Author Topic: (สิ้น)แสงศตวรรษ หนังดีที่ไม่ต้องดู  (Read 5568 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline จ๊อด ฟุลเรนจ์

• Hero Member
ไปดูสกาล่าดีกว่าครับพี่...เหลืออยู่โรงเดียวแล้วโรงแบบนี้ :(
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
ไปดูสกาล่าดีกว่าครับพี่...เหลืออยู่โรงเดียวแล้วโรงแบบนี้ :(

สะยามสะแควมันเหม็นมากอะครับ คุณน้องจ๊อด
ท่อระบายน้ำมันโบราณมาก ไม่เคยทำความสะอาดอีกด้วย เดินแล้วกลับบ้านนอนฝันร้าย

จาไปดูไอแหม็ก นู๋จาไปไอแม่ก........

Offline trens

• ผมไม่มี...แต่เขามี
Imax ผมได้ดูครั้งนึง เป็นรายการโปรโมชั่น ดูฟรี มีแปรงสีฟันแจกด้วย อิๆๆ

พูดถึงสกาล่า น่าจะชวนกันไปรำลึกความหลังกันหน่อย ดีมั้ยคุณจ็อด
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

Offline Hexaphonic

• วิญญูชนจอมปลอม
ผมเคยดูหนังคุณเจ้ย บ่องตงไม่ค่อย get อ่ะ
ถอดสัญญะแฝงในหนังไม่ค่อยออก
พอได้อ่านบทวิจารณ์จึงพอเข้าใจบ้าง

ขอขุดกระทู้บ้าง
สิ่งไหนที่ฝ่ายอนุรักษ์นิยมห้าม ยิ่งต้องศึกษาให้มาก แสดงว่ามันต้องมีอะไรน่าสนใจแน่เลย อิๆ

ถึงผมจะไม่ค่อยเข้าใจหนังของเขา (ตอนนี้ยังไม่นึกอยากกลับไปดูอีก)
แต่อยากจะมโนว่า...
มีใครบ้างที่เห็นอะไรบางอย่างในหนังของคุณเจ้ย?
ผมว่าอย่างน้อยมีคน 3 กลุ่มล่ะ ที่เห็นสิ่งนั้น คือ..

1.เจ้าของหนัง
2.ผู้ให้รางวัล
3.หน่วยงานเซ็นเซอร์
กลุ่มหลังนี่ ผมว่าน่าจะมีใบสั่ง
มาจากทีมยุทธศาสตร์ทางวัฒนธรรมของฝ่ายอนุรักษ์นะครัช

อยากรู้ว่า 3 เขาเห็นอะไร?
สิ่งที่กลุ่มที่ 3 เห็น ผมว่าน่าจะเหมือนๆกับที่ 1 และ 2 เห็นนั่นแหละ
เขาถึงได้สั่งตัดหนังของคุณเจ้ยไง อิๆ

ทีนี้ถามว่า กลุ่มที่ 2 ฝรั่งเขาเห็นอะไร?

สิ่งที่พอจะทำให้เข้าใจหนังของเจ้ย คือเมื่อผมพยายามต่อจิ๊กซอการเมืองไทย
ในห้วงเวลาไม่กี่ปีมานี้ มาศึกษาเรื่องการเมือง ศาสนา
หรือแนวคิดเรื่องคติความเชื่อในสังคมไทยนี่แหละครับ

สิ่งนั้นมันคือ "ความงมงาย" นั่นเอง
มันคือสิ่งที่พวกสังคมฝรั่งเคยมีและได้ก้าวข้ามมันมาได้
ตั้งแต่หลังยุคเรอเนสซองส์ แต่ต้องรอจนกระทั่งเกิดเผด็จการนาซี และกำจัดมัน
นี่คือการสะเด็ดน้ำสุดท้ายจากยุคมืด
เพื่อเข้าสู่ยุคเรอเนสซองส์ที่สมบูรณ์แบบ
« Last Edit: 06 March 2014, 11:19:15 PM by Hexaphonic »
"คุณหลอกดาว" :sad2:

ทุกวันนี้ สังคมฝรั่งโลกที่ 1 ก็ยังมีการเหยียดเชื้อชาติ
เผ่าพันธุ์ เพศ ยังมีความงมงายบางอย่าง ฯลฯ
แต่นั่นมันไม่ใช่ระดับจิตสำนึกใหญ่
ซึ่งผิดกับปท.ล้าหลังอื่นๆ มันเฉือนกันตรงนี้แหละ

และที่แน่ๆคือในตอนนี้ สังคมคอเคซอยด์
ก้าวหน้าทางความคิดกว่าเผ่าพันธ์ุอื่นๆ
เหตุที่ก้าวหน้ากว่าเผ่าพันธุ์อื่นๆ
ผมว่าไม่ใช่เพราะพวกคอเคซอยด์ฉลาดกว่า
(ไม่กี่พันปีที่แล้ว พวกนี้ยังเป็นบาบาเรี่ยนอยู่เลย)
แต่เป็นเพราะแรงบีบอัดทางภูมิรัฐศาสตร์
ก็เลยเกิดการเร่งปฎิกิริยาทางสังคมมากกว่าเผ่าพันธุ์อื่นๆ

ผมว่าฝรั่งที่ get หนังคุณเจ้ย
คงเป็นเพราะเขาดูแล้วรู้สึกปลอดภัยที่เห็นภาพสังคมตัวเองในอดีต
ก่อนยุคแสงสว่างวาบทางความคิด
และรู้สึกว่าพวกเขาได้หลุดจากสิ่งนี้มาได้แล้ว

ความรู้สึกปลอดภัยทางจิตวิทยานี้ มันเป็นความรู้สึกเดียวกับการดูหนังผี
หนังสัตว์ร้ายถล่มเมือง หนังหายนะโลกแตก

แล้วหนังคุณเจ้ยมันโดนใจพวกฝรั่งกว่าหนังผี-หนังโลกแตก ตรงไหน?
คหสต.ที่พวกฝรั่งรู้สึกฟินกับหนังคุณเจ้ยเพราะ.....

1.มันเป็นหนังที่ถูกสร้างโดยผู้ที่อยู่ในโลกทัศน์แบบนั้น
แต่มองเห็นคติความเชื่อทางสังคมที่ซุกซ่อนอยู่
ซึ่งคติความเชื่อในสังคมนั้น ปัจจุบันก็ยังคงมีชีวิตชีวาอยู่
ยังไม่เกิดการเปลี่ยนคติความเชื่อ
และก็เป็นมุมมองจากผู้สร้างซึ่งเป็นสมาชิกในสังคมนั้นเองด้วย
ไม่ใช่มุมมองจากคนนอก

2.การเลือกนักแสดงที่ไม่ใช่ดารา และการแสดงที่เป็นธรรมชาติ
เพราะนักแสดงยังคงอยู่ในโลกทัศน์แบบนั้น มันจึงดูสมจริง
เพราะคติความเชื่อในชีวิตจริงของพวกเขา ก็คงไม่ต่างจากการแสดงนักหรอก
ผมว่าคุณเจ้ยคงไม่ได้อธิบายอะไรมากนัก นอกจากอธิบายถึงการแสดงตามบท

สังคมไทยมีความงมงายแทรกเป็นยาดำอยู่ในวิถีชีวิต/มโนคติ จิตสำนึกใหญ่
แม้แต่ในกลุ่มคนที่ถือว่าเป็นหัวกระทิของสังคมอย่างหมอ วิศวกร ชนชั้นปกครอง
บุคลากรทางการศึกษา-ศาสนา ฯลฯ
ตรรกะที่ไม่เป็นเหตุเป็นผลมีอยู่ทั่วไป แม้แต่ที่คลีนิคของคุณหมอ หึๆ
แล้วตามบ้านช่องห้องหอ หรือตามถนนหนทางทั่วไป มันจะไม่มีสิ่งนี้ได้ไง

สังคมไทยลงทุนกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์มากเกินไปแล้วครับ!

การจะเห็นความงมงายในสังคมไทย
เราจะต้องทำตัวเหมือนกับว่าเราคือผู้สังเกต
เป็นคนในนั่นแหละแต่มองอย่างคนนอก
มองแบบ bird eye view
หรือมองแบบ outside in....นั่นแหละๆ
« Last Edit: 03 March 2014, 09:54:13 PM by Hexaphonic »

ภาพยนตร์คือศิลปะแขนงหนึ่ง
หนังของคุณเจ้ย ถ้าเปรียบกับภาพเขียน
มันเหมือนกับภาพ potrait
มันเเป็น potrait ที่เหมือนจริงจนขนลุก
ก็เพราะมันคือของจริงไง!
แต่ขณะเดียวกันมันก็ยังคงเป็นหนัง
มีนักแสดง มีการแสดง  มีบท มีการจัดฉาก มีผู้กำกับ

เมื่อเทียบกับหนังที่ดูเหมือนว่าสมจริง
อย่างพวกหนัง period
ถึงมันจะดูสมจริง แต่ก็เห็นอยู่ว่าเป็นการแสดง
ต่อให้ฉากสมจริงก็เถอะ ต่อให้มีฉากเรียกต่อมน้ำตาแตกก็เถอะ
แต่อารมณ์ของนักแสดงมันก็ยังเป็นการ make ขึ้นมา

ในขณะที่หนังของเจ้ย
มันมีการ overlab กันระหว่างโลกจริงกับโลกเสมือน
ผมว่าพวกฝรั่งมันฟินอีตรงนี้แหละ

Offline pee

• ExMember
  • *
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
ถึงผมจะไม่ค่อยเข้าใจหนังของเขา (ตอนนี้ยังไม่นึกอยากกลับไปดูอีก)

เสรีนิยมนี่มันดีอย่างนี้เอง

ไม่ได้ดู แถมยังไม่เข้าใจ แต่มโนได้เป็นวรรคเป็นเวร
มาตรฐานเช่นนี้ อนุรักษ์นิยมทำไม่ได้ครับ

เสรีนิยมนี่มันดีอย่างนี้เอง

ไม่ได้ดู แถมยังไม่เข้าใจ แต่มโนได้เป็นวรรคเป็นเวร
มาตรฐานเช่นนี้ อนุรักษ์นิยมทำไม่ได้ครับ

นี่ขนาดแค่เสรีนิยมเสี้ยวเศษกะหลั่วๆมั่วสัสๆเองนะครัช
ก็ลองมโนดูบ้างสิครับ  ผมว่ามันกระตุ้นสมองดีออก
ย้อมใจด้วยกาแฟหอมสักแก้วใหญ่ๆก็พอ อิๆ

Offline pee

• ExMember
  • *
ผมมั่วสัสๆ ไม่เป็นครับ เป็นข้อห้ามของอนุรักษ์นิยม

อ้อ แล้วผมก็ทำการบ้านกับหนังนี้มากพอที่จะบอกว่า เป็นการวิจารณ์ภาพยนตร์
โดยสิ่งที่ผมวิจารณ์นั้น ผูกพันกับเนื้อหนังอย่างแยกไม่ออก
เรียกว่า เอาข้อความไปใช้กับหนังเรื่องอื่นไม่ได้เลย นี่เป็นกฏเหล็กของการวิจารณ์

อนุรักษ์นิยมจะไม่ใช้ข้อความสำเร็จรูป การนำมาลงในการออกความเห็นไม่ว่ากรณีใดๆ มันไม่งาม
ข้อความที่ใช้กับอะไรก็ได้ มาลงในโพสต์เกี่ยวกับเรื่องจำเพาะอย่างนี้ มันสะท้อนหลายอย่างที่ไม่น่าประทับใจอ่ะครับ

Offline pee

• ExMember
  • *
นี่ขนาดแค่เสรีนิยมเสี้ยวเศษกะหลั่วๆมั่วสัสๆเองนะครัช
ก็ลองมโนดูบ้างสิครับ  ผมว่ามันกระตุ้นสมองดีออก
ย้อมใจด้วยกาแฟหอมสักแก้วใหญ่ๆก็พอ อิๆ

ข้อความข้างบนนี่ เป็นอนุรักษ์นิยมเต็มสูบ
อนุรักษ์แบบล้าหลังด้วยแหละ

ก็ไม่รู้สินะ
แต่ตอนนี้นอกจากหนังเรื่อง The Village จะตามหลอนป๋มตลอดเวลา
นี่ยังมีหนังของคุณเจ้ยตามหลอนอีก มันอะไรกันเนื่ย?

พอเห็นผู้คนผ่านหน้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ แล้วหยุดยกมือไหว้เอามือลูบหัว นั่นแหละๆ อารมณ์นั้นเลย
ถึงแม้ส่วนหนึ่งจะเป็นกุศโลบายของคนโบราณ เพื่อก่อสำนึกหิริ-โอตัปปะ
แต่ผมว่าความรู้สึกจริงๆมันไปไกลกว่านั้นแล้วครับ

ระบอบธัมมชะโดมีที่ยืนในสังคมงมงาย ก็เพราะเราไม่มีปรากฎการณ์ "สว่างวาบทางปัญญา" นี่เอง

Offline pee

• ExMember
  • *
ถ้าต้องให้ดาว ผมคงให้หนังอนุรักษ์นิยมล้าหลังอย่าง The Village ได้ 1 ดาวครึ่ง

หนังที่ได้ราคาสำหรับความเป็นศิลปะสำหรับผม คงจะประมาณ
The Cook, the Thief, His Wife & Her Lover
เป็นหนังที่ไม่ถูกจริตผมเท่าไรนัก แต่ก็ต้องยอมรับในกระบวนทัศน์ของ Peter Greenaway ที่เสนอความเลวระยำของมนุษย์ออกมาอย่างที่เราไม่ควรเบือนหน้าหนี ดูไปอ้วกไปจนจบ....ฮา

เอาไปสามดาวครึ่ง จากห้าดาวครับ

ส่วนหนังที่เป็นต้นเหตุแห่งกระทู้นี้ เสรีนิยมหลังเขาที่ฝรั่งมองว่า เออ ลิงเอเชียก็ทำอะไรอย่างนี้ได้ด้วย
เอาไป 2 ดาวละกัน

ส่วนหนังที่เป็นต้นเหตุแห่งกระทู้นี้ เสรีนิยมหลังเขาที่ฝรั่งมองว่า เออ ลิงเอเชียก็ทำอะไรอย่างนี้ได้ด้วย
เอาไป 2 ดาวละกัน

อ้าว....เป็นงั้นไปอีก  :dizzy:
ไม่เป็นไพร่ก็ได้วะครับ เป็นลิงก็เอา
หรือเป็นทั้งสองอย่าง...ไพร่พลลิงแห่งอโยธยา อิๆ

ถ้าเป็นอย่างที่พี่ว่า ฝรั่งมันคงไม่ได้มองคุณเจ้ยเป็นลิงเอเชียคนเดียวหรอก
ฝรั่งมันต้องมองคนทุกคนในรัฐที่คุณเจ้ยสังกัดอยู่ด้วยอ่ะดิ?
แต่อย่าลืมว่า ฝรั่งไม่ได้เก่งไปกั่วคนไทย ยุโห๋น

นั่นคือบาบาเรี่ยนไม่ได้เก่งไปกั่วลิงกัง ฮา

ทั้ง 3 กลุ่มที่ว่ามา ผมว่ากลุ่มที่เซ็นเซอร์หนังนี่แหละ
เป็นกลุ่มที่ฟินกับหนังเรื่องนี้ที่สุด ระบบประสาทสัมผัสรับรู้ไวที่สุด
ว่าหนังเรื่องนี้มันกำลังล้ำเส้นเข้าไปในเขตหวงห้ามอะไรบางอย่าง
เขตหวงห้ามอันนั้น มันคือชุดความคิดอันหนึ่งที่ครอบสังคมนี้อยู่

ส่วนเรื่องพี่มากพระโขนงล่ะ มันคือการยั่วล้อความเป็นไทยรึเปล่า?  :whistling:

ได้รับรางวัลตัลหลอดเลยนะครับ
กับนักสร้างหนังดีที่ "ไม่" ต้องดูคนเน้
แถมเปนคนอิสานซะด้วย  B)

นอกจากเรื่องหมู่บ้านสาปสยองของชยามาลาน ที่ทำให้การมองโลกมองสังคมของผมเปลี่ยนไปจากเดิม
หนังของเจ้ยเรื่องนี้นี่แหละ ที่ทำให้ผมได้คำตอบของคำถามที่ว่า . . .

"อะไรเปนสาเหตุที่ทำให้บางประเทศบางสังคมเจริญกว่า บางสังคมเจริญน้อยกว่า?"

มันคือแนวคิดเรื่องจิตสำนึกสังคมแบบก่อนสมัยใหม่กับแบบสมัยใหม่นี่เอง
« Last Edit: 26 December 2016, 10:17:50 AM by Hexaphonic »

Offline vichien

น่าหามาดูบ้างแล่ะ

Offline phokha

• อ่านว่า โภคา
  • น้องอ้น คนขี้งอน
    • เฟซบุ๊ค
ก็ดูเขาขยันส่งงานดีครับ
รางวัลที่ได้เป็นแบบทรงคุณค่า หรือแจกคนกันเอง หรือซื้อเอา ก็แล้วแต่

ผมรู้สึกเฉยๆนะครับ ถ้าเขาไม่มาโผล่ให้ผมเห็นบ่อยๆนัก ผมก็โอเคนะครับ ทางใครทางมัน 555
I dont like pop music.

ก็ดูเขาขยันส่งงานดีครับ
รางวัลที่ได้เป็นแบบทรงคุณค่า หรือแจกคนกันเอง หรือซื้อเอา ก็แล้วแต่

ผมรู้สึกเฉยๆนะครับ ถ้าเขาไม่มาโผล่ให้ผมเห็นบ่อยๆนัก ผมก็โอเคนะครับ ทางใครทางมัน 555

มิแซบว่า "เขา" คุณโภคาหมายถึงใครหรือครับ?
หมายถึงเจ้ย หรือผม หรือทั้งสอง

ฮาาา ล้อเล่ง

Offline phokha

• อ่านว่า โภคา
  • น้องอ้น คนขี้งอน
    • เฟซบุ๊ค
เจ๊ย สิครับพี่ 555

นานๆผมจะได้เปิดคอมที
ใช้แต่มือถือครับพี่ ขอโทษที่ตอบสนองช้าครับ อิอิ
I dont like pop music.