• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

17 November 2019, 10:17:57 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My little (collective) system

Started by bhisma, 22 December 2011, 05:21:40 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

bhisma

22 December 2011, 05:21:40 am Last Edit: 28 February 2013, 05:05:33 am by bhisma
>D.I.Y (designed by Khun Art with appreciation to K. Karin and other friends for their input and support iduring design of schematic, and collective built mono-blocks SE valve power amplifiers) pieced with KR 300 BXLS, runs with 18 watts power output per channel.

>Source:
mac-mini (connected sometimes directly into 300 BXLS mono power amplifiers). No DAC in between!

>Loudspeakers:
I do not have permanent loudspeakers connected with my system as I always build new.

>Loudspeaker cable:
Wire form laboratory somewhere in Denmark

>Interconnecting Cables:
a) from PC to Amplifier I use (mini Jack/RCA) Lab 47 cables and Yarbo connectors. b) RCA cables from Amokabel, it is smaller cable within big 400 Hz cable with Yarbo RCA connectors

>AC Cable:
a) Lap Kabel ÖLFLEX STUTTGART with German rounded 2-pins plugs.
b) Like the loudspeaker cable, with diy deep cryogenic connectors and plugs (dip into -140 degree C hydrogen tank)

Last update on 17th December 2012
Audiophile is Technology
Music is Art

blackmore

OBA= Orange Blue Amp :thumbup:

I love the case.

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

pee

กลัวไฟดูดครับ

trens

สวย เท่ห์ มีเสน่ห์ ราศีดี
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

prisna

เลือก M1DAC เข้าประจำการเหรอครับ
ตอนนี้เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pakorn

คิดเหมือนพี่ pee เลย 555

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

Witti

ดิบๆ โมเดิร์น สวย ชอบครับ  :thumbup:

jtr

ผมรักน้องส้ม  :wub:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

bhisma

ไฟไม่ดูดครับหากไม่เอาลิ้นมาแตะหรือเนื้อมาย่าง มันแค่ clan hot

ผมได้รับโอกาสให้เข้าไปทำแอมป์หลังจากได้ lay-out เพื่อทำแท่นเพียง 5-6  ไม่เช่นนั้น ผมต้องรอ Master Art จนถึงหลังปีใหม่ครับ เลยน้อมรับโอกาส เวลากระชั้นชิดมากๆครับ

ผมชอบ midnight blue ครับ ปัญหาอยู่ที่พวกตัวถัง C-paper in oil ที่ขาดสีสรรและใหญ่เทอะทะ ทำสีเรียบๆ เข้มๆก็ไม่ได้ มันหลอก มันยังเด่นอยู่ดีด้วยขนาดของมัน แต่เด่นในเชิงลบมากกว่า ไหนๆขนาดมันก็ไม่สามารถกลมกลืนกับชิ้นส่วนที่เหลือแล้ว เลยให้มันเป็น focus ไปซะให้รู้แล้วรู้แรดไป

Musical Fidelity Mi DAC ตัวนี้ผมจัดให้เป็น best buy ครับ ไม่หนีกับ mac mini น้ำเสียงมันก็อิ่มและสด (มีประกาย) ชอบครับ รอตัว Musical Fidelity M-Link แปลง SPDIF อยู่ เขาบอกว่าจะมาถึงเดือน October แต่ไม่รู้ปีไหน ไม่งั้นคงต้องยอมใช้ M2Tec ไม่รู้คุณภาพเป็นไง สำหรับราคา 5.5K

jtr

M2Tec ตัวนี้โอเคเลยครับ

ค่าตัวระดับ 4เค ผมว่าต่อรองได้นะครับ
น้ำเสียงหนักแน่น โทนบาลานซ์ ดีครับ
ชุดเพื่อนที่ใช้แอมป์ดิจิตัล ยังไม่กัดหูเลย ถือว่าเยี่ยม
แต่.. อาจจะไม่เหมาะ กับการฟังแบบ เนียร์ฟิลด์ นะครับ ต้องลองๆๆ

แอมป์ นู-ฟอร์ซ โมโน บล็อก /ปรี Theta Digital /ลำโพง อัชเชอร์ 6311

Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

bhisma

วันนี้ผมไปฟัง TAD และ Wilson Audio MAXX กลับบ้านมานั่งฟัง 3.5 centi แล้วนั่งยิ้มเป๋นคนบ้าไปเลย ทั้ง system ของเรามีมูลค่ามหาศาลเลย

เครื่องเสียงแต่ละค่ายยังคงเน้นเสียงที่มีความคม ชัด แต่ดีกว่าปีที่แล้ว ผมว่าความจัดจ้านของเสียงมันน้อยลง แต่ถึงอย่างไรก็ยังคงมีความกระด้างของน้ำเสียงให้ได้ยินครับ คงเป็นกระแส เป็น trend

pakorn

ถ้างั้นเดี๋ยวผมต้องแวะไปเยี่ยมบ้างแล้วครับ อยากยิ้มอย่างนั้นด้วยคน ^^

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

pee

Quote from: bhisma on 06  February  2012, 02:55:20 am
วันนี้ผมไปฟัง TAD และ Wilson Audio MAXX กลับบ้านมานั่งฟัง 3.5 centi แล้วนั่งยิ้มเป๋นคนบ้าไปเลย ทั้ง system ของเรามีมูลค่ามหาศาลเลย

เครื่องเสียงแต่ละค่ายยังคงเน้นเสียงที่มีความคม ชัด แต่ดีกว่าปีที่แล้ว ผมว่าความจัดจ้านของเสียงมันน้อยลง แต่ถึงอย่างไรก็ยังคงมีความกระด้างของน้ำเสียงให้ได้ยินครับ คงเป็นกระแส เป็น trend

MAXX เป็นสิ่งน่าอับอายที่สุดในงาน
ส่วน TAD เข้าใจว่าเขาอาจจะไม่ได้ต่อสัญญานให้วูฟเฟอร์.....ฮา

อยากให้คุณมงคลเปลี่ยนดีไซน์ให้ห่างจาก MAXX ไกลๆ เลย
ดูแล้วไม่สบายใจเลย

bhisma

Quote from: pee on 06  February  2012, 06:10:43 pm
Quote from: bhisma on 06  February  2012, 02:55:20 am

MAXX เป็นสิ่งน่าอับอายที่สุดในงาน
ส่วน TAD เข้าใจว่าเขาอาจจะไม่ได้ต่อสัญญานให้วูฟเฟอร์.....ฮา

อยากให้คุณมงคลเปลี่ยนดีไซน์ให้ห่างจาก MAXX ไกลๆ เลย
ดูแล้วไม่สบายใจเลย

กำลังออกแบบครับ ตัวล่างคงเหมือนเดิม มันคือ back loaded horn ที่มีความยาว 3.5 metres  ใช้กับ woofer ขนาด 8 นิ้ว ตอบสนองได้ดีกว่า woofers  ที่อยู่ใน maxx ทั้งที่มันใช้ถึงสองตัวคือ 8" และ 10" (หรือว่าเป็น 10" และ 12" ก็ไม่แน่ใจ)
ส่วนท่อนบนคือเสียงกลางและเสียงแหลมควรจะวาง conception ใหม่ น่าจะเป็นแบบ OB ครับ โดยใช้ tweeter เป็นตัว magneto-static ครับ mid-range อาจลดขนาด drive units แต่เพิ่มจำนวนเพื่อการตอบสนองที่มีความฉับพลันสูงขึ้น
ปัญหายังมีอยู่ว่าตัว back loaded horn มันมีความสูงและผนังด้านหน้ามันมีตั้งฉาก 90 degree ทำให้ออกแบบท่อนบนยากมากๆ

alternative
ออกแบบใหม่หมด ในระดับ high end แท้ๆ ผมอยากทำ line arrays มากๆครับ ไม่อิงกับผู้ผลิตอื่นๆใน design

ส่วนตัว back loaded horn อาจนำมาใช้แบบ single driver Full-range

แต่ก่อนอื่นผมต้องหาทางระบาย 3.5 centi ให้ได้ เพราะมันทำให้ห้องเต็มแน่นมากครับ

bhisma

Quote from: pakorn on 06  February  2012, 05:46:30 pm
ถ้างั้นเดี๋ยวผมต้องแวะไปเยี่ยมบ้างแล้วครับ อยากยิ้มอย่างนั้นด้วยคน ^^

ว่างเชิญได้ครับ คุณ Pakorn และพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่าน
แถวบ้าน steak (Jeffer) เนื้ออร่อยใช้ได้ เขาย่างได้ดี มีรสชาดแบบ international แต่เนื้อเป็นจองไทย

Witti

Quote from: bhisma on 07  February  2012, 11:19:28 am
แต่ก่อนอื่นผมต้องหาทางระบาย 3.5 centi ให้ได้ เพราะมันทำให้ห้องเต็มแน่นมากครับ

อยากได้จริงๆนะ....   แต่ไม่มีงบง่ะ 2A3 น่าจะขับออกของผม 90 dB ยังโอเคเลย ฮือๆเสียดายๆ  :'(

pee

Quote from: Witti on 07  February  2012, 03:55:57 pm
Quote from: bhisma on 07  February  2012, 11:19:28 am

อยากได้จริงๆนะ....   แต่ไม่มีงบง่ะ 2A3 น่าจะขับออกของผม 90 dB ยังโอเคเลย ฮือๆเสียดายๆ  :'(

ผ่อน 6 เดือน...........อย่าช้า

Krairerk

Quote from: bhisma on 07  February  2012, 11:23:00 am
Quote from: pakorn on 06  February  2012, 05:46:30 pm

ว่างเชิญได้ครับ คุณ Pakorn และพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่าน
แถวบ้าน steak (Jeffer) เนื้ออร่อยใช้ได้ เขาย่างได้ดี มีรสชาดแบบ international แต่เนื้อเป็นจองไทย

เมื่อไหร่รวมพลได้ ขอไปฟังด้วยคนครับ

pee

กำลังออกแบบครับ ตัวล่างคงเหมือนเดิม มันคือ back loaded horn ที่มีความยาว 3.5 metres  ใช้กับ woofer ขนาด 8 นิ้ว ตอบสนองได้ดีกว่า woofers  ที่อยู่ใน maxx ทั้งที่มันใช้ถึงสองตัวคือ 8" และ 10" (หรือว่าเป็น 10" และ 12" ก็ไม่แน่ใจ)

ดูอย่างพินิจก็จะเห็นว่าต่างกันไกล แต่ดูเผินๆ คนจะบอกว่าลอกเขามา
ฟังแล้วเซ็งแทน

เห็นลดราคา ผมละอยากได้จริงๆ
แต่ไม่ใช่ตัวนี้นะ

pee

มันให้เสียงที่เหลือทนจริงๆ

ไวโอลินเป็นเส้นลวด
เปียนโนเป็นกระป๋อง

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่วีดีโอนี้เสียงไม่ดี
ฟังจริงๆ แล้ว ก็ประมาณนี้เหมือนกัน.....
ทนฟังไปถึงนาที 1.55 มีเสียงคนพูด
จึงรู้ว่าไมค์โครโฟนไม่ใชปัญหา
ไอ้ชุดบ้าเลือดตรงหน้านั่นแหละ ปัญหา