม่ส่งเสริมให้คนไม่มีส่วนได้เสียแสดงออก...  ถ้าด้านการศึกษาก็คงด้อยลงเรื่อยๆ ตามเทรนด์มหาลัยไทยได้อันดับตกลงเรื่อยๆเมื่อเทียบกับโลกหรือเอเชีย....  ถ้าด้านความน่าอยู่ ผมก็ยังคิดว่าไทยแลนด์ยังน่าอยู่ที่สุด  :) วงจรไหนก็คงแล้วแต่คนมอง  B)

Hexaphonic

"มีบางคนอวยประเทศไทยว่า ค่าครองชีพต่ำคุณภาพชีวิตดีหลายอย่าง

ในขณะที่ประเทศไทยกำลังฉิบหายเพราะเป็นหนี้บานเบอะ
และมองไม่เห็นอนาคตว่าประเทศจะหลุดออกจากความตกต่ำนี้ได้อย่างไร แม้จะมีการเลือกตั้งแล้วก็ตาม

เรื่องประเด็นค่าครองชีพนี่ ใครไปใช้ชีวิตอยู่ต่างประเทศมาน่าจะมีความรู้และสามัญสำนึกว่า
ในความเป็นจริงประเทศไทยค่าครองชีพไม่ได้ถูกเลยนะ ตรงข้ามโคตรแพงเลยด้วยซ้ำ แต่ที่คนมองว่าถูก เพราะมองแบบแคบๆ

ประเทศไทย รถยนต์ และบ้านที่อยู่อาศ้ยแพงมาก ถ้าเทียบกับรายได้เฉลี่ยต่อห้วของคนทั้งประเทศแล้วถือว่าค่อนข้างสูงมาก
คนไทยซื้อรถผ่อนกัน 5-7 ปี บ้านผ่อนกันที 20-30 ปี ในขณะที่ต่างประเทศผ่อนรถกัน 1-3 ปี
บ้านผ่อนกันแค่ 8-10 ปีเท่านั้น คนไทยเสียภาษีต่อหัวแพงกว่าประเทศยุโรปหลายๆประเทศ
ไม่ว่าจะเป็นภาษีภงด. ภาษี VAT ภาษีสรรพสามิต สารพัดภาษีที่บวกมาในสินค้าและบริการต่างๆ
ซึ่งปกติที่ประเทศที่รีดภาษีจากประชากรได้ขนาดนี้ สวัสดิการ คุณภาพชีวิตของประชากรควรจะดีกว่านี้
ดังนั้นคำพูดที่ด่าว่า เสียภาษีเท่าสวิส แต่คุณภาพชีวิตเท่าคองโก มันคือประเทศไทยจริงๆ

คนไทยบางคนอาจจะคิดว่าบ้านเรามีของกินถูก การท่องเที่ยวดี GDP สูง
แต่ลืมมองพื้นฐานด้านการผลิตและตลาดทุนว่าเอาเข้าจริงๆ ประเทศไทยเป็นประเทศที่รับจ้างผลิตสินค้าให้ต่างประเทศ
ไม่ใช่ประเทศที่ผลิตสินค้าใช้และส่งออกเอง
คนไทยซื้อของกินถูก แต่พวกของใช้อุปโภคบริโภค ของแบรนด์เนมคนไทยจ่ายแพงกว่า
ค่าครองชีพประเทศนี้จึงไมไ่ด้ถูกจริง เพราะซื้อของกินถูก แต่ต้องมาซื้อเสื้อผ้าแพงกว่าญี่ปุ่น
ดังนั้นรายได้จากภาคการผลิตการส่งออกจำนวนมากตกไปอยู่กับต่างชาติเจ้าของแบรนด์ที่ได้สิทธิ์ BOI ที่ไม่ต้องเสียภาษี 13 ปี
หรือพวกนายทุนที่สิทธิ์การลดหย่อนภาษี ซึ่งทำให้รายได้จากภาคการผลิตและการส่งออก
ไม่ได้กระจายไปถึงคนส่วนใหญ่ของประเทศ แต่ไปอยู่กับนายทุน

แค่ 3 ประเด็นนี้ก็จะเห็นแล้วว่าประเทศไทยเป็นประเทศด้อยพัฒนาที่ระบบเศรษฐกิจห่วยแตก
มีการผูกขาดด้านเศรษฐกิจ และการกระจายรายได้ ประชาชนกว่า 70% มีฐานะยากจนเข้าไม่ถึงสวัสดิการของรัฐ
มีรายได้รวมกันยังไม่เท่ากับคนรวย 1% ของประเทศเลยด้วยซ้ำ
จัดเป็นประเทศที่มีความเหลื่อมล้ำทางเศรษฐกิจและการเมืองสูงมาก แต่กลับมีบางคนคิดว่าประเทศตัวเองดีไม่มีปัญหา
ยังคิดว่าจะเกาะของเศษส่วนบุญพวกกลุ่มนายทุน อำมาตย์ และเผด็จการทหาร เพื่อให้ตัวเองมีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นแค่นั้น

เลิกหลอกตัวเองกันได้แล้วว่าคนไทยรักชาติ คนไทยส่วนใหญ่เห็นแก่ตัวพร้อมจะเอาตัวรอดทุกเมื่อ
การรักชาติม้นก็แค่การมโนสร้างภาพหลอกตัวเองหนีปัญหาสังคม
โดยไม่คิดจะแก้ไขปัญหาความเหลื่อมล้ำทางเศรษฐกิจ และการเมืองที่เกิดขึ้น"

มิตรสหายท่านหนึ่ง

LuvMusic

Quote from: Hexaphonic on 18  June  2018, 04:19:19 am
มิตรสหายท่านหนึ่ง

โอย หวังว่ามิตรสหายท่านนี้จะไม่ได้เขียนบทความนี้ให้สาธารณะชนอ่านนะครับ  :-\ :no:

Hexaphonic

ก็ผมนี่ล่ะครับ ที่เป็นสาธารณชนคนหนึ่งไปอ่านเจอมา

LuvMusic

ผมว่าอย่าไปให้น้ำหนักกับบทความนี้เลยครับ  :-\

Hexaphonic

เกรงว่าจะไม่ทันแล้วล่ะครับ
ตอนนี้ผมไปไกลกว่าเจ้าของบทความซะอีก 555

vichien

Quoteซึ่งปกติที่ประเทศที่รีดภาษีจากประชากรได้ขนาดนี้ สวัสดิการ คุณภาพชีวิตของประชากรควรจะดีกว่านี้
ดังนั้นคำพูดที่ด่าว่า เสียภาษีเท่าสวิส แต่คุณภาพชีวิตเท่าคองโก มันคือประเทศไทยจริงๆ

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่ง อย่างโรงพยาบาลบ้านเรา หากใช้ประกันสังคมนี่ขอบอก ทั้งการบริการ ,ยา อื่นๆ เทียบกับจ่ายเอง โรงบาลเดียวกัน มันต่างกันราวฟ้ากะดิน
หากไม่รู้จักหมอ หรือพยาบาลเป็นการส่วนตัวนะ ยังกะไม่ได้มาหาหมอเล๊ย

ระบบสาธารณะอื่นๆ ที่ทำด้วยรัฐนี่ก็ด้วย แย่ ช้า ห่วย เทียบกะ พี่ยุ่น นี่คนละเรื่อง ทั้งๆก้ใช้เงินจากภาษีเหมือนกัน

หนี้สินที่ว่าบานเบอะ นี่ ผมว่านะ น่าจะต้องยอมเป็นหนี้กันบ้างหล่ะ อย่างระบบสาธูประโภค พวกระบบขนส่ง ต้องลงทุนกันให้ครบวงจร ระบบรถไฟฟ้า
ถ้าครอบครุมทั่วถึง จะนวนรถยนต์มันจะลดลงไปเอง

ปท. เราถูกหลอกให้ใช้รถ จาก บ.นายทุนกันถ่วนหน้า ทั้งมอไซด์ รถยนต์ ทั้งๆที่เมืองนอกเค้าเน้นกันที่ระบบขนส่งมวลชนสาธารณะกัน
บ.ญี่ปุ่น ถ้าตำแหน่ง ไม่ถึงเจ้าตึก นี่ยังไม่มีรถประจำตำแหน่งนะครับ ยังต้องใช้รถไฟฟ้าเหมือนกับคนอื่นๆกัน (ผมเคยอยู่ที่นั่น 2ปี)

Hexaphonic

Quote from: LuvMusic on 14  June  2018, 12:30:08 am
ถ้าด้านวัตถุนิยมก็คงเป็นหนักขึ้นเพราะคนเสพโซเชี่ยลมีเดียมากขึ้น... ถ้าด้านความคิดเห็นทางการเมือง ถ้าด้านความน่าอยู่ ผมก็ยังคิดว่าไทยแลนด์ยังน่าอยู่ที่สุด  :)

ด้านจิตนิยมก็อาการหนักไม่น้อยไปกว่าด้านวัตถุนิยมหรอกครับ
ในวงการผ้าเหลืองมีการไล่จับทุจริตเงินทอนวัดกัน ที่เห็นนี่คงจะเพียงแค่ยอดภูเขาน้ำแข็งที่โผล่ขึ้นมา

ส่วนที่คุณ LuvMusic ว่าไทยแลนด์ยังน่าอยู่ที่สุดนี่ อย่างไรไม่ทราบครับ? ลองยกตัวอย่างทีครับผม

poj

ปัญหา ทั้งหมด  มีรากฐานมาจาก การโกงกิน คอรัปชันครับ
แต่.. ประชาชนไทย ยอมรับ การโกงกิน
เลือกตั้งทุกๆครั้ง  เลือกแต่โจรครับ
ดังนั้น  ไม่ต้องไปคิดให้ปวดหัวครับ   ไม่มีทางแก้ และ แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ
รากฐานปัญหาของชาติ เกิดจาก ประชาชนที่ไร้คุณภาพครับ

LuvMusic

Quote from: Hexaphonic on 19  June  2018, 05:43:39 pm
ส่วนที่คุณ LuvMusic ว่าไทยแลนด์ยังน่าอยู่ที่สุดนี่ อย่างไรไม่ทราบครับ? ลองยกตัวอย่างทีครับผม

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่คนบริหารประเทศที่มีหน้าที่ต้องมาป่าวประกาศว่าประเทศไทยมีข้อดีอย่างไร  :D เอาเป็นว่าผมจะเน้นเรื่องบทความที่คุณ Hex โพสท์มา ว่าคลาดเคลื่อนกับความเป็นจริงอย่างไรละกัน คือยังไม่ต้องพูดถึงข้อดี แค่ว่าไอ้ข้อแย่ๆที่มิตรสหายท่านนั้นเขียนบ่นเนี่ย เป็นมุมมองที่แคบกว่าที่แกว่าคนอื่นอย่างไร

1. หนี้บานเบอะ - จริงๆแล้วหนี้ของประเทศยังต่ำอยู่เมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆ วัดกันตามหนี้สาธารณะต่อ GDP ของไทยยังต่ำกว่า 50% ประเทศพัฒนาแล้วอย่างอเมริกาล่อไปหลายร้อยเปอร์เซ็นต์ เรื่องหนี้ประเทศนี่เราไม่จำเป็นต้องไปห่วงแทนเลย เจ้าหนี้เราเค้าจัดการเองครับ ถ้าคิดว่าประเทศเราจะไม่มีตังค์จ่ายคืน เค้าไม่ปล่อยเงินกู้ให้หรอกครับ ห่วงหนี้ส่วนตัวดีก่า  :lol:

2.  ภาษี - ที่บอกเสียภาษีหนักมากนั่นก็เวิ่นเหว้อมาก ภาษีรายได้ก่อนละกัน ประเทศหลักๆทุกประเทศคิดภาษีรายได้แบบขั้นบันได ทำมากจ่ายมาก แต่ทำมากของแต่ละประเทศมันคนละบรรทัดฐานกัน เด็กจบใหม่ไทยฐานเงินเดินหมื่นห้า อเมริกาน่าจะเจ็ดหมื่น ที่ฐานเงินเดือนขั้นต่ำคงไม่มีใครต้องเสียภาษีกันสักประเทศ หมายถึงถ้าเอาคนเงินเดือนเจ็ดหมื่นมาคิดฐานภาษีเงินได้ ที่ไทยก็คงต้องจ่ายแพงกว่าอเมกาอยู่แล้วสิเพราะเจ็ดหมื่นที่ไทยถือเป็นคนมีรายได้สูง แต่ที่ประเทศอย่างอเมกาถือเป็นรายได้ต่ำ ส่วนภาษีอื่นๆ โครงสร้างแตกต่างกันตามความเหมาะสมของประเทศ ขี้เกียจจำแนกรายละเอียด อย่าง VAT ไทย 7% นี่ต่ำกว่าหลายๆประเทศ ส่วนพวกสรรพสามิตบนเหล้าเบียร์บุหรี่ อันนี้สูงๆหน่อยก็ดีแล้วนิ อยากให้เหล้าเบียร์บุหรี่ราคาถูกในประเทศหรือไงไม่ทราบ แค่นี้ก็มอมเมากันจนผลผลิตต่ำแป้กสู้คนอื่นไม่ได้อยู่แล้ว

3. ผ่อนบ้านผ่อนรถ - อันนี้ตามอายุผู้ผ่อน + ความสามารถในการผ่อนเลย ไม่เห็นเกี่ยวกับประเทศ ขึ้นอยู่กับตัวเองมากกว่า ถ้าแสดงให้ธนาคารเห็นว่ามีความสามารถในการผ่อน พวกแบงค์ก็แข่งกันเข้ามากราบให้ใช้บริการแหงมๆอยู่แล้ว แข่งกันปล่อยกู้จะตาย แต่ถ้าหามาได้สิบ อยากกู้พันกู้หมื่น อยู่ประเทศไหนก็ไม่แปลกหรอกถ้าไม่มีคนให้กู้

4. คนรวยคนจน - ความเหลื่่อมล้ำมีกันทุกประเทศตามระบอบทุนนิยม อเมกาเองปัญหาความเหลื่อมล้ำน่าจะมากพอๆกับหรือมากกว่าไทยด้วยซ้ำ ถ้าอยากเท่าเทียมกันตอนนี้ที่คิดออกก็เกาหลีเหนือ  :rolleyes:

คือที่เขียนมานี่ไม่ใช่ผมเป็นสุขมากกับประเทศนะครับ ผมก็อึดอัดใจกับหลายๆอย่าง เพียงแต่ไม่ใช่ประเด็นที่ถูกถ่ายทอดมาในบทความนั้น ซึ่งผมมองว่าเป็นมุมมองที่แคบมาก (เหมือนกับที่ผู้เขียนว่าคนอื่นมีมุมมองที่แคบกระมัง) อ่านแล้วผมก็รู้สึกอยากส่ายหน้า :no:  แต่ก็อย่างที่บอก ไม่ใช่ว่าผมเป็นสุขมากกก กับประเทศไทยปัจจุบันครับ