• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

17 February 2020, 03:26:41 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My little (collective) system

Started by bhisma, 22 December 2011, 05:21:40 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

blackmore

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

dht_tubes

เอารูปมาลง จะให้ใครซื้อ

อ๋อ ท่านจะซื้อนั่นเอง มาเมื่อไหร่ไปฟังหน่อยนะ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

blackmore

Quote from: dht_tubes on 07  August  2012, 10:56:34 pm
เอารูปมาลง จะให้ใครซื้อ

อ๋อ ท่านจะซื้อนั่นเอง มาเมื่อไหร่ไปฟังหน่อยนะ

ผมขายฮอนได้ละ  กำลังเล็งตัวใหม่   รอบนี้เอาสูงๆ อวบๆ พองๆ ไม้เอาละ
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

dht_tubes

สูงๆ อวบๆ พูดถึงไรอ่ะ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

jtr

เราชอบดอกเดียวก็เสียวแย่
พรรคพวกเลยไปหลายดอกแระ....  :'(
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

dht_tubes

เค้าเรียกว่าชอบแบบ

multi - single driver ครับพี่ jtr

bhisma

ปัญหาหลักของผมในเวลานี้ หากทำ line array แล้ว นอกจากจำนวนดอกลำโพงที่ต้องมาจมอยู่ในลำโพงเพียง ๑ คู่แล้ว ยังไม่มีที่จะตั้งวางอีก ที่บ้านผมแน่นจนไม่มีที่ว่างเลยครับ

ผมตั้งใจอยากจะทำมานานแล้วครับ ตัวแรกที่ทำก็หลายปีแล้ว เป็น OB

Audiophile is Technology
Music is Art

trens

ผมชอบลำโพงผอมสูง ที่ให้เสียงอวบอิ่ม ... โดยปราศจากการรบกวน ของราคาที่อวบอ้วน
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

trens

สำหรับลำโพงอ้วนใหญ่ เสียงหนักแน่น ... ราคาผอมบาง (ณ จุดขาย) ต้องอันนี้ครับ
http://www.ebay.com/itm/120958938426?ssPageName=STRK:MEWAX:IT&_trksid=p3984.m1423.l2649
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

Quote from: trens on 08  August  2012, 03:41:12 am
สำหรับลำโพงอ้วนใหญ่ เสียงหนักแน่น ... ราคาผอมบาง (ณ จุดขาย) ต้องอันนี้ครับ
http://www.ebay.com/itm/120958938426?ssPageName=STRK:MEWAX:IT&_trksid=p3984.m1423.l2649

ถูกกว่าแผ่นเสียงบางแผ่นอีกนะเนี่ย

dht_tubes

คุณ bhisma มีทดลอทำลำโพงแนวสำหรับใช้กับชุดโฮมฯ มั่งมั๊ยครับ

ผอมๆ หน้าแคบๆ และ เซอร์ราวน์ติดผนัง 7.1 ทำนองนี้ครับ

klao

Bryston ที่ผลิตแอมป์กับอุปกรณ์อื่น ๆ เพิ่งเริ่มเข้ามาทำลำโพงขายกะเขาเหมือนกันครับ

ผมเอาลิ้งค์แมาแปะให้อ่านกัน ว่าแนวคิดกับขั้นตอนในการพัฒนาลำโพงเขาเป็นยังไง อาจจะน่าสนใจสำหรับพี่ ๆ เพื่อน ๆ

http://www.audiocircle.com/index.php?topic=97007.80

pee

Quote from: klao on 05  September  2012, 06:58:11 pm
Bryston ที่ผลิตแอมป์กับอุปกรณ์อื่น ๆ เพิ่งเริ่มเข้ามาทำลำโพงขายกะเขาเหมือนกันครับ

ผมเอาลิ้งค์แมาแปะให้อ่านกัน ว่าแนวคิดกับขั้นตอนในการพัฒนาลำโพงเขาเป็นยังไง อาจจะน่าสนใจสำหรับพี่ ๆ เพื่อน ๆ

http://www.audiocircle.com/index.php?topic=97007.80

เง้อ....
ต้องเป็นมาชิกง่ะ

klao

05 September 2012, 08:48:41 pm #73 Last Edit: 05 September 2012, 09:02:18 pm by klao
เอ้า..ลืมไป ขออภัยครับ

เดี๋ยวจะ PM ให้พี่ pee และท่านที่สนใจอ่าน ใช้ username กับ password ผมได้ครับ

pee

Quote from: klao on 05  September  2012, 08:48:41 pm
เอ้า..ลืมไป ขออภัยครับ

เดี๋ยวจะ PM ให้พี่ pee และท่านที่สนใจอ่าน ใช้ username กับ password ผมได้ครับ

ขอบคุณน้องเกล้าครับ

เข้าไปอ่านแล้ว....
ถอยกีดีฝ่า ความรู้เราไม่พอ

bhisma

พี่ trens ได้แวะมาเยี่ยมที่บ้านเทื้อเสาร์ที่ผ่านมาผมเลยชวนพี่เขาฟังลำโพงคู่ที่ดีที่สุดในขณะนั้น ซึ่งก็คือ Nebula S พี่เชาก็ชอบมากกว่าก่อนปรับเสียง ผมจะปรับเสียงเป็นขั้นตอนสุดท้ายหลัง burn in เรียบร้อยแล้วเท่านั้น เพราะเสียงมันจะนิ่งกว่า พี่ trens บอกว่าเสียงมันไม่แพ้ Nebula หลังจากนั้นเราก็ได้ฟัง 3.5 centi มันก็ยังคงไม่เหมาะสำหรับห้องเล็ก ถึงแม้เบสมันฟังดีขึ้นมากในห้องเล็กหลังปรับเสียงเบสแล้ว แต่ก็ยังต้องปรับเสียงกลางและเสียงแหลมอีก
วันนี้ผมมานั้งฟังคนเดียวแล้วคิดว่า ลำโพงที่ดีที่สุดก็ยังไม่น่าฟัง เลยปรับเสียง 3.5 centi เสร็จเมื่อเย็น นั่งฟังแล้วจนถึงเวลานี้ผมยังไม่อยากลุกเลย ฟังมาหกชั่วโมงต่อเนื่องแล้ว ฟังอะไรก็ดีไปหมด ส่วนมากเป็น organ and trumpet จะว่าปรับเสียงก๋ไม่เชิง เพราะผมเปลี่ยน concept ใหม่ทั้งหมด x-over ก็ต้องเปลี่ยนหลังจากเปลี่ยนเสียงกลางแหลม ตัว bi-radial horn นี้น่าฟังมาก มันไวราวๆ 97 dB และเล่นตั้งแต่ 500-20,000 Hz

กลายเป็นลำโพงสองทางแบบฮอร์น 100% แล้วครับ และเล่นได้หมด ทั้ง classical music, pop, jazz, blues, r&b etc.

dht_tubes

อยากฟังจริงๆเลย

bhisma

ท่าน dht_tubes เชิญครับ ผมอยากได้รวามเห็นจากทุกท่านครับ

ฮอร์นตัวนี้ทำได้มากกว่าที่เห็นอีกมากครับ มันมีความสะอาดและฉับไวมากๆ หากลงตัวเสียงมันดีมาก มันมีความแม่นยำ มี harmonic ของชิ้นดนตรีที่หลากหลายครับ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องดีด สี ตี หรือเป่า ก็ตามแต่

ดอกลำโพงที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ห่างไกลมันมาก กล่าวคือ ดอกลำโพงอื่นๆอาจจะให้ harmonic ของเส้นสายได้ดี แต่พอฟังเครื่องเป่าแล้วจะมีความใกล้เคียงน้อยกว่าเส้นสาย คือพอจะมีอยู่บ้างและยังฟังออกว่าเป็นเครื่องดนตรีชนิดเป่าแบบไหน แต่ ไม่ชัดเจน หรือกลับกันคือ ใกล้เคียงเครื่องเป่า แต่แยกเส้นสายได้ยาก กว่าจะฟังออกว่าเป็น violin หรือ viola นี่ต้องใช้เวลาพอควร
หากปรับเสียงไม่ถูก เครื่องเส้นสายจะกลายเป็น synthesizer ไปเลย ฯ เช้นนี้มาฟังก็ยังหลงไหลของเสียงที่ดี มันมาแบบสบายๆ ลอยมาพร้อมน้ำหนักที่พอดีๆ ทำงานเข้ากับตู้ bass bin 3.5 metre back loaded horn ได้อย่างกลมกลืน เป็นเสียงที่ effortlessness ทุกย่านครับ

jtr

มิน่า พี่นรินทร์ถึงบอกให้ ผมเก็บเบสในห้องผมให้เรียบร้อยหน่อย มันห่างจากของพี่โค้กนี่เอง แง :'(
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

bhisma

Quote from: jtr on 27  September  2012, 03:35:32 pm
มิน่า พี่นรินทร์ถึงบอกให้ ผมเก็บเบสในห้องผมให้เรียบร้อยหน่อย มันห่างจากของพี่โค้กนี่เอง แง :'(

มันอาจจะมาจาก room mode ก็ได้ครับ มุมเฉียงสองมุมจะมีเบสมากเกินไป แะอีกสองมุมเฉียงพร้อมกลางห้องเรามักจะไม่มีเบสในห้องขนาดกลาง เราไม่จำเป็นต้องปรับแตง acoustic treatment ก้ได้ หากเรา "จัดวาง" ตำแหน่งลำโพงได้ดี ผมใช้วิธีที่บรรยายใน dpols ช่วยครับ
พี่นรินทร์ติเพื่อฝ่อกระมัง ๕๕๕ ท่าน เจได ลองมาฟังตัว 3.5 นี่ดูครับ

Dipole / Ri-pole Project for everyone
ผมเคยทำ bass bin แบบ ri-pole แล้ว ผมว่าน่าฟังไม่แพ้กัน ทำง่ายกว่า แต่ต้องใช้ 15 หรือ 18" สองดอกต่อข้าง  แบบ stereo ก็ 4 ดอกทั้งหมด และ 12"  ข้างละตัว on top of that.... จะใช้ Bi radial Horn หรือ round tractrix 320 Hz อีก 1 คู่ .......