• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

21 November 2019, 05:22:32 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ใช้ลูกถ้วยไฟฟ้า เป็นที่ยกสาย

Started by poj, 16 April 2011, 08:12:24 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

Quote from: poj on 06  May  2013, 05:42:46 pm
Quote from: pee on 06  May  2013, 05:36:13 pm
เห็นตามคอนเสิร์ต ลากสายเป็นร้อยเมตร พันไปพันมา
เสียงคงแย่มากเลย  :dribble:

แหม.. อันนั้น เขาเป็นสาย balance   แถมระบบเสียง PA กับ ระบบเครื่องเสียงบ้าน มันก็ต่างกันด้วย

หุหุ

แซวต่อ

ไฮเอนเดี๋ยวนี้ เป็นระบบสมดุลย์ทั้งนั้นแหละครับ

poj

จริงอ่ะ  Conrad Johnson ไม่เคยทำ balance นะ   ถ้าผมจำไม่ผิด  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

K. PJ

Quote from: poj on 06  May  2013, 05:42:46 pm
Quote from: pee on 06  May  2013, 05:36:13 pm
เห็นตามคอนเสิร์ต ลากสายเป็นร้อยเมตร พันไปพันมา
เสียงคงแย่มากเลย  :dribble:

แหม.. อันนั้น เขาเป็นสาย balance   แถมระบบเสียง PA กับ ระบบเครื่องเสียงบ้าน มันก็ต่างกันด้วย
หากเป็นพื้นพรมนี่  ผมยืนยันว่า ผมฟังออกครับ  ระหว่าง ยกสาย กับ ไม่ยกสาย
แต่ถ้าพื้นไม้  ผมฟังไม่ออก
และ อุปกรณ์ยกสาย  ไม่จำเป็นต้องแพง   เราหาแบบถูกๆได้

เรื่องนี้ผมยืนยันทางวิทยาศาสตร์ด้วยเครื่องมือวัดความสั่นสะเทือนเครื่องจักรที่มีราคาล้านกว่าบาทนั้น ถ้าเราไม่จับสายให้อยู่นิ่งๆ จะพบความถี่แปลกๆ แสดงออกมาที่สะเป็กตั้มพล็อท ซึ่งก็คือความถี่ของสายที่สั่นไหวเพียงเล็กน้อยเท่านั้น แล้วถ้าเราจับสายไม่ให้แกว่ง เราถึงจะได้สะเป็กตั้มจากการสั่นของเครื่องจักเท่านั้น ที่จะนำมาวิเคราะห์กัน

ซึ่งเรื่องนี้ในตอนแรกที่เกิด ลูกน้องมารายงานผมยังไม่เชื่อ และได้ออกไปพิสูจน์การเก็บข้อมูลหลายๆ ครั้ง ถึงเชือว่าการแกว่งของสายจากเครื่องวัดกับหัวโปรบมีสัญญาณที่เพิ่มเข้ามาจากการสั่นแกว่งไหวจริง

มันเป็นกรณีเดียวกันกับสายสัญญาณของเครื่องเสียงเราเพราะสายสัญญาณที่ใช้มันก็เป็นแบบเดียวกัน

pee

Quote from: K. PJ on 06  May  2013, 06:55:01 pm
ถ้าเราไม่จับสายให้อยู่นิ่งๆ จะพบความถี่แปลกๆ แสดงออกมาที่สะเป็กตั้มพล็อท ซึ่งก็คือความถี่ของสายที่สั่นไหวเพียงเล็กน้อยเท่านั้น แล้วถ้าเราจับสายไม่ให้แกว่ง เราถึงจะได้สะเป็กตั้มจากการสั่นของเครื่องจักเท่านั้น ที่จะนำมาวิเคราะห์กัน

ถ้าเป็นไปตามนี้
สายลอยอยู่บนที่วาง มีโอกาสสั่นมากกว่าเอาวางทอดไปตามพื้นสิครับ

ยิ่งฟังเพลงที่สัญญานแรงๆ ในช่วงความถี่ต่ำ
สิ่งแขวนลอย ยิ่งมีโอกาสสั่นไหวมากยิ่งขึ้น

K. PJ

กรณีของสายที่ถูกขึงโยงยาวๆ เทียบกับการใช้ไม้ค้ำเป็นช่วงๆ สั้นๆ ย่อมดีกว่า

pee

รูปจาก thaidvd.net

การแขวนลอยที่เห็นนี้ น่่าจะเกิดการสั่นไหวได้หลายจุด
ทั้งส่วนที่ลอยในอากาศ และส่วนที่พาดบนเอ็นรองรับ

ขนาดฝ้ายังคราง สายที่อ่อนแอกว่า ไม่น่าจะรอด

รูปจากเว็บมั่นคง

poj

ผมคิดว่า  เขาพยายามจะลด แรงสั่นสะเทือนลง ให้เหลือน้อยที่สุดครับ
แต่ประเด็นที่สำคัญกว่า คือ  แรงสั่นสะเทือนของสาย มีผลที่ฟังออก จริงหรือไม่ ? 

หากเราสรุปว่า มันจริง  จึงค่อยคิดว่า จะไปลดแรงสั่นสะเทือนได้อย่างไร ?
แรงสั่นสะเทือนที่มาทางอากาศ จะทำเช่นไร ?
ซึ่งอาจจะทำได้  โดยจับสายแขวนลอย กลางอากาศ  อยู่ในท่อที่ปิดสนิท  ถ้าแบบนั้น น่าจะป้องกันไว้ได้  (หากฟังออกนะครับ)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pee

เห็นเขาบอกว่า ให้ยกลอยเพื่อหนีอะไรสักอย่างจากพื้น
แต่คุณ kpj เสนอหลักฐานที่ต่างไปว่า การสั่นมีผลด้วย ซึ่งน่าจะจริง และส่งผลมากกว่า

ถ้าสายราคาเป็นแสน มีชีลด์ที่กันคลื่นไม่ได้ ก็น่าจะลดราคาเหลือหลักร้อย
แต่ชีลด์ดีแค่ใหน ก็ป้องกันการแกว่งของสายที่แขวนลอยในคลื่นความถี่ต่ำไม่ได้
ยิ่งไดรเวอร์ระดับ 10+ นิ้ว ยิ่งก่อปัญหา

เรื่องนี้น่าลองแฮะ

meng

การสั่นจะมาทางปลายสายที่เชื่อมกับขั้วลำโพงเป็นส่วนใหญ่

ดังนั้นต้องเอานสพ.หนักห้าก.ก.มาทับสายครับ ... คุ้นม่ะ :supergrin:

poj

ทำไม ครับ   พอสั่นแล้ว ทำให้ หน้าสัมผัส มีปัญหา ทำให้เสียงมันแย่หรือครับ ?

ผมคิดว่า แนวคิดนี้  ไม่สมเหตุ สมผลครับ
ประการแรก ควรใช้ ขั้วต่อหางปลา ดีๆ  จะมีความแน่นหนาเพียงพอครับ
ประการที่สอง แรงสั่นสะเทือนที่เกิดขึ้น  ไม่มากพอจะก่อให้เกิดปัญหาดังกล่าวได้
ดังนั้น ผมจึงไม่เชื่อกับแนวคิดดังกล่าวครับ   (ว่าแต่ของใครหรือครับ)

meng

การสั่นในที่นี้คงหมายถึงช่วงตลอดทั้งตัวสาย พอสั่นแล้วจะเกิดคลื่นแปลกปลอมแทรกเข้ามากับสัญญาณ

อย่างตัวถังเครื่องสั่น ต้องหาหนังสือมาทับให้นิ่ง ตรงนี้ฟังออกชัดเจนว่าเสียงนิ่งขึ้น แต่ก็ dull ในความรู้สึกผม

ถ้าทับสายให้นิ่ง เสียงก็คงจะนิ่งเหมือนกับที่เอาน.น.ไปทับหลังเครื่องซีดี

pee

เท่าที่เห็น ขั้วต่อเครื่องเสียงไม่ว่าแพงแค่ใหน
ก็ใช้การสัมผัสแบบพรีมีถีบมาก คือเสียบดื้อๆ หรือขันเกลียวแบบคลายตัวเองได้
ทำไมไม่ทำแบบสายสะแกสสี้หรือพาราเรลของคอม มีลวดล็อคอีกที หรือมีน๊อตกำกับ
จำได้ว่า quad 63 ของคุณพินิจก็ใช้ระบบนี้กับปลั๊กเสียบ แต่ไม่ได้ใช้กับรูสัญญาน

ของพวกนี้อ่อนแอมาก หน้าสัมผัสไม่แนบสนิท สัญญานก็เข้าเครื่องไม่เต็มที่ เสียงจะพร่าลงทันที

poj

ถ้าเช่นนั้น ก็กลับมาในประเด็นเดิมอีกครั้งครับ คือ แรงสั่นสะเทือนต่อสาย จะมีผลอะไรที่ฟังออกไหม ?

dht_tubes

เรื่องอื่น ผมยังไม่มีข้อมูลมาแย้งครับ แต่

Quote from: meng on 06  May  2013, 09:24:49 pm
เอานสพ.หนักห้าก.ก.มาทับสาย

แต่อันนี้ ผมลองแล้ว ฟันธงได้เรื่องนึงแน่ๆว่า................

ยี่ห้อหนังสือพิมพ์ไม่เกี่ยวครับ  :supergrin:
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

Quote from: dht_tubes on 06  May  2013, 10:29:30 pm
เรื่องอื่น ผมยังไม่มีข้อมูลมาแย้งครับ แต่

Quote from: meng on 06  May  2013, 09:24:49 pm
เอานสพ.หนักห้าก.ก.มาทับสาย

แต่อันนี้ ผมลองแล้ว ฟันธงได้เรื่องนึงแน่ๆว่า................

ยี่ห้อหนังสือพิมพ์ไม่เกี่ยวครับ  :supergrin:

มันขึ้นอยู่กับเนื้อหาข่าวครับเฮียเชษฐ์

ลองเอาข่าวพริตตี้ทับสิ เสียงต่างแน่นอน

sw

ยี่ห้อหนังสือพิมพ์ไม่เกี่ยว แต่ต้องเอาหน้าข่าวดาราหันขึ้นด้านบน อันนี้เกี่ยวแน่นอนครับ   :rof:

poj

ซื้อมาแล้ว   อันละประมาณ 60 บาทครับ.
น้ำหนักนี่ หนักทีเดียว  มีรู ช่วงบน 1 รู  และ ช่วงล่าง 1 รู   ในลักษณะไขว้ กากบาทกัน
ดังนั้น  นอกจาก จะใช้รองสายแล้ว   ยังสามารถใช้ในช่วงที่สาย วิ่งมาตัดกันได้อีกด้วย  ช่วยให้สายไม่ต้องมาแตะกันเลย
ตอนนี้ ล้าง แล้ว ก็ปล่อยให้แห้ง   พอติดตั้งเสร็จแล้ว  จะถ่ายรูปมาให้ดูอีกครั้งหนึ่ง

ผมคิดว่า   ผมอาจจะทดลอง เอาอุปกรณ์ขารอง (ที่ผมขาย ด้วยจรรยาบรรณของ พวกเกลียดทักษิณ จึงไม่ขอเอ่ยชื่อสินค้า)  มารองใต้ ลูกถ้วยไฟฟ้าดูด้วยว่า  จะเห็นผลอะไรบ้างหรือไม่ ?

Genzo

มีเพื่อนผมคนนึงใช้ เซรามิคแบบนี้ รองสายอยู่ครับ ใช้มาอยู่หลายปีแล้วด้วย เขาเคลมว่าให้เสียงที่ดีกว่าของ ออดิโอฟายใช้กันมา

แต่ผมก็ไม่เคยเปรียบเทียบว่าต่างกันยังไงครับ :love3:
สุวิชาโน ภวํ โหติ

poj

ผมเองก็ไม่คิดเปรียบเทียบครับ   ยกเว้นแต่จะมีคนให้ผมลองก่อนที่จะซื้อ
หากว่า ให้ซื้อเลยนี่  ผมไม่เอาครับ  เพราะผมมานั่งคิดๆดู  ปัจจัยที่จะมีผล ก็มีไม่กี่เรื่อง
หากเราจัดการได้หมด  มันก็ไม่น่าจะมีอะไรแล้ว..

หากจะให้ใช้ของแพง  คงต้องขอเหตุผลอธิบายก่อน  ว่าเพราะอะไร  พิเศษตรงไหน
หากเอาจตุคามมาอธิบายนำหน้านี่   ผมไม่เอาแน่นอนครับ.....

poj

ผมยังจำได้ถึง  ที่รองสายที่เป็น กระบอกพลาสติกใสๆ  แล้วก็มี สายใสๆ เหมือนสายเบ็ด ร้อยไว้ 
การใช้งาน ก็ร้อยสายผ่าน กระบอกนี่  ให้สายวางตัวลงบนสายเอ็น ที่ว่า

ผมดูแล้ว  ทำเองก็ได้   ไม่เห็นมีอะไรซับซ้อน
แต่คนรีวิว ก็บอกว่า ไม่ได้  ไม่ได้   ต้องซื้อของแท้   เพราะ...  ว่ากันไปอะไร ต่ออะไร ร้อยแปด...
วัสดุ ต่างกัน โน่น นี่ นั่น...    ยังไง ก็เสียงไม่เหมือนกัน..  นั่งยัน นอนยัน   ต้องซื้อยี่ห้อนี้เท่านั้น

ผมอ่านแล้ว ผมก็ไม่เห็นด้วย  และ ไม่เคยคิดจะซื้อมาใช้  และ  ไม่เชื่อถือนักวิจารณ์คนนั้นไปด้วยพร้อมๆกัน

ทำเองก็ได้  หากอยากจะทำ      แล้วถ้ามีเวลามากๆ   ก็ซื้อวัสดุมาลองทดสอบดูสิ   ทำได้อยู่แล้ว
กระบอกจะเป็นพลาสติก เนื้อไหน   จะเอาของท่อน้ำไทยมาลองดูไหม    สายเอ็น  จะเอาขนาดเท่าไร  ทำจากอะไร
จะลอง ด้าย หรือ เชือก แทนไหม ?

ว่าแต่ แน่ใจหรือเปล่า   ว่าจะฟังออกว่า มันต่างกันจริง ?
ผมไม่ใช่เซียนหรอก  ผมไม่คิดว่า ผมจะฟังออกแฮะ  :)