• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

21 July 2019, 12:19:58 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

สุขภาพแข็งแรง ชีวีเป็นสุข

Started by poj, 07 February 2011, 02:48:37 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

dht_tubes

ผมก็คิด และก็ต่อต้านคล้ายๆแบบนี้แหละ แต่..............  :sad2: :sad2:

ลูกมันหนีครับ ไม่อยู่ให้เราคอยป้อนสิ่งดีๆ หรือให้เวลาเราป้อน หรือซึมซับสิ่งดีๆให้ได้บ้าง ก็เลยต้องแลก เพราะถ้าไม่ได้ใจเค้า มันก็ยากที่จะทำอะไรๆต่อได้อีก.............

สังคมที่เราให้เค้าอยู่ มันเป็นแบบนี้ ยากที่จะต้านจริงๆ  :'( :'(

เช่น อยากให้เค้าฟังเพลงคลาสสิคบ้าง ผมก็ต้องเปิดสลับกับเพลงเกาหลี แบบว่า K pop 3 เพลง เอ้าฟังของป๊าซักเพลง
มันยังบ่นเลย โห เพลงไรนี่ ครึ่งชั่วโมงยังไม่จบ เปิดซ้ำอ๊ะป่าวเนี่ย  :P :P

อยากตีแบต มามาตีด้วยกันซะดีๆ ประมาณนี้ครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

พ่อผมไม่เคยให้ผมฟังเพลงอะไร
ต่างคนต่างใจครับ ถ้ามันชอบก็ปล่อยมันเหอะ
แต่เราต้องรู้เองว่าเพลงแบบใหน ไม่ควรเปิดให้พ่อได้ยิน

ลูกผมก็ฟังเพลงยี่ปุ่น เพลงมันแปลกดี
เป็นเด็กผู้หญิง ประสานเสียงและคุณภาพการเรียบเรียงดีมาก
ไม่รู้ไปหามาจากใหน จะถามก็อายมัน....55555

เด็กที่ฟังเพลงลูกอมได้ ต้องนับถือเลยว่าหูมันตะกั่วแท้

blackmore

Quote from: pakorn on 14  March  2013, 11:14:00 pm
Quote from: Karin Preeda on 13  March  2013, 04:02:11 am
ทำไมบ้านเราเห่อ Fixed gear จัง ผมว่ามันอันตรายมากเลยนะ

ขอความรู้หน่อยครับ .. มันเป็นยังไงหรือครับ fixed gear เนี่ย แล้วอันตรายอย่างไรครับ?

fixed gear คือรถจักรยานที่ ปล่อยไหลฟรีไม่ได้ครับ  คือขาจะปั่นไปตลอด  สามารถปั่นเดินหน้า ปั่นถอยหลังได้

ที่นี้ เค้าไม่ใส่เบรกครับกันครับ   จะเบรกโดยการเกร็งเท้าเพื่อฝืนให้ล้อหยุด  หรือเอาเท้ามารูดกับขอบยาง  แต่มันได้แค่ชลอครับ  รถอะไรก็ตามถ้าไม่ใส่เบรก เอามาวิ่งบนถนน นี่ก็ตัวใครตัวมันละครับ
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

blackmore

Quote from: dht_tubes on 14  March  2013, 11:49:48 pm
ช่วงปิดเทอมนี้ ผมให้ลูกไปว่ายน้ำทุกวันวันละสองชั่วโมง

สัปดาห์ละ 6 วัน

วันอาทิตย์ไปตีแบตด้วยกัน เสร็จจากแบตก็ไปซ้อมดนตรีต่อด้วยกันนั่นแหละ
จนตอนนี้ลูกผมมันร้อง rock bottom, born to be wild, sad but true , cocaine, ได้กันทั้งคู่แระ บ่นตลอดป๊าไม่เล่นเพลงไทยมั่งเลย

เป็นที่มาต้องมาเล่นเพลง ลูกอม แสงสุดท้าย และอื่นๆ

ผมว่าออกกำลังกายเป็นอะไรที่ดีมากๆครับ ยิ่งถ้าได้ทำกันกับครอบครัวด้วย มีความสุข สนับสนุนครับ

มีโอกาสได้ไปที่จอดรถระยะยาวสนามบินสุวรรณภูมิ  จักยานมาขี่เป็นร้อยคันเลยมีทั้งแบบโปร แบบพ่อแม่ลูกมาด้วยน่ารักดีอะ

พ่อแม่ลูก2 ก็คันละ 15000x4 = 60000 เองพี่ ถูกกว่าเทอนพี่อีก 555
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

Hexaphonic

Quote from: blackmore on 15  March  2013, 03:25:54 am

มีโอกาสได้ไปที่จอดรถระยะยาวสนามบินสุวรรณภูมิ 

คุณป๊อกไปเที่ยวตปท.หรือไปปั่นจักรยานข้างๆรันเเวย์ครับ?
"คุณหลอกดาว" :sad2:

dht_tubes

Quote from: pee on 15  March  2013, 12:10:15 am

เด็กที่ฟังเพลงลูกอมได้ ต้องนับถือเลยว่าหูมันตะกั่วแท้

อย่าไปด่าัมันเลย พ่อมันยังแกะเพลงนี้เล่นกับวงอยู่เรย 555
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

sw

Quote from: dht_tubes on 14  March  2013, 11:49:48 pm
ช่วงปิดเทอมนี้ ผมให้ลูกไปว่ายน้ำทุกวันวันละสองชั่วโมง

สัปดาห์ละ 6 วัน

วันอาทิตย์ไปตีแบตด้วยกัน เสร็จจากแบตก็ไปซ้อมดนตรีต่อด้วยกันนั่นแหละ
จนตอนนี้ลูกผมมันร้อง rock bottom, born to be wild, sad but true , cocaine, ได้กันทั้งคู่แระ บ่นตลอดป๊าไม่เล่นเพลงไทยมั่งเลย

เป็นที่มาต้องมาเล่นเพลง ลูกอม แสงสุดท้าย และอื่นๆ

ผมว่าออกกำลังกายเป็นอะไรที่ดีมากๆครับ ยิ่งถ้าได้ทำกันกับครอบครัวด้วย มีความสุข สนับสนุนครับ

:clap: :clap: :clap: :clap:
สุดยอดคุณพ่อจริงๆเลยครับ

บ้านผมนี่ กินมื้อเย็นเสร็จก็ ลูกจอเฟส พ่อจอทู้ป แม่จอแก้ว ครับ
บ้านตัวอย่างยุค 2013  :)

blackmore

Quote from: Hexaphonic on 15  March  2013, 04:22:56 am
Quote from: blackmore on 15  March  2013, 03:25:54 am

มีโอกาสได้ไปที่จอดรถระยะยาวสนามบินสุวรรณภูมิ 

คุณป๊อกไปเที่ยวตปท.หรือไปปั่นจักรยานข้างๆรันเเวย์ครับ?

ไปรับแฟนครับ  เลยไปแวะจอดรอที่  ลานจอดระยะยยาวครับ  เค้าปั่นกันตรงนั้นครับ

vichien

Quote from: HEAVYTOY on 13  March  2013, 05:06:06 pm
ช่วงนี้ผมวิ่งอย่างเดียว สัปดาห์ประมาณ 5 วัน 4 km ช่วงเย็น 25 นาที - 30 นาที ใน 1 หรือ 2 สัปดาห์อาจมี 10 km ซักครั้ง

พยายามศึกษาวิ่งแบบ pose ดูได้ที่ http://bangkhunthianjoggingclub.com/ ครับ ผมไปแอบอ่านอยู๋ :supergrin: เขาว่า หัวเข่า ไม่เสือม เซพกำลัง
                           คร่าวๆ เหมือนวิ่งอยู่กับที่ แล้วล้มไปข้างหน้า ลงเต็มเท้า ช่วงลงเต็มเท้า หัว บ่า ลำตัวตรง  เข่าย่อนิดเดียวเป็นสปริง  ตรงเท้าสัมผัสพื้น
                           ลองไปดูครับ บอกอธิบายยาก  :P

:hb:

ปลายปีไปวิ่ง กรุงเทพฯมาราธอน กันมั๊ยครับ เลือก ที่ 10 km. ก็น่าจะพอแล้ว ผมไปมา สามครั้งแล้ว แต่ช่วงนี้ขี้เกียจสุดๆ

Hexaphonic

DATE           SPORT        DISTANCE       DURATION      AVG.SPEED      AVG.PACE
Apr 22, 2015   Running     10.20 km           56m:44s         10.8 km/h        5:34 min/km

Apr 21, 2015   Running     10.06 km           59m:23s         10.2 km/h        5:54 min/km

Apr 20, 2015   Running     10.03 km          1h:05m:40s       9.2 km/h        6:33 min/km

Apr 14, 2015   Running       8.06 km           53m:30s           9.0 km/h        6:38 min/km

Apr 3, 2015     Running      10.10 km       1h:00m:28s       10.0 km/h        5:59 min/km

Mar 28, 2015   Running      10.07 km       1h:04m:23s         9.4 km/h        6:24 min/km

Feb 24, 2015   Running      10.05 km       1h:02m:29s         9.6 km/h        6:13 min/km

Feb 23, 2015   Running      12.78 km       1h:20m:29s         9.5 km/h        6:18 min/km

ด้วยความกลัวเรื่องสุขภาพจากปัจจัยทางกรรมพันธุ์,เบาหวาน,ควานดันโลหิตสูง,เป็นหวัดง่ายเมื่อเปลี่ยนฤดู
ผมคิดว่าคงไม่ไหวแล้ว พอกันที คือขี้เกียจป่วยอ่ะครับ
เป็นหวัดแต่ละที ล่อไปครึ่งเดือนกว่าจะหาย (เคยผ่าต่อมทอนซิลตอน ป.5)

ผมจึงเริ่มหันมาออกกำลังกายแนว Enduro Sports (อึดทน) อย่างจริงจัง
ตอนนี้ผมคิดว่าตัวเองอาจจะเข้าข่าย "เสพติดเอนโดรฟีนจากการออกกำลังกาย" ซะแล้วละครับ อิๆ
ช่วงนี้ก็เลยฟังเพลงน้อยลง บางทีครึ่งเดือนนี่แทบจะไม่ได้เปิดเครื่องเสียงเลยก็มี

ที่ไม่ค่อยได้เปิดเครื่องฟังเพลงเนี่ย จะว่าเป็นเพราะเพลียมันก็ไม่เชิง คือมันรู้สึก "อิ่ม" อ่ะครับ
อารมณ์คงจะเหมือนสูบบุหรี่หลังอาหารกระมัง.....ฮา ล้อเล่ง ผมไม่สูบหรอกครับ
คือมันรู้สึก "อิ่ม" แบบไปดูคอนเสิร์ตมันส์ๆมีอังกอร์ 3-4 ชม.ประมาณนั้นเลย

เนื่องจากผมไม่ค่อยมีทักษะทางกีฬาซักเท่าไหร่ ก็เลยเลือกการจ๊อกกิ้ง
จริงๆแล้วผมก็พยายามวิ่งจ๊อกกิ้งมานานหลายปีทีเดียว
แต่ไปได้มากสุดแค่ระยะ 6 กม.เท่านั้นเอง และก็จะเป็นแบบวิ่งทีนึงเดี้ยงไปอีก 3-4 วัน

เพิ่งจะเริ่มอยู่ตัว(วิ่งแล้วไม่เจ็บ,ไม่ล้า) ก็เมื่อ 7-8 เดือนมานี้เอง

pee

ได้ยินมาว่า การวิ่ง เป็นการออกกำลังกายที่ผิด
:wallbash:

การวิ่งทำให้น้ำหนักตัวทำร้ายตัวเอง
ทำให้ข้อต่อช่วงล่างเสื่อม

ไม่รู้จริงเปล่า

poj

ก็อาจจะจริงครับ  เพราะมีแรงกระแทก  แต่คงมีวิธีลดอาการบาดเจ็บครับ   
หากไม่ให้มีแรงกระแทกเลย  ก็คงต้องวิ่งบน elliptical trainer เหมือนที่ผมใช้ครับ

ไม่ว่าอย่างไร  สนับสนุนการออกกำลังกายครับ  ผมเองวิ่งตอนเช้าบนเครื่อง elliptical  30 นาที  ได้ระยะทางประมาณ  3.5 km ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Hexaphonic

ถึงจะไม่จ๊อกกิ้ง ปกติคนเราก็เดินหรือวิ่งอยู่แล้วล่ะครับ ก็แค่เพิ่มกิจกรรมนี้เข้ามาอีกนิดหน่อยเท่านั้น
ร่างกายมนุษย์ฉลาดในการปรับตัว มันคือกฏแห่งการ "ใช้หรือไม่ใช้งาน"
ส่วนใดใช้งานมาก ร่างกายจะเพิ่มขีดความสามารถในส่วนนั้นขึ้นเอง

ญาติผู้ใหญ่ของแม่บ้าน เริ่มวิ่งจ๊อกกิ้งตอนอายุ 60 ลูกชายของแกเล่นกีฬานี้ แกเลยสนใจอยากลอง
ตอนนั้นมีแต่คนห้ามแก ตอนนี้แกอายุ 84 แกยังเดินสายวิ่งจ๊อกกิ้งอยู่เลย ถ้วย,เหรียญรางวัลเต็มบ้านจนไม่มีที่เก็บแล้ว

บางทีข่าวคราวในวงการนี้ก็มักจะมีข่าวฮือฮาว่า มีผู้สูงอายุวัยเกษียณ เริ่มวิ่ง แล้วก็วิ่งได้ดีซะด้วย
อันนี้คงต้องอยู่ที่ความตั้งใจ สภาพร่างกายพื้นฐานที่ดีในระดับหนึ่ง และคงต้องมีโค้ชกันแบบตัวต่อตัวล่ะครับ

ผมสังเกตพวก Long Runners หลายๆคนแถวบ้านผม อายุมากกว่าผมแทบทั้งนั้น ก็วิ่งกันมานานตั้งแต่หนุ่มๆ
กีฬาจ๊อกกิ้งเป็นกีฬาที่มีคนเล่นมากที่สุดในโลก แต่คนที่วิ่งอย่างถูกวิธีบาดเจ็บเพราะการวิ่งน้อยมากครับ

ผมว่ากีฬาที่เป็นอันตรายต่อร่างกายส่วนล่าง
คือประเภทที่มีแรงเค้นเข้ามาปะทะอย่างฉับพลัน หรือต้องเปลี่ยนจุดหมุนอย่างรวดเร็ว ฝืนธรรมชาติ
อย่างเช่น รักบี้ มวย(นอกจากอาการทางสมอง นักมวยมักมีปัญหากับหัวเข่า) บาสเกตบอล แบดมินตัน กอล์ฟ(หลัง,หัวเข่า)
หรือแม้แต่จักรยาน ถ้าหากเกิดอุบัติเหตุล้มขึ้นมา

Karin Preeda

คนบาดเจ็บจากการวิ่งมักจะเกิดจากความไม่พร้อมของร่างกายครับ ถ้าฝึกซ้อมวิ่งอย่างถูกวิธี ค่อยๆเพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ ไม่ใจร้อนวิ่งมากเกินไปจะไม่ค่อยมีปัญหา คุณ Hexa วิ่งเร็วมากเลยครับ ตอนนี้เป้าหมายผมอยู่ที่ 6 นาทีต่อกม. แต่ทำได้ในระยะทางสั้นๆแค่ 5-6 กม.เท่านั้นเอง  :supergrin:

เดี๋ยวนี้วิ่งเท้าเปล่าเริ่มนิยมมากขึ้น เคยอ่านบทความเรื่องวิ่งเท้าเปล่าเหมือนกันครับ เค้าบอกว่าอยากรู้ว่าท่าวิ่งที่เป็นธรรมชาติที่สุดของเราเป็นยังไง ให้ลองวิ่งเท้าเปล่าเต็มกำลังซัก 100 ม. ท่าวิ่งขณะนั้นแหละคือท่าวิ่งธรรมชาติของเรา ผมยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่หลังๆนี่วิ่งเอาฝ่าเท้าลงมากกว่าที่จะเอาส้นเท้าเหมือนเมื่อก่อน เห็นพวกวิ่งเท้าเปล่าเค้าทำกัน ก็ช่วยลดอาการเจ็บได้ดีเหมือนกัน แต่มาเมื่อยหน้าแข้งแทน  :oops:

Hexaphonic

ผมว่า ผมวิ่งเร็วเกินไปแล้วล่ะครับ ต้องระวังอาจจะบาดเจ็บได้
ที่สำคัญมันอาจจะเข้าไปใกล้ระดับ "หัวใจวาย" ได้ อันนี้ต้องระวังมากๆ
คิดดูแล้วสยองเลย กับพวกนักวิ่งมาราธอนระดับโลก
ในระยะทาง 10 กม. เขาวิ่งเร็วกว่าผมอีกเท่านึง แถมยังวิ่งไกลกว่าผมอีก 4 เท่า  :wacko:

ปกติ AVG.PACE ของผมประมาณ 6 กว่าๆ
อันนี้คือลองทดสอบว่าขีดจำกัดของตัวเองไปถึงจุดไหน?

วิ่งเท้าเปล่าผมไม่กล้าลองครับ กลัวจะเหยียบของมีคม
ผมวางเท้าแบบให้รู้สึกว่าลงสัมผัสพื้นพร้อมกันทั้งฝ่าเท้า และพยายามให้ช่วงซอยเท้าสั้นกว่าการเดินปกติเล็กน้อย
เขาว่า Weight Training  อย่างถูกวิธีจะช่วยเสริมการวิ่งจ๊อกกิ้งและป้องกันการบาดเจ็บได้ดียิ่งขึ้น

เอ่อ..ผมอยากรู้จริงๆว่าขีดจำกัดของมนุษย์เนี่ยไปถึงไหน?
เห็นว่ามีแข่งวิ่งข้ามป่าข้ามเขากันเป็นร้อยกม.ก็มี
นี่เมกาเขาก็จะจัดวิ่งข้ามรัฐข้ามทวีปหลายพันไมล์ด้วยนะ

sw

ผมรู้จักผู้ใหญ่อายุ 70 กว่า ยังเต้นรำ line dance เป็นประจำ ท่านบอกว่าเต้นหรือวิ่งก็ได้ ให้เอ็นข้อต่อกระดูกได้มีการกระทบกระเทือน เป็นการออกกำลังบ้าง ถ้าไม่ใช้เลยมันก็เสื่อม

บางคนก็บอกวิ่งแล้วน้ำหนักตัวจะกระแทก ข้อเข่าจะเสื่อม

ผมเชื่อว่าจริงทั้งสองอย่าง จึงใช้วิธีเฉลี่ย วิ่งเบาๆ ใช้รองเท้าแบบมีความหนาของพื้น ที่ช่วยลดแรงกระแทกได้ วิ่งแบบช้าๆวันละ 1 กม.

