• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 May 2019, 10:43:51 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ใช้ลูกถ้วยไฟฟ้า เป็นที่ยกสาย

Started by poj, 16 April 2011, 08:12:24 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

dht_tubes

เรื่องแบบนี้ มันไม่อยู่ที่ฟังออก (จริงๆ) หรือไม่หรอกพี่พจน์ และก็ไม่ได้อยู่ที่ว่าแท้หรือเปล่าหรอก
ถ้าฟังออกจริง ทำไมครั้งนึงเพื่อนผมแกล้งเอาออกอันนึง จากหลายๆอันที่ใช้ต่อข้าง เปลี่ยนออกอยู่เกือบอาทิตย์ เจ้าของห้องยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเพื่อนมาแอบทำไรไว้

มันอยู่ที่ได้เป็นส่วนนึงที่ได้ลองมากกว่า.........เป็นส่วนนึงของตำนาน อะไรประมาณนี้แหละครับ

ของแบบนี้ มันต้องเจอจะๆครับว่าโดนต้ม ครั้งเดียวก็เกินพอ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

poj

คือผม คิดว่า  ผมก็เปิดใจกว้างๆนะครับ  และ พร้อมจะลอง
แต่ต้องให้ผมได้ลองก่อนจ่ายเงิน   
หากให้จ่ายเงินก่อน  และ ซื้อตามรีวิว คำตอบของผมคือ NO!

เพราะเรารู้อยู่แล้วว่า  เหตุผลในการที่จะยกสายขึ้น  มีอะไรบ้าง
และ  วัสดุอะไรบ้าง ที่ราคาไม่แพง ทำเองได้  หาซื้อได้ง่าย    และมีคุณสมบัติที่เราต้องการครบถ้วน
ผมว่า..  เราซื้ออันนั้นพอแล้วครับ

อย่าง ตะเกียบ Lotus  (เอ๊ะ.. หรือว่าของ Big C เสียงดีกว่า ?)  :p   
ห่อหนึ่ง  เยอะแยะ  ราคาไม่กี่ตังค์   ก็ทำหน้าที่ของมันได้   มีข้อเสียว่า มันล้มง่าย เท่านั้นเอง ดังนั้น สายต้องมีน้ำหนัก  ถ้าเบา มันจะล้ม

หรือ อย่างลูกถ้วยไฟฟ้า  ทำจากเซรามิค   ผมก็ว่า  มันมีคุณสมบัติค่อนข้างครบถ้วน
ราคาก็ไม่แพง  ชิ้นละประมาณ 60  ผมซื้อมา 12 ชิ้น แค่ 7 ร้อยกว่าบาทเอง
ไม่ต้องไปจ่ายเป็น พันๆ  หมื่นๆ  กับตัวรองสายสัญญาน

ทีนี้ หากผมมีตัวรองสาย ราคาประหยัดใน system แล้ว   ต่อไป  ใครบอกว่า  มีอันนี้ดีกว่า แต่ราคาแพง
ผมก็จะบอกว่า   งั้นส่งมาให้ผมลอง A/B test ก่อน   หากผมฟังออกผมซื้อ   หากผมฟังไม่ออก ผมคืน..
ง่ายมาก..   :)

ส่วนรีวิวไม่อ่าน  ความเห็นคนอื่นผมไม่สน   ผมคนเดียวที่จะบอกว่า..  ฟังออก หรือ ไม่ออก..
และผมไม่ใช่เซียน  ผมไม่กลัวเสียชื่อ...  อิ อิ...   
(เพราะไม่มีใครเชื่อผมอยู่แล้ว  ฮ่าๆ...)   :lol:
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Krairerk

Quote from: pee on 06  May  2013, 10:23:04 pm
เท่าที่เห็น ขั้วต่อเครื่องเสียงไม่ว่าแพงแค่ใหน
ก็ใช้การสัมผัสแบบพรีมีถีบมาก คือเสียบดื้อๆ หรือขันเกลียวแบบคลายตัวเองได้
ทำไมไม่ทำแบบสายสะแกสสี้หรือพาราเรลของคอม มีลวดล็อคอีกที หรือมีน๊อตกำกับ
จำได้ว่า quad 63 ของคุณพินิจก็ใช้ระบบนี้กับปลั๊กเสียบ แต่ไม่ได้ใช้กับรูสัญญาน

ของพวกนี้อ่อนแอมาก หน้าสัมผัสไม่แนบสนิท สัญญานก็เข้าเครื่องไม่เต็มที่ เสียงจะพร่าลงทันที

ตอนทดสอบ phono stage ยี่ห้อ audio valve รุ่น sunilda เขาใช้ขั้วต่อแบบนี้ จาก power supply ไป main unit

pee

Quote from: Krairerk on 07  May  2013, 05:11:22 am

ตอนทดสอบ phono stage ยี่ห้อ audio valve รุ่น sunilda เขาใช้ขั้วต่อแบบนี้ จาก power supply ไป main unit

อืมม์ สินค้าดี ไม่น่าอยู่ในมือคนไม่ดี

เซี่ยดาย

Witti

เอาบ้างๆ ขั้วต่อที่ป๋มเลือกใช้ พอไหวไหมครับ อิ อิ

PandaZ

Quote from: pee on 06  May  2013, 11:32:54 pm
Quote from: dht_tubes on 06  May  2013, 10:29:30 pm
เรื่องอื่น ผมยังไม่มีข้อมูลมาแย้งครับ แต่

Quote from: meng on 06  May  2013, 09:24:49 pm
เอานสพ.หนักห้าก.ก.มาทับสาย

แต่อันนี้ ผมลองแล้ว ฟันธงได้เรื่องนึงแน่ๆว่า................

ยี่ห้อหนังสือพิมพ์ไม่เกี่ยวครับ  :supergrin:

มันขึ้นอยู่กับเนื้อหาข่าวครับเฮียเชษฐ์

ลองเอาข่าวพริตตี้ทับสิ เสียงต่างแน่นอน

เกรงว่าถ้าเอาด้านที่มีน้องพริิตตี้ทับอาจมีแนวเสียงซิลิโคนปนมาบ้างครับ :supergrin:

K. PJ

Quote from: poj on 06  May  2013, 09:28:58 pm
ทำไม ครับ   พอสั่นแล้ว ทำให้ หน้าสัมผัส มีปัญหา ทำให้เสียงมันแย่หรือครับ ?

ผมคิดว่า แนวคิดนี้  ไม่สมเหตุ สมผลครับ
ประการแรก ควรใช้ ขั้วต่อหางปลา ดีๆ  จะมีความแน่นหนาเพียงพอครับ
ประการที่สอง แรงสั่นสะเทือนที่เกิดขึ้น  ไม่มากพอจะก่อให้เกิดปัญหาดังกล่าวได้
ดังนั้น ผมจึงไม่เชื่อกับแนวคิดดังกล่าวครับ   (ว่าแต่ของใครหรือครับ)
ผมก็ไม่มั่นใจว่าการสั่นของสายเราจะรับรู้ได้หรือไม่นะครับ ตามที่ผมเขียนมาคือผมวัดด้วยเครื่องมือวัดที่มีความละเอียดมากกว่าหูคนเราครับ

และ Possible Cause เท่าที่ผมนึกออกก็คือสายที่ปล่อยให้ตกท้องช้างยาวๆ นั้น มันแกว่งตัดกับสนามแม่เหล็กโลก จึงเกิดความถี่แปลกๆ ออกมาโซว์ที่สะเป็กตัมพล็ท หรืออาจจะสาเหตุอื่นนอกจากนี้ร่วมด้วยที่ผมยังนึกไปไม่ถึงก็เป็นยไปได้เช่นกันนะครับ เพราะมีหลายเรื่องหลายสิ่งที่เราเรียนรู้ไม่ถึงมัน เราก็เลยพิสูจน์กันไม่ได้ยังมีอีกเยอะแยะครับ

ไหนๆ ก็พูดถึงสิ่งแปลกปลอมที่เกิดจากการวัดเครื่องจักรของผมอีกอย่างที่ผมก็ยังสรุปไม่ได้คือ เครื่องจักรที่ผมวัดเป็นเกือบหมื่นตัวนั้น มีสะตรีมเทอร์ไบล์ตัวเล็กๆ อยู่ตัวหนึ่ง ซึ่งมีเสียงหวิดดังแรงมาก ก้วยความถี่สูงมากๆ เราพบว่าค่าความสั่นสูงระดับเกินร้อย (ทั้งที่จับตัวมันก็ไม่ได้สั่นเลยแม้แต่น้อย คือค่ามันควรจะไม่เกินหนึ่งเลยด้วยซ้ำไป) ซึ่งผมก็คาดเดามั่วอีกนั่นแหละว่าคลื่นเสียงสูงๆ นั้นอาจส่งแรงสะเทือนแทรกเข้าไปในสาย (ตัวนี้สะเป็กตั้มไม่โชว์ อาจความถี่มันสูงเกินที่เครื่องมือที่เราใช้จับมันได้)

ก็เป็นเรื่องที่อาจไม่เกี่ยวกับเครื่องเสียงที่อยากจะเล่าให้ฟังกันเท่านั้น

poj

พูดถึงว่า  ถ้าแรงสั่นสะเทือนส่งผลจริง  ทางแก้คืออะไร ?
ผมคิดว่า ต้องเอาสาย ไปร้อยท่อพลาสติดยาวๆ  แล้วให้แขวนลอยกลางอากาศ  แล้วก็กำจัดแรงสั่นสะเทือนที่จะส่งผ่านไปยังท่อพลาสติคที่ว่านี้ด้วย

หรือไม่ก็ สายสัญญานที่ใช้อากาศเป็นฉนวน
หรือไม่ก็  สายสัญญานอย่าง purist audio design  ที่ใช้ของเหลวเป็นฉนวน
(ทุกวันนี้ เห็นเงียบไปเลย  ไม่รู้ยังอยู่หรือเปล่า)

หากจะพอมีเวลาเมื่อไร  ผมจะลองดูในประเด็นนี้ครับ
แต่ตอนนี้  ต้องทดสอบสายสัญญานต่างๆก่อน  เรื่องทำมาหากิน ย่อมมาก่อนสิ่งอื่น  อิ อิ   :P
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

Quote from: pee on 06  May  2013, 10:23:04 pm
เท่าที่เห็น ขั้วต่อเครื่องเสียงไม่ว่าแพงแค่ใหน
ก็ใช้การสัมผัสแบบพรีมีถีบมาก คือเสียบดื้อๆ หรือขันเกลียวแบบคลายตัวเองได้
ทำไมไม่ทำแบบสายสะแกสสี้หรือพาราเรลของคอม มีลวดล็อคอีกที หรือมีน๊อตกำกับ
จำได้ว่า quad 63 ของคุณพินิจก็ใช้ระบบนี้กับปลั๊กเสียบ แต่ไม่ได้ใช้กับรูสัญญาน
ของพวกนี้อ่อนแอมาก หน้าสัมผัสไม่แนบสนิท สัญญานก็เข้าเครื่องไม่เต็มที่ เสียงจะพร่าลงทันที

เป็นความจริงครับ   ขั้วต่อ RCA ก็ถือว่า มีจุดอ่อน
อย่างขั้วต่อสัญญานภาพ จะให้ดีก็ควรเป็น BNC  แต่เขาก็ใช้ RCA กันมาตลอด..

ผมคิดว่า  เป็นเพราะต้องการลดต้นทุน  เพื่อแข่งขันด้านราคาขาย
ทำให้ต้องใช้ RCA กันเยอะๆ   พอใช้กันเยอะๆ   ก็เลยกลายเป็นมาตรฐานที่ทุกๆคนต้องทำตามๆกันไป
ใครฝืนตลาด ก็แป๊ก

พอเครื่องทั้งหลายใช้ RCA   พวกทำขายสาย ก็ต้อง RCA ด้วย
หรืออย่าง Banana ก็เหมือนกัน  สู้ หางปลา ไม่ได้  แต่ก็ยังคงมีการบังคับให้ใช้ Banana อยู่ดี
อย่างพวก A/V reciever นี่ชัดมาก  ก็แบบนี้เหมือนกัน  คือ  ลดต้นทุน

ทางแก้คงไม่มีครับ  ทำได้แค่ หาหัว RCA ที่คุณภาพดีๆมาใช้เท่านั้นครับ

meng

Purist ยังมีผลิตรุ่นที่ใช้ของเหลวเป็นชีลด์อยู่ครับ

ผมใช้อยู่คู่นึงเป็นสายสัญญาณ ตอนนี้น้ำมันด้านในค่อยๆแห้งแล้วสายเริ่มแฟ๊บ :P

poj

นั่นเป็นเหตุผลที่ผมจะไม่ซื้อสาย purist  เพราะผมคิดไว้แล้ว่า  ของเหลวระเหย แน่นอน

meng

ถ้าจะเติมน้ำมันต้องส่งกลับไปที่โรงงาน ยุ่งยากหน่อย -_-

ปัจจุบันมีชีลด์ตวใหม่ contego เห็นบอกว่าคุณสมบัติเหมือนกับของเหลวType B + ferrox Type C

ไม่รู้โม้ป่าว  :rolleyes:

poj

เจอค่าส่งไป-กลับ  เจอภาษี  เจอค่าเติมน้ำมัน
ผมว่า  ซื้อสายใหม่ดีกว่า   :)

meng

555 ใช่ครับ ผมถึงบอกว่ายุ่งยาก  :supergrin:

นอกจากฝากเพื่อนไป  :P

K. PJ

Quote from: poj on 07  May  2013, 03:16:07 pm
พูดถึงว่า  ถ้าแรงสั่นสะเทือนส่งผลจริง  ทางแก้คืออะไร ?
ผมคิดว่า ต้องเอาสาย ไปร้อยท่อพลาสติดยาวๆ  แล้วให้แขวนลอยกลางอากาศ  แล้วก็กำจัดแรงสั่นสะเทือนที่จะส่งผ่านไปยังท่อพลาสติคที่ว่านี้ด้วย

หรือไม่ก็ สายสัญญานที่ใช้อากาศเป็นฉนวน
หรือไม่ก็  สายสัญญานอย่าง purist audio design  ที่ใช้ของเหลวเป็นฉนวน
(ทุกวันนี้ เห็นเงียบไปเลย  ไม่รู้ยังอยู่หรือเปล่า)

หากจะพอมีเวลาเมื่อไร  ผมจะลองดูในประเด็นนี้ครับ
แต่ตอนนี้  ต้องทดสอบสายสัญญานต่างๆก่อน  เรื่องทำมาหากิน ย่อมมาก่อนสิ่งอื่น  อิ อิ   :P

meng

สายเอ็นระยะยาวจะยืดไปตามน้ำหนักที่วางด้วยครับ

ได้ตามเซ็ทกันตาเหลือกแน่  :lol:

Karin Preeda

ถ้างั้นวางบนพวก sorbothane หรืออุปกรณ์สลายพลังงานอย่าง vibrapod อะไรพวกนั้นน่าจะง่ายกว่านะครับ

pee

Quote from: meng on 07  May  2013, 07:40:04 pm
สายเอ็นระยะยาวจะยืดไปตามน้ำหนักที่วางด้วยครับ

ได้ตามเซ็ทกันตาเหลือกแน่  :lol:

มันจะสร้างผลต่างทางเสียงได้ระดับมิลสไตน์กับเชอริง
หรือแมกกี้กับมาร์ตี้เชียวหรือ  :wow:

เล่นกันระดับนี้ มนุษย์ธรรมดาอย่างป๋ม
ขอยอมแพ้คร๊าบบบ

:bowdown: :bowdown: :bowdown: :bowdown: :bowdown:

:bowdown: :bowdown: :bowdown: :bowdown: :bowdown:

poj

ผมก็ยอมแพ้ด้วยคน  อิ อิ  :)

โธ่.. เอาแค่ฟังว่า  แรงสั่นสะเทือน ส่งผลอะไรหรือเปล่านี่  ตอนนี้ ผมยังฟังไม่ออกเลย
ถึงขั้นว่า นอกจากแรงสั่นสะเทือนมีผล  และ  การปรับความตึงต้องได้ sweet spot ด้วยนี่
ผมยอมแพ้ หูเทพ ครับ  อิ อิ  :)

poj

ว่าแต่  หูเทพ ข้างบนนี่  เป็นนักวิจารณ์หรือเปล่า  ?
เพราะผมอยากรู้ว่า เทพ ขนาดนี้   เวลาเขียนวิจารณ์  เคยตำหนิจุดอ่อนของ product บ้างหรือเปล่า
ไม่ใช่ พอเขียนรีวิว  ดันหูดับ  เสียนี่