• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

12 August 2020, 11:31:02 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

มีท่านใดเคยเล่นเจ้า skype บ้างครับ

Started by meng, 29 April 2005, 03:42:04 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

meng

เป็นโปรแกรมที่ใช้คุยกันผ่านคอมโดยใช้ไมค์และหูฟังคุยกัน หรือจะพิมพ์ข้อความไปด้วยก็ได้ครับ

เมื่อคืนลองดูแล้วแต่ผมไม่มีไมค์เลยแค่ได้พิมพ์ข้อความคุยกันกับเพื่อน เห็นว่าน่าสนใจมากเลยมาถามดูว่าเพื่อนๆมีใครเล่นอยู่บ้างครับ :)

www.skype.com

mark

หน้าตามันคล้ายๆ กับ MSN ของไมโครซอฟท์เลยนะครับ

pakorn

ผมใช้อยู่ครับ แต่ใช้ใน function ที่เป็น internet phone ของมันครับ

ถามว่าดีมั้ย ตอบว่าพอใจมากครับ หลุดบ้าง แต่ถูกมากๆ

ใช้ได้สองวิธีครับ
1. skype calls skype
หมายถึงคุยโทรศัพท์ระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์สองเครื่อง ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน
แบบนี้ไม่เสียเงินครับ

2. skype to phone
แบบนี้ล่ะที่ผมใช้ อัตราถูกครับ อาจมีหลุดบ้าง แต่ขึ้นอยู่กับ line ของเราเป็นส่วนใหญ่
ท่านที่ใช้ hi speed internet ยิ่งน่าใช้ใหญ่ เพราะจะเสถียรกว่ากัน

ขอดีคือโทรเข้าโทรศัพท์เครื่องไหนๆ ก็ได้ ไม่จำเป็นต้องมีคอมพิวเตอร์ในฝั่งปลายทาง
ยกตัวอย่างผมโทรจากเมืองไทยไปออสเตรเลีย หรือไปลอนดอน นาทีตกประมาณ 1 บาท เท่านั้นล่ะครับ

ใครมีญาติพี่น้องหรือติดต่อธุรกิจต่างประเทศ ยุให้ใช้เลยครับ ..

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

meng

ผมจะใช้แบบแรกครับ ไว้คุยกับพี่ที่เชียงใหม่ได้....แบบว่าชอบของฟรีอ่ะ :P  

Day Dreamer

ที่บริษัทเคยมีนโยบายให้ใช้ค่ะ ออฟฟิศใหญ่ที่ NY สั่งมาให้ลองดู เอ๋ก็ไปลองซื้อหูฟังมาลองเล่นกันสองคนกับพี่ที่ทำงาน แต่ผลคือ ฝั่งใดฝั่งนึงจะได้ยินเสียง แต่อีกฝั่งจะไม่ได้ยินเสมอ ลองหลายทางแล้ว ทั้งเปลี่ยนหูฟัง ก็ยังได้ผลเหมือนเดิม เลยไม่ได้ใช้ค่ะ แต่ดูสะดวกดีเหมือนกันนะคะ ไว้จะลองใช้ดูอีกที
[span style=\'font-size:8pt;line-height:100%\']What is DONE, cannot be UNDONE ..[/span]

pakorn

internet phone สิ่งสำคัญคือคุณภาพของlineครับ

พูดง่ายคือถนนต้องกว้างพอและสะดวกพอไม่มีรถติด ไม่มีจำนวนรถเกินถนน

... ลองเช็คคุณภาพของ ISP ดูครับ คุณเอ๋

meng

ผมได้ลองเล่นดูแล้วก็ ok น่ะ เป็นบางช่วงจะชัดมาก บางครั้งก็จะมีคล้ายๆเสียงเอคโค่ บางครั้งก็ขาดๆหายๆ ^_^

ส่วนไมค์และเฮดโฟนก็เอาของมือถือที่ไม่ได้ใช้มาเปลี่ยนหัวใหม่ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ :aktion033:  

pakorn

ของผมใช้ True hi speed น่ะครับ ใช้การได้ดี

โทรไปเบอร์ธรรมดาอาจมีหลุดบ้างครั้งสองครั้ง แต่คุณภาพเสียงดีพอสมควรครับ