• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

28 October 2021, 04:41:52 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My little (collective) system

Started by bhisma, 22 December 2011, 05:21:40 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Witti

ทิ้งไซแอนไกลไหมครับ  :thumbup:

bhisma

27 September 2012, 08:48:55 pm #81 Last Edit: 28 September 2012, 12:54:17 am by bhisma
CYAN เป็นลำโพงที่ดี ฟังได้สนุกสนาน โดยเฉพาะ lower-mid ลงมา แต่  ถึงแม้จะ up-gradeCYAN ให้ไปได้จนถึงชีดจำกัดเช่น
๑) เปลี่ยน tweeter
๒) ปรับ Crosss-over network แต่จะต้องใช้ปแอมป์ที่มีกำลังสำรองมากๆครับ

โดยรวมแล้วคุณภาพเสียงจะดีขึ้น ดร. ชุมพล เคยเขียนใน review ว่าหาก CYAN ได้ tweeter ดีๆ คุณภาพเสียงจะอยู่ในระดับ High End แต่ก็ไม่สามารถต่อกรกับ 3.5 centi + bi- radial horn นี้ได้ครับ ไม่ได้ในทุกๆย่านความถี่, dynamic contrast, impact, airy, liveliness,  SPL etc.    และน้ำเสียง ผมไม่สามารถฟังเบาๆได้เลยครับ อยากเร่งเสียงฟังดังๆตลอดเวลาเพราะสนุกสนานมากครับ แบบว่าฟังไปก็ส่ายตัวไป หรือขยับเท้าตากจังหวะ
สิ่งที่ทัดเทียมกันคือ ดุลน้ำเสียง ความไร้ตัวตน image, focus, ความต่อเนื่อง ลื่นไหล ไร้รอยต่อแบบเป็นเนื้อเดียวกัน

อย่างที่เขียนไว้ครับว่าลำโพงดอกที่ผมนำเข้าขนาด 5", 6" และ 8" ไม่สามารถเทียบกับมันได้ มัน out of league ครับ
สิ่งที่ผมชอบในขณะนี้คือตัว passive x-over network มันอยู่นอกตู้ เล่นกลได้ไม่สิ้นสุด ทดลองได้แบบไม่ยุ่งยาก
Audiophile is Technology
Music is Art

pakorn

เห็นแล้ว 'น้ำลายไหล' ครับพี่ ...

หวังว่าวันนึงคงมีวาสนา ..

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

bhisma

ตั้งต่ที่ได้นำดอกลำโพงเสียงกลางและแหลมที่อยู่ในตู้บนออก แล้วใช้ bi radial horn แทนที่ รู้สึกว่ามันคุ้มค่ามากๆครับ ถึงแม้ฮอร์นคู่จะมีราคาสูงกว่าดอกลำโพงเสียงกลางและแหลม 6 ตัวรวมกันก็ตามแต่ เสียงมันออกมาได้อย่างอิสระมากครับ รวมทั้งตัว Woofer ที่ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพมากกว่า x-over  ชุดเดิม กลายเป็น bass ที่ทรงพลังและห้องฟังก็ไม่ได้เล็กเกินไปอีกแล้วครับ
ส่วน tonal balance ดีขึ้นมาก กลายเป็นฮอร์นชุดไปเลยครับ

trens

ต้องชักชวนกันไปฟัง เจ้า3.5 centi เมื่อได้การแปลงร่างด้วย bi- radial horn ... คนทำถึงกับเคลิ้ม ทีนี้ถึงรอบคนฟังล่ะ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

bhisma

ผมกำลัง renovate ห้องครับ  รอให้เสร็จก่อนดีไหมครับ ส่วน B&O มารับเมื่อไรก็ได้ครับพี่ นรินทร์

sw

ยังไม่ได้นัดไปรับดอกลำโพงคุณภีษมะเลยครับ  <_<

จะแวบไปเร็วๆนี้แหละครับ อยากลองฟังฮอร์นด้วย ถ้าเกิดติดใจฮอร์นขึ้นมา แล้วจะทำ line array ยังไงดีให้สู้กับฮอร์นได้ล่ะครับ

bhisma

ที่จริงแล้ว Line Array มันก็มีดี แต่ต่างกับออร์นมากๆ tractrix horn ทำให้ดล่น Classical ได้นั้นยากแสนสาหัส แต่เมื่อแต่งได้แล้วก็นับว่าเป็นลำโพงที่ดีมากๆ
ห่กจะทำ line array ดีๆ ต้องลงทุนกับ ribbon tweeter ราวๅ 20-24 ตัว.....ฯลฯ ตัวตู้ก็นับว่าแพงกกว่าตู้ธรรมดาหลายเท่าเพราะต้องเจาะและแต่งรูฝังดอกลำโพง 50-60 ตัว เพราะต้องทำเป็นลำโพงสองทางเป็นอย่างน้อย ฉุกเฉินอย่างไรก็ต้องใช้ sub มาช่วยอีกแรงหนึ่ง ผมไม่ร฿ู้ว่าห้องฟังคุณ  SW ใหญ่มากไหมครับ

ตั้งงบไว้ได้เลย 250K เป็นอย่างต่ำ หากได้ ribbon จีนก็ถูกลง แต่ผมว่าไม่คุ้มเพราะเคยฟังเทียบกับ ribbon ที่จีนผลิตให้ฝาหร่างแล้ว ต่างกันมากครับ

งบต่ำลงมาแต่เสียงดีก็พวก 15-18 นิ้ว ความไวราวๆ 97-100 dB + horn งบเพียง ราวๆ ครึ่งของ Line array ครับ

sw

Quote from: bhisma on 30  September  2012, 12:21:48 am
ที่จริงแล้ว Line Array มันก็มีดี แต่ต่างกับออร์นมากๆ tractrix horn ทำให้ดล่น Classical ได้นั้นยากแสนสาหัส แต่เมื่อแต่งได้แล้วก็นับว่าเป็นลำโพงที่ดีมากๆ
ห่กจะทำ line array ดีๆ ต้องลงทุนกับ ribbon tweeter ราวๅ 20-24 ตัว.....ฯลฯ ตัวตู้ก็นับว่าแพงกกว่าตู้ธรรมดาหลายเท่าเพราะต้องเจาะและแต่งรูฝังดอกลำโพง 50-60 ตัว เพราะต้องทำเป็นลำโพงสองทางเป็นอย่างน้อย ฉุกเฉินอย่างไรก็ต้องใช้ sub มาช่วยอีกแรงหนึ่ง ผมไม่ร฿ู้ว่าห้องฟังคุณ  SW ใหญ่มากไหมครับ

ตั้งงบไว้ได้เลย 250K เป็นอย่างต่ำ หากได้ ribbon จีนก็ถูกลง แต่ผมว่าไม่คุ้มเพราะเคยฟังเทียบกับ ribbon ที่จีนผลิตให้ฝาหร่างแล้ว ต่างกันมากครับ

งบต่ำลงมาแต่เสียงดีก็พวก 15-18 นิ้ว ความไวราวๆ 97-100 dB + horn งบเพียง ราวๆ ครึ่งของ Line array ครับ

:oops: งบชักจะบานปลาย เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ ต้องถามพี่พีก่อน ว่ายังอยากได้ line array ตามแบบที่คุยกันรึป่าว เพราะผมยังคิดว่าแค่ทำมาลองฟังเป็นประสบการณ์เท่านั้น แล้วจะส่งไปแลกกับไฟล์บางแวก คือว่าผมยังคิดว่าผมน่าจะชอบ 3a ที่ฟังอยู่มากกว่า เพราะเล่นได้ทุกแนว เบสก็ดีมากๆ

pee

Quote from: sw on 30  September  2012, 01:24:42 am
Quote from: bhisma on 30  September  2012, 12:21:48 am
หากจะทำ line array ดีๆ ต้องลงทุนกับ ribbon tweeter ราวๅ 20-24 ตัว.....ฯลฯ ตัวตู้ก็นับว่าแพงกกว่าตู้ธรรมดาหลายเท่าเพราะต้องเจาะและแต่งรูฝังดอกลำโพง 50-60 ตัว เพราะต้องทำเป็นลำโพงสองทางเป็นอย่างน้อย ฉุกเฉินอย่างไรก็ต้องใช้ sub มาช่วยอีกแรงหนึ่ง ผมไม่ร฿ู้ว่าห้องฟังคุณ  SW ใหญ่มากไหมครับ

:oops: งบชักจะบานปลาย เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ ต้องถามพี่พีก่อน ว่ายังอยากได้ line array ตามแบบที่คุยกันรึป่าว เพราะผมยังคิดว่าแค่ทำมาลองฟังเป็นประสบการณ์เท่านั้น แล้วจะส่งไปแลกกับไฟล์บางแวก คือว่าผมยังคิดว่าผมน่าจะชอบ 3a ที่ฟังอยู่มากกว่า เพราะเล่นได้ทุกแนว เบสก็ดีมากๆ

เจอตัวเลข 250k มึน.... :dizzy:
เพราะว่าที่เพิ่งคุยกันไปจนนัดจะไปรับกรวยลำโพงนี่มันดอกละไม่กี่สิบบาทไม่ใช่หรือครับ
ขออนุญาตโคทข้อความเดิมมาลงนะครับ

Quote from: bhisma on 19  September  2012, 05:48:26 pm

Sorry for late reply as I had to think it through and again and etc. I have come up with 20X2 mini full-rangers. Each one costs 50.00 Bht x 40 = 2K. I have those 40 loudspeakers intended to build during winter hibernation lol! These loudspeaker units are really amazing to listen to. And they can stand such SPL and still sing beautifully. If 20 of them working together I think they can move lots of air and create bass adequately. Naturally, you cannot expect a cellar deep bass.
A 16mm thickness of a MDF sheet coast ca. 500 Bht. And the closed enclosure should have 12 x 12x120 cm.
For a 2.5K D.I.Y line source loudspeaker I think they unbeaten.

If I were you I would couple it direct. A step forward, I would connected them both ways, in series and parallel in order to keep your impedance properly.
Otherwise, you can have your filtre= C+R+L parallel parallel with eachother.
C = 6.5 mF
R ~ 4.5- 8 Ohm
L~0.68 mH
and couple them to + pole in series.

Quote from: bhisma on 19  September  2012, 11:33:48 pm
ผมมีเพียง 40 ตัวครับ
เนื่องจากคุณ sw มีความสนใจ ผมขอให้รายละเอียดเพิ่มเติมเล็กน้อยว่า ขอบ surround เป็นยาง ดูดี มี phase plug เทียม แปลว่ามันขยับตัวตาม diaphragm แต่อย่าไปสนใจทางด้านนี้เลยครับ เสียงมันใช้ได้ ดีเกินราคาค่าตัว และใน line array มันจะทำงานเบามากๆ 20 ตัวที่ช่วยกันทำงานเราแทบจะไม่เห็นการขยับตัว
ตู้ควรจะมี V ราวๆ >18 <= 25 litres ครับ
Volume 12x12x120 วัดจากด้านในถือว่าเล็กสุดแล้วครับ ไม่ควรทำให้เล็กไปกว่านี้ ผมจะขอแนะนำให้ได้ราวๆ 22 litres

หากพี่พีและพี่ trens ไม้ขัดข้อง ผมขอ exclusive right ให้คุณ sw ก่อนได้ไหมครับ

ดูเหมือนตอนนี้จะคุยกันคนละประเด็นแล้วหรือเปล่าครับ
ถ้างบ 250Kขึ้นไป ผมสลบครับ ไม่มีกำลังทรัพย์ขนาดนั้น

bhisma

ใช่ครับ ผมว่ามัน go so big
ผมตอบ-ถามเรื่อง Line Array ที่ไม่แพ้ Bi-radial Horn คือ line array ที่ใช้ woofer สัก 2 โหลและ ribbon tweeter สัก 20 ตัว แบบสองทาง

ที่ถามตอบกันในกระทู้คุณ SW มันเป็น mini line array ใช้ดอก 3" x 40 pcs. ที่ผมหยิบยื่นให้เพื่อนสมาชิกในบอร์ดครับ  ต่างเรื่องกันครับ

pee

Quote from: bhisma on 30  September  2012, 03:16:55 am
ใช่ครับ ผมว่ามัน go so big
ผมตอบ-ถามเรื่อง Line Array ที่ไม่แพ้ Bi-radial Horn คือ line array ที่ใช้ woofer สัก 2 โหลและ ribbon tweeter สัก 20 ตัว แบบสองทาง

ที่ถามตอบกันในกระทู้คุณ SW มันเป็น mini line array ใช้ดอก 3" x 40 pcs. ที่ผมหยิบยื่นให้เพื่อนสมาชิกในบอร์ดครับ  ต่างเรื่องกันครับ

แปลว่า ที่คุยในกระทู้นี้ คือต้องใช้งบ 250K ขึ้นไป
จึงจะสร้าง line array ที่เอาชนะลำโพงตัวใหม่ Bi-radial Horn นี้ได้ ใช่ใหมครับ

อ้อ...โล่งใจ
ผมว่า 3 นิ้ว 20 ตัวก็เท่ากับ 60 นิ้ว เท่ากับ เมตรครึ่ง
ถ้ายืดระยะระหว่างดอกออกไปได้ บวกฐานแล้วก็น่าจะ 1.6 เมตร
น่าจะส่งเสียงเต็มห้องได้โดยมีคุณภาพเสียงที่น่าทึ่ง

แบบนี้จะเป็นมินิ หรือไมโครผมก็ไม่รังเกียจครับ
เฮียหวังรีบไปรับไดรเวอร์เลย เดี๋ยวบานอีก

55555

bhisma

นับหนึ่งถึงสาม หากยังไม่มา....

พี่พีจะได้ exclusive right

หนึ่ง....

pee

Quote from: bhisma on 30  September  2012, 04:14:19 pm
นับหนึ่งถึงสาม หากยังไม่มา....

หนึ่ง....

ผมช่วยนับ

ส อ ง

ส....

:ahha:

bhisma

30 September 2012, 05:51:19 pm #94 Last Edit: 30 September 2012, 05:58:42 pm by bhisma
คุณ SW เร็วๆเข้า พี่พีเอาจริงน่ะ แต่ผมว่าทำออกมาแล้ว คุณคิดว่าฟัง AR ดีกว่า แต่จะทำเพื่อแลกแผ่นกับพี่พี ผมขอ permission พี่พีให้มอบบางแวกให้คุณ SW แล้วผมใทำลำโพงให้พี่พีแทน  ผมเสียดายลำโพงมากๆ เห็นว่าดอกละ 50 แล้วมันไม่ดี บางครั้งราคามันไม่ได้บอกอะไรเรามาก

พวกเราเคยฟังแล้ว ใช้ดอกเดียวในการรับฟัง โดยนำสายลำโพงจากแอมปมาแตะไว้ เสียงที่ได้รับแบบลอยๆนั้นฟังดีกว่าลำโพงที่ผลิตมาเพื่อนัก diy บางยี่ห้อ

ergo 2.333339845839992084

pee

Quote from: bhisma on 30  September  2012, 05:51:19 pm
คุณ SW เร็วๆเข้า พี่พีเอาจริงน่ะ แต่ผมว่าทำออกมาแล้ว คุณคิดว่าฟัง AR ดีกว่า แต่จะทำเพื่อแลกแผ่นกับพี่พี ผมขอ permission พี่พีให้มอบบางแวกให้คุณ SW แล้วผมใทำลำโพงให้พี่พีแทน  ผมเสียดายลำโพงมากๆ เห็นว่าดอกละ 50 แล้วมันไม่ดี บางครั้งราคามันไม่ได้บอกอะไรเรามาก

พวกเราเคยฟังแล้ว ใช้ดอกเดียวในการรับฟัง โดยนำสายลำโพงจากแอมปมาแตะไว้ เสียงที่ได้รับแบบลอยๆนั้นฟังดีกว่าลำโพงที่ผลิตมาเพื่อนัก diy บางยี่ห้อ

ergo 2.333339845839992084

หึหึ

แกพูดปลอบใจตัวเองมากกว่าน่ะครับ

ทำนองว่า ท่านผู้เฒ่าที่บ้านก็มีดีอยู่...เวลาส่งต่อให้ผม จะได้ไม่เสียดายมาก

ฮา

ที่จริงโปรดเจคนี้ อาจจะใช้เป็นโชวเคสที่ดีทีเดียว
คือมันจะช่วยสร้างความเข้าใจที่ถูกต้องว่า ลำโพงมาจาก "คน" ไม่ใช่มาจาก "วัตถุ"
มันมีเสียงเพราะคนทำให้มันส่งเสียง

และเสียงของมันดีเลวไปตามหูของคนทำ

จบข่าว

sw

Quote from: pee on 30  September  2012, 04:34:31 pm
Quote from: bhisma on 30  September  2012, 04:14:19 pm

หนึ่ง....

ผมช่วยนับ

ส อ ง

ส....

:ahha:

ยังไม่นับสามนะครับ..... ขอสงวนสิทธิ Q1 ผมขอทำตู้ตามเดิมครับ   :hb:

Hexaphonic

มีนับถึง.....3

โปรเจกลำโพงไลน์แอร์เรย หรือศึกมวยปล้ำอ่ะครับ... :rof:
"คุณหลอกดาว" :sad2:

bhisma

ระฆังช่วยไว้ครับ :dizzy:

trens

วันนี้ไปรับลำโพง B&O ที่คุณภีษมะช่วยซ่อมให้ นอกจากเลี้ยงกาแฟแล้ว ยังมีโอกาสได้ฟัง 3.5 centi ที่แปลงร่างด้วย bi- radial hornด้วย
เบสที่ฟุ้งบวมหายไปหมด คราวนี้มีความคมชัดทุกย่านเสียงโดยมีเสียงกลางที่เข้มข้นเป็นฐาน

ฟังยูทู๊ปวงขนาดกลางแม้มีดับเบิ้ลเบสดัวเดียว แต่เด่นชัดไม่ถูกวงกลบหาย
ฟังแจ๊สนำโดยคาริเน๊ต ได้ยินเสียงลมผ่านตัวคาริเน๊ตมาออกที่ปลายด้วย (งวดหน้าต้องเอาEiji ที่อัดที่บ้านคุณหมอติดไปฟังด้วย)
ความชัดทำให้เลือกฟังดนตรีแต่ล่ะชิ้นที่เล่นได้สบาย ... แต่ด้วยความไบอัสของผม ผมยังชอบเนบบิวล่ามากกว่า ทั้งที่คมชัดสู้ 3.5 centi ไม่ได้

แนะนำให้หาโอกาสไปฟังครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