• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

17 September 2019, 04:39:54 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ใช้ลูกถ้วยไฟฟ้า เป็นที่ยกสาย

Started by poj, 16 April 2011, 08:12:24 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ผมกำลังคิดๆเรื่องจะยกสายขึ้นจากพื้น
มองไป มองมา  นอกเหนือจาก ไม้  หรือ  พวกแขวนด้วยเส้นเชือก
ผมว่า  ลูกถ้วยไฟฟ้า  นี่ก็น่าสนใจนะครับ
เพราะมันราคาไม่แพง หาซื้อไม่ยาก  รูปร่างเหมาะสมกับการใช้งาน

หรือ อาจจะเป็นกระเบื้องที่เป็นชิ้นสำหรับเข้ามุมก็ได้ครับ
ผมว่า ก็น่าสนใจเหมือนกัน
วางลงบนพื้น  ยกด้านสันขึ้นมา  แล้ววางสายลงไป  ก็ไม่เลวเหมือนกัน

หรือเป็น พลาสติค ติดป้ายชื่อ ที่วางบนโต๊ะทำงาน  ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกัน

หรือ  เอาตะเกียบ สามอัน  มามัดด้วยเส้นยาง  เป็นกระโจมอินเดียแดง  ก็น่าจะ work

อยู่ว่างๆ  นั่งนึกไปเรื่อยๆ
และเรื่องนี้  ไม่เกี่ยวกับการค้าของผม  ก็เลยโพสต์ได้  ไม่เป็นไร
เผื่อใครสนใจ  จะเอาไปลองดูครับ

ปล.  นานๆ ได้คุยเรื่องเครื่องเสียงที  ดีใจ  เกือบลืมๆไปแล้วว่า นี่บอร์ดเครื่องเสียงนะเนี่ย  :P
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

อย่างในรูปนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับคุณพจน์ แพงป่าวอ่ะ

ทำเหมือนของ Cable Elevator เลยนะ

poj

ยังไม่รู้เลยครับ  ว่า ของไทย จะมีคล้ายๆแบบนี้ไหม
คงมีขายตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าใหญ่ๆน่ะครับ   
ปกติ การไฟฟ้า จะใช่อยุ่ตามเสาไฟฟ้าทั่วไป
ส่วนราคาคงไม่แพง  เพราะเป็นสินค้าที่มีคนทำมาขายกันเยอะในตลาดอุตสาหกรรมครับ

ว่างๆ ผมว่าจะออกไปหาซื้อมาลองดูครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

ของในรูปเป็นของนอกเหรอครับ นึกว่าบ้านเรามีคนทำแบบนี้ด้วย :D

poj

ผมเจอในอากู๋ ครับ
แต่คล้ายๆนี่ ผมว่าน่าจะมีนะครับ  แต่ต้องลองหาดูก่อน
นั่งนึกๆมาหลายวันว่า  จะใช้อะไรดี
พอนึกออก ก็เลย เอามาเขียนไว้ในนี้

จะว่าไป  ตอนนี้พื้นห้องก็เป็นไม้แล้ว  ไม่น่าจะมีผลอะไรชัดเจน เหมือนพื้นพรม
แต่เดี๋ยวจะลองดูครับ   ต้องรอตอนว่างๆ ไว้ไปขับรถตระเวณหา
หากหาไม่ได้  ค่อยไปหาแถววัดตึก  กทม.  ทีหลัง

jtr

Quote from: poj on 17  April  2011, 04:05:38 am
ผมเจอในอากู๋ ครับ
แต่คล้ายๆนี่ ผมว่าน่าจะมีนะครับ  แต่ต้องลองหาดูก่อน
นั่งนึกๆมาหลายวันว่า  จะใช้อะไรดี
พอนึกออก ก็เลย เอามาเขียนไว้ในนี้

จะว่าไป  ตอนนี้พื้นห้องก็เป็นไม้แล้ว  ไม่น่าจะมีผลอะไรชัดเจน เหมือนพื้นพรม
แต่เดี๋ยวจะลองดูครับ   ต้องรอตอนว่างๆ ไว้ไปขับรถตระเวณหา
หากหาไม่ได้  ค่อยไปหาแถววัดตึก  กทม.  ทีหลัง

ขอข้อมูลครับ  :worshippy:
ไม้ พรม ปูน
บางท่านว่า ให้ยกหนีเหล็กเส้นในพื้นคอนกรีต
ส่วนห้องผมยกด้วยหลอดกระดาษครับ (อายจัง)  :inlove: :inlove:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

poj

ถ้าอย่างพรมนี่   คงเป็นการยกหนีไฟฟ้าสถิตย์
แต่พื้นไม้  ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องนี้

อย่างไรก็ตาม ใน clip นี้ พื้นก็ไม่ได้เป็นพรมครับ

poj

ได้ราคามาแล้ว  ประมาณลูกละ  20-22 บาท
แต่รูปร่าง  ไม่เป็นทรงถ้วยคว่ำ
อาจจะต้องไปหาใน กทม.  แทน
ว่างๆจะ ถามอากู๋ ดูว่า ร้านไหนใน กทม. มีบ้างหรือเปล่า

ROTL

Quote from: jtr on 18  April  2011, 02:12:57 am
ส่วนห้องผมยกด้วยหลอดกระดาษครับ (อายจัง)  :inlove: :inlove:

ผมใช้ขวดชาเขียวรองสายลำโพงครับ สารภาพด้วยคน  :P
จริงๆ ผมว่าผมฟังไม่ออกครับ ว่างๆ จะตั้งใจฟังจับผิดดู

poj

ที่ยกสาย ทำเอง. เอาตะเกียบที่ซื้อจาก lotus. มามัดเข้าด้วยกัน. แล้วทำเป็นที่ยกสายง่ายๆ. ราคาถูก. ประโยชน์ที่ได้คือ. สายมีความเป็นระเบียบมากขึ้น สายไม่แตะกัน ทำให้สัญญานรบกวนระหว่างกันลดลง  และ ลดความเครียดที่ขั้วต่อ ในกรณที่สายมีน้ำหนักเยอะๆ  ในกรณีพื้นพรมจะเห็นความแตกต่างได้ง่ายที่สุด เพราะไฟฟ้าสถิตย์บนพื้นพรมจะทำให้เสียงด้อยลงได้

ส่วนแรงสั่นสะเทือนที่กระทำต่อสาย ผมเองยังฟังไม่ออก. แต่ก็จะหาโอกาสฟังไปเรื่อยๆ. ผมคิดว่าน้ำยา Nordost. ที่ใช้ทาบนผิวของสายลำโพง สายสัญญานจะฟังออกได้ง่ายกว่าเรื่องแรงสั่นสะเทือนของสายครับ

ดังนั้น ที่ยกสายนั้น ในความเห็นของผม. ทำเองได้ถูกๆ พอแล้วครับ. ยกเว้นว่า เราจะได้ a/b test. กับที่ยกสายราคาแพงๆ แล้วเราฟังออก จึงค่อยซื้อทีหลัง. สำหรับจุดเริ่มต้นนั้น. แนะนำอย่างยิ่งครับว่า. ที่ยกสายตะเกียบไม้ มีความเหมาะสมอย่างยิ่งครับ  (สายต้องมีน้ำหนักบ้าง หากสายเบามันจะล้มครับ  ตั้งไม่อยู่)

Witti

ขออภัย  :offtopic:

เห็นแล้วนึกถึงสะพานมอญสังขละบุรี จริงๆเลยครับ  :lol:

poj

สะพานข้ามแม่น้ำแคว ตะหาก  กรั่กๆๆ

pee

ลดความเครียดที่ขั้วต่อ

น่าจะใช้บริการจิตแพทย์นะครับ
ม่ายก็พาข้อต่อไปเรียนทำสมาธิ

ฮา

poj

แหม.. เปิดช่องเป็นไม่ได้  อิ อิ

แรงเครียด ครับ  แรงเครียด
เพราะสายมันหนัก  มันก็เลยถ่วง  พอถ่วง  ก็จะเกิดแรงเครียดตรงขั้วต่อ
ยกสายขึ้นมา  แรงเครียดที่ขั้วต่อ ก็จะลดลง  :)

meng

สายลำโพงใช้ cable elevator เหมือนเดิม

ส่วนสายสัญญาณเคยใช้ floater  ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นก้อนไม้เซาะร่อง ดูมีระเบียบดีกว่า

prisna

Quote from: meng on 06  May  2013, 02:41:09 pm
สายลำโพงใช้ cable elevator เหมือนเดิม

ส่วนสายสัญญาณเคยใช้ floater  ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นก้อนไม้เซาะร่อง ดูมีระเบียบดีกว่า

ได้ไอเดียละครับ ทำแบบนี้มั่งดีกว่า ตอนนี้ลากสายลำโพงยาววางพาดไปกับพื้น ดูไม่เรียบร้อย
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Witti

pee

เห็นตามคอนเสิร์ต ลากสายเป็นร้อยเมตร พันไปพันมา

เสียงคงแย่มากเลย  :dribble:

poj

วันนี้ ผมไปซื้อ ลูกถ้วยไฟฟ้ามาแล้ว  (ไม่เหมือนในรูปแรกสุด)  เดี๋ยวหากว่า ออกมาได้ผลดี จะถ่ายรูปมาแชร์ให้ดูครับ

poj

Quote from: pee on 06  May  2013, 05:36:13 pm
เห็นตามคอนเสิร์ต ลากสายเป็นร้อยเมตร พันไปพันมา
เสียงคงแย่มากเลย  :dribble:

แหม.. อันนั้น เขาเป็นสาย balance   แถมระบบเสียง PA กับ ระบบเครื่องเสียงบ้าน มันก็ต่างกันด้วย
หากเป็นพื้นพรมนี่  ผมยืนยันว่า ผมฟังออกครับ  ระหว่าง ยกสาย กับ ไม่ยกสาย
แต่ถ้าพื้นไม้  ผมฟังไม่ออก
และ อุปกรณ์ยกสาย  ไม่จำเป็นต้องแพง   เราหาแบบถูกๆได้