• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 November 2019, 11:21:24 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

อยากเล่นกีตาร์ เปลี่ยนเป้ามาเป็น อูคูเลเล่!!

Started by Witti, 14 March 2012, 12:31:34 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Witti

เคยลองจับกีตาร์โปร่งเล่นตอนเรียนอยู่มหาลัย เล่นได้สี่คอร์ด เจ็บนิ้วไปหมด

ไม่กี่วันก่อนไปเดินดูกีตาร์ไฟฟ้ามา มันสวยจังเห็นแล้วรู้สึกอยากเล่น เคยได้ยินว่ากีตาร์ไฟฟ้าเล่นง่ายกว่ากีตาร์โปร่ง จิงป่าวคับ  :P

Gazzy

เล่นกีตาร์ไฟฟ้า จะไม่เจ็บนิ้วมากเท่า เล่นกีตาร์โปร่ง ครับ
และถ้าพี่Witti มีความรู้สึก อยาก และสามารถตอบสนองความอยากของตัวเองได้แล้วล่ะก็
จัดเลยครับ ที่นี่นักดนตรีอยู่กันหลายคน หน้าจะมีกิจกรรมให้ได้สนุก    :guitar2::band:

Karin Preeda

กีตาร์ acoustic ดีตรงที่ไม่ต้องใช้แอมป์ครับ แต่ข้อเสียคือต้องใส่สายใหญ่หน่อยถึงจะเสียงดัง แต่เดี๋ยวนี้มีสายกีตาร์ acoustic ที่ไม่ต้องการแรงตึงมากนักก็เล่นสบายมือดีครับ

แต่ถ้าจะไปทางกีตาร์ไฟฟ้า ก็ควรจะมีแอมป์ครับ แม้ว่าจะต่อใส่หูฟังได้ แต่เสียงจากกีตาร์ไฟฟ้าคือส่วนผสมของกีตาร์กับแอมป์ครับ ขาดแอมป์ไปก็จะขาดรสชาดไปหน่อย  ;)

Witti

เอาคำถามแบบตรงๆเลยนะครับ จะให้เล่นได้แบบในคลิปพี่พจน์เนี่ย (เล่นเป็นเพลง) ยากไหมครับต้องใช้ความอดทนความพยายามและเวลาฝึกขนาดไหนครับ

dht_tubes

โทษทีที่ต้องถาม อายุเท่าไหร่แล้วครับตอนนี้

เพราะเล่นกีตาร์ถ้าหัดตอนอายุเลยเลขสามนี่ ยากไม่ใช่เล่น นิ้วมาน ..............................

แข็ง

เกินไปแร๊ว อาจต้องเหนื่อยและพยายามหนักหน่อย

แต่ถ้าใจรัก ลุยเลยครับ :beer: :beer:
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Witti

ปีหน้าก็หลักสีแล้วครับ ท่าทางจะยากสำหรับผมนะเนี่ย

ตอนเด็กๆก็ไม่ได้เล่นดนตรีจริงจัง มีขลุ่ย กะ เปียนิก้า ที่เป็นวิชาดนตรีใน ร.ร.

กีฬาก็ไม่ได้เล่น นอกจากวิชาพละ เอาแต่เล่นเกมส์แฟมมิคอม

แต่กีตาร์ไฟฟ้ามันสวย ชอบ ชอบพื้นผิวแบบเปียโน ถ้ามีโอกาสได้มีบ้านใหม่ที่มีพื้นที่และปัจจัยเหลือคงหาเปียโน (ที่มีฟังก์ชั่นเล่นเพลงได้เอง) มาตั้งโชว์สักหลัง

ถ้ากีตาร์ไฟฟ้าเล่นเป็นเพลงยาก และผมมีแต่ใจรัก แถมไม่ค่อยมีเวลา คงจะได้ไปชื่นชมในร้านขายอย่างเดียวล่ะครับ ยังมีเรื่องอื่นที่เงินจำเป็นมากกว่า...

Hexaphonic

14 March 2012, 07:32:07 pm #6 Last Edit: 18 September 2012, 11:03:47 pm by Hexaphonic
ผมอยากเล่นเปียโนเพราะยานนิครับ
จริงๆเคยเรียนอิเล็คโทนตอนป.5 แต่ลืมหมดแย้วงับ

"คุณหลอกดาว" :sad2:

sw

ผมกลับกัน อยากต่อแอมป์เล่นเองบ้าง แต่ไม่รู้เรื่องอิเลคโทรนิคเลย คิดไปคิดมาขุดเอากีต้าร์มาเล่นดีกว่า อย่างน้อยเคยเล่นมาก่อน น่าจะทำให้ดีพอได้ จริงๆอยากหัดไวโอลิน แต่อย่างว่า..วัยมันไม่สมควรแก่การเริ่มหัดอะไรแล้ว นอกจากว่าอยากเล่น ก็ต้องทำใจยอมรับว่าได้แค่ไหนเอาแค่นั้น เล่นเพลงง่ายๆก็ได้นี่ครับ  :)

poj

กีตาร์คลาสสิค เป็นสายเอ็น  จะไม่เจ็บนิ้วครับ
ส่วนกีตาร์ไฟฟ้า  สายจะนิ่มกว่า กีตาร์โปร่ง  ก็จะเจ็บนิ้วน้อยกว่า แต่ก็เจ็บอยู่ดีครับ
ให้ค่อยๆเล่นไปเรื่อยๆ  เดี๋ยวก็ชินไปเองครับ  :)

ส่วนเรื่องหัด  ผมว่า ก็น่าจะหัดได้นะครับ  เดี๋ยวนี้ มีสอนใน internet กันตั้งแต่ขั้นเริ่มต้นเลยครับ
หรือลองไปเรียนก็ได้ครับ    สนุกๆครับ  ได้หรือไม่ได้ ไม่เป็นไรครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Witti

Quote from: sw on 15  March  2012, 01:53:24 am
ผมกลับกัน อยากต่อแอมป์เล่นเองบ้าง แต่ไม่รู้เรื่องอิเลคโทรนิคเลย

ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับพี่  :whistling:

Quote from: sw on 15  March  2012, 01:53:24 am
แต่อย่างว่า..วัยมันไม่สมควรแก่การเริ่มหัดอะไรแล้ว นอกจากว่าอยากเล่น ก็ต้องทำใจยอมรับว่าได้แค่ไหนเอาแค่นั้น เล่นเพลงง่ายๆก็ได้นี่ครับ  :)

ครับ :worshippy:

Quote from: poj on 15  March  2012, 04:27:31 am
กีตาร์คลาสสิค เป็นสายเอ็น  จะไม่เจ็บนิ้วครับ
ส่วนกีตาร์ไฟฟ้า  สายจะนิ่มกว่า กีตาร์โปร่ง  ก็จะเจ็บนิ้วน้อยกว่า แต่ก็เจ็บอยู่ดีครับ
ให้ค่อยๆเล่นไปเรื่อยๆ  เดี๋ยวก็ชินไปเองครับ  :)

ส่วนเรื่องหัด  ผมว่า ก็น่าจะหัดได้นะครับ  เดี๋ยวนี้ มีสอนใน internet กันตั้งแต่ขั้นเริ่มต้นเลยครับ
หรือลองไปเรียนก็ได้ครับ    สนุกๆครับ  ได้หรือไม่ได้ ไม่เป็นไรครับ

ครับ  :worshippy:

dht_tubes

หรือไม่...........................

ร้องเพลงชอบมั๊ยครับ

ซ้อมคราวหน้ามาแจมกันก็ได้ สนุกๆ หลายๆ คน มันส์ดี

นอกเรื่องป่าวเนี่ย
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Witti

Quote from: dht_tubes on 15  March  2012, 03:55:58 pm
ร้องเพลงชอบมั๊ยครับ

ร้องไม่ได้เรื่องเลยครับ ไปโอเกะกับเพื่อนๆก็นั่งฟังเค้าร้องกันสนุกดี ตัวเองร้องไม่ได้  :lol:

Quote from: dht_tubes on 15  March  2012, 03:55:58 pm
ซ้อมคราวหน้ามาแจมกันก็ได้ สนุกๆ หลายๆ คน มันส์ดี

ขอบคุณที่ชวนครับพี่เชฎฐ์  :bowdown:  ถ้าสามารถไปได้ก็ขอตามไปดูด้วยคนนะครับ ^ ^

Witti

กีตาร์คลาสสิคไฟฟ้าตัวนี้ โอเคไหมครับ ดูดีเชียว

YAMAHA SLG130NW

dht_tubes

โมเดิร์นไปหน่อย แต่ถ้าชอบก็โอทั้งนั้นแหละ

ตอนนี้ผมยังอยากหัดเล่นเบสอยู่เลย

Hexaphonic

อยากไปนั่งเล่นเพลงนี้ริมหน้าผายามพระอาทิตย์ขึ้นอ่ะครับ...
แค่นี้ก็เข้าถึงความหมายที่แท้แห่งดนตรีแย้ว
แต่ถ้าเล่นกลับเครื่องไฮเอนด์ เพื่อจะให้เอนโดฟีนหลั่งในปริมาณที่เท่ากัน
อาจต้องโดดหน้าผาลงไปเลย อย่างที่พี่jtrว่าไว้ 555

