• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

11 April 2020, 09:00:40 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Smoke on the water - cover by Poj

Started by poj, 19 October 2009, 01:01:08 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

Smoke on the water
ควันไฟบนสายน้ำ

เมื่อผมเป็นเด็กวัยรุ่น  ผมก็ฟังเพลง pop ตามพี่สาว
ผมดู PM5 แล้วก็หลงไหลได้ปลื้มกับเพลงสวรรค์ปิด ของ ดอน สอนระเบียบ
ผมคิดว่า โอ.. เก่งจังเลย
ผมหัดเล่นกีตาร์โปร่ง กร๊องแกร๊งไปตามเรื่องตามราว ด้วยเพลงโฟลค์ง่ายๆ

และแล้ววันหนึ่ง พี่ชายผมก็เปิด Smoke on the water ในแผ่น Made in japan ให้ฟัง
โอ.. พระเจ้าอะไรกันวะเนี่ย
Riff guitar ที่ยอดเยี่ยมที่สุดอันหนึ่งเท่าที่เคยมีมา 
มันพลิกกระชากผมเข้าไปสู่ ยุค Heavy Hard Hot   เย้.....

แน่นอน  ผมไม่เคยอยากเล่นกีตาร์ไฟฟ้ามาก่อน
จนกระทั่งได้ยินเพลงนี้   

ดังนั้น clip แรกที่ผมจะ upload ขึ้น youtube ก็ต้องเป็นเพลงนี้่ครับ
ผมรู้ว่า ผมเล่นได้ไม่สมบูรณ์  แต่จะเอาอะไรนักหนา กับมือสมัครเล่น
อุปกรณ์ทั่งปี่ ทั้งกลอง ไม่มีอะไรบกพร่องครับ
หากผมจะเล่นหลุดบ้าง  ก็เป็นเพราะฝีมืออันจำกัดของผมเองครับ
ขอเชิญชม..
(เน้น เชิญชม  ไม่ใช่เชิญติ...  แฮ่ๆ... )   :P
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

sw

19 October 2009, 02:08:29 am #1 Last Edit: 19 October 2009, 02:14:17 am by sw
 :cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:
ว้าวๆๆๆ เยี่ยมๆๆ
มาซ้อมที่ กท.กันดีกว่า ผมเป็นมือคอร์ดให้ครับ

ของเล่นก็สุดๆเลย เห็นแอมป์แล้วหนาว ออกงานใหญ่ได้เลยนะเนี่ย

ขอถามคุณพจน์หน่อยนะครับ ผมกะจะซื้อแอมป์ Roland Cube 30 หรือ 20X แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะดังสู้เสียงกลองไหวรึปล่าวครับ

blackmore

ผ่านไป หาดใหญ่ ผมขะไปขอจับ......มือ.......กะลายเซ็นต์ :thumbup:
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

Karin Preeda

:cheer: :cheer: :cheer:

เพลงถัดไปอย่าลืมยิ้มให้กล้องหน่อยน๊ะคร้าบบบ  :lol:

poj

Quote from: sw on 19  October  2009, 02:08:29 am
ของเล่นก็สุดๆเลย เห็นแอมป์แล้วหนาว ออกงานใหญ่ได้เลยนะเนี่ย
ขอถามคุณพจน์หน่อยนะครับ ผมกะจะซื้อแอมป์ Roland Cube 30 หรือ 20X แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะดังสู้เสียงกลองไหวรึปล่าวครับ

เล่นดี ไม่ดี  ไม่รู้ 
ขอชนะเลิศอุปกรณ์ดีเด่นไว้ก่อน  อิ อิ :)

แอมป์ผมคิดว่า สัก 50w ขึ้นไปดีกว่าครับ
แต่หากว่า จ่อไมค์ เข้า PA  ก็อาจจะใช้แอมป์เล็กได้

Cube 30 ผมว่า ลำโพงมันจะเล็กไปครับ
ต้องสัก 2*12  น่ะครับ  ถึงจะไปสู้กับกลองได้
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

Quote from: blackmore on 19  October  2009, 02:30:08 am
ผ่านไป หาดใหญ่ ผมขะไปขอจับ......มือ.......กะลายเซ็นต์ :thumbup:

ไม่เอา
แฟนเพลงผู้ชายไม่เอา
เราต้องการ groupie ต่างหาก  :lol:

poj

19 October 2009, 03:21:43 am #6 Last Edit: 19 October 2009, 03:29:52 am by poj
Quote from: Karin Preeda on 19  October  2009, 02:56:20 am
เพลงถัดไปอย่าลืมยิ้มให้กล้องหน่อยน๊ะคร้าบบบ  :lol:

ยิ้มไม่ได้
ยิ้มปั๊ป  เล่นหลุดปุ๊ป  :)

sw

Quote from: poj on 19  October  2009, 03:16:43 am
แอมป์ผมคิดว่า สัก 50w ขึ้นไปดีกว่าครับ
แต่หากว่า จ่อไมค์ เข้า PA  ก็อาจจะใช้แอมป์เล็กได้

แล้วถ้าผมใช้ cube 30 แล้วต่อเสียงออกจากช่อง RECORDING OUT หรือช่อง PHONES เพื่อไปเข้าแอมป์ใหญ่อีกที จะดีมั้ยครับ เพราะว่าเวลาเล่นคนเดียว cube 30 ก็พอแล้ว แต่เวลาไปซ้อมกับคนอื่นก็หิ้วตัวนี้ไปด้วย เสียบเข้าแอมป์ใหญ่โดยไม่ต้องไปปรับเสียงที่แอมป์ตัวใหญ่ แต่ปรับที่ตัวเล็กนี้แทนเพราะเราคุ้นเคย แต่แอมป์คนอื่นเราไม่คุ้นก็เปิดแฟลทให้มันทำหน้าที่ขยายเสียงอย่างเดียว

poj

19 October 2009, 05:06:02 am #8 Last Edit: 19 October 2009, 05:09:03 am by poj
ไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าจะทำได้ไหมครับ
ก็น่าจะได้นะครับ

สนใจ Axe-FX ไหมละครับ
ตัวนี้ที่เมืองนอกดังมาก 
มี effect  และภาคปรี ในตัว
แค่หิ่วตัวนี้ไปต่อเข้า power amp ไปที่ cab ก็เล่นได้แล้ว  การปรับเสียงสามารถปรับแต่งไปได้ล่วงหน้า
สะดวกมากครับ
ไม่มีตัวแทน  ต้องสั่งตรงลูกเดียว
http://www.fractalaudio.com/
ราคาสูงสักหน่อย  แต่ระยะยาวคุ้มแน่ๆ หากต้องตระเวณหิ้วเครื่องไปเล่นตามที่ต่างๆ

จ๊อด ฟุลเรนจ์

:hb: :hb: :hb:

เอาอีก....เอาอีก.....

:yahoo: :yahoo:
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

sw

Quote from: poj on 19  October  2009, 05:06:02 am
สนใจ Axe-FX ไหมละครับ
ตัวนี้ที่เมืองนอกดังมาก 

น่าใช้ครับ ตรงตามต้องการเลย แต่ดูหน้าตาคงจะแพง ผมคงไม่ได้มีเวลาเล่นซักเท่าไหร่หรอก ก็เลยไม่อยากเสียเงินมาก อีกอย่างค่าส่งคงจะหลายพันครับ

dht_tubes

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:สุดยอดครับ  คุณพจน์ทำให้พวกเรามีความหวังเพิ่มกันอีกแล้วครับ :thrilled: :thrilled:

ตอนนี้หามือคีย์บอร์ดอีกซักคน ครบเครื่อง ให้พี่ trens ร้อง สบายครับ อิอิอิอิอิ :heart: :heart:

ให้คุณโภคากับพี่พี อยู่ฝ่าย แบ๊คอัพข้อมูลกับมิกซ์ซาวน์ :worshippy: :worshippy:

มันส์โค  ตะ   ระ ...............................  ชอบๆๆๆๆๆๆๆ :thrilled: :thrilled: :thrilled:

พี่หวังครับ หนีไปเล่นคอร์ดเลยหรือครับพี่ ซื้อมาตั้งไว้บ้านผมซักตู้เลยครับพี่ :dribble: :dribble: :dribble:

นี่คือวง  THAI-------AV-----------CLUB   (โดน)BAND :bowdown: :bowdown:
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

trens

THAI-------AV-----------CLUB   (ไม่โดน)BAND 
ท่านประธานเปิดคอนเสริตเลยครับ จะตีตั๋วรอฟัง
แต่ผมช่วยได้แค่ร้องแรกแหกกะเฌอ ร้องเพลงบ่ได้เด้อ

เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

meng

Quote from: Karin Preeda on 19  October  2009, 02:56:20 am

:lol: เห็นด้วยครับ

jtr

สั่งให้ชม ไม่ให้ติ

ผมเห็นประกายแห่งความสุขนะ
ทำให้ดูไป ยิ้มไป (ลูกน้องหาว่าบ้า ยิ้มคนเดียว :P)

อยากเห็นตรงตีนง่ะ
ชอบเสียงโซโล่นะครับ ปรับก้อนให้มีหางเสียง ออกแขกๆดีจัง ชอบมากเลย  :bowdown:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

poj

ขาซ้าย เหยีบอยุ่บน Foot rest แบบที่นักกีตาร์ classic ใช้กันครับ
ตีนขวา  อยู่บน Catalinbread Silver Kiss ครับ
ผมใช้มันเป็นตัว Boost ครับ

ผมก็มีความสุขดีในการเล่นดนตรีคนเดียว
คิดว่า  คงไม่หาวงเล่น   เพราะผมเหนื่อยมากในแต่ละวัน
จะให้ไปซ้อมกับวง คงจะหนักเกินไปสำหรับผม

แต่ก็มีฝรั่งหลายคนเขียนไว้ว่า   เล่นกับวง  แล้วขึ้นเล่นบนเวที  ให้ความรู้สึกที่ดีกว่า
ผมเคยเล่นกับวง  และ ขึ้นเวทีมา เฉพาะแต่สมัยเรียนหนังสือเท่านั้น
ไม่เคยไปเล้นใน pub เลยสักครั้ง
หากว่า จะได้เล่น  คงต้องไปบังคับ แกม ขอร้อง วง   ให้ผมขึ้นไปแจมกับเขามังครับ  :)

poj

Quote from: dht_tubes on 19  October  2009, 03:21:07 pm
นี่คือวง  THAI-------AV-----------CLUB   (โดน)BAND :bowdown: :bowdown:

คู่แข่ง sgt. Pepper lonely heart club band. 
ชื่อวงยาวเป็นขบวนรถไฟเลย  :)

poj

Quote from: meng on 19  October  2009, 04:25:41 pm

:lol: เห็นด้วยครับ

มันเก้อๆนะ    เล่นอยุ่คนเดียว   จะยิ้มให้กล้อง มันก็พิลึกๆ
และปกติ ผมก็เป็นคนไม่ค่อยยิ้มอยุ่แล้ว
ทำหน้าเฉยๆ  ไร้อารมณ์ต่อไปดีกว่า   :P

HEAVYTOY

Quote from: poj on 19  October  2009, 10:42:04 pm
มันเก้อๆนะ    เล่นอยุ่คนเดียว   จะยิ้มให้กล้อง มันก็พิลึกๆ
และปกติ ผมก็เป็นคนไม่ค่อยยิ้มอยุ่แล้ว
ทำหน้าเฉยๆ  ไร้อารมณ์ต่อไปดีกว่า   :P

ยืน solo ด้วย ก็แจ๋มดีนาครับ :hb: เที่ยวต่อไปนะคร้าบ