วิ่งเท้าเปล่า ผมคิดว่าต้องบนพื้นหญ้าเท่านั้น ถ้าพื้นแข็ง ส้นเท้ารับแรงกระแทกเยอะมาก อันตรายจากของมีคมก็เยอะด้วย

K. PJ

เพิ่งเจอทู้นี้​ ผมคนนึงที่แก่แล้ว​ ก็ดูแลเรื่องอาหารการกินค่อนข้างมาก​ การออกกำลังก็พอสมควร​

วันนี้ที่อยากเขียนคือผมมาจ่ายตลาดซื้อหมูที่เมืองหลวงพระบางครับ​ รู้สคกอิจฉาคยเมืองนี้ที่มีหมูเลี้ยงแบบชาวบ้านเลี้ยงให้เลือกซื้อตั้งห้าร้านให้เลือกซื้อ​ กก​ ละ​ 160  แล้วก็มีหมูเลี้ยงหัวอาหารสิบกว่าร้าน​ กก​ 140 บ้านเราถ้าไม่ถูกต้​ CP​ ครอบงำตลาดนี้​ พวกเราคงมีทางเลือกที่ดีกว่านี้ครับ​ เราไม่คิดต่อต้าน​ CP​ ให้มันล้มละลายกันบ้างหนือครับ

Karin Preeda

อยากต่อต้านเหมือนกันครับ แต่สำหรับชีวิตคนเมืองแล้ว มองไม่ค่อยเห็นทางเลือกซักเท่าไหร่เลยครับ

Hexaphonic

http://www.thaigogenius.com/tricks-go/item/3869-go-korsak.html

ผมคิดว่าเป็นเรื่องยาก และอาจจะสายเกินไปแล้วล่ะครับ

พวกเขาใช้ยุทธพิชัย "หมากล้อม" ในการบริหารจัดการ
อันว่าปรัชญาของหมากล้อมนั้นก็คือ

"ทั้งเอ็งและข้าฯ..ขอจงอยู่ร่วมกันในสมรภูมินี้(กระดานวางหมาก)
แต่ถ้าเอ็งคิดกำจัดข้าเมื่อไหร่..หากข้าตาย เอ็งก็ต้องตาย หรือไม่เอ็งก็ต้องตายก่อน"
หึๆ

Hexaphonic

"เมื่อ2-3วันที่แล้ว มีเพื่อนที่เซเว่น มาเล่าให้ฟังว่า
ตอนนี้เซเว่นเริ่มมีบริการรับส่งพัสดุภัณฑ์แล้ว น่าจะแย่งลูกค้าไปรษณีย์ไทยไปได้พอสมควร
เมื่อคืนมาเจอบทความชิ้นนี้ ยิ่งเห็นภาพความได้เปรียบของยักษ์ใหญ่ที่จะกินรวบประเทศไทย
แล้วต่อไปรายเล็กนายน้อยจะอยู่กันได้อย่างไร ผมก๊อบเขามานะ ลองอ่านดู THANK's PADRIEW.......

ถ้าเราพูดถึงนักธุรกิจในเลเวลระดับโลก ก็คงต้องพูดกันถึงพวก บิล เกต ,สตีฟ จ็อบส์(ตายแล้ว) ,มาร์ค ซักเกอร์เบิร์ก ,บัฟเฟต
แต่ในสายตาของผมแล้ว เท่าที่ผมศึกษาแนวคิดและวิธีทำธุรกิจของนักธุรกิจดังๆระดับโลกมา ร่วม50คน
ผมคิดว่า เจ้าสัวธนิน ซีพี นี่แหละ เบอร์1ของโลกตัวจริง!

จากกระทู้แนะนำเรื่องข้าวกล่องเซเว่น ที่หลายคนพูดกันว่า ราคามันลงมาแข่งกับข้าวแกงข้างถนนได้แล้ว
ผมจะบอกว่าเรื่องนี้ เจ้าสัวเคยพูดไว้นานแล้วครับหลายปีแล้ว และมาพูดอีกครั้งเมื่อเดือนเมษา57ที่ผ่านมา
ลองเข้าไปอ่านดูครับ http://thaipublica.org/2014/04/dhanin/
ถ้าขี้เกียจอ่าน ผมสรุปให้ฟังง่ายๆ
เจ้าสัวบอกว่า ถึงจุดนึง ป้าที่หาบเร่ขายแกงเขียวหวาน ต้นทุนในการซื้อวัตถุดิบมาทำแกงเขียวหวานขายจะแพงกว่าซื้อแกงเขียวหวานจากซีพี ธนินอ่านเกมขาดมานานแล้วครับ ว่าถึงจุดนึงร้านข้าวแกงทั่วประเทศจะไม่สามารถแข่งขันกับซีพีได้
เพราะซีพีคุมตั้งแต่ต้นน้ำยันปลายน้ำ

ย้อนไปเมื่อสิบกว่าปีก่อน ข้าวกล่องแช่แข็งเจ้าแรกๆของไทยคือ เอสแอนด์พี ขายกล่องละ70กว่าบาทใช้เวลาเวฟ7-8นาที
แต่ธนิน เข้ามาทำข้าวกล่อง แค่ก้าวเท้าเข้ามาก็ฆ่าเอสแอนด์พีตายในดาบแรกแล้ว
เพราะเจ้าสัวให้ทีมงานคิดนวัตกรรมกล่องใส่ข้าวที่ใช้เวลาเวฟเหลือ แค่3นาที และทำราคาถูกลงมาเรื่อยๆ
จนทุกวันนี้เหลือแค่ 30บาท

ข้าวกล่องเอสแอนพี และ ข้าวแกงข้างทาง มันมีจุดอ่อนคือ รสชาติไม่นิ่ง
แต่คุณเคยสงสัยไหมว่าทำไม อาหารของเซเว่น รสชาติมันนิ่งมาก มันเลยจุดที่มาพูดเรื่องการตวงน้ำปลาแล้วครับ
ธนิน ซื้อนวัตกรรมจากยุโรป ที่ทำให้วัตถุดิบมีรสชาติคงที่
เรื่องข้าวกล่องผมพักแค่นี้ก่อน ถ้าให้ผมเขียนเล่าความเป็นมา เขียนได้เป็นสิบหน้าครับ

กลับมาเรื่องที่ว่าทำไมผมถึงคิดว่า ธนิน คือ นักธุรกิจที่เก่งที่สุดอันดับ1ของโลก
เพราะ วันนี้เครือซีพี ผูกขาดครอบคลุมตั้งแต่ต้นน้ำยันปลายน้ำอย่างสมบูรณ์แบบ
ตั้งแต่ต้นน้ำอย่างเจียไต๋ที่คุมตั้งแต่การปลูกเมล็ดถั่ว ไปจนถึงการผลิตและแปรรูปโดยซีพี
จบด้วย2ช่องทางจำหน่าย อย่าง แมคโคร และ เซเว่น

มาพูดถึงการซื้อแมคโคร มีคนถามเจ้าสัวว่าซื้อแมคโครราคานี้ คุ้มรึ ???
เจ้าสัวธนิน ตอบว่า แค่เอาราคาประเมินที่ดินของแมคโครทุกสาขารวมกัน เขาก็คุ้มแล้ว

3ปีก่อน ธนิน ผลักดันโมเดล ร้านขายยา เข้าสู่เซเว่น บนแนวคิดที่ว่าเซเว่นทุกสาขา จะมีร้านขายยาข้างในด้วย
แต่มาติดตรงเรื่องที่ไม่มีเภสัชกร เพราะยาจะให้พนักงานเซเว่นมาขายไม่ได้ แต่...วันนี้ธนิน ผลักดันกฏหมายขายยาสำเร็จแล้ว
ต่อไปร้านขายยาไม่ต้องขายโดยเภสัชกร
ใครได้ประโยชน์ที่สุด คิดเอาเองง่ายๆ ต่อไปเซเว่นทุกสาขาจะมียาขายแบบร้านขายยาและร้านขายยาจะตายหมด
สเต็ปต่อไป ซีพีจะผลิตยาแบบ เฮ้าท์แบรนด์ ผลิตเองขายเอง
ธนิน จะก้าวเข้ามาคุมอีก1ใน4 ของปัจจัย4ของมนุษย์ อาหาร เขาคุมหมดแล้ว ต่อไปคือ ยารักษาโรค

ธนาคารก็ไม่รอดครับ คนไทยทุกคนต้องทำธุรกรรมกับธนาคาร มันจะเกิดอะไรขึ้น ถ้าเซเว่นมีธนาคาร !!!!
เรื่องนี้ผมขออุบเอาไว้ก่อน แต่คุณเซฟกระทู้ผมไว้ได้เลย ภายใน5ปีนับจากนี้ เซเว่นทุกสาขาจะมีเค้าเตอร์ให้คุณฝากเงิน ถอนเงิน
และหนึ่งในแบงก์ปัจจุบัน กำลังถูกเจ้าสัวจะเทคโอเวอร์อยู่ เพื่อเข้าสู่โมเดลให้เซเว่น กลายเป็นธนาคารด้วย
ไม่ต้องคิดอะไรมาก แค่เจ้าสัวถอดตู้atmของธนาคารอื่น แล้วเอาตู้ของตัวเองเข้าไป แค่นี้ก็สบายแล้วครับ
ตอนนี้ธนินกำลังดำเนินการเรื่องนี้อยู่
พวก ลอว์สัน , แฟมิลี่มาร์ท ,แม็กแวลู พวกนี้ไม่ใช่คู่แข่งครับ ไม่ใกล้เคียงเลยด้วยครับ

ผมยังไม่ต้องพูดถึงกิจการอื่นๆในเครือ อย่าง ทรูมูฟ หรือ รถยนต์เอ็มจี นะครับ

กลับมาต่อในเรื่องที่ว่า ทำไมธนิน เหนือกว่านักธุรกิจระดับโลกคนอื่นๆ
นั่นคือเรื่องของความยั่งยืนไงครับ

คุณคิดว่าระหว่างบริษัทอย่าง แอปเปิ้ล กับ เครือซีพี ใครจะยืนยาวกว่ากัน
หรือ เฟสบุ๊ค กับ เครือซีพี ใครจะม้วนเสื่อไปก่อนกัน
ผมมั่นใจว่าเครือซีพีจะยืนยาวกว่า เพราะ เขาไม่ได้เล่นอยู่บนเทคโนโลยีที่เปลี่ยนแปลงบ่อยและเกิดผู้เล่นหน้าใหม่เข้ามาเรื่อยๆ
แต่เขาอยู่บนกิจการที่ผูกขาดเบ็ดเสร็จ คุมทั้งระบบ คู่แข่งแทบจะโงหัวขึ้นมาไม่ได้
ในขณะที่เฟสบุ๊ค มันเป็นกิจการที่อยู่บนเทรนด์ และผู้เล่นหน้าใหม่เกิดขึ้นมาเรื่อยๆ
เมือไรที่เทรนด์ของมนุษย์เปลี่ยน เฟสบุ๊คจะจบทันที
ในขณะที่แอปเปิ้ล ใครมองว่าแกร่ง ผมกลับมองว่ามันอยู่ได้เพราะสตีฟ จ็อบส์ ไม่ได้อยู่ได้ด้วยระบบ
หลังจากจ็อบส์ตาย บริษัทก็ไม่มีอะไรใหม่ ไม่เคยมีของใหม่อีกเลย มีแค่เอาของเก่ามาเพิ่มสเปค ลดขนาด ลดน้ำหนัก
มันอยู่ในวงจรที่ไม่ไปไหนแล้ว ในขณะที่จ็อบส์จะสร้างสิ่งใหม่ออกมา

และจ็อบส์สู้ธนินไม่ได้ เพราะเมื่อเขาตาย บริษัทก็ลดความสามารถลงไปเกินครึ่ง
ในขณะที่ธนิน สร้างระบบผูกขาด คุมการบริโภคเบ็ดเสร็จ ถ้าเขาตาย กิจการมันก็ไปต่อได้แบบไม่ตก
ผู้บริหารที่สุดยอดต้องแบบนี้ครับ

ธนิน ยังคงถือครองที่ดินมากเป็นอันดับ2ของประเทศ ซึ่งถ้าฟอร์บประเมินราคาขายที่ดินที่เป็นราคาแท้จริงของตลาด
พอร์ตที่ดิน3แสนกว่าไร่ของธนิน มันจะเป็นตัวเลขเท่าไร อันดับในฟอร์บจะขึ้นไปอยู่สูงกว่านี้อีกเยอะ

ผมรู้สึกทึ่งในการทำธุรกิจของเครือซีพีมากๆ ก้าวแต่ละก้าวของเจ้าสัว ล้วนเหนือเมฆทั้งนั้น
เท่าที่ผมศึกษามา แทบจะไม่มีกิจการไหนในโลกที่โยงใยเป็นเครือข่ายและผูกขาดตั้งแต่ต้นน้ำยันปลายน้ำเบ็ดเสร็จแบบนี้เลย
แม้แต่ บริษัทอย่างแอปเปิ้ล จะผลิตไอโฟนสักเครื่อง ก็ยังไม่สามารถผลิตได้ทุกชิ้น หน้าจอยังต้องจ้างซัมซุงผลิตให้
และล่าสุดก็ทะเลาะกันแล้ว

แต่เครือซีพี ครอบคลุมปัจจัยการบริโภค ซึ่งเป็น1ใน4ปัจจัยของมนุษย์ วันนี้คุณอาจจะยังเห็นภาพไม่ชัด
แต่อีก10ปี คุณจะเห็นเลยว่าคนไทยทุกคนตั้งแต่เกิดจนตาย ไม่สามารถรอดพ้นจากการเป็นลูกค้าในเครือซีพีไปได้เลย
และอีก1ปัจจัย คือ ยารักษาโรค กำลังจะถูกยึดแบบเบ็ดเสร็จแล้ว สิ่งไหนที่เจ้าสัวทำไม่เป็นเขาก็จะเทคโอเวอร์
เมื่อเขาคุมช่องทางจำหน่ายยาได้หมดต่อไปก็จะผลิตเอง และรวมถึงการเทคโอเวอร์บริษัทผลิตยาขนาดกลาง

ปัจจัยที่5 อย่างการสื่อสาร ซีพียังคุมได้ไม่หมด เพราะเจ้าตลาดอย่างเอไอเอสแข็งแกร่งมาก
แต่ทรู ก็ถือเป็น1ใน3 ยักษ์ใหญ่ของประเทศ

หลังจาก เรื่องยา และ แบงก์ แล้วผมก็ไม่สามารถคาดเดาได้ว่าเจ้าสัวจะเดินไปทางไหนต่อ แต่เป็นเรื่องที่น่าติดตามทั้งสิ้น
และก้าวเดินนั้นต้องสามารถคุมระบบใดระบบหนึ่งในชีวิตของเราได้

คนอ่านประมาณ 90% เข้ามาด่าเจ้าสัวกัน
แต่นี่แหละคือความสุดยอดของเจ้าสัวที่ทำให้เหนือกว่านักธุรกิจคนอื่นๆ มันยิ่งพิสูจน์ความคิดของผมว่าถูกต้องแค่ไหน
ถ้าคุณเกลียด มาร์ค ซัคเกอร์เบิร์ก คุณไม่ต้องเล่นเฟสบุ๊คก็ได้
ถ้าคุณเกลียดจ็อบส์ คุณก็ไม่ต้องเป็นลูกค้าแอปเปิ้ลได้
แต่ถ้าคุณเกลียดธนิน คุณไม่มีทางหลุดพ้นเงื้อมมือของเครือซีพี
ผมรับประกันว่าคุณหนีไม่พ้นครับ ถึงคุณไม่ใช่ลูกค้าทางตรงก็ต้องเป็นลูกค้าทางอ้อม

คุณบอกว่าคุณไม่กินข้าวเซเว่น คุณกินข้าวแกงข้างทาง รู้ไหมครับว่ามาร์เก็ตแชร์ข้าวสาร35%ในตลาดคือข้าวตราฉัตรของซีพี
หมู ไก่ กุ้ง ซีพีเป็นเบอร์1ในตลาดครับ ยังไงคุณก็ต้องบริโภคสินค้าของซีพี
คุณบอกว่าฉันเป็นมังสวิรัตกินแต่ผัก แต่ผักที่คุณกินปลูกจากเมล็ดพันธุ์ของเจียไต๋
ปลาทับทิม ทุกตัวในประเทศไทย ซีพีเป็นคนพัฒนาสายพันธุ์มาจากปลาเวียดนาม คุณหนีไม่พ้นครับ

เมื่อคุณใช้โทรศัพท์ ถ้าคุณใช้ทรู คุณคือลูกค้าซีพี
และหลายๆคนนั่งพิมพ์ด่าเจ้าสัว ผ่านผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตที่ชื่อทรู
วันนี้ทรูมีส่วนแบ่งตลาดด้านอินเตอร์เน็ตบ้านเยอะสุดในตลาดครับ แซงทีโอทีแล้วครับ
คุณหนีไม่พ้นครับ

ในโลกยังไม่เคยมีนักธุรกิจคนไหนที่สามารถครอบงำระบบทั้งระบบในชีวิตมนุษย์ได้ขนาดนี้
แล้วถ้านี่ไม่ใช่เบอร์1ของโลก แล้วจะเป็นใครครับ?

อีกประเด็นคือ ข้าวเซเว่น 30บาท VS ข้าวแกงข้างทาง 30-35 บาท

ผมไม่ได้เข้าข้างซีพีนะครับ แต่ผมเห็นหลายคนพูดแต่เรื่องปริมาณ
บอกว่าข้าวแกงข้างทางได้เยอะกว่าข้าวเซเว่นได้น้อย สรุป ข้าวเซเว่นแพ้
ผมมองต่างครับ ผมมองในเรื่องคุณภาพ

ยกตัวอย่าง ข้าวกระเพราะหมูสับแล้วกัน
ข้าวเซเว่น คุณได้ข้าวหอมมะลิ ที่เม็ดสวยกว่า นุ่มกว่า คุณได้หมูที่เนื้อๆแทบไม่มีมัน รสชาตินิ่ง เหมือนกันทุกกล่อง
ในขณะที่ข้าวกระเพราะข้างทาง หรือในตลาดสด คุณจะได้ข้าวชนิดที่เรียกว่า10% ส่วนมากทีแต่เม็ดหักๆ บวมๆ หยาบกระด้าง
หมูก็มีมันปนมาเยอะมาก บางเจ้าใส่ถั่วฝักยาวมาเอาเปรียบอีก แถมรสชาติแต่ละวันก็ไม่นิ่ง

ผมแค่มองในมุมต่างครับ แต่สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับผู้บริโภค

วันนี้อาจไม่เห็นภาพชัด แต่วันใดที่ข้าวกระเพราข้างทางราคา50บาท และข้าวเซเว่น 30-35
ส่วนต่างถึง 15-20 บาท ถูกกว่าแถมคุณภาพดีกว่า วันนั้นจะเห็นอะไรมากกว่านี้ครับ"

Cr.Slark