Author Topic: ขายแผ่น DVD-RW แถมเสียง  (Read 41988 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline K. PJ

• ExMember
  • Hero Member
  • *
Re: ขายแผ่น DVD-RW แถมเสียง
« Reply #40 on: 23 January 2010, 11:04:52 PM »
ทีนี้ละ จำไปตลอดชีวิตเชียวละคุณ SW ไม่น่ารีบออกมาเฉลยซะก่อนเลย (ฟังบรามห์ทั้งสี่เบอร์ให้ดีๆ แล้วจะรู้ว่ามีอะไรที่เหมือนกว่าปู่บีซะอีกละครับ ตอนแรกผมก็ยังไม่ค่อยเชื่อที่พี่พีเคยบอกไว้ แต่ตอนนี้เชื่อแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ........)

งั้นเดี๋ยวหาเพลงใหม่แจกรางวัลกันต่อ เพลงนี้ผมของยกให้พี่พีเป็นคนตั้งคำถาม และตั่งกติกามาด้วย เช่นใครสามารถทายคำถามนี้ได้มั่ง? คืออาจเป็นมือใหม่หรือมือเก่าคอคลาสสิก ก็สุดแท้แต่นะครับ แล้วผมจะแจกรางวัลเอง

("รางวัล" ถามแฟนแล้วเค้าบอกว่า "ล" สระกดอ่ะ! ขออภัยอ่ะครับ)

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
« Reply #41 on: 23 January 2010, 11:17:48 PM »
จนถึงตอนนี้ เพิ่งจะมีคนจองมาไม่ถึงสองฝ่ามือ
แล้วท่านจะเอาใครที่ใหนมาตอบ

ต่อให้คนอยากตอบ ก็ต้องฟัง ๗๖ แทรค สิบกว่าชั่วโมงให้จบ
อาจจะต้องฟังสามสี่รอบ

เฮ่อๆๆๆๆๆ  รางวัลเพ่.....น้องขอบาย
ฟังเพลงเหนื่อยแล้วยังต้องมาทำข้อสอบอีก

เอางี้ ถามสั้นๆ ว่าชอบเพลงใหนที่สุด อธิบายมาพอเข้าใจ
กรรมการ ก็เชิญพวกเราที่เป็นสมาชิกนี่แหละ จะซื้อแผ่นหรือไม่ ไม่ว่ากัน
ขอเพียงชอบความเห็นของใครก็ให้แต้มไว้

ใครได้ยี่สิบโหวตก่อน เป็นผู้ชนะ
ของรางวัลคือแผ่นชุด a perfect decade ที่เคยเปิดเป็นกระทู้ไว้
ในความเห็นของผมแล้ว ยกเว้นการคอนดัคของเดอซาบาต้าแล้ว
งานที่ผมรวบรวมไว้ในชุดนี้ คือที่สุดของดนตรีคลาสสิค
เท่าที่เหล่ายอดคน ทิ้งมรดกไว้แก่มวลมนุษย์ชาติ

:headphone: :whistling: :thumbup: :heart: :yahoo:

Offline trens

• ผมไม่มี...แต่เขามี
« Reply #42 on: 24 January 2010, 12:13:01 AM »
คนแต่งแกลงพุง เลยอยากออกกำลังกาย แล้วยกภาระไปให้มือกลอง ซัดซะ ๕๒ ที แล้วทายซื จบท่อนหนึ่งกี่ที อิๆๆ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

• ExMember
  • *
« Reply #43 on: 24 January 2010, 07:10:08 AM »
เพื่ือความสนุกๆ คึกๆ งั้นไม่ถามเรื่องเพลง ถามเรื่องเสียง แบบไม่ต้องเครียดก็ได้ ถามทุกคนที่มีบรามห์ Double Concertro Op 102 ที่ฟรานวีเก็ดตี้เล่นกับฟูนิเย่ร์เล่น ช่วงขึ้นต้นเพลงตอนเล่นเซลโล่ จะมีเสียง Bow ของ Cello กระทบตัว Cello ตรงไหน? ชุดผมได้ยินชัดเจนโดยไม่ต้องตั้งใจฟังละครับ (เรียนแบบแบบพวกออฟาร์ย เค้าบ้างนุกๆ ครับ) มีรางวัลให้เหมือนเดิม

Offline sw

« Reply #44 on: 24 January 2010, 08:24:48 AM »
ทีนี้ละ จำไปตลอดชีวิตเชียวละคุณ SW ไม่น่ารีบออกมาเฉลยซะก่อนเลย (ฟังบรามห์ทั้งสี่เบอร์ให้ดีๆ แล้วจะรู้ว่ามีอะไรที่เหมือนกว่าปู่บีซะอีกละครับ ตอนแรกผมก็ยังไม่ค่อยเชื่อที่พี่พีเคยบอกไว้ แต่ตอนนี้เชื่อแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ........)

ของบรามห์ ฟังแรกๆจะรับรู้อะไรไม่ค่อยได้เลย ต้องฟังไปเรื่อยๆหลายๆรอบ ฟังทุกรอบก็ชอบเพิ่มมาทีละนิด ตอนแต่งเพลงท่านคงคิดหลายตลบกว่าจะออกมาให้เราฟังกัน ผิดกับของปู่บี จะใส่มาแบบชัดๆ อารมณ์ไหนฟังครั้งเดียวก็รับรู้ได้เลย แต่จะว่าไม่ประณีตก็คงไม่ใช่ ทุกโน้ตทุกจังหวะก็มีความสมบูรณ์เปลี่ยนแปลงนิดนึงก็ไม่ได้ ก็สุดยอดเหมือนกันทุกท่านล่ะ ยาขมกับช็อคโกแลต ไม่มีอะไรเหนือกว่ากันละครับ

Offline Karin Preeda

• moderators
« Reply #45 on: 24 January 2010, 08:49:40 AM »
โอนให้แล้วเมื่อเช้านี้ครับ ขอบคุณครับ

Offline snoum

« Reply #46 on: 24 January 2010, 09:08:01 AM »
ชุดใหญ่ 1 ชุดครับพี่  เด๋วโอนเงินไปแล้วจะแจ้งอีกที

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
« Reply #47 on: 24 January 2010, 09:36:40 AM »
แว๊ก ........ เจ๊้ยก ......... เอื๊อก

:cop: :jab: >:D :'( :dribble: :dizzy: :angry: :angry3:

จะมีกี่คน ไม่ใช่แค่ในเวบนี้ เอาทั้งวงการที่ฟังเพลงคลาสสิคของไทยเลย
ที่จะมี และฟังบราห์มแผ่นนี้
และชอบถึงขั้นฟังซ้ำหนสองหนสาม
แถมยังมีชุดที่ละเอียดพอจะรับรู้ดีเฝคเล็กๆ น้อยๆ พวกนี้อีก

ปัญหาคุณพีเจ ยกมาตะละข้อ
กะไม่แจกรางวัลนี่หว่า

:dribble:

• ExMember
  • *
« Reply #48 on: 24 January 2010, 10:27:44 AM »
ผมก็คิดอยู่ถึงคนฟังเพลงคลาสสิกในบ้านเรา จากที่ไปอ่านดูมาหลายๆ เวป ก็ไม่ใช่น้อยเช่นกันนะครับ เวปเราก็คนเข้ามาอ่านไม่เบา (ตั้งกระทู้แค่สามปีมีคนอ่านเป็นแสน ถือว่าเป็นเวปฮอทนะครับ) แต่ไม่ได้เข้ามาคุยด้วยเท่านั้นเอง ผมยังคิดว่าบางคนที่ฟังเพลงนี้แล้วเข้ามาอ่าน อาจนึกสนุกฟังเพลงปัญหา แล้วหากเค้าตอบกันได้ ก็อาจนึกสนุก สมัครสมาชิกเข้ามาตอบก็เป็นได้นะครับ

ผมเคยไปเจอคนมาซื้อวัตต์ไปฟังกับเพลงคลาสสิกก้มีหลายคนนะครับ (เคยถามคนขายด้วย เค้าก็ว่ามีหลายคนที่เป็นคอคลาสสิกจริงๆ  ที่เคเอสอัมรินทร์น่ะ แต่นานแระ)

ผมน่ะอยากจะแจกรางวัลกันเต็มแก่เลยละครับ ก็ดูคุณ SW ตอบยังไม่ถูก แต่คำตอบเป็นที่น่าพอใจ ผมก็ให้แระ! ขอให้ตอบมาเถอะ ไม่ถูกต้อง แต่ถูกใจเป็นแจกอ่ะครับ... ขอให้เข้ามาคุยกันสนุกๆ กันมากขึ้นเป็นพอ (กลัวคุณพจน์แกสั่งปิดเวปอ่ะครับ เห็นกระทู้นั้นแวปๆ ตรกกระใจ เข้าไปอ่านแล้ว ผมตอบหรือคุณด้วยไม่ได้เลย หุบ!)

ดูคุณ Docu ก็เพิ่งสมัครเข้ามาเพื่อซื้อแผ่นพี่โดยเฉพาะเลยนะครับ โพ็ทสั่งแผ่นเป็นกระทู้แรกกันเลยละ !!!!!!ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่คร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ!!!!! ได้แผ่นไปฟังแล้วก็เข้ามาคุยกันบ้างนะครับ

Offline sw

« Reply #49 on: 24 January 2010, 12:58:25 PM »
ผมเชื่อว่าในเมืองไทยมีคนฟังคลาสสิคเยอะกว่าที่มาเขียนในเว็บเป็นสิบเท่าละครับ ส่วนใหญ่คงจะไม่ค่อยมีเวลามาเข้าเว็บบอร์ดหรอก เวลาว่างเขาก็ช้อปเครื่องเสียง หาแผ่นฟัง

ตอนนี้นึกออกสองคนล่ะครับ ขนาดสั่งแผ่นจากต้นสังกัดกันเลย มีแคตาล็อคแผ่นจากค่ายเพลงส่งมาที่บ้านน่ะ แต่เขาอาจจะไม่ถนัดคุยในเว็บบอร์ดน่ะครับ คนที่ผมเคยเอารูปห้องมาลงน่ะ เข้าห้างทีก็ไปซื้อแผ่นเคเอสทีละยี่สิบแผ่น ผมว่ากลุ่มนี้มีเยอะกว่าที่มาคุยกันในเว็บบอร์ดซะอีก ไม่งั้นพวกร้านขายของไฮเอนด์อยู่ไม่ได้หรอก

ถ้ากลุ่มนี้ได้ฟังแผ่นบางแวกก็คงอึ้งเหมือนกันล่ะ แต่เก้าสิบเปอร์เซนต์ของคนกลุ่มนี้เขาซื้อโดยดูรูปลักษณ์ภายนอกประกอบด้วย คือคนมีสะตัง จะซื้อของทีก็ต้องสมบูรณ์ทั้งเนื้อใน ทั้งเปลือกหุ้ม ทั้งบริการหลังการขายอีก เขายอมจ่ายส่วนนั้น เขาจึงซื้อของแบรนด์ดังจากร้านที่มีชื่อเสียงเท่านั้นละครับ

พ่อเพื่อนบางคนก็ฟังคลาสสิคอย่างเดียว แต่ฟังแบบใช้มินิคอมโปนะครับ

ผมน่ะอยากจะแจกรางวัลกันเต็มแก่เลยละครับ ก็ดูคุณ SW ตอบยังไม่ถูก แต่คำตอบเป็นที่น่าพอใจ ผมก็ให้แระ! ขอให้ตอบมาเถอะ ไม่ถูกต้อง แต่ถูกใจเป็นแจกอ่ะครับ...

งั้นจะตอบทุกคำถามเลยครับ ชอบของฟรี  :clown:

Offline sw

« Reply #50 on: 24 January 2010, 02:20:51 PM »
แหม่ เจอเพลงถูกใจอีกแล้ว
BANGWAAG eXp III
07 Kamu : Finlandia, Op.26               8:18
Jean Sibelius

ทำไมแผ่นชุดนี้ฟังแล้วติดแหงกเลย ชอบเสียงเบส เสียงกลอง รับกับทำนองเร้าใจดีจริงๆ ฟังแผ่นเสียงดีๆแล้วชักจะหลงไหลเข้าไปในโลกคลาสสิคโดยไม่รู้ตัว อ้อ หรือเป็นเพราะเพลงที่คัดเลือกมาแซมเปล่อร์ คอนดักเตอร์ และการเรียงลำดับเพลง น่าจะมีส่วนอย่างมากด้วย 

แผ่นสาม แผ่นสี่ นี่เป็นไกด์ทูคลาสสิคฟอร์ร็อคเกอร์รึปล่าวครับพี่พี มันสุดไส้ติ่งกันเลย ไม่รู้ผมบ้าอยู่สองคนกับพี่ K. PJ  รึปล่าว เดี๋ยวต้องรอความเห็นท่านที่เพิ่งสั่งแผ่นไปก่อน เอ ก็แปลกดี ผมก็มีแผ่นเพลงที่ซ้ำๆกันนี้อยู่ซักครึ่งหนึ่ง เป็นแผ่นออดิโอไฟล์ด้วย แต่ฟังแล้วไม่ติดอย่างนี้ ความมันนั้นมันไปไม่ถึงลำไส้ ขอกลับไปฟังของเก่าแล้วมาวิเคราะห์กันอีกที

Offline Genzo

« Reply #51 on: 24 January 2010, 09:38:06 PM »
Brahms Double Concerto ของ Fournier กับ Francescatti ที่พูดถึงกันอยู่นี่ อันไหนอะครับ

ครั้งที่ Conductor เป็น Sir Malcolm กับ BBC Symphony Orchestra หรือว่า Brouno Walter กับ Columbia Symphony Orchestra ครับ
สุวิชาโน ภวํ โหติ

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #52 on: 24 January 2010, 10:42:29 PM »
Brouno Walter ครับ
-----------------------------------------

เมื่อด๊อยช์กราโมโฟน ทำแผ่นสิเบเลียสครบชุดออกมา
http://www.amazon.com/Sibelius-Complete-Symphonies-Jean/dp/B0000942LP

แง๋มอยู่แล้ว ที่จะต้องนำมาโดยมือวางอันดับหนึ่ง แฮร์คารายาน
แต่ที่น่าตกใจก็คือ ในชุดนี้ พ่วงวาทยากรมือใหม่ติดมาด้วย ก็คือเขาคนนี้แหละ กามู
Okko Tapani Kamu (born 7 March 1946, Helsinki, Finland)
อายุอ่อนกว่าคารายานเกือบสี่สิบปี แต่กลับได้รับเกียรติ ยกขึ้นเสมอตำนานแห่งการบันทึกเสียงเพลงคลาสสิค
และ อุแม่จ้าว ตอนนั้นอายุแค่ยี่สิบเศษ (บันทึกเสียงเมื่อ ๑๙๗๐ และ ๑๙๗๒ บวกลบอายุกันเองละกัน)
ไม่เก่งโคตๆๆๆๆ ก็ไม่รู้ว่าจะหาคำใหนมาใช้อีกละ
 :thumbup: :thumbup: :thumbup:

แต่ผมมิได้แงะแทรคนี้มาจากด๊อยช์นะครับ คุณภาพเสียงยังต่ำชั้นกว่าที่แล็บบางแวกจะยอมรับได้ (ฮา)
ผมอั๊พจากแผ่นนี้
http://www.amazon.com/Sibelius-Violin-Concerto-Serenades-Humoresques/dp/B00005QHUF/ref=sr_1_11?ie=UTF8&s=music&qid=1264319893&sr=1-11
มาจากปี ๑๙๘๗ อีกสิบห้าสิบหกปีต่อมา คิดดูว่าจะเก่งขึ้นอีกเท่าไร

แกเคยมาเล่นที่เมืองไทยด้วย และมีคนเอ่ยถึงฝีมือเอาไว้แบบเหลือเชื่อ.....ลองอ่านดูละกัน
ผมไม่กล้าแตะต้อง เพราะท่านผู้วิจารณ์ให้คะแนนไว้ ๖/๑๐
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=311053

นั่นหมายความว่า ตามรสนิยมหูของผม ท่านคารายานซึ่งผมปลื้มน้อยกว่า(มากๆๆๆๆ)
จะต้องได้แต้มน้อยกว่าหนุ่มน้อยกามูลงไปอีก.........

:dribble:
อะจ๊าก ไม่กล้าคิดต่อ

คารายานได้ะแนนต่ำกว่าครึ่ง
« Last Edit: 24 January 2010, 11:08:31 PM by pee »

Offline Genzo

« Reply #53 on: 25 January 2010, 08:24:46 AM »
ขอบคุณครับพี่พี

แผ่นของท่านพี่ผมขออนุญาติ รอกด ชุดรวมแบบเต็มๆเพลงแล้วกันนะขอรับ  :love3:
สุวิชาโน ภวํ โหติ

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #54 on: 25 January 2010, 09:14:57 AM »
ยินดีครับ

ปัญหาคือ ชุดต่อไป ผมจะไม่แจ้งไว้ในเวบนี้น่ะสิ
เพราะมันจะเกินความเป็นชุมชนแบ่งปัน

กลายเป็นชุมชนกูปันไป.ะแล่ว.......ฮา

Offline sw

« Reply #55 on: 25 January 2010, 12:20:59 PM »
ที่ผู้วิจารณ์ให้คะแนนแค่ 6 /10 นั้นอ่านดูจากสาเหตุแล้ว หลักๆคือคุณภาพเสียง รองลงมาคือวงที่เล่น
ถ้าเป็นวงเบอร์ลิน แล้วแผ่นเสียงดีหน่อย อาจได้สัก 8-9 มั๊ง

Offline docu

• Newbie
  • *
« Reply #56 on: 25 January 2010, 01:14:56 PM »
สวัสดี พี่ Pee และสมาชิกทุกท่าน ครับ 
วันนี้ผมได้โอนเงินหนึ่งพันบาทเข้าบัญชีแล้ว
และจะขอจองผลงานชุดต่อไปๆ
ที่จะทะยอยออกมา
ได้ติดตามมาประมาณเกือบ 2ปี
ครั้งนี้จะได้ฟังเพลงที่ได้รับการคัดสรร
จากท่านปรมาจารย์ผู้เยี่ยมยุทธ์
จะได้ฟังให้อิ่มเอมสักที
อยู่ระหว่างตั้งไข่
มาช้าดีกว่าไม่มา

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #57 on: 25 January 2010, 02:03:54 PM »
ขอบคุณครับ
ตามกำหนด ผมจะเริ่มส่งแผ่นวันนี้ แต่มีเหตุสะดุดเกี่ยวกับแผ่น RW
คือมันไม่ยอมเผาอ่ะครับ

ผมขอเปลี่ยนรายละเอียดเป็นว่า จะเผาเป็นแผ่นหน้าขาวของฟิลิปส์
(คุณภาพดีพอประมาณ) และส่งไปพร้อมแผ่น DVD-RW นะครับ
อิอิ   ยัอยู่ในเงื่อนไขขายแผ่นแถมเพลง

แต่เพลงกับแผ่น ไม่ได้อยู่ด้วยกัน

ขออภัยในความไม่สะดวกอีกครั้งครับ
 :bowdown: :bowdown: :bowdown:

Offline snoum

« Reply #58 on: 29 January 2010, 09:22:07 PM »
ได้รับของแล้ว  ขอบคุณครับ  ผลการฟังจะแจ้งทีหลัง

Offline pee

• ExMember
  • *
« Reply #59 on: 29 January 2010, 09:30:06 PM »
ปรากฏว่า ผมไปหาเครื่องเผาที่ยอมรับสปีดต่ำของ DVD-RW มาใช้จนได้
จึงสามารถรักษาความตั้งใจเดิมเรื่องคุณภาพ

ยกเว้นท่านที่ต้องการเป็น wave ซึ่งคงจะก๊อบไฟล์ใส่เครื่อง
คุณภาพของ DVD-RW คงจะไม่ใช่นัยยะสำคัญ
กับอีกหนึ่งท่าน ระบุว่า จะต้องเซ็นต์ชื่อให้ด้วย......ก็เลยทำใส่แผ่นหน้าขาวนะครับ

ผลการฟัง กรุณาติอย่าต้องยั้ง
จะได้นำมาพัฒนาต่อยอดไปเรื่อยๆ

โอกาสหน้า ถ้าทำอีก ก็จะเริ่มพิมพ์หน้าปกและหีบห่อให้เป็นเรื่องเป็นราว
แต่คงต้องขึ้นราคาไปอีก

อย่างน้อยก็ $ 9.99 ละครับ