//
"คุณหลอกดาว" :sad2:

prisna

ผมก็มีกีตาร์คลาสสิกอยู่ตัว เล่นไม่เป็น แต่ตั้งใจว่าจะเล่นให้ได้
หลายปีก่อน ซื้อมาหัดเล่นตัวละสองหมื่นหก แต่ไม่ได้เล่นก็ขายขาดทุนไป
ตัวนี้แค่สามพัน ถ้าเล่นไม่ได้ก็จะไม่เสียดายมาก
แต่เห็นกีตาร์คลาสสิกทำมือด้วยช่างทำกีตาร์คนไทยแล้ว หลงเลยครับ
สวยและเสียงดี ราคาเหมาะสม

เอาใจช่วยครับ ไม่มีอะไรยากเกินพยายามครับ
ทำปรีโฟโนก็ไม่ใช่งายๆ ยังทำได้ดีเลยครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Witti

ที่พี่ Hexaphonic มาแปะไว้ก็ฟังเพลินดีจังครับ นิ้วเค้ายาวจับคอร์ดสบาย นิ้วผมดันสั้นอีก.. :wallbash:

Quote from: prisna on 15  March  2012, 10:33:59 pm
เอาใจช่วยครับ ไม่มีอะไรยากเกินพยายามครับ
ทำปรีโฟโนก็ไม่ใช่งายๆ ยังทำได้ดีเลยครับ

ขอบคุณครับพี่ prisna  :bowdown:

จ๊อด ฟุลเรนจ์

16 March 2012, 05:41:27 am #17 Last Edit: 16 March 2012, 05:44:13 am by จ๊อด ฟุลเรนจ์
ไม่มีใครแก่เกินจะร็อค !!!!!!!  :hb: :hb: :hb:

อันนี้ จากเว็บไซท์อาซิ่มแก   :flatter:

Mary Ho, 73, must be the coolest grandma in Singapore. She first started learning to strum the acoustic guitar at the age of 60. What started as leisurely strumming soon developed into electric lead guitar solo playing. There has been no turning back since.
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

sw

กำลังใจมาโข หัดเล่นตอนอายุหกสิบยังได้ขนาดนี้  ผมเปลี่ยนใจหัดไวโอลินกับต่อแอมป์ดีกว่า  :rolleyes:

Witti

มาต่อครับ จะปีนึงแล้วครับไม่มีอะไรคืบหน้า  :tongue:

แต่คราวนี้สนใจไซด์เล็กลงครับ เมื่อวานได้มีโอกาสไปเดินฟอร์จูน (เยาฮัน) หลังจากที่ไม่ได้ไปจะเป็นปีแล้ว

ที่จริงนัดไปรับท่าน ผบ กลับบ้าน นัดกันที่เซ็นทรัลพระรามเก้าฝั่งตรงข้าม

แต่แม่เหล็กที่ดึงให้เดินไปก็คือ Alexia ที่ไม่กล้าขอเค้าฟังนั่นแหละ

พอแห้วไม่ได้ฟังก็เลยเดินเตร็ดเตร่ ดูนู่นดูนี่เล่น มาเห็นร้าน บ้าน อูเคเลเล่ จัดร้านน่าสนใจดี

มีเปียโนตัวเล็กๆหลากสีวางเรียงอยู่ที่หน้ากระจก อูเคเลเล่แขวนอยู่ที่ผนังข้างๆ เลยเดินเข้าไปดู

ดูใกล้ๆ อูเคเลเล่ ของจริงที่มีระดับหน่อย (บิ๊กเค ทั้ง 4 ยี่ห้อ) นี่มันสวยงามมาก งานเนียบขนาดน่าร๊ากก.. มั่กๆ

ก็คิดว่าแค่ซื้อมามองก็มีความสุขได้แล้ว ขนาดซียูสด์ยังจะสีหมื่นเลย อูคูเลเล่นี้ดูดีว่าเยอะ

คนขายก็บอกว่าเล่นง่าย ตัวเองดูแล้วก็ไม่น่าจะเจ็บนิ้วมาก ขอเก็บตังค์หน่อยนะ จาปายสอย  :P

มีพี่ลุลามาเล่าเรื่อง อูเคเลเล่ ให้ฟังอีก บิ๊วๆๆๆ  :thrilled:

พี่ลุลาบอกว่า คนตัวเล็ก มือเล็ก ก็เล่นได้ อิอิ  ^_^

พี่ลุลาสอนอูคูเลเล่  :flatter: