• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

08 April 2020, 04:39:06 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

มีร้านที่ไหนซ่อมเครื่องเสียงรถยนต์ได้ดีบ้างครับ?

Started by pakorn, 08 September 2011, 08:09:29 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pakorn

วิทยุติดรถยนต์ที่มากับรถฮอนด้าแอคคอร์ดมีอาการไม่ดีแล้วครับ แล้วต้องหาลู่ทางเอาไว้ก่อน

พอเปิดวิทยุปุ๊บ เสียง 'ปุ่บ' จะดังขึ้นที่ลำโพง แต่ไม่มีเสียงออกมา ไม่ว่าจะภาควิทยุ หรือ CD หรือ Aux
พอทิ้งเอาสักพัก ก็กลับมาเป็นปกติ

ใครพอทราบบ้างครับ?

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

จ๊อด ฟุลเรนจ์

ผมเคยใช้บริการของ เทวีซาวนด์ บ่อนไก่ พระรามสี่  รื้อคอนโซลเก่ง ซ่อมดี แต่แพงฉิบหาย (ขอโทษครับ ต้องใช้คำนี้จริงๆ เปลียนหลอดไฟหน้าปัดดวงเดียว คิดแปดร้อย :(

ปัญหาจริงๆอยู่ทีรื้อคอนโซลเพื่อเอาฟร้อนท์ออกมา น่ะครับ  หาคนเก่งๆยาก  พอได้ออกมาแล้ว ซ่อมอมรโลด :)
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

snoum

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 09  September  2011, 03:13:45 am
ผมเคยใช้บริการของ เทวีซาวนด์ บ่อนไก่ พระรามสี่  รื้อคอนโซลเก่ง ซ่อมดี แต่แพงฉิบหาย (ขอโทษครับ ต้องใช้คำนี้จริงๆ เปลียนหลอดไฟหน้าปัดดวงเดียว คิดแปดร้อย :(

ปัญหาจริงๆอยู่ทีรื้อคอนโซลเพื่อเอาฟร้อนท์ออกมา น่ะครับ  หาคนเก่งๆยาก  พอได้ออกมาแล้ว ซ่อมอมรโลด :)

สมัยนี้ไม่ต้องห่วงครับ  ช่างมีความรู้ขึ้นเยอะ  และรถรุ่นใหม่ ๆ ก็แกะง่ายขึ้นครับ  ส่วนร้านซ่อม  ร้านอิเลคทั่ว ๆ ไปก็ซ่อมได้ครับ

pakorn

ขอบคุณมากครับ ทั้งป๋าจ๊อดและคุณsnoum

วันนี้สังเกตอาการ เห็นได้ว่า พอขับรถไป มีแรงสะเทือนเข้ามา จะมีเสียง 'ปุ่บ' แล้วเสียงจะหายไป จากทุก channel ของลำโพง (มี4 ทาง) เลย ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่ขั้วต่อลำโพงหรืออะไรประมาณนี้หรือเปล่า แต่พอมานึกว่าเสียงมันหายไปทั้งหน้าและหลังเลย ก็แปลว่าน่าจะเป็นที่ตัวเครื่องมากกว่า (ใช่ไหมครับ?)

K. PJ

ดูฟิวส์ที่จ่ายเข้าวิทยุเป็นอันดับแรกก่อนเสียตังค์นะครับ รถสะเทือนถ้าฟิวส์หลอม ทุกอย่างเป็นไปได้หมด เป็ยในส่วนตัววิทยุแน่นอนครับ อาจสายไฟก่อนเข้าเครื่องบางจุดหลวม หรือเลวร้ายสุดอาจภาคสวิว์ทชิ่งมีปัญหา แต่ฟังอาการที่สะเทือนแล้วเป็นน่าจะมีการหลวมที่บางจุดอาจไม่ต้องลื้อเครื่องออกมาซ่อม ลองขยับสายไฟใต้คอนโซนดูเองก่อนนะครับ

snoum

Quote from: pakorn on 09  September  2011, 07:28:14 am
วันนี้สังเกตอาการ เห็นได้ว่า พอขับรถไป มีแรงสะเทือนเข้ามา จะมีเสียง 'ปุ่บ' แล้วเสียงจะหายไป จากทุก channel ของลำโพง (มี4 ทาง) เลย ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่ขั้วต่อลำโพงหรืออะไรประมาณนี้หรือเปล่า แต่พอมานึกว่าเสียงมันหายไปทั้งหน้าและหลังเลย ก็แปลว่าน่าจะเป็นที่ตัวเครื่องมากกว่า (ใช่ไหมครับ?)

เป็นทั้งตอนฟัง CD และ FM หรือเฉพาะเวลาฟัง CD ครับ

pakorn

ขอบคุณครับ พี่PJ
เอ .. แต่ถ้าฟิวส์หรือสายไฟหลวมนี่ ไฟหน้าปัทม์วิทยุควรจะดับไปด้วย ใช่ไหมครับ? แต่นี่มันไม่ดับน่ะครับ แค่เสียงไม่ออกเฉยๆ

คุณ snoum ครับ ปกติผมจะฟัง iPod ที่เสียบเข้า adapter module ครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ฟังเพลง ฟังแต่ธรรมะทั้งวันเลย .. แต่ได้แค่สังเกตุว่า พอเกิดเสียง 'ปุ๊บ' แล้วเสียงดับไปนั้น เปลี่ยนไปฟังCD หรือวิทยุ ก็เสียงไม่ออกครับ แต่พอเสียงมาใหม่ ฟังอะไรก็เสียงออกหมดล่ะครับ

K. PJ

Quote from: pakorn on 09  September  2011, 06:22:02 pm
ขอบคุณครับ พี่PJ
เอ .. แต่ถ้าฟิวส์หรือสายไฟหลวมนี่ ไฟหน้าปัทม์วิทยุควรจะดับไปด้วย ใช่ไหมครับ? แต่นี่มันไม่ดับน่ะครับ แค่เสียงไม่ออกเฉยๆ

ผมแค่วิเคราะห์ตามที่บอกว่าสะเทือนแล้วดับครับ คือไม่รู้ว่าไฟหน้าปัดยังติดอยู่ งั้นคงอาจเป็นชิ้นส่วนภายในหลุดหลวมอยู่คงต้องถึงมือช่างแล้วละครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะช่วยดูให้ได้ คิดว่าเปิดฝาเครื่องเล่นดูอาจเห็นรอยเชื่อมอุปกรณ์บางตัวแตกอยู่ก็เป็นได้ เพราะสะเทือนแล้วถึงเป็น ลองตบๆ เคาะดูที่ตัวเครื่องเล่น ถ้ามันติดๆ ดับๆ แค่มีอะไรหลวมเท่านั้น คงไม่มีอุปกรณือะไรเสีย (มั๊ง?)

pakorn

ครับ ขอบคุณครับพี่
ตอนนี้แผนคือ คงจะต้องไปถอดเครื่องออกมาจากคอนโซลดูก่อนล่ะครับ

snoum

หาซื้อ Front มือสองมาเปลี่ยนก็ได้ครับ  อาจจะเจอไม่แพง  บางคนที่เขา Upgrade เครื่องเสียง  มักจะขายของแถมรถออกในราคาไม่แพงนัก

pakorn

ขอบคุณอีกครั้งครับ คุณsnoum ..เป็นทางที่น่าสนใจครับ แต่ของรุ่นนี้มันทำมาเฉพาะรุ่น รถมันปีเก่าแล้วครับ อาจเริ่มหาของยาก

snoum

Quote from: pakorn on 12  September  2011, 06:27:02 pm
ขอบคุณอีกครั้งครับ คุณsnoum ..เป็นทางที่น่าสนใจครับ แต่ของรุ่นนี้มันทำมาเฉพาะรุ่น รถมันปีเก่าแล้วครับ อาจเริ่มหาของยาก

รถรุ่นไหนครับ

pakorn