• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 May 2019, 10:44:19 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

สุขภาพแข็งแรง ชีวีเป็นสุข

Started by poj, 07 February 2011, 02:48:37 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

กระทู้นี้  จะเป็นการช่วยกันรวบรวมข้อมูลเรื่องการออกกำลังกาย
การกินอาหาร
การรักษาสุขภาพครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

(รายงานจาก "วิทยาศาสตร์การเคลื่อนไหว" ชิ้นล่าสุด) - จากคำกล่าวของฟาร์เบียน  เรย์น ผู้มีใบรับรองจากวิทยศาสตร์การเคลื่อนไหว บอกไว้ว่านักวิจัยค้นพบกว่าการออกกำลังกายช่วงเวลาสั้นๆ แต่ทำบ่อยๆนั้น (เช่นการยกลูกน้ำหนัก)  ให้ประโยชน์ต่อสุขภาพของคุณเทียบเท่ากับการออกกำลังแบบลากยาว (คือการทำคาร์ดิโอ เช่นวิ่งจ๊อกกิ้ง ,เดินไกล)   นั่นคือการทำให้หัวใจเต้นแรงขึ้น ด้วยการออกกำลัง ครั้งละ 10 นาที เป็นจำนวน 3 ครั้งต่อวัน มีผลเท่ากับการออกกำลังแบบลากยาวครั้งละ 20 - 30 นาที คำว่า "ผล" ในที่นี้ก็คือ การเพิ่มการเต้นของหัวใจด้วยการออกกำลัง จะทำให้ร่างกายเผาผลาญพลังงาน ,ลดความดันเลือด และเพิ่มออกซิเจนไปที่สมองของคุณ   การค้นพบใหม่ครั้งล่าสุดนี้ เป็นข่าวดีสำหรับผู้ที่เวลาในแต่ละวัน ไม่เอื้ออำนวยสำหรับการทำคาร์ดิโอ

เรย์น เน้นย้ำว่าสำหรับผู้สูงอายุนั้น การออกกำลังโดยใช้แผ่นน้ำหนัก มีความสำคัญมาก เพราะเมื่อเราอายุมากขึ้น โดยธรรมชาติแล้วเราจะสูญเสียมวลกล้ามเนื้อและความแข็งแรงของกระดูกไปพร้อมๆกับอายุที่เพิ่มขึ้นของเรา วิธีแก้ไขคือต้องเลือกออกกำลังแบบที่เพิ่มแรงต้านทานไปที่กล้ามเนื้อ (หมายถึงการยกลูกน้ำหนัก)  และท่าที่สำคัญมากๆขาดไม่ได้คือท่า SQUATS (คลิ๊ก) เพราะท่า SQUATS นี้ เป็นท่าที่ดีที่สุดที่จะช่วยเพิ่มศักยภาพในการเคลื่อนไหวตามธรรมชาติในกิจกรรมต่างๆระหว่างวันของเรา เช่น การหยิบของที่หล่นอยู่บนพื้น ,การลุกขึ้นยืน ,การออกจากรถ ,การเดินขึ้นบันได  ดังนั้น เมื่อคุณมีอายุมากขึ้น คุณจะต้องใส่ท่า SQUATS เข้าไปในตารางบริหารของคุณ แต่ถ้าตอนนี้คุณยังอายุไม่มาก คุณก็ต้องบอกให้คุณปู่ของคุณให้บริหารท่านี้ให้ได้
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

ดื่มน้ำเพื่อละลายไขมัน
จากนิตยสาร Flex ฉบับเดือนพฤศจิกายน 2553 หน้า 122

เป็นเวลาสิบกว่าปีแล้วที่นิตยสาร Flex ของเราได้แนะนำว่า หนทางที่ประหยัดที่สุดและง่ายที่สุดสำหรับการละลายไขมันของคุณคือ ดื่มน้ำ (Webmaster - ตรงนี้ต้นฉบับเขียนไว้ว่า drinking water นะครับ คือบอกไว้เฉยๆว่าให้ดื่มน้ำ แต่ไม่ได้บอกว่าอุณหภูมิเท่าใด)

ในปีที่ผ่านมา มีงานวิจัยที่ทดลองกับตัวอย่างหลายๆตัวอย่าง สนับสนุนคำแนะนำเรื่องนี้  ยกตัวอย่างเช่น งานวิจัย 2 ชิ้นของประเทศเยอรมัน บอกว่าเพียงแค่คุณดื่ม "น้ำเย็น" 2 แก้วในระหว่างมื้ออาหาร มันจะช่วยเพิ่มระดับอัตราการเผาผลาญอาหาร และช่วยเพิ่มปัจจัยต่างๆที่จำเป็นในการละลายไขมันส่วนเกินในร่างกาย (Webmaster - ตั้งแต่ในย่อหน้านี้ 2 นี้เป็นต้นไป ต้นฉบับเขียนไว้ว่า Cold water ตลอดแล้วนะครับ คือหมายถึงการเน้นว่าต้องเป็น "น้ำเย็น" ไม่ใช่น้ำที่อุณหภูมิห้องนะครับ)

และในงานวิจัยล่าสุดของปีนี้ มีผลการทดลองจาก Virginia Tech (Blackburg) ทำการทดลองเกี่ยวกับเรื่องนี้ดังนี้ คือแบ่งกลุ่มตัวอย่างออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 24 คน โดยมีสิ่งที่ทำเหมือนกันคือทั้งสองกลุ่มนี้ ต้องควบคุมอาหาร (Diet) ด้วยการทานแคลอรี่จำนวนน้อยๆ เป็นเวลา 12 อาทิตย์  แต่ตัวแปรที่แตกต่างกันคือ กลุ่มแรก จะต้องดื่มน้ำระหว่างมื้ออาหาร เป็นจำนวน 2 แก้ว ส่วนอีกกลุ่มหนึ่งไม่ต้องดื่มน้ำที่ว่านี้

ผลการทดลองดังกล่าว ได้ถูกตีพิมพ์ไว้ใน 240th National Meeting of the American Chemical Society ว่า "กลุ่มที่ดื่มน้ำก่อนมื้ออาหาร  ไม่เพียงแต่จะทำให้ทานอาหารได้น้อยลง เขายังลดน้ำหนักลงได้ถึง 16 ปอนด์  โดยเทียบกับกลุ่มที่ไม่ได้ดื่มน้ำก่อนมื้ออาหารนั้น สามารถลดน้ำหนักลงได้เพียง 11 ปอนด์"(ในเวลา 12 อาทิตย์เท่ากัน)

นิตยสาร Flex ขอสำทับอีกครั้งว่า จงดื่ม "น้ำเย็น" 2 แก้วระหว่างมื้ออาหาร มันจะช่วยทำให้คุณทานอาหารได้น้อยลง และช่วยเพิ่มอัตราการเผาผลาญอาหาร ซึ่งทั้งหมดนี้ หมายความว่า คุณสามารถเผาผลาญแครอลี่ในร่างกายได้ดีขึ้น ,มากขึ้น   โดยเมื่อนับปริมาณน้ำที่คุณดื่มทั้งวันแล้ว ไม่ควรจะน้อยกว่า 1 ถึง 1.5 แกลลอน (Webmaster 1 แกลลอน ถึง 1.5 แกลลอน ก็คือ 4.5 ลิตร ถึง 6.75 ลิตร - ลองเทียบกับขวดโค้กลิตรเอานะครับ และทางต้นฉบับไม่ได้บอกเวลาที่แน่ชัดไว้ บอกเพียงแต่ว่าดื่มน้ำเย็นระหว่างมื้ออาหาร ก็คือให้ดื่มระหว่างมื้ออาหาร "ทุกมื้อ" และคำว่า Between ในที่นี้ ผมจะขอให้หารครึ่งเอาเลย เช่นทานข้าวเช้า 07.00 น. ,ทานข้าวเที่ยง 12.00 น. ก็ให้ดื่มน้ำเย็นในช่วง 10.00 น. ดื่มทีละแก้วก็ได้ แล้วทิ้งระยะสัก 30 นาทีค่อยดื่มอีกแก้วก็ได้ หรือจะดื่มวิธีไหนก็ได้ครับ (เพราะต้นฉบับไม่ได้บอกมา) ให้ได้ 2 แก้วแล้วกัน  ดังนั้น ถ้าคุณทานอาหาร 3 มื้อต่อวัน ก็คือคุณจะต้องดื่มน้ำ 6 แก้วระหว่างมื้ออาหาร ในกรณีนี้ ให้หาทางดื่มเพิ่มเติมอีก 2 แก้ว เวลาไหนก็ได้ (เพื่อให้ครบ 8 แก้ว) เพราะต้นฉบับปิดท้ายไว้ว่า ปริมาณน้ำที่ดื่มรวมทั้งวันควรจะเป็น 1 แกลลอน ซึ่งก็คือปริมาณ 8 แก้วนั่นเองครับ )

blackmore

ผมเริ่มมาสนใน กิจกรรม นอกบ้านเยอะหน่อยพักนี้ หลักๆก็ขี่จักรยานเสือภูเข้าทางไกลครับ  เลยหากลุ่มปั่นเพื่อความมันและความปลอดภัย  ไปเจอกลุ่มที่ใกล้ที่สุด คือ BikeJoy ที่วัดมะพร้าวเตี้ยนี่เอง  ผมตามไปกะเค้าครับ

คนในกลุ่มนี่ขปั่นกันเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำวันไปและ   เกษียรก็มาปั่นเยอะมา ขาแรงขาแข็งทั้งนั้นเลย:worshippy: :worshippy: :worshippy:

นี่เอาใส่รถสองแถวไปขี่บนเขาที่ มวกเหล็ก

ขี่ไปหัวหิน

ยางแตกที่วัดฉิม เอาแบกขึ้นวินไปปะที่วัดมะพร้าวเตี้ย จุดนัด  อุปกรณ์พร้อม

นั่งรอเค้าปะยางขากลับจาก โพธาราม

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

dht_tubes

รีบๆออกกำลังซะ

เดี๋ยวแต่งงานเมื่อไหร่ ไม่ต้องไปออกที่ไหน ถูบ้านกะซักผ้าอ้อมลูก เอ็งก็หมดแรงไปไหนแร้ว

555555 จ้าจ้าเดี๋ยวพี่ไปตากให้ ไปก่อน เมียเรียกหว่ะ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

ดูดีกว่าพวกขี่ฮาเล่แฮะ  :whistling:

blackmore

เอารถมาแนะนำครับ เผื่อท่านไหนคัน

เสือหมอบ

แบบ hardtail

เสือภูเขาแบบ soft tail

แบบ full suspension

แบบ touring

แบบ fixed gear ที่เด็กๆบ้านเราเห่อ     เอาจักยานขี่ในลู่มาที่บนน ถนนเมืองไทย แล้วไม่ใส่เบรก อีก ผมเกือบขับรถชนตายไปสองคันละ ใครใกล้รถพวกนี้ระวังด้วยครับ

แบบพับได้
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

pee

ขำหมวกว่ะ
ออกแบบซะยังกับขี่เจ๊ทเหนือเสียง

ขนาดแมงกะไซ เร็วกว่าตั้งหลายเท่า
ยังไม่กล้าใส่เฮลเมทจ๊าบขนาดนี้เรย....5555

ไปหัวหินทำไมย้อนมายางแตกวัดฉิมล่ะ

blackmore

Quote from: pee on 13  March  2013, 12:55:54 am
ขำหมวกว่ะ
ออกแบบซะยังกับขี่เจ๊ทเหนือเสียง

ขนาดแมงกะไซ เร็วกว่าตั้งหลายเท่า
ยังไม่กล้าใส่เฮลเมทจ๊าบขนาดนี้เรย....5555

ไปหัวหินทำไมย้อนมายางแตกวัดฉิมล่ะ

หมวกนี่เค้าออกแบบให้ลมผ่าน  บวกกับลดน้ำหนักครับ

ถ้าอวกาศต้องแบบนี้

จุดนัดวัดมะพร้าวเตี้ยครับ  ยังงัยผมก็ต้องปั่นผ่านวัดฉิม

Karin Preeda

ทำไมบ้านเราเห่อ Fixed gear จัง ผมว่ามันอันตรายมากเลยนะ

pee

เขาให้หมวกป้องกันกระโหลกไม่ใช่เหรอ

แบบนี้สวยกว่า  :thumbup:

blackmore

2 ใบแรกนี่ลองขี่ยาว 5-6 ชม ไม่ไหวครับ   

มันเหมาะกันใส่แป๊ปๆ แบบนี้ครับ

ใบสุดท้ายนี่โอเคครับ  แต่แพง

ผมว่าพวก fixed gear เค้าตามดารามั้งครับ 

trens

Bompton นี่เห็นที่บ้านคุณWacharaเมื่อสองปีก่อน ออกแบบได้ดีจริง
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

blackmore

Quote from: trens on 13  March  2013, 05:36:19 am
Bompton นี่เห็นที่บ้านคุณWacharaเมื่อสองปีก่อน ออกแบบได้ดีจริง

รถแพงครับ  ตั้ง  6 7 8  หมื่น ขึ้นกับรุ่น วัสดุ อะไหล่ครับ

HEAVYTOY

Bompton เห็นลูกพี่ลูกน้องผม เอาไปเข้าทริปกับเสือภูเขา

แกบอกเพราะ

1.ขึ้นเขาได้เปรียบสัดส่วนการทดที่ล้อเล็กกว่า

2.ลงเขาจุดศูนย์ถ่วงต่ำ ทำให้มั่นคง ควบคุมง่าย พุ่งฉิวกว่า

ผมฟังแกมา เพื่อนพี่ๆต้องลองเองนะครับ ผมก็ไม่ได้เชื่อแกซะหมด :hb:

HEAVYTOY

ช่วงนี้ผมวิ่งอย่างเดียว สัปดาห์ประมาณ 5 วัน 4 km ช่วงเย็น 25 นาที - 30 นาที ใน 1 หรือ 2 สัปดาห์อาจมี 10 km ซักครั้ง

พยายามศึกษาวิ่งแบบ pose ดูได้ที่ http://bangkhunthianjoggingclub.com/ ครับ ผมไปแอบอ่านอยู๋ :supergrin: เขาว่า หัวเข่า ไม่เสือม เซพกำลัง
                           คร่าวๆ เหมือนวิ่งอยู่กับที่ แล้วล้มไปข้างหน้า ลงเต็มเท้า ช่วงลงเต็มเท้า หัว บ่า ลำตัวตรง  เข่าย่อนิดเดียวเป็นสปริง  ตรงเท้าสัมผัสพื้น
                           ลองไปดูครับ บอกอธิบายยาก  :P

:hb:

pakorn

Quote from: Karin Preeda on 13  March  2013, 04:02:11 am
ทำไมบ้านเราเห่อ Fixed gear จัง ผมว่ามันอันตรายมากเลยนะ

ขอความรู้หน่อยครับ .. มันเป็นยังไงหรือครับ fixed gear เนี่ย แล้วอันตรายอย่างไรครับ?

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

pee

Quote from: pakorn on 14  March  2013, 11:14:00 pm
Quote from: Karin Preeda on 13  March  2013, 04:02:11 am

ขอความรู้หน่อยครับ .. มันเป็นยังไงหรือครับ fixed gear เนี่ย แล้วอันตรายอย่างไรครับ?

"Fixed Gear หรือ Fixie" เป็นคำแสลงของจักรยานที่มีเกียร์เดียว และล้อหลังไม่สามารถฟรีได้ คือ เท้าจะต้องปั่นตามไปด้วยทุกครั้งที่รถวิ่งอยู่

dht_tubes

ช่วงปิดเทอมนี้ ผมให้ลูกไปว่ายน้ำทุกวันวันละสองชั่วโมง

สัปดาห์ละ 6 วัน

วันอาทิตย์ไปตีแบตด้วยกัน เสร็จจากแบตก็ไปซ้อมดนตรีต่อด้วยกันนั่นแหละ
จนตอนนี้ลูกผมมันร้อง rock bottom, born to be wild, sad but true , cocaine, ได้กันทั้งคู่แระ บ่นตลอดป๊าไม่เล่นเพลงไทยมั่งเลย

เป็นที่มาต้องมาเล่นเพลง ลูกอม แสงสุดท้าย และอื่นๆ

ผมว่าออกกำลังกายเป็นอะไรที่ดีมากๆครับ ยิ่งถ้าได้ทำกันกับครอบครัวด้วย มีความสุข สนับสนุนครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

Quote from: dht_tubes on 14  March  2013, 11:49:48 pm

เป็นที่มาต้องมาเล่นเพลง ลูกอม แสงสุดท้าย และอื่นๆ

ผมคงเอากาวตาช้างหยอดหูมันทิ้ง
มีไว้ก็เสียเปล่า....55555