• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 September 2019, 12:51:50 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ประเทศพัฒนาและประเทศด้อยพัฒนา...ทำไมๆๆๆ??

Started by supada, 15 December 2008, 10:58:24 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

vichien

นิสัยความสบายส่วนตัวนี่แก้ยากครับ คนเคยสบาย เคยได้ แล้วถ้าไม่ได้แบบที่เคย ก็มีปัญหา ผมมีเพื่อนที่ทำงานในราชการ
มันก็บอกตรงๆเลย อยากให้อนุมัติเร็วๆ ก็แบมือให้ดู กันตรงๆเลยครับ ยิ่งกับมีตำแหน่งหน่อย ยิ่งผ่านยาก หรือไม่มีพวกพ้องเลย
ก็ผ่านยาก แต่หากเพื่อนๆฝากกันมา เรื่องก็ผ่านแป๊บเดียว เรื่องแบบนี้ส่งต่อกันเป็นรุ่นสู่รุ่น ครับ
พวกเก่งๆ ไอเดียดีระดับเทพ แต่เข้ากะคนเก่าไม่ได้ ก็ไม่มีใครเค้าหนุนหลังให้หรอกครับ = ทำไม่ได้

ขนาดวันก่อนมีท่านใหญ่อยู่ท่านนึง มาตั้งกระทู้โวยวาย ว่า สนามปั่นใน sky lane ส่วนที่เจียดมาทำเป็นสนามให้วิ่ง แต่ออกกฎไม่ให้เอาขวดน้ำเข้าไปในสนาม
ยังอยากจะฝ่าฝืน ไม่ยอมทำตาม ทั้งๆมันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร คนอื่นเค้าก็ทำตามกฎของพื้นที่กัน พอกดตามไปดูที่ fb. เค้า ถึงได้รู้ว่า คนแบบนี้ที่เคยสบาย
มีฐาณะ นี่เอง.....สนามนี่เค้าทำมาให้คนใช้ฟรีๆด้วยนะครับ

สรุป แก้ยากตามคุณพจน์ว่าไว้ครับ มันส่งต่อกันมาเป็นรุ่นๆ

Hexaphonic

Quote from: LuvMusic on 19  June  2018, 08:59:18 pm

1. หนี้บานเบอะ - จริงๆแล้วหนี้ของประเทศยังต่ำอยู่เมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆ วัดกันตามหนี้สาธารณะต่อ GDP ของไทยยังต่ำกว่า 50% ประเทศพัฒนาแล้วอย่างอเมริกาล่อไปหลายร้อยเปอร์เซ็นต์ เรื่องหนี้ประเทศนี่เราไม่จำเป็นต้องไปห่วงแทนเลย เจ้าหนี้เราเค้าจัดการเองครับ ถ้าคิดว่าประเทศเราจะไม่มีตังค์จ่ายคืน เค้าไม่ปล่อยเงินกู้ให้หรอกครับ ห่วงหนี้ส่วนตัวดีก่า  :lol:

2.  ภาษี - ที่บอกเสียภาษีหนักมากนั่นก็เวิ่นเหว้อมาก ภาษีรายได้ก่อนละกัน ประเทศหลักๆทุกประเทศคิดภาษีรายได้แบบขั้นบันได ทำมากจ่ายมาก แต่ทำมากของแต่ละประเทศมันคนละบรรทัดฐานกัน เด็กจบใหม่ไทยฐานเงินเดินหมื่นห้า อเมริกาน่าจะเจ็ดหมื่น ที่ฐานเงินเดือนขั้นต่ำคงไม่มีใครต้องเสียภาษีกันสักประเทศ หมายถึงถ้าเอาคนเงินเดือนเจ็ดหมื่นมาคิดฐานภาษีเงินได้ ที่ไทยก็คงต้องจ่ายแพงกว่าอเมกาอยู่แล้วสิเพราะเจ็ดหมื่นที่ไทยถือเป็นคนมีรายได้สูง แต่ที่ประเทศอย่างอเมกาถือเป็นรายได้ต่ำ ส่วนภาษีอื่นๆ โครงสร้างแตกต่างกันตามความเหมาะสมของประเทศ ขี้เกียจจำแนกรายละเอียด อย่าง VAT ไทย 7% นี่ต่ำกว่าหลายๆประเทศ ส่วนพวกสรรพสามิตบนเหล้าเบียร์บุหรี่ อันนี้สูงๆหน่อยก็ดีแล้วนิ อยากให้เหล้าเบียร์บุหรี่ราคาถูกในประเทศหรือไงไม่ทราบ แค่นี้ก็มอมเมากันจนผลผลิตต่ำแป้กสู้คนอื่นไม่ได้อยู่แล้ว

3. ผ่อนบ้านผ่อนรถ - อันนี้ตามอายุผู้ผ่อน + ความสามารถในการผ่อนเลย ไม่เห็นเกี่ยวกับประเทศ ขึ้นอยู่กับตัวเองมากกว่า ถ้าแสดงให้ธนาคารเห็นว่ามีความสามารถในการผ่อน พวกแบงค์ก็แข่งกันเข้ามากราบให้ใช้บริการแหงมๆอยู่แล้ว แข่งกันปล่อยกู้จะตาย แต่ถ้าหามาได้สิบ อยากกู้พันกู้หมื่น อยู่ประเทศไหนก็ไม่แปลกหรอกถ้าไม่มีคนให้กู้

4. คนรวยคนจน - ความเหลื่่อมล้ำมีกันทุกประเทศตามระบอบทุนนิยม อเมกาเองปัญหาความเหลื่อมล้ำน่าจะมากพอๆกับหรือมากกว่าไทยด้วยซ้ำ ถ้าอยากเท่าเทียมกันตอนนี้ที่คิดออกก็เกาหลีเหนือ  :rolleyes:

1.ไทยเราก่อนี้น้อยกว่าประเทศอื่นๆก็จริง แต่อย่าลืมว่ามันต้องดูสเกลทางเศรษฐด้วย ถ้าเค้าก่อหนี้มากกว่าเราหลายร้อยเปอร์เซนต์ สเกลทางเศรษฐกิจของประเทศพวกนั้นก็ใหญ่กว่าเราเป็นพันเปอร์เซนต์เช่นกัน แค่ GDP ของเอกชนบริษัทเดียวก็มหาศาลแล้ว ดังนั้นจึงต้องดูเอ้าท์พุทจากการก่อหนี้ด้วยว่ามีประสิทธิภาพมากแค่ไหน? กับต้องดูความสามารถการชำระหนี้ด้วย ถ้าไม่มีความสามารถในการชำระหนี้ จากที่เคยก่อหนี้โวลุ่มน้อย เด๋วมันก็ทบดอกไปเรื่อยล่ะครับ แล้วมันจะไปสะเทือนถึงเรตติ้งพันธบัตรของรัฐ และค่าของสกุลเงิน อันนี้แหละจะเป็นตัวเร่งโวลุ่มหนี้ล่ะครับ

2.ตัวอย่างเปรียบเทียบเรื่องรายได้ขั้นต่ำเด็กจบใหม่ระหว่างไทยกับอเมริกา ตรรกะฟังดูแปลกๆนะครับ

3.ผมว่าโครตจะเกี่ยวเลยครับ ทำไมจะไม่เกี่ยว? ต้นน้ำของปัญหาจริงๆมันเป็นที่ระบบการกระจุกตัวของทรัพยากรของโครงสร้างสังคมไทยครับ ที่ดินอสังหาไปกระจุกอยู่กับคนมีฐานะดีเเค่ไม่กี่เปอร์เซนต์ มันไม่ใช่เรื่องของเครดิตรายบุคคลโดยตรง อันนั้นมันเป็นปัญหากลางน้ำครับ ไม่ใช่ปัญหาต้นน้ำ อีกปัญหาหนึ่งคือคนไทยไม่มีทางเลือกมากพอในการเดินทาง จึงจำเป็นต้องซื้อรถยนต์ส่วนบุคคล

4. เรากำลังจะเป็นเกาหลีเหนือครับ ผมคิดว่ามีคนไทยหลายๆคนชอบแบบนั้น หรือจะเอาอย่างเวเนซูเอล่าดี

"คุณหลอกดาว" :sad2:

Hexaphonic

เวลามีพวกเลือกตั้งเข้ามา บอกว่าไม่ยอมรับการโกง
ต้องออกไปไล่โดยด่วน ประเทศชาติจะฉิบหายแล้ว บลาๆๆๆๆๆ

แต่เวลาพวกเผด็จการนักรัฐประหาร คอร์รัปชั่นโกงกินกันทั้งโครงสร้าง
กลับเลือกที่จะอยู่เฉยๆ อ้างว่าไม่อยากเป็นเหยื่อ

แบบนี้ก็ได้หรอครับ?

poj

สำหรับผมนะ ในเวลานี้ หากทักษิณ อยากจะกลับมา  ก็เชิญกลับมาครองอำนาจได้เลย
อยากจะออกกฎหมายนิรโทษกรรม สุดซอย  ก็เชิญออกกฎหมายมาได้เลย
อยากจะโกงกินเท่าไร  เชิญโกงกินไปได้เลยครับ
ผมจะอยู่เฉยๆ   ไม่ทำอะไรทั้งสิ้นครับ
เพราะผมสิ้นหวังแล้ว

อย่าเป็นเหยื่อของเกม power play
ปัญหารากฐานของไทย มาจาก การไร้คุณภาพของประชาชน
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Hexaphonic

ทักษิณคงไม่เสียเวลาเปลืองตัวหรอกครับ
เขารู้แล้วว่าต่อให้ครองเสียงเด็ดขาดในรัฐสภา ก็ไม่ได้มีรัฏฐาธิปัตย์ในมือหรอก

มันยังมีอำนาจสูงสุดในระบบการเมืองไทยครอบอยู่อีกชั้นหนึ่ง
นั่นทำให้ทักษิณถูกใส่ปลอกคอ ถูกจำกัดอำนาจไว้ในระดับหนึ่ง
ทักษิณตอนนี้ก็แก่แล้ว เขาคงไม่อยากถูกใส่ปลอกคอแล้วมังครับ
ขนาดคนที่ไม่ค่อยฉลาดนักอย่างผม ยังมองออกเลย

อย่างที่บอกล่ะครับต่อให้นักการเมืองนักเลือกตั้งเก่งในการโกงกินยังไง
ถ้าเราไม่ไปพังระบบ ให้ระบบสังคมการเมืองมันเดินไปเรื่อยๆ เดี๋ยวระบบนั่นแหละจะกำจัดนักการเมืองชั่วๆเอง

การแก้ปัญหาแบบอำนาจนิยม ชักนำทหารเข้ามายุ่งกับการเมืองเพื่อให้มากำจัดนักการเมืองโกง
มันเป็นวิธีคิดที่ขาดวุฒิภาวะ ไม่รู้จักความอดทน

ถ้าจะบอกว่าคนไทยไม่มีคุณภาพ ผมว่าคือคนไทยที่มีวิธีคิดแบบนี้แหละ

poj

ผมไม่เห็นด้วยครับ  นักการเมืองเลวๆ จะรวบอำนาจไว้ทั้งหมด แล้วเดินหน้าทำลายบ้านเมือง
ตัวอย่าง มีให้เห็นอยู่เยอะแยะครับ
ระบบทำลายนักการเมืองไม่ได้หรอกครับ 

และผมไม่เห็นด้วยเรื่อง นิยามของคนไทยที่ไร้คุณภาพครับ
คนไทยที่ไร้คุณภาพ คือ คนที่เลือกแต่โจรขึ้นสู่อำนาจ  แยกแยะถูกผิดไม่ได้ และ เห็นแก่ตัวครับ  นั่นคือ ต้นตอของปัญหาทุกๆอย่างในเมืองไทยครับ
ส่วน รัฐประหารนั้น  เป็นเรื่องปลายเหตุ

ประเด็นนี้  ผมคิดว่า เราเคยคุยกันไปแล้วมังครับ    เราเห็นต่างกัน และ ตอนนี้ เรากำลังวนประเด็นกันอยู่
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง