Author Topic: นักฆ่าเทวดาแขนเดียว  (Read 2604 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pee

• Hero Member
  • Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
นักฆ่าเทวดาแขนเดียว
« on: 18 March 2012, 04:15:27 PM »
ยูทุบ ทำให้ผมกลับมาดูหนังจีนอีกครั้ง

พบว่า หนังจีนเปลี่ยนไป

จำพวกบู้เลือดสาดที่เคยน่าเบื่อ และทำให้เลิกดู
อย่างจอนวู ที่ดูจนจบ เหมือนเข้าร้านขายของที่ละลานตา
สุดท้าย ไม่ซื้ออะไรออกมาเลย

กลายเป็นหนังอีกระดับ ที่ดูแล้วอึ้ง

หนังตลกงี่เง่าของโจวซิงฉือ สนุกกว่ามิสเตอร์บีน

แต่เรื่องล่าสุดของคุณปีเตอร์เรื่องนี้ ทำให้ผมต้องจัดหิ้งใหม่
เพื่อให้หนังของเขา และหนังในแนวทางนี้ มีที่อยู่อย่างถาวรในทำเนียบ

อ้อ
ปีเตอร์ชาน เป็นคนไทยนะครับ

Offline pee

• Eruditos~Without sharing, life would be a mistake
Re: นักฆ่าเทวดาแขนเดียว
« Reply #1 on: 18 March 2012, 08:07:00 PM »

บทหนัง ยังเป็นส่วนหนึ่งของนิยายกำลังภายใน แต่ทำให้ทันสมัย
เป็นเรื่องของยอดฝีมือ ที่อยากจะซ่อนตัว

เขาซ่อนตัวจากเราได้เพียง 10 นาทีแรก
แต่ก็นานพอที่จะปอกเปลือกอะไรหลายๆ อย่าง เกี่ยวกับความไร้สาระของมนุษย์
และสังคมจีน

หนังบอกเล่าความเป็นจีน แต่ก็สากลพอที่จะบอกเล่าความเป็นอื่น

การเล่าเรื่องเป็นไปอย่างแยบยล
แต่ก็เหมือนเรื่องลึกลับทั้งหลาย พอรู้คำเฉลยแล้ว ความสนุกก็จะลดลง
โชคดีที่หนังมีอย่างอื่นที่สนุกกว่าการเล่าเรื่อง
แม้ว่าหนังเรื่องนี้จะเล่าเรื่องได้สนุกมากแล้วก็ตาม

นี่เป็นหนังวูซูเรื่องแรกของปีเตอร์ ชาน
คนอื่นที่ทำหนังแนวนี้ น่าจะพอใจ ที่เขาเพิ่งจะเข้ามาจับหนังแนวนี้
เพราะหลังจากเรื่องนี้แล้ว

หนังวูซูก็ไม่เหมือนเดิมอีกละ

Offline pee

« Reply #2 on: 18 March 2012, 09:34:42 PM »
หนังดึงเวลาไว้เกือบครึ่งเรื่อง กว่าจะปล่อยบทบู้

ดอนนี่เยน ทำงานสมกับที่ได้รับความไว้วางใจ
ฉากต่อสู้ถูกออกแบบมาบนพื้นฐานของความสมจริง

มันทำให้ฉากแบบเดียวกันของหนังนักสู้เรื่องอื่นๆ
กลายเป็นเบาหวิวดุจใบไม้ต้องลม
เช่นฉากต่อสู้บนยอดใผ่อันเลื่อนลอยในครัชชิ่งไทเกอร์

Offline pee

« Reply #3 on: 18 March 2012, 11:12:46 PM »
ปีเตอร์ ชาน ดึงหวังหยู่
วีระบุรุษนักแสดงที่เปิดโลกหนังนักสู้ยุคใหม่กลับมาสู่จอเงิน
แล้วก็เลยคารวะ
ด้วยการทำให้มีนักสู้แขนเดียวเกิดตามมาอีกคน

ซึ่งถ้าจะบอกว่าเป็นจุดอ่อนของหนัง ก็คงจะไม่ผิด

Offline pee

« Reply #4 on: 18 March 2012, 11:41:21 PM »
โครงสร้างของหนัง อาจจะจัดอยู่ในสูตร "ก่อนพายุจะมา"

หนังสร้างความตึงเครียดไปทีละขั้นตอน
เพื่อจะได้เปิดตัวฉากต่อสู้ที่ดอนนี่เยน โชว์คิวบู้ชั้นเทพ

ปีเตอร์ชาน พยายามหนีคิวมหัศจรรย์ต่างๆ
รวมทั้งการสโลวโมชั่นให้เห็นรายละเอียดชนิดเส้นยาแดงผ่าแปด
แต่ก็หนีไม่พ้น

เขาก็เลยเอาดาราไม่ได้รับเชิญมาฆ่าผู้ร้ายเสียเลย

Offline pee

« Reply #5 on: 18 March 2012, 11:53:42 PM »
หนังเรื่องนี้ได้รับคำชม แต่ไม่ถล่มทลายนัก

ปีเตอร์ชาน ต้องทำอีกเรื่องต่อจากสิ่งที่ได้ทำในเรื่องนี้
ถ้าเขาจะปฎิรูปหนังนักสู้จีนให้ไปสู่ระดับที่สูงสุด

หนังเรื่องนี้ เป็นบันได้ที่แข็งแกร่งสำหรับหนทางนั้น
และมันก็ดีกว่าเกือบทุกเรื่องที่เคยสร้างกันมา

ทั้งในแง่ของหนังจีน หนังนักสู้ และหนังแท้ๆ

ปล
ผมชอบนางเอกในเรื่องมาก เธอมีหน้าที่แสดงเนื้อหาด้วยลูกตาของเธอ
และเธอทำได้อย่างวิเศษ

Offline Krairerk

• moderators
    • http://
« Reply #6 on: 19 March 2012, 12:20:30 AM »
มันส์ดีครับพี่ แค่ดู trailer ยังสนุก  แบบเต็มๆมีใน youtube ใช่ไหมครับ

Offline pee

« Reply #7 on: 19 March 2012, 01:20:11 AM »
มันส์ดีครับพี่ แค่ดู trailer ยังสนุก  แบบเต็มๆมีใน youtube ใช่ไหมครับ

อิอิ เสียใจด้วยจ้า เพิ่งโดนบล๊อคไปเมื่อ 2-3 วันมานี้เอง

คุ้มที่จะดูครับ
สำหรับคุณหมอ มีประเด็นน่าสนใจด้วย คือเรื่องฝังเข็ม สกัดจุด
ปีเตอร์ ชาน ลงลึกเรื่องนี้พอสมควร และเป็นส่วนที่ได้รับคำชมเชย ว่าไม่มั่ว

อีกส่วนที่เด่นคือแบคกราวน์ทางวัฒนธรรม
มันไม่ใช่บู๊บ้าเลือดลอยๆ แต่มันมีเหตุผลทางประวัติศาสตร์มารองรับพฤติกรรมด้วย

ไม่น่าเชื่อว่า คนที่ทำหนังลึกซึ้งอย่างเถยนมี่หมี จะมาทำหนังบู๊และทำได้ดี
เขาบอกว่า ฝรั่งรู้ว่าเขากำกับหนังฮ่องกง เป็นต้องถามว่า ทำหนังกังฟูเรื่องอะไร
เขาก็เลยคิดว่า เอาวะ ทำซะหน่อย

ถ้าทนดูพิธีกรได้ ก็ชมนะครับ ผมต้องหยุดไปอ้วกหลายครั้ง

Offline HEAVYTOY

• ผมนุุ่มสลวยสวย
« Reply #8 on: 19 March 2012, 09:24:29 AM »

สำหรับคุณหมอ มีประเด็นน่าสนใจด้วย คือเรื่องฝังเข็ม สกัดจุด

กำลังสนใจเรื่องพวกนี้เพิ่มเรื่อยๆ ศึกษาเป็นวิถีทางรักษาโรคเรื้อรังต่างๆที่ทำให้หนีห่างจากยาให้มากที่สุด โดยเฉพาะลมปราณ :flatter:

Offline dht_tubes

• ThaiAV-40up
« Reply #9 on: 19 March 2012, 09:35:59 AM »

ไปเช่าที่ planet laser เลยพี่หมอ บอกชื่อผมก็ได้ วันละ 30 บาท ไม่ต้องนั่งรอ จะดูเมื่อไหร่บอกครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Online Witti

• donor
    • Witti Channel
« Reply #10 on: 19 March 2012, 09:40:28 AM »

กำลังสนใจเรื่องพวกนี้เพิ่มเรื่อยๆ ศึกษาเป็นวิถีทางรักษาโรคเรื้อรังต่างๆที่ทำให้หนีห่างจากยาให้มากที่สุด โดยเฉพาะลมปราณ :flatter:

ผมเคยไปสองที่ ที่มีการฝังเข็มรักษาโดยแพทย์จากเมืองจีนครับ โรงพยาบาลหัวเฉียว กับ มหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม ดูดีมากครับ

Offline pee

« Reply #11 on: 19 March 2012, 09:46:33 AM »
ภรรยาผมเป็นนักชีวเคมี สอนที่คณะแพทย์มาตั้งแต่ยุคไม่มีมือถือ
วันก่อนไปเจอหมอจับชีพจรจากธิเบต
ทึ่งเลยครับ

แกบอกไม่ได้ถึงระดับ dna
แต่แกบอกได้ว่าคุณภาพเลือดเป็นอย่างไร
และถูกต้องด้วย

« Reply #12 on: 19 March 2012, 11:29:08 AM »
ภรรยาผมเป็นนักชีวเคมี สอนที่คณะแพทย์มาตั้งแต่ยุคไม่มีมือถือ
วันก่อนไปเจอหมอจับชีพจรจากธิเบต
ทึ่งเลยครับ

แต่แกบอกได้ว่าคุณภาพเลือดเป็นอย่างไร

อยากไปเจอมั่งครับพี่

ตอนนี้ผมเจอหลายเรื่องรุมเร้า

ที่้ร้านก็ปัญหาเรื่องลูกจ้าง เหตุจากการปรับขึ้นค่่าแรงขั้นต่ำ แต่ดันมามีปัญหากะเค้าด้วย ทั้งที่มันก็ได้เกินเกณฑ์กันอยู่แล้ว ประสาทจะกิน
ส่วนเรื่องหมอ ก็เพราะพี่สาวพ่อผม 2 ท่าน  แกเป็นคนจีนโบราณครับ แกแอนตี้ยาสมัยใหม่ ตอนนี้อายุ 80 ปีเศษ อีกคน เกือบ 80 ปี

อาการก็ตามสภาพอยู่ เพียงแต่ผมห่วงว่า ถ้าเป็นอะไรหนักๆ แบบไม่ทันตั้งตัว

อาการ จากเรื่องสภาพจิตใจ จะหนักกว่าเรื่องร่างกาย

ให้ไปเ้ข้าพบแพทย์เพื่อตรวจร่างกายให้ละเอียด แกปฏิเสธ แบบ ต่อต้านเลยครับ

อ่านเจอตรงนี้เลยอยากทราบรายละเอียดซักหน่อยครับ

ช่วยนิดนะครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Offline pee

« Reply #13 on: 19 March 2012, 11:34:48 AM »
ทึ่งเลยครับ

อยากไปเจอมั่งครับพี่

ตอนนี้ผมเจอหลายเรื่องรุมเร้า

ที่้ร้านก็ปัญหาเรื่องลูกจ้าง เหตุจากการปรับขึ้นค่่าแรงขั้นต่ำ แต่ดันมามีปัญหากะเค้าด้วย ทั้งที่มันก็ได้เกินเกณฑ์กันอยู่แล้ว ประสาทจะกิน
ส่วนเรื่องหมอ ก็เพราะพี่สาวพ่อผม 2 ท่าน  แกเป็นคนจีนโบราณครับ แกแอนตี้ยาสมัยใหม่ ตอนนี้อายุ 80 ปีเศษ อีกคน เกือบ 80 ปี

อาการก็ตามสภาพอยู่ เพียงแต่ผมห่วงว่า ถ้าเป็นอะไรหนักๆ แบบไม่ทันตั้งตัว

อาการ จากเรื่องสภาพจิตใจ จะหนักกว่าเรื่องร่างกาย

ให้ไปเ้ข้าพบแพทย์เพื่อตรวจร่างกายให้ละเอียด แกปฏิเสธ แบบ ต่อต้านเลยครับ

อ่านเจอตรงนี้เลยอยากทราบรายละเอียดซักหน่อยครