• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

17 September 2019, 04:44:50 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ใช้ลูกถ้วยไฟฟ้า เป็นที่ยกสาย

Started by poj, 16 April 2011, 08:12:24 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

meng

Quote from: blackmore on 10  May  2013, 03:26:43 am
ออกแบรูปทรงแล้วไปจ้างที่ราชบุรีเค้าเผาเลยดีกว่าครับ  รวมๆกันน่าจะได้ราคาดี

จะเอาป่าว ทำมาขายถูกๆ

เมืองนอกมีคนทำเลียนแบบมาขายลูกใหญ่กว่า ผมซื้อมาใช้ผสมกันกับของ cable elevator  :lol:

dht_tubes

เฮียเม้ง เดี๋ยวนี้ป๊อกมันไม่ใช้สายแล้วครับเฮีย มันใช้แต่เส้น อิอิ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

meng

แบบนี้มีอะไรต้องเข้าหาป๊อกมันแระ  :bowdown:

poj

Quote from: meng on 10  May  2013, 04:40:38 pm
Quote from: blackmore on 10  May  2013, 03:26:43 am
ออกแบรูปทรงแล้วไปจ้างที่ราชบุรีเค้าเผาเลยดีกว่าครับ  รวมๆกันน่าจะได้ราคาดี

จะเอาป่าว ทำมาขายถูกๆ
เมืองนอกมีคนทำเลียนแบบมาขายลูกใหญ่กว่า ผมซื้อมาใช้ผสมกันกับของ cable elevator  :lol:

จริงๆแล้ว ผมอยากได้ทรงอย่างของ เฮียเม้ง มากกว่านะ   
แต่มันหาซื้อไม่ได้น่ะครับ   มันเป็นงานง่ายๆ ที่เซรามิก เจ้าไหนก็ทำได้
อาจจะเป็นเพราะ เขาไม่คิดว่า มันจะมีตลาดก็ได้ครับ

ผมเองทำขายไม่ได้   เพราะค่าขนส่ง  อาจจะแพงกว่า ค่าสินค้าได้   น้ำหนักมันเยอะ  แตกง่าย...
(ไปรษณีย์ โยนกันโครมๆแบบนั้น  กี่ชิ้นก็ไม่เหลือครับ)
ไม่เหมาะกับ ร้าน  online
ไม่งั้น ผมอาจจะไปลองสั่งโรงงาน ผลิตมาให้ผมก็ได้นะ  อิ อิ...  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

meng

http://www.audiotweaks.com/reviews/cblelevators/page01.htm

อันนี้ตัวออริจินัลครับ ผมใช้ตัวนี้ผสมกับตัวด้านบน

cable elevator จะมีขากลมๆและปิดด้วยแผ่นยาง

แก้ไข ... ตัวนี้เป็นรุ่น + ขาดูเหมือนจะสูงกว่าตัวเก่า
หรือว่ารุ่นที่ผมใช้เป็นรุ่น + เพราะมียางปิดที่ก้นเหมือนกัน

prisna

ถ้าจะ diy โดยใช้ถ้วยซุป 2 หู สำหรับร้อยสาย และใส่ทรายในถ้วยเพื่อซับแรงสะเทือนก็น่าจะพอไปได้นะครับ   

มีข้อควรระวังคือ อย่าหรี่ไฟสลัวมากๆ เดี๋ยวจะเตะโดนถ้วย ต่องมาเก็บทรายกันอีก  :D

"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

poj

โอ...  ขอบคุณครับ  เป็นไอเดียที่ดีมากทีเดียวครับ  เยี่ยมๆ....
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

dht_tubes

cable floater by ouum audiotweak

ขอนำเสนอว่า ถ้าไม่ใช้ทราย เปลี่ยนมาใช้เม็ดกาแฟแทนได้ป่ะครับ อิอิ

ให้พี่แจ๊คจัดให้
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

กลึงไม้ง่ายกว่าครับ
ได้รูปทรงแล้วก็บากปากตามใจชอบ

poj

ผมว่า เซรามิค ดีกว่าครับ  เพราะหาซื้อได้ง่าย ทั่วๆไป
จ้างกลึงไม้ นี่   ผมว่า ต่อชิ้น จะแพงนะครับ  เพราะเป็นงาน custom

prisna

อันที่จริงในเมื่อไม่สามารถคาดเดาเรื่องคุณภาพเสียงว่าจะดีขึ้นหรือไม่อย่างไร
ผมว่าวัสดุอย่างเทียนหอมแท่งกลมๆ ที่มีขนาดใหญ่หน่อยก็นำมาประยุกต์ใช้ได้เช่นกัน
แล้วหาพวกตัวเกี่ยวที่มีจุดยึดเป็นเหมือนตะปูเล็กๆ มาเสียบเข้ากับเทียนไว้สำหรับเกี่ยวสายลำโพงไม่ให้เคลื่อน
ก็นับว่าถูกเงินดีเช่นกันครับ  :D

"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pee

Quote from: poj on 10  May  2013, 07:43:25 pm
ผมว่า เซรามิค ดีกว่าครับ  เพราะหาซื้อได้ง่าย ทั่วๆไป
จ้างกลึงไม้ นี่   ผมว่า ต่อชิ้น จะแพงนะครับ  เพราะเป็นงาน custom

ค่าตัวช่างไม้แพงกว่าช่างเซรามิค...(ขออภัย พิมพ์ผิด ถูกกว่าครับ)
วัสดุและการผลิต แพงมาก ไม่รับทำจำนวนน้อย
การควบคุมคุณภาพ ไม่มี ทุกชิ้นจะไม่เท่ากัน
เว้นแต่จ้างระดับโรงงานสองสามร้อยล้าน ซึ่งเขาก็ไม่รับออเดอร์นอก
ผมมีเพื่อนทำเซรามิคที่เมืองเหนือหลายคนครับ

กลึงไม้ เราจ้างทำไม่กี่ชิ้นเพื่อทดลองได้ ค่ากลึงบวกค่าไม้หลักร้อยเท่านั้น
ทำเร็ว พลิกแพลงแบบได้ เลือกชนิดไม้ได้ เลือกขนาดน้ำหนักได้
พอแบบลงตัวแล้ว สั่งทำ 200 ตัว รับรองว่าตัวละไม่กี่บาทครับ
ผมมีเพื่อนเป็นหัวหน้าช่างเมืองโบราณครับ

sw

อันนี้ก็น่าใช้ได้นะครับ  :supergrin:

poj

ผมว่า ม้ันเตี้ย ไปนะ แบบนี้  :)

Dukesir

ผมก็ใช้แบบนี้เหมือนกันคับทั้งแนวตั้งแนวนอน ไม่เคยลองฟังเปรียบเทียบ ว่ามีกับไม่มีต่างกันม้ัย คิดว่าคงต้องใช้ความพยามอย่างมากกว่าจะฟังออก แต่ที่ใช้ก็เพื่อ ให้สายไม่ทับกัน แล้วก็ดูเรียบร้อยดี

Dukesir

แต่ที่จะ share คืออันนี้คับ

มันคือ ของขวัญที่ บริษัท Asian Insulator ทำแจก ร้านค้าตอนปีใหม่สักปีนึง ผมก็ได้มาตอนที่ไปซื้อไอ้ก้อน ceramic เนี่ยแหละคับ ผมเห็นตอนจ่ายตัง คือ cashier เค้าเอาไว้ใช้เสียบปากกา

อ้อนวอนตั้งนานกว่า จะยอมขาย ผมคิดว่าเค้าไม่รู้จะขายเท่าไหร่ เพราะมันไม่ใช่สินค้าในสต๊อก เผื่อสมาชิกในเว็บลองมองหาตามโต๊ะ เวลาไปที่ร้านไฟฟ้าพวกเนี้ยคับ ผมว่ามันเหมาะที่สุดและราคาก็ย่อมเยามาก

poj

ขอบคุณครับ  เนี่ยละครับ  ที่อยากจะซื้อ  แต่หาไม่ได้เลย 
เดินหาตั้งหลายที่ ในกรุงเทพ   ยังไง ก็หาไม่เจอ  :)

poj

ไอเดีย เพิ่มเติม สำหรับ อุปกรณ์ยกสาย ราคาประหยัด

poj