• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 January 2020, 08:27:08 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ลุ้นตั้งวง จะสำเร็จมั๊ย

Started by sw, 15 May 2011, 03:20:13 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

sw

ตอนขาเข้ายืดได้ ไม่ต้องอาย เราฟอร์มรุ่นใหญ่ ... แต่ตอนขาออก ต้องรบกวนกองเชียร์เดินไปดูลาดเลาก่อนออกจากห้องซ้อมนะครับ   :P

sw

ถามคุณ Karin คุณ tube หน่อยครับ ว่าตอนจบโซโล่ Rock Bottom ใช้วิธีนับห้องหรือฟังกีต้าร์ครับ
แล้วเพลงนี้ใครเล่นกีต้าร์ ใครเล่นเบส  ถ้าผมโซโล่ ตอนท้ายๆจะไม่เหมือนแผ่นนะครับ

Karin Preeda

คิดว่านับห้องจากตอนที่ solo จบจะง่ายกว่านะครับ แต่ลองเล่นด้วยกันก่อนแล้วค่อยเลือกเอาว่าอย่างไหนจะพร้อมเพรียงกว่ากัน

ผมขอเหมาเบสหมดเลยจ้า ตอนนี้มีอารมณ์เบสมากเป็นพิเศษ ไม่ได้จับกีตาร์มาหลายเดือนแล้ว

dht_tubes

หุหุหุ

คราวนี้เอาจริงกันแน่

กองแช่งทำงานได้เลย

เอ้ย กองเชียร์
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

dht_tubes

Quote from: Karin Preeda on 18  May  2011, 05:07:17 am

ผมขอเหมาเบสหมดเลยจ้า ตอนนี้มีอารมณ์เบสมากเป็นพิเศษ ไม่ได้จับกีตาร์มาหลายเดือนแล้ว

คุณ Karin

อยากรบกวนถามว่า เบสยี่ห้อ Cort นี่เป็นไงมั่งครับ พอดีไปเจอรุ่น signature ที่ gene simmons มือเบสวง Kiss เล่น

เลยอยากถามว่า น่าซื้อมั๊ย หรือมียี่ห้อไหน (ที่มีตัวแทนในบ้านเรายิ่งดี) น่าลองศึกษาดูมั่งครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

poj

ถ่าย clip มาด้วยนะ  จะรอดูครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

sw

Quote from: dht_tubes on 18  May  2011, 07:26:27 pm
อยากรบกวนถามว่า เบสยี่ห้อ Cort นี่เป็นไงมั่งครับ พอดีไปเจอรุ่น signature ที่ gene simmons มือเบสวง Kiss เล่น

เลยอยากถามว่า น่าซื้อมั๊ย หรือมียี่ห้อไหน (ที่มีตัวแทนในบ้านเรายิ่งดี) น่าลองศึกษาดูมั่งครับ

ซื้อกีต้าร์ musicman ตัวนึง เบส cort ตัวนึง แล้วก็ซ้อมที่บ้านก็ดีนะ ซ้อมข้างนอกกลัวเด็กฮาเหมือนกัน แหะๆ

ตกลง rock bottom ผมแกะสตูดิโอเวอร์ชั่นนะครับ

คุณจ๊อด นักร้องนำหายไปไหนแล้ว... รอคอนเฟิร์มนะครับ

sw

Quote from: poj on 18  May  2011, 08:07:08 pm
ถ่าย clip มาด้วยนะ  จะรอดูครับ

ต้องดูผลก่อน กลัวว่าจะถ่ายมาให้เค้าติกันมากกว่าชมนะสิครับ

pakorn

ถ้าซ้อมแถวๆ ม. เกษตรละก็ ....จะตามไปดูครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

Quote from: dht_tubes on 18  May  2011, 07:26:27 pm
Quote from: Karin Preeda on 18  May  2011, 05:07:17 am

คุณ Karin

ไม่คุ้นเลยครับ ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ Fender กับ Musicman นี่ผมไม่ีมีโอกาสได้ทดลองเลยครับ

ตกลงแกะตาม studio version ครับ ตอนนี้กำลังฟังให้จำได้ก่อน ไม่น่าเกินอาทิตย์น่าจะจำได้  :supergrin:

dht_tubes

ถ้างั้นถามว่า ถ้าจะหาซื้อเบสมาหัดเล่นซักตัว+แอมป์ด้วย ประหยัดหน่อย เอาไงดีครับคุณ karin แบบหมื่นมีทอน แล้วจบ อะไรประมาณนี้ครับ

ไม่กล้าลงเยอะ กลัวเล่นๆ ไปเลิกเล่นเพราะเอาดีไม่ได้ขึ้นมาจะได้ไม่เข้าเนื้อเยอะ -_-

ที่จริงพวกผมเคยอัดคลิปที่ซ้อม rock bottom กันไว้นะ แต่เล่นค่อนข้างเน่า ร้องเพี๊ยนอีกตะหาก (ผมร้องเอง เสียงยังกะ......โดนเชือด :-X :-X)
เลยไม่กล้าเอามาให้ดู ก็เล่น version original นี่แหละครับ

สงสัยต้องไปดูใน Siambass.com ครับ มีมือสองหลายตัวที่ราคาน่าสนใจเมื่อเทียบกับ spec

ส่วนแอมป์กับลำโพงตอนนี้ผมยังใช้ Peavey ตัวเล็กต่อกับลำโพงฮอร์น Jack 10 ที่เคยให้แบบไปนั่นละครับ ขอดีของมันคือซ้อมเบาๆได้สบายๆโดยไม่ต้องรบกวนชาวบ้านมาก ผมเอาไปวางไว้กับลำโพงบ้านเลย เวลาซ้อมก็เปิด backing track กับลำโพงบ้าน และก็เล่นเบสผ่าน Jack 10 ไป เสียงไม่เลวครับ ที่สำคัญคือเอากีตาร์มาลองเล่นดู ก็ใช้ได้เช่นกัน เสียงคนละแบบกับตู้เปิดของ Peavey เอง แต่เสียง distort ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ สงสัยต้องเปิดดังหน่อย แต่ทำไม่ได้เพราะหนวกหูชาวบ้านเค้า  :lol:

เลยไม่รู้จะแนะนำแอมป์ยังไงดีครับ ห้องซ้อมที่ไปซ้อมประจำใช้ Hartke ซึ่งผมว่ามันไม่เข้ากับ Fender bass เท่าไหร่ ยิ่งผมใส่สาย flat wound ด้วย ยิ่งอุดอู้ แต่ใช้กับ Musicman แล้ว cut ออกมาชัดมาก คือเล่นผิดนี่ได้ยินกันทั้งวงเลย  :no: 

จ๊อด ฟุลเรนจ์

19 May 2011, 05:54:13 am #32 Last Edit: 19 May 2011, 07:11:03 am by จ๊อด ฟุลเรนจ์
กะลังไล่โหลดคลิป กับท่องเนื้อครับ :)

แถวเกษตรไปได้ครับ
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

K. PJ

Quote from: Karin Preeda on 19  May  2011, 05:08:34 am
สงสัยต้องไปดูใน Siambass.com ครับ มีมือสองหลายตัวที่ราคาน่าสนใจเมื่อเทียบกับ spec

ส่วนแอมป์กับลำโพงตอนนี้ผมยังใช้ Peavey ตัวเล็กต่อกับลำโพงฮอร์น Jack 10 ที่เคยให้แบบไปนั่นละครับ ขอดีของมันคือซ้อมเบาๆได้สบายๆโดยไม่ต้องรบกวนชาวบ้านมาก ผมเอาไปวางไว้กับลำโพงบ้านเลย เวลาซ้อมก็เปิด backing track กับลำโพงบ้าน และก็เล่นเบสผ่าน Jack 10 ไป เสียงไม่เลวครับ ที่สำคัญคือเอากีตาร์มาลองเล่นดู ก็ใช้ได้เช่นกัน เสียงคนละแบบกับตู้เปิดของ Peavey เอง แต่เสียง distort ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ สงสัยต้องเปิดดังหน่อย แต่ทำไม่ได้เพราะหนวกหูชาวบ้านเค้า  :lol:

เลยไม่รู้จะแนะนำแอมป์ยังไงดีครับ ห้องซ้อมที่ไปซ้อมประจำใช้ Hartke ซึ่งผมว่ามันไม่เข้ากับ Fender bass เท่าไหร่ ยิ่งผมใส่สาย flat wound ด้วย ยิ่งอุดอู้ แต่ใช้กับ Musicman แล้ว cut ออกมาชัดมาก คือเล่นผิดนี่ได้ยินกันทั้งวงเลย  :no: 
คุณฆฤณใช้ 1820 อัดใช่หรือไม่ครับ? ลองทำแอมป์หลอดขับลำโพงเองหรือไม่ครับ? แล้วลำโพงที่ว่าใช้ดอกลำโพงยี่ห้ออะไรครับ ผมมีของเพรียร์เรสโบราณมาก (ขอบน่าจะเป็นยางแบบนิ่ม) ขนาดน่าจะ 15 นิ้ว พอจะเอามันมาทำตู้ลำโพงกีดาร์ ไหมครับ? (ดอกมันใหญ่ผมกลัวปลายแหลมไม่ดีน่ะครับ ถ้าไม่แนะนำให้ทำ ก็จะได้เลิกคิดครับ ถ้าเล่นเสียงเบสอย่างเดียวมันคงทำได้เยี่ยมเป็นแน่) เอาไว้กลับบ้านอยุธยาจะถ่ายตูดลำโพงมาให้ดูครับ (คือมีอยู่ดอกเดียวไม่รู้จะทำอะไรดีกะมัน ว่าจะให้มันขยายสัญญาณให้ สะล้อ หรือไวโอลิน หรือกีต้าร์ เวลามีงานทำบุณสังสรรครั้งใหญ่ๆ ที่บ้าน)

ช่วงนี้ไม่ได้ใช้ 1820 เท่าไหร่ครับ เพราะ PC อยู่คนละที่กับเครื่องเสียง ตอนนี้ใช้ Echo Audiofire 4 เป็นส่วนใหญ่ เพราะมันต่อกับ MacBook ของผม เอาไปไหนมาไหนได้สะดวก

ลำโพงที่ผมใช้กับเบสคือ Eminence Deltalite II 2510 ครับ แค่ 10" เท่านั้น ใช้ซ้อมที่บ้านกับแอมป์ตัวไม่ใหญ่ เป็นแอมป์หลอดของ Peavey ตัวเล็กๆ 15W เพราะความไวมันประมาณ 98 dB ข้อดีของมันคือ bass ลงได้ลึกดีโดยที่ไม่ต้องเปิดดังมาก ผมใช้ Bass 5 สายเล่นสาย 5 ยังฟังเป็นตัวโน๊ตได้ชัดเจน คือตรงจุดประสงค์ที่ทำครับ คือต้องการได้ยินทุกเสียงโดยไม่ต้องเปิดดังมาก

ส่วน Peerless ถ้าเป็นพวกกรวยกระดาษน่าจะใช้ดีครับ ถ้าเป็นพวก poly นี่มันจะแป๊กเอาง่ายๆ ผมไม่แน่ใจว่ามี spec การตอบสนองความถี่หรือเปล่า ตัว Eminence ที่ผมใช้นี่ขึ้นไปได้ประมาณ 4KHz ใช้กับกีตาร์ได้สบายๆ ไม่ต้องการ tweeter

sw

ห้องซ้อมที่เกษตรเขามีกีต้าร์ให้มั๊ยครับคุณ Karin 
กีต้าร์ของผมมีสองตัว ตัว Bigsby โทนเสียงมันจะบางไปหน่อย
อีกตัวเป็นมายาใส่คอเฟนเดอร์ แต่เป็น 21 fret เล่น rock bottom ไม่ได้ ต้องใช้ 22 fret  ใส่ปิคอัพ Shaller เสียงก็ยังบางอยู่
อยากได้ห้องที่มี gibson ให้เล่นน่ะครับ

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 19  May  2011, 05:54:13 am
กะลังไล่โหลดคลิป กับท่องเนื้อครับ :)

:cheer:  :clap: :hb:

dht_tubes

Quote from: sw on 19  May  2011, 11:04:03 pm
ห้องซ้อมที่เกษตรเขามีกีต้าร์ให้มั๊ยครับคุณ Karin 
กีต้าร์ของผมมีสองตัว ตัว Bigsby โทนเสียงมันจะบางไปหน่อย
อีกตัวเป็นมายาใส่คอเฟนเดอร์ แต่เป็น 21 fret เล่น rock bottom ไม่ได้ ต้องใช้ 22 fret  ใส่ปิคอัพ Shaller เสียงก็ยังบางอยู่
อยากได้ห้องที่มี gibson ให้เล่นน่ะครับ

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 19  May  2011, 05:54:13 am

ตกลงพี่ sw เอาจริงใช่มั๊ยเนี่ย :-X :-X :rolleyes: :rolleyes:

K. PJ

Quote from: Karin Preeda on 19  May  2011, 10:39:00 pm
ช่วงนี้ไม่ได้ใช้ 1820 เท่าไหร่ครับ เพราะ PC อยู่คนละที่กับเครื่องเสียง ตอนนี้ใช้ Echo Audiofire 4 เป็นส่วนใหญ่ เพราะมันต่อกับ MacBook ของผม เอาไปไหนมาไหนได้สะดวก

ลำโพงที่ผมใช้กับเบสคือ Eminence Deltalite II 2510 ครับ แค่ 10" เท่านั้น ใช้ซ้อมที่บ้านกับแอมป์ตัวไม่ใหญ่ เป็นแอมป์หลอดของ Peavey ตัวเล็กๆ 15W เพราะความไวมันประมาณ 98 dB ข้อดีของมันคือ bass ลงได้ลึกดีโดยที่ไม่ต้องเปิดดังมาก ผมใช้ Bass 5 สายเล่นสาย 5 ยังฟังเป็นตัวโน๊ตได้ชัดเจน คือตรงจุดประสงค์ที่ทำครับ คือต้องการได้ยินทุกเสียงโดยไม่ต้องเปิดดังมาก

ส่วน Peerless ถ้าเป็นพวกกรวยกระดาษน่าจะใช้ดีครับ ถ้าเป็นพวก poly นี่มันจะแป๊กเอาง่ายๆ ผมไม่แน่ใจว่ามี spec การตอบสนองความถี่หรือเปล่า ตัว Eminence ที่ผมใช้นี่ขึ้นไปได้ประมาณ 4KHz ใช้กับกีตาร์ได้สบายๆ ไม่ต้องการ tweeter
มีหวังครับ มันเป็นกระดาษครับ หากผมไปดูรุ่นที่ตูดลำโพง อาจจะค้นหาสะเป็กของมันได้ อายุลำโพงน่าจุ่นเดียวกะ VOT ครับ ตอนนั้นยังไม่มีการใช้ Poly แน่นอน (ยังพอมีความหวัง!)

sw

Quote from: dht_tubes on 20  May  2011, 12:49:35 am
Quote from: sw on 19  May  2011, 11:04:03 pm

ตกลงพี่ sw เอาจริงใช่มั๊ยเนี่ย :-X :-X :rolleyes: :rolleyes:

ไม่ต้องเอาจริงมากหรอก ก็ถือว่ามาแจมกันเล่นสนุกๆ แต่อยากให้มันๆก็เลยทำการบ้านกันหน่อย
ที่จริงห้องซ้อมผมก็ไม่ค่อยอยากไปหรอก อายเด็กง่ะ

ห้องซ้อมนั่นน่าจะมีกีตาร์ที่มี 22 เฟร้ตครับ แต่ไม่น่าจะเป็น Gibson แน่ๆ