• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:24:35 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My little (collective) system

Started by bhisma, 22 December 2011, 05:21:40 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

MAXX พา NAGARA ลงนรก

K. PJ

มันเป็นความชอบส่วนตัว เมื่อก่อนผมก็ยังชอบเสียงแบบนี้มากๆ เลย ผมบาง แข็งเกล็ง รายละเอียดเป็นฝอย เสียงแบบที่พี่ชอบฟังตอนนี้ ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมก็รับไม่ได้เหมือนกัน แต่เมื่อได้มีการเรียนรู้แล้วจึงเปลี่ยนไปอีกนิดนึงแค่นั้น ก็ยังติดรายละเอียดเยอะอยู่ แต่ต้องเสียงอวบใหญ่ ไม่ใช่ผอมเก็งเหมือนก่อน คอนที่ชอบแบบนี้เค้าก็มาทนฟังเสียงที่คลุมเครื่อ ที่ออกจะคลุมเคลือแบบซาวด์วอลล์ด้วยตู้หลากหลายยี่ห้อมารวมกันไม่ได้เหมือนกัน แต่พวกแบ็คโลดฮอร์น ด้วยความชอบส่วนตัวจริงๆ ผมก็ยังรับไม่ค่อยได้เหมือนกันแหละครับ

bhisma

Quote from: K. PJ on 07  February  2012, 06:51:15 pm
มันเป็นความชอบส่วนตัว เมื่อก่อนผมก็ยังชอบเสียงแบบนี้มากๆ เลย ผมบาง แข็งเกล็ง รายละเอียดเป็นฝอย เสียงแบบที่พี่ชอบฟังตอนนี้ ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมก็รับไม่ได้เหมือนกัน แต่เมื่อได้มีการเรียนรู้แล้วจึงเปลี่ยนไปอีกนิดนึงแค่นั้น ก็ยังติดรายละเอียดเยอะอยู่ แต่ต้องเสียงอวบใหญ่ ไม่ใช่ผอมเก็งเหมือนก่อน คอนที่ชอบแบบนี้เค้าก็มาทนฟังเสียงที่คลุมเครื่อ ที่ออกจะคลุมเคลือแบบซาวด์วอลล์ด้วยตู้หลากหลายยี่ห้อมารวมกันไม่ได้เหมือนกัน แต่พวกแบ็คโลดฮอร์น ด้วยความชอบส่วนตัวจริงๆ ผมก็ยังรับไม่ค่อยได้เหมือนกันแหละครับ

ทำไมเสียง back loaded horn เหมือนกันทุกตัวหรือครับ ผมยังจำได้ว่าคุณไม่ชอบ la scala แต่ชอบ vot โดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ kpj เอ่ยถึง slot ใน motor boards ที่เร่ง speed ตรงนี้คุณก็เดาได้ถูกทาง. แต่คุณอาจไม่รู้ว่า motor board ของ La Scala มันมี slot เหมือน khorn, vot etc. และผมได้ปรับปรุงจนได้speed ที่ดี แถมมีขนาดที่แม่นยำกว่า vot ในห้องฟังธรรดาที่ไม่ใช่ โรงภาพยนต์ และผมละดีใจมากๆๆๆที่คนเรามีความชอบต่างกัน เป็น อัตตะวิสัย
end of quoting

เมื่อคุณ art และพี่ trens มาฟัง 3.5 centi ยังขับเบสของ symphonies ไม่ได้ดีเท่าที่ควร ไม่สะอาด ใช้ฟังได้เพียง jazz rock pop etc. 
เสียงเบสมันมากเกินทำให้รู้สึกราวกับว่าห้องมันเล็กไป กาลผ่านไป ลำโพงและแอมป์หลอดก็เผาจนได้ที่ เสียงเบสมันสะอาดขึ้นมาก ดีที่ผมไม่ได้ทำการแก้ไขตามการคาดเดาที่ผิดที่หลงเชื่อว่า ห้องเล็กเกินกว่าจะรับลำโพงคู่นี้ได้

เพื่อนๆ พี่ๆ ว่าง เชิญครับ
Audiophile is Technology
Music is Art

trens

อ้าว ... ฟังดีแล้วหรือครับ
โชคดีน่ะที่ไม่มีใครยุให้ปรับแต่ง ไม่งั้นเสียของแย่เลย

ปล.ร้านสเต็กน่ะ มีดีที่สาวๆสวย
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

bhisma

27 February 2012, 11:29:03 pm #24 Last Edit: 29 February 2012, 12:07:38 pm by bhisma
http://s1008.photobucket.com/albums/af209/pheesama/unicorn/

Universal Horn ตัวนี้เหมือนกับ bass horn ใน 3.5 centi ครับ แต่นำ single driver มาใช้ ความสามารถในการตอบสนองเสียงสูงและกลางเป็นไปตามที่ได้คาดหมายไว้ แต่เสียงต่ำมันกลายเป็นดีเกินคาดครับ ไม่คิดว่าจะได้รับเสียงทุ้มที่มีน้ำหนักและแรงประทะจากดอกลำโพงขนาด 8 นิ้วทั้งที่กรวยมันมีการขยับตัว (Excursion) น้อยมาก
ทีแรกคิดว่า ฮอร์น 3.5 เมตร จะเกินความจำเป็นและต้องพึ่ง filtre network แต่กับ wigo มันฟังได้ดีครับ แน่นอนที่ผมไม่ได้ฉีดความถี่จาก (G)oszila-rator เขาไปวัดการตอบสนองแล้วทำ กรา๊ฟแบบน้ำตกมาให้ชมกัน จะลองนวดไปอีกสักระยะ เพราะ wigo ขนาด 8" ตัวนี้เป็น NOS burn อีกเป็นร้อย ช.ม. ครับ แต่ที่แน่ๆ มันเล่น 40Hz ได้สบาย และเมื่อเทียบกับฮอร์นคุณภาพสูงๆ เช่น schmack horn แล้ว 3.5 centi unicorn มีขนาดเล็กกว่า schmack horn  ตอบสนองความถี่ได้ต่ำกว่าด้วยครับ

bhisma

burn มาสองวันติดกันแล้วครับ จนถึงขณะนี้ uni-corn ยังคงสรรสร้างมิติ เวทีเสียงได้ดี น้ำหนักและความมีตัวตนเข้าขั้นดีมากๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งจากเสียงแหลมๆที่ผมไม่คิดว่าจะได้ยินชัดเจนขนาดนี้จากดอก single driver 8" เพราะดดยทั่วไปแล้วเสียงแหลมจากดอก sigle driver ขนาดที่ใหญ่กว่า 4" ขึ้นไปมักจะกุดๆ ทู่ๆ ตรงนี้ยอมรับว่า WIGO ทำได้ดีมากๆ

มีคนเคยกล่าวไว้ว่า เขาชอบลำโพงแบบ single driver full-range มาก แต่มันมีข้อเสียที่ว่า "มันไม่สามารถจำลองเวทีและมิติได้ เพราะเสียงมันติดขอบกรวยมากไป" จนถึงทุกวันนี้ผมยังฟังไม่ออกว่า เขาหมายความว่าอย่างไร ทั้งที่ผมเคยฟัง back loaded horn กับ single driver หลายขนาด คือตั้งแต่ 3", 4" 6" 8" และ 12" มาแล้วเป็นจำนวนมาก แต่ก็ไม่เคยสามารถรับรู้อาการเสียงที่ "ไม่หลุดจากขอบกรวย" ได้เลย

แน่นอนที่ filtre network สามารถทำให้การตอบสนองความถี่ราบเรียบขึ้นได้อีกมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งความถี่ช่วงเสียงกลาง ไม่ว่าสาเหตุของความไม่ราบเรียบนั้นจะเกิดจากตัวตู้หรือตัวดอกลำโพงก็ตาม แต่สิ่งที่เราต้องแลกกับความราบเรียบที่จะได้มาคือความสด และ ประกายที่จะด้อยลงไปมาก เรื่องนี้ผมยังคิดไม่ตกว่า จะเก็บความสดนี้ไว้ หรือจะเอาใจ ออไฟล์ เพราะว่าเมื่อการตอบสนองราบเรียบขึ้น น้ำเสียงก็จะเนียนขึ้น ความสาก ขรุขระหายไป (= ความสดและประกายหายไปด้วย)
โดยส่วนตัวผมชอบความสดเมื่อฟังเสียงเครื่องสีและเครื่องเป่า แต่ก็อีก มันไม่เหมาะกับ symphony orchestra วงใหญ่ๆ เพราะเร่งเสียงดังมากๆ ไม่ได้ ความถนัดมันอยู่ที่ดนตรีน้อยชิ้น จึงจะสามารถเร่งเสียงขึ้นได้

มีเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนรู้ครับว่าแผ่น  CD สากก๊ก ของ หวัง หนิง ที่พี่พีนำมา post ไว้ในคลิป วิลสัน หาซื้อได้ที่ไหนครับ

pee

Quote from: bhisma on 29  February  2012, 12:42:29 pm

มีเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนรู้ครับว่าแผ่น  CD สากก๊ก ของ หวัง หนิง ที่พี่พีนำมา post ไว้ในคลิป วิลสัน หาซื้อได้ที่ไหนครับ

เพลงใหนหว่า

bhisma

Quote from: pee on 07  February  2012, 06:25:44 pm
MAXX พา NAGARA ลงนรก

นี่ครับ หวัง หนิง กับสามก๊ก วงจีนเล่น

ผมได้แผ่นนี้ burn จาก ดร. สมนึก ซึ่งไม่มีคำบรรยายใดๆ จึงสนใขแผ่นแท้
ดร. สมนึกเล่าเพียงว่า track No. 4 เกี่ยวกับสามสหายสาบานว่าจะเป็นพี่น้องกันไปจนตาย สาบานกันในสวนท้อ แปลว่าเล่าปี่ กวนอูและเตียวหุยกำลังปราบโจรโพกผ้าเหลือง

ครับ

bhisma

ขอย้อนกลับมาที่ 3.5 centi คือลำโพงสี่ทางครับ

หลังจากที่ได้รับความเห็นจากพี่ๆ และเพื่อนๆ เรื่องลำโพง 3.5 centi แล้ว ว่าห้องฟังเล็กเกินไป ส่งผลให้ปริมาณของเสียงทุ้มล้นห้อง ทำให้ขาดความชัดเจนในความถี่ต่ำๆ ผมได้แก้ปัญหาด้วยวิธีทาง mechanic คือปรับวัสดุซับเสียง มันส่งผลให้การรับฟังมีความชัดเจนขึ้นในทุกย่านความถี่ ซึ่งสามารถเข้าใจได้ว่า เมื่อความถี่ต่ำมีความชัดเจน (= แม่นยำขึ้น) อาการขุ่นมัวจึงจากลงทำให้ได้ยินเสียงอื่นๆได้ชัดขึ้นครับ
ขอขอบคุณในความเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ ที่มาช่วยฟังและติ (เพื่อก่อ กำลังใจ)

pee

01 March 2012, 12:59:30 am #29 Last Edit: 01 March 2012, 01:14:30 am by pee
Main Compositions of  WANG Ning
http://www.wangning.net/comp-en.htm

จนปัญญาหาต่อครับ

ปล
ใช่ชุดนี้ป่าว

http://www.answers.com/topic/three-kingdoms-special-boxed-edition

bhisma

ขอบคุณพี่พีมากๆครับ ผมไม่เคยเห็นปก CD เลยครับและใน link ก็ไม่ได้เอ่ยถึงสามก๊กของหวัง แต่ผลงานอื่นๆก็น่าสนใจ ผมสนใจ soprano & vibraphone ขึ้นมาทันทีที่อ่านพบในลิงค์
ขอบคุณมากๆครับ

trens

มีโอกาศไปฟัง ลำโพง 3.5 centi อีกครั้งหลังจากที่ คุณbhisma ปรับปรุงใหม่ เสียงชัดเจนขึ้น อาการเบสบวมหายไป
ช่วงแรกฟังแล้วเหมือน ลำโพงยังไม่พ้นเบิร์น เป็นเพราะต่อตรง แต่พอต่อผ่านปรีแอมป์ เสียงดีขึ้นอีก เบสสะอาด กลางแหลมมีรายละเอียดดี
พอลองเล่นไฟล์หนัง(ตัวอย่าง) เสียงกระหึ่มดี บรรยากาศเหมือนอยู่ในโรงหนัง

ลำโพง 3.5 centi จะโชว์ความสามารถได้ดีกว่านี้ ถ้าอยู่ในห้องฟังใหญ่ขึ้น (ห้องคุณ bhisma เล็กไปครับ)
เสียดายไม่ได้ฟัง Oberon เลยไม่รู้ว่าดีกว่า Nebular ยังไง เพราะเจ้า Nebular ยังประทับใจผมอยู่

bhisma

ขอบคุณมากครับสำหรับคำติชม สงสัยผมต้องทำ Oberon อีกสักหนึ่งคู่ให้พี่ trens ไว้มาฟังเล่นที่บ้านครับ จุดเด่นของมันอยู่ที่ความสามารถในการตอบสนองสัญญาณที่ฉับไวได้ดี และมีความเพื้ยนต่ำเนื่องจากมี mid-range ที่ช่วยกันทำงานถึงสามตัวต่อข้าง ผมอยากจะขยับมาใช้ mid-range สัก 4 หรือ 6 ตัวต่อข้าง และ tweeter แบบ magneto-static สัก 2 ตัวต่อข้าง และ woofer 4 ตัวต่อข้าง แบบ super-hyper-oberon. ฟังดีไหมครับ?

ส่วน Nebula ฟังในห้องเล็กก็ได้ เพราะการออกแบบให้ตอบสนองความถี่ต่ำไม่ extreme เหมือน 3.5 centi แค่ Nebula จะสามารถแสดงสักยภาพได้ดีมากในห้องใหญ่ มันจำลองเวทีเสียง (จากแผ่น classic)  ในห้องทีปรับแต่งเล็กน้อย 6x9 metres ได้กว้างมากๆ ซ้ายขวาทะลุผนังรวมกันได้กว้างกว่า 20 เมตร clan elusive  เสียงกลางมันต่อกรกับ Oberon ไม่ได้ ไม่ใช่ว่าเสียงกลางแหลมมันไม่ดี แต่ Oberon ทำได้ดีกว่ามากๆครับ เพราะมันเป็น Open Baffle + 3x mid-range

ความคิดในการออกแบบ 3.5 centi คือเน้นไปในทางกระแสนิยม แบบ ออไฟล์ เบสหนักๆ แต่ไม่อืดอาด ไม่หย่อนยาน มีความกระแทกกระทั้นสูง ไม่เช่นนั้นผมคงไมทำคอให้มันยาวกว่าสามเมตรครับ โดยทั่วๆไป เมตรครึ่งก็เพียงพอแล้วครับ พอออกแบบเสียงต่ำแล้วก็มาดูว่ากลางแหลมจะทันฮอร์นไหม ก็ต้องใช้ mid-range อย่างน้อยสองตัว และ super tweeter เพื่อให้ตามเบสให้ทัน มันสวนกระแสในการออกแบบเล็กน้อย โดยมากนักออกแบบจะพยายามหา woofer ที่สามารถตาม เสียงกลางและแหลมให้ทัน แต่ 3.5 centi ต้องทำให้กลางแหลมตามเบสให้ทัน จาก concept นี้เห็นชัดว่า ห้องใต้ดินมัน dominant เป็นจุดศูนย์กลางของหลักการ ครับ

bhisma

ผมมานั่งฟัง นั่งคิด เรื่องปรับแต่งเสียง 3.5 centi เพราะรู้ว่า ปรับได้ แต่ยังหาข้อคัดค้านและสนับสนุนไม่ได้ มีการลังเล ว่า จะไปทางไหนดี

หลังจากที่ผมได้เถียงกับผมตัวนอก และ ผมตัวใน เรื่องลำโพง 3.5 centi แล้ว จึงได้ผลสรุปว่า เสียงถูก กับเสียงดี มันต่างกัน ผมตัดสินใจทำเสียงดี เพราะมัน กำมาจล กว่า และอย่างน้อยมันก๊ยังให้บรรยากาศที่ใกล้ความถูกต้อง และมีคนชอบมากกว่า อีกเหตุผลหลัก และ หนักแน่นที่สนับสนุนการปรับเสียงแบบกำมาจลคือ ดอกลำโพงชุดนี้มีไว้ทำ ออไฟล์ ครับ ไม่เหมาะกับเสียงที่ ใกล้เคียงความถูกต้อง

สีกวันหนึ่ง หากผมมีพื้นที่เหลือเฟือ ผมจะทำแบบ ใกล้เคียงเสียงถูกต้อง และสามารถรองรับพวกดนตรี Freude, schöner Götterfunken หรือพวก Symphony of Thousand ได้ดี (ไม่อยากนึกขนาดหรือน้ำหนักตู้เลย) ไม่ขาดตกบกพร่องครับ

bhisma

Quote from: trens on 01  March  2012, 04:27:49 pm
มีโอกาศไปฟัง ลำโพง 3.5 centi อีกครั้งหลังจากที่ คุณbhisma ปรับปรุงใหม่ เสียงชัดเจนขึ้น อาการเบสบวมหายไป
ช่วงแรกฟังแล้วเหมือน ลำโพงยังไม่พ้นเบิร์น เป็นเพราะต่อตรง แต่พอต่อผ่านปรีแอมป์ เสียงดีขึ้นอีก เบสสะอาด กลางแหลมมีรายละเอียดดี
พอลองเล่นไฟล์หนัง(ตัวอย่าง) เสียงกระหึ่มดี บรรยากาศเหมือนอยู่ในโรงหนัง

ลำโพง 3.5 centi จะโชว์ความสามารถได้ดีกว่านี้ ถ้าอยู่ในห้องฟังใหญ่ขึ้น (ห้องคุณ bhisma เล็กไปครับ)
เสียดายไม่ได้ฟัง Oberon เลยไม่รู้ว่าดีกว่า Nebular ยังไง เพราะเจ้า Nebular ยังประทับใจผมอยู่

Nebula เป็นลำโพงที่มี transmission line ถึง สามตัวต่อข้าง ซ้ายและขวาสำหรับ woofer ท่อนกลางเป็นเสียงกลางแหลมที่มีการซับเสียงหนาแน่นกว่าช่องด้านข้างทั้งสอง
ดังนั้น Nebula มันจะให้ความถี่ต่ำที่หนักแน่น ชัดเจน มันสามารถแสดงศักยภาพในห้องฟังของพี่ V ได้ดีกว่าครับ เป็นห้องที่คุญ ประเสรฺิฐ ปรับแต่งไว้ดี มีขนาดใหญ่ สัดส่วนความกว้างและยาวดีมากๆ และ Nebula สามารถจำลองเวทีเสียงได้ใหญ่มากๆ มันแผ่ทะลุผนังด้านข้างทะ้งสองด้านออกไปราวๆ สิบเมตร (A. Dvorchak, sym no. 9)

เมื่อพูดถึง oberon แล้ว มันให้น้ำหนักและปริมาณเบสส์ที่ถูกต้องกว่า แม่นยำกว่า จังหวะและไทมิ่งดี เสียงกลางมีความชัดเจนกว่า สะอาดกว่า มีความเพี้ยนน้อยกว่า Nebula ครับ อานิสวค์จาก driver เสียงกลกาง สาม ตัว และ เป็นแบบ ไร้ตู้ (open baffle) เหมาะสำหรับห้องขนาดเล็ก ขนาดกลาง

bhisma

30 April 2012, 04:10:27 pm #35 Last Edit: 30 April 2012, 11:27:00 pm by bhisma
ขอ up date ลำโพงครับ

หลังจากที่ผมได้นั่งฟังกับแขกและเพื่อนๆ ผมได้ตัดสินใจปรับเสียงลำโพงคู่ใหญ่ 3.5 centi อีกครั้งจนเป็นที่น่าพอใจ คือ สามารถฟังในห้องเล็กได้ จากการพิตารณาว่า เราใช้ฟังในห้องเล็กเป็นส่วนมาก หากวันหนึ่งจะต้องเปลี่ยนเป็นการใช้ฟังในห้องใหญ่ขึ้นมากๆ ก็จะปรับ กลับไปใช้ cross over network ค่าเดิม

หลังจากหรับแต้งเสียง 3.5 centi แล้วฟังพนตรีได้เพลินกว่า ผ่อนคลายกว่ามาก เพราะไม่มีเสียงต่ำที่ขาดความชัดเจนและล้นห้อง ในการปรับครั้งนี้ผมยังได้ทำให้เสียงกลาง (ขนาด 6 นิ้ว 2 ตัวต่อข้าง) มีความคมชัดขึ้นและไม่ให้ทำงานในย่านความถี่ต่ำเต็มพิกัด

ในตู้ universal horn  เป็นตู้ฮอร์นชนิดเดียวกับตู้ฮอร์นของ 3.5 centi แต่ผมใช้เป็นแบบ single driver ผมได้ถอดดอกลำโพง wigo (Vintage made in Germany) ขนาด 9 นิ้วออกแล้วใส่ fostex fe206en (ขนาด 8") แทนที่ wigo
fostex fe 206 en มีเสียงกลางและเสียงแหลมสด (จัดจ้าน) กว่า wigo มีน้ำหนักเสียงต่ำมากกว่า แต่ scale เล็กกว่า wigo  โดยรวมแล้ว wigo ให้เสียงที่น่าฟังกว่ามาก มีความไวสูงกว่า เสียงกลางและแหลมมีความนุ่มนวลและเนียน สะอาดกว่า สามารถตอบสนองเสียงต่ำได้ลึกกว่า fostex

ตัว Universal Horn นี้มี motor board ที่สามารถถอดเปลี่ยนได้ครับ หากวันหน้าอยากได้ bass horn หรือ bass bin เพื่อใช้งานสิงทาง สามทาง หรือมากกว่าก็จะทำได้ง่ายครับ

dht_tubes

รอดูและรอฟังครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

bhisma

11 May 2012, 04:24:15 am #37 Last Edit: 11 May 2012, 04:26:48 am by bhisma
ผมได้ทำ universal horns  ที่มีความยาวถึง 3.5 metres เสร็จถึง 3 คู่ คือ
1) เป็นแบบ single driver (Fostex fe206)
2) แบบ  3-way มี bass hornม เสียงกลางและ tweeter เป็น open baffle ตั้งอยู่บน bass horns
3) คือตัวที่เห็นในกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นครับ มันเป็นลำโพงแบบ 4 ทาง มี bass horn ส่วน mid-range  สองตัว + tweeter หนึ่งตัวอยู่บนbass horn แบบตู้ปิด
ผลลัพท์เป็นไปตามความคาดหมาย เสียงต่างกันมากครับ เพราะแต่ละคู่เป็น conception ที่ต่างกันมาก ถึงแม่ทั้งสามตู้จะใช้ bass horn (universal horn) รุ่นเดียวกันท้งสิ้น

เวลานี้ขอบแบบที่สองมากที่สุดครับคือ bass horn + mid-range/tweeter แบบ OB

bhisma

Nebula ตัวใหญ่ไม่อยู่ ไปนานแล้วครับ มี nebula S (s=small) ต่างจากตัวใหญ่ในน้ำเสียง แต่ tonal balance ใกล้เคียงกัน ทำง่ายกว่าด้วย เนื่องจากตู้ nebula เป็นตัว TDL Reference Standard Nebula S ถูก re-designed ให้มีขนาดเล็กลง แต่คณภาพไม่ได้เล็กลงไปมาก

ทำเสร็จเมื่อบ่าย 13:00 น. ของวันนี้ครับ ยังไม่ได้เผา แต่ก็เป็นที่พอใจ ดั่งที่คาดการณ์ไว้ครับ

trens

เสียงมีอนาคต ออร์แกนชัดทุกโน๊ต แต่ยังไม่มีเสียงไปบ์ต่ำออกมาสำแดง
ช่วยหาเพลงที่โชว์เสียงเบส มาลงหน่อยครับ จะรอฟัง