• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

13 November 2019, 04:27:06 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เพลงนี้เพราะดี มาฟังกันก่อนนะ

Started by poj, 17 June 2009, 04:18:16 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

กระทู้นี้ เพื่อการแนะนำเพลงครับ
ใครเจอเพลงเพราะๆ อยากให้คนอื่นฟังด้วย เอามาแปะในกระทู้นี้ได้เลย

เริ่มด้วย
Joanna Wang - I love you
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

Karin Preeda

แบบว่าแปะยังไงครับ? พยายามหลายทีแล้วยังทำไม่ได้ เขินจัง  :P

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Jaded

เพราะทั้งอัลบัมครับลองหามาฟังครับ

pee

แปะม่ายเปน

ลืม.........
มีภาคแรกด้วย

meng

meng

pee

ใหนๆ ก็ชวนฟังเพลงนอกรีต (คลาสสิค ..........ฮิฮิ) กันแล้ว

ขอถามด้วยความสงสัยหาไคร่ในใจมาเป็นเวลานานว่า
มันผู้ใดที่ตั้งสมัญญา พระเจ้าแผ่นดินป๊อป ให้กับนักร้องผู้ล่วงลับหนอ
จำได้ว่าตั้งแต่พ่อนี่มาลูบเป้าที่สนามศุภฯ ก็เจอชื่อนี้แล้ว แล้วก็งงมาแต่วันนั้น

ที่สงสัยก็เพราะตวจดูร้อยอันดับสุดยอดเพลงป๊อป ไม่ว่าจะจอมยุทธสำนักใด
ล้วนมิมีวี่แววที่เพลงของพ่อนี่จะเข้าสู่อันดับถึงเลขตัวเดียวเลย
(ยกเว้นสำนักมั่วแหลก อย่างหินกลิ้งมักกะซีน......ฮา)
ขนาดสำนักเฉลิมกรุงอันโด่งดัง ทีมีกระดานแยกอัครนักร้อง ก็ไม่มีกระดานให้แก(ว่ะ)
แต่กลับมีกระดารเจโช ....เอ อีนี่ใครน่ะ ฉานม่ายรู้จัก

ว่าแล้วก็ขอเสนอเพลงที่แม่บรุคชีลด์อ้างว่า เป็นเพลงโปรดสุดของพระเจ้าป๊อปซะเลย smile
(จากหนังเรื่อง Modern Time)
เรื่องแปลกก็คือ คลิปนี้ทะยานจากพันกว่าๆ เป็นล้านกว่า เพียงชั่วงานศพคืนเดียว
เผื่อว่าท่านจะไม่ทราบ ชาลีแลปลิ้น เป็นยอดนักแต่งเพลงคนหนึ่งนะครับ

dht_tubes

ขอบคุณครับพี่พี และเฮียด้วย เพลงเพราะดีครับ

smoke on the water version แบบนี้ก็ฟังเพราะไปอีกแบบครับพี่ จะลองเอาไปเล่นดูครับ

เฮียคร๊าบ ถ้ามีโอกาสคงได้เจอกันตอนเฮียเม้งขึ้นมาช่วงสิ้นเดือนครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

ชัวร์......
เอาแมวมาแข่งกะเฮียเม้ง

sw

Ritchie Blackmore, David Gilmour, Brian May, Tony Iommi, Roger Taylor, Keith Emerson, Geoffrey Downes, Chris Squire Ian Guillan, Bruce Dickinson, Bryan Adams
โห รวมมิตรสุดยอดฝีมือ มารวมกันได้ไงเนี่ย
Gilmour ท่าทางจะไม่ค่อยถนัดแนวนี้เท่าไหร่ แต่ก็เล่นเพื่อสปิริตครับ

pee

เหอๆๆๆๆๆๆ อุตส่าห์ตามชื่อมาจนครบ

รวมเทพขนาดนี้ ไม่แปะให้ชมก็จะใจแข็งไปหน่อย
ดูเหมือนจะเป็นแผ่นรวมการเฉพาะกิจอะไรสักอย่าง
ขาร๊อคไม่ได้ข่าวแพร่งพรายอะไรเลยเชียวรึ

เปลี่ยนบรรยากาศมาฝั่งเอเชียบ้าง
ขอเชิญเฮียเม้งเลคเช่อร์ด้วยครับ

หลินไต้ .........
ถ้าเทพธิดาเป็นอาหมวย ก๋เธอคนนี้แหละ
ตอนผมเด็กๆ ทั้งกรุงเทพ ไม่มีใครไม่ได้ดูจอมใจจักรพรรดิ์
ตอนเธอฆ่าตัวตาย โลกดูเหมือนจะหยุดหมุน

pee

ย้อนรำลึกแล้ว .....หึหึ ผมร้องเพลงในหนังนี้ได้ทุกเพลง
แม้ว่าภาษาจะคืนครูไปแล้ว แต่ทำนองยังจำติดหู

ไม่น่าเชื่อว่า จะเกือบห้าสิบปีแล้ว ที่ได้ยินเพลงนี้เป็นครั้งแรก
ความทรงจำบางอย่างนี่ ติดทนจริงๆ

jtr

Quote from: pee on 10  July  2009, 11:42:42 pm
ใหนๆ ก็ชวนฟังเพลงนอกรีต (คลาสสิค ..........ฮิฮิ) กันแล้ว

ขอถามด้วยความสงสัยหาไคร่ในใจมาเป็นเวลานานว่า
มันผู้ใดที่ตั้งสมัญญา พระเจ้าแผ่นดินป๊อป ให้กับนักร้องผู้ล่วงลับหนอ
จำได้ว่าตั้งแต่พ่อนี่มาลูบเป้าที่สนามศุภฯ ก็เจอชื่อนี้แล้ว แล้วก็งงมาแต่วันนั้น

ที่สงสัยก็เพราะตวจดูร้อยอันดับสุดยอดเพลงป๊อป ไม่ว่าจะจอมยุทธสำนักใด
ล้วนมิมีวี่แววที่เพลงของพ่อนี่จะเข้าสู่อันดับถึงเลขตัวเดียวเลย
(ยกเว้นสำนักมั่วแหลก อย่างหินกลิ้งมักกะซีน......ฮา)
ขนาดสำนักเฉลิมกรุงอันโด่งดัง ทีมีกระดานแยกอัครนักร้อง ก็ไม่มีกระดานให้แก(ว่ะ)
แต่กลับมีกระดารเจโช ....เอ อีนี่ใครน่ะ ฉานม่ายรู้จัก

ว่าแล้วก็ขอเสนอเพลงที่แม่บรุคชีลด์อ้างว่า เป็นเพลงโปรดสุดของพระเจ้าป๊อปซะเลย smile
(จากหนังเรื่อง Modern Time)
เรื่องแปลกก็คือ คลิปนี้ทะยานจากพันกว่าๆ เป็นล้านกว่า เพียงชั่วงานศพคืนเดียว
เผื่อว่าท่านจะไม่ทราบ ชาลีแลปลิ้น เป็นยอดนักแต่งเพลงคนหนึ่งนะครับ

ขอกวนใจอาจารย์หน่อย

ท่านพี่ ขี้สงสัย ไยต้องถาม
สมญานาม ราชาข้าวโพด โจษทั่วถ้วน
เจ้าของเขา เจ้าโซนี่ ปรี่กระบวน
ขุนให้อ้วน ยกให้ย่อง จ้องแดร็กเงิน เอย..

ก็ แหม ค่ายอาร์ซีเอ ยกเอลวิสให้เป็นราชันย์
ยังรับทรัพย์ ไม่รู้เรื่อง สามสิบสองปีแล้วหนา
โซนี่ซีบีเอส เลยแต่งตั้งมั่งซิ
เงินทองล้วนๆๆๆๆ
นี่ก็ปั๊มอัลบั้มแหลกเลย

แต่ อย่าดูถูก หรือ ตีค่า ไมเคิล แจ็คสั้น ต่ำเกินไปนะ ท่านพี่ (ผมไม่ชอบแก อีตรงนามสกุลนี่แหละ)

ผมถือว่า เ็อ็มเจ แกสุดยอดมากครับ
ในการคิดเอาเฮพวี่ร็อคมาผสมกับป็อบ ได้อย่างไม่เคยมีใครทำได้โด่งดัง เท่านี้มาก่อน

Beat it
ทำลายกำแพง สีผิว เมื่อปี 1982

ก่อนหน้า Walk This Way ของ Run-D.M.C. จะตามหลังมาอีก 4 ปี (1986)

หลังจากนั้น เพลงฮิบฮอพ ถึงครองชาร์ทป็อบ
จวบจนเท่าทุกวันนี้

เห็นไม๊ ว่าไมเคิลน่ะ เจ๋งอ้ะ
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pee

เอ่อ.........
ในความรับรู้ของผม ผิวดำน่ะ เป็นเจ้าของอาณาจักรเพลงอยู่ดีๆ
ก็มีพ่อหล่อเผือก เอลละวิส มาเจ๊าะไข่แดง เอาเทคนิคร้องละห้อยหวนไปหารับประทานนี่นา
เอ หรือว่า ตูแก่แล้ว เละเลือน........ฮือๆๆๆ

พูดถึงชารลี (มะช่ายไอ้คนที่จ้างสาวบลอนด์มาเป็นสายลับนะ)
คนที่เป็นเสอร์น่ะ

เชิญฟังอัจฉริยะของแกอีกหนึ่งเพลง โดยเพท คลาร์ก เพื่อนซี้รุ่นล่าสุด

pee

เพื่อความเป็นธรรมอันยุติธรรม
ถ้าหากว่าไมเกิ้ล จะเป็นผู้ทำอะไรเจ๋งๆ แบบที่น้องเจไดว่าไว้นั้นจริง
สิ่งเจ๋งๆ ที่ว่า น่าจะเป็นเครดิตของคนที่สร้างไมเกิ้ลมากกว่า
QJ
คนดนตรีที่เก่งเกินมนุษย์
:thumbup: :thumbup: :thumbup:

"Eddie Van Halen played the guitar solo. He did it as a favor for Quincy Jones and was not paid,
unless you count the 2 six packs of beer Jones brought into the studio for Eddie."

ความยิ่งใหญ่ของไมเกิล ต้องใช้ตามอง ไม่ได้ใช้หูยิน
เขาจึงไม่มีที่อยู่ภายในลิ้นชักความจำของป๋ม

ก้อป๋มตาบอดอ่ะ(โชคดีจริงๆ ไม่น่าเชื่อ)

ขอเชิญเซียนวีดีโอฮั้นท์ ไล่ล่ารายชื่อศิลปินในคลิบนี้ต่อไป..........

pee

สติงทำให้ร๊อด กะจั๊วะเป็นเด็กอนุบาลไปเลย  :clown:

ยอดนักร้องจริงๆ

meng

Quote from: pee on 11  July  2009, 04:43:19 am

เปลี่ยนบรรยากาศมาฝั่งเอเชียบ้าง
ขอเชิญเฮียเม้งเลคเช่อร์ด้วยครับ

หลินไต้ .........
ถ้าเทพธิดาเป็นอาหมวย ก๋เธอคนนี้แหละ
ตอนผมเด็กๆ ทั้งกรุงเทพ ไม่มีใครไม่ได้ดูจอมใจจักรพรรดิ์
ตอนเธอฆ่าตัวตาย โลกดูเหมือนจะหยุดหมุน

5555 หลินต้ายนี่รุ่นคุณแม่ผมครับ ผมเกิดไม่ทันอ่ะ  :P

แต่เธอสวยในแบบหญิงโบราณเลยนะ :flatter:

poj

เมื่อไม่นานมานี้ ผมดูจอมใจจักรพรรดิ์ไปครั้งหนึ่ง
นานมากแล้วนะครับ  เคยดูตั้งแต่สมัยเด็กๆ

แต่ก่อน เรื่องท้องไม่มีพ่อนี่เรื่องใหญ่  ชนิดทำให้นางเอกตรอมใจตายได้
สมัยนี้ โอ้ย. ชิวๆ..  Single mom ย่ะ  มีอะไรป่ะ  :P