• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 07:08:16 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Epiphone Dot sound check

Started by sw, 29 August 2011, 06:32:56 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

blackmore

Quote from: poj on 03  September  2011, 04:19:51 pm
Quote from: blackmore on 03  September  2011, 03:50:53 am
ปล ถ้าคูณพจน์มี MM ตัวไหนเสียงไม่ถูกใจเล่นไม่ถนัดรบกวน pm บอกก่อนปล่อยที่อื่นนะครับ ผมสนงะ :flatter:

ตัวที่ชอบน้อยหน่อย เห็นจะเป็น silhouette special ครับ  แล้วก็ตัว 25th anniversary
ทั้งสองตัวนี้ คอจะเหมือนกัน  ใหญ่อยู่สักนิดหนึ่ง

ตัวที่ผมชอบมากๆคือ Axis ทุกตัว
Luke ก็ชอบ
JP ก็ ok

แต่ตอนนี้ ผมยังไม่คิดจะปล่อยครับ :)   
ยกเว้น ว่าผมคิดออกนะ ว่าจะสั่ง Suhr ยังไงดี  สเปคมันละเอียดเหลือเกิน สั่งไม่ถูก  กลัวสั่งแล้วผิด ไม่ชอบจะยุ่ง เพราะราคามันแพง :)

silhouette special ไม่ชอบรูปทรงเลยครับ  ส่วนตัว 25th anniversary หล่อมากๆๆ แต่แพงอะ
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

poj

ครับ หุ่นของ Sihouette จะไม่ค่อยสวยครับ  ผมเองก็ไม่ค่อยชอบ  แต่พูดถึงเวลาที่เล่น มันให้ความรู้สึกที่ดีเวลานั่งเล่นครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

dht_tubes

มาขุดกระทู้พี่หวัง

มีใครเคยเล่น Flying V จะเป็นพี่กิ๊ป หรือ น้องอีพีโฟน

ก็ได้ครับ อยากได้มากๆ เจอในกีตาร์ไทยอยู่ตัว เป็นปีเก่า คนขายเค้าว่าสุดยอด ราคา 10000 บาทไทย น่าสนมั๊ย

ใครมีข้อมูลช่วยชี้แนะด้วยครับ

มีคลิปด้วยครับป๋ม

I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Karin Preeda

ถ้าถามความเห็นผม Flying V เป็นกีตาร์ทั่เหมาะกับการยืนเล่นครับ นั่งเล่นลำบาก
พวก setneck ที่คอบางๆแบบนี้ต้องระวังหน่อยนนะครับ บางตัวก็ซ่อมมา

dht_tubes

ไหนๆ ก็หลงกลมาตอบแล้ว ถามต่อ setneck คือ.........

สรุปว่าซื้อใหม่ดีกว่าใช่ป่ะพี่
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Setneck คือต่อคอกับ body โดยตรงครับ ส่วน bolt on ก็พวก Fender ครับ

ถ้าชอบและสภาพดีก็ถือว่าถูกนะครับ ลองเช็คประวัติดีๆ

dht_tubes

พี่ดูเก่งป่ะ จะได้ชวนกันไปดูของ

sw

คุณ tube สงสัยจะซื้อให้ลูกชาย รุ่น 40up ดูจะไม่เหมาะเท่าไหร่มั๊ง :lol: ยกเว้นพวกที่เป็นร็อคสตาร์

แต่ถ้าต้องการเสียงแบบไมเคิล เชงเกอร์ ก็ต้อง Flying V เท่านั้น รุ่นอื่นทำเสียงเลียนแบบไม่ได้เลย ผมหาฟังในยูทู้ปมาหมดแล้ว ก็แปลกเหมือนกัน ความจริงเอาปิคอั้พของ Flying V มาใส่บอดี้อื่น เสียงก็น่าจะเหมือน แต่มันก็ไม่เหมือน ไม่รู้ว่ารูปทรงกีต้าร์มันจะมีผลต่อเสียงด้วยหรือเปล่า

ถ้าจะซื้อไม่แพงก็อีปิ จะเอาหรูก็กิ้บสัน ที่มิวสิคคอลเลคชั่นเลยครับ

dht_tubes

Quote from: sw on 24  February  2012, 09:18:47 pm
คุณ tube สงสัยจะซื้อให้ลูกชาย รุ่น 40up ดูจะไม่เหมาะเท่าไหร่มั๊ง :lol: ยกเว้นพวกที่เป็นร็อคสตาร์

แต่ถ้าต้องการเสียงแบบไมเคิล เชงเกอร์ ก็ต้อง Flying V เท่านั้น รุ่นอื่นทำเสียงเลียนแบบไม่ได้เลย ผมหาฟังในยูทู้ปมาหมดแล้ว ก็แปลกเหมือนกัน ความจริงเอาปิคอั้พของ Flying V มาใส่บอดี้อื่น เสียงก็น่าจะเหมือน แต่มันก็ไม่เหมือน ไม่รู้ว่ารูปทรงกีต้าร์มันจะมีผลต่อเสียงด้วยหรือเปล่า

ถ้าจะซื้อไม่แพงก็อีปิ จะเอาหรูก็กิ้บสัน ที่มิวสิคคอลเลคชั่นเลยครับ

ใจตรงกันแฮะ ผมก็ิคิดเหมือนกันนะว่า บอดี้มีส่วน ทั้งๆที่ไม่่น่าใช่เท่าไหร่สำหรับกีตาร์ไฟฟ้า

ซื้อไว้อัดคลิปครับ เดี๋ยวไม่เหมือน อิอิ

sw

ซื้อเลยครับ ผมจะขอยืมเวลาซ้อมอัดคลิป อิอิ  :rolleyes:

dht_tubes

นั่น มาเร็ว เคลมเร็วเฮียหวัง

ซื้อก็ได้ แต่ต้องซ้อมเดือนละ 2 ครั้ง อย่างต่ำ

ได้ป่ะ

เอาไปซ้อมที่บ้านเรย 5555

sw

Quote from: dht_tubes on 24  February  2012, 08:51:47 pm
พี่ดูเก่งป่ะ จะได้ชวนกันไปดูของ

ผมไม่ถนัด Flying V เท่าไหร่ครับ รู้แต่เพียงว่าถ้าเป็น Flying V ดั้งเดิม body ต้องเป็นไม้ Korina อาจจะทำให้เสียงของมันมีเอกลักษณ์ต่างจากพวก SG ที่เป็น mahogany ครับ

dht_tubes

Quote from: sw on 25  February  2012, 02:50:16 am
ไปสอยเรวๆ เดี๋ยวหมด  :hb:

http://musicshop4you.weloveshopping.com/shop/showproduct.php?pid=16434837&shopid=222328

หุหุ แพงไปหน่อยพี่ ม่ายหวาย

sw

งั้นไปเอาตัว 10000 นั่นเลย ใช่ตัวที่อยู่ในคลิปรึป่าว Korina ซะด้วย

Gazzy

ขออณุญาตเข้ามาแจมนิดนึงนะครับ คือเมื่อก่อนตอนผมหัดเล่นกีตาร์ใหม่ๆ ผมอยากได้ Gibson  Les Paul มากๆ
เห็น จิมมี่ เพจ สะพายแล้วเท่ ห้อยต่ำๆ :hb:  ตั้งเป้าเลยว่านี่ล่ะ กีตาร์ที่เราจะใช้ 
วันนึงได้เจอเพื่อนที่มี Gibson  Les Paul
เลยขอยืมมาลองเล่นดู ปรากฏว่าไม่ถนัดเลยครับ คอมันกว้างๆ แบนๆ แต่ยังคิดในใจว่าเป็นเพราะเรายังไม่คุ้น ถ้าได้เล่นบ่อยๆ
เดี๋ยวมันก็ถนัดเอง ผ่านไปไม่กี่เดือน ได้มีโอกาสไปลองเล่นกีตาร์ Fender Custom Shop ปี54 ที่ร้านมิวสิคคอนเซ็ป ห้างเวิลด์เทรดเซ็นเตอร์ จับครั้งแรกรู้เลยครับ มันถนัดมือมาก พอทดลองเล่น เสียงก็ใช่เลย เรียกง่ายๆว่า ดีไปหมด ยกเว้นอย่างเดียว ราคา ตอนนั้นมีในกระเป๋า25,000 เพื่อนที่ไปด้วยก็มีพอๆกัน เค้าบอกว่ายืมของเค้าก่อนก็ได้ (จำราคาไม่ได้39,000หรือ40,000กว่านี่เเหละ เวลานั้นรถไฟฟ้าBTS เพิ่งจะตั้งเสานะ) ผมบอกกับเพื่อนว่าไว้ค่อยมาเอาก็ได้ เก็บเงินอีกเดือนเดียวก็ครบแล้ว......  และผมก็ไม่เคยได้เห็นหน้ามันอีกเลย....
แต่อย่างน้อยมันก็ทำให้ผมได้รู้ว่า มือของผมถนัดกับคอกีตาร์ แบบ soft v shape
นี่แหละครับ เรื่องของผมกับกีตาร์  (หวังว่าผมจะไม่ได้เข้ามาขัดจังหวะการพูดคุยของพี่ๆนะครับ)

แสดงว่าลอง Les Paul traditional ที่คอเป็น 60 slim taper ครับ ถ้าขอบคอกลมๆหน่อยต้องไปเล่นพวก fatback ครับ แต่แพงขึ้นไปอีก  :(

sw

ยินดีที่มีสมาชิกใหม่มาคุยครับ เห็นสมัครตั้งแต่ปี 2009 แน่ะ  :lol:

ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยสนใจฮาร์ดแวร์เท่าไหร่ แต่เรื่องคอกีต้าร์นี่อ่านแล้วก็เห็นด้วยครับว่า ถ้าจะซื้อมาเล่นนี่ ต้องลองหลายๆรุ่นเลย ก่อนตัดสินใจซื้อ บางทีมันไม่เหมาะกับสรีระของเรา เล่นนานยังไงก็ไม่ถนัดครับ ตัวดอทที่ผมซื้อนี่ก็คอแบนไป ทั้งหน้าและหลัง เอาหน้าตาเป็นหลักแต่เล่นไม่ค่อยถนัด สู้ DeArmond ตัวเก่าไม่ได้

ส่วน Gibson Les Paul กับ Fender เวลาไปที่ร้านผมไม่ขอลองเล่นเลย เพราะว่ากลัวห้ามกิเลสตัวเองไม่ได้ครับ  :supergrin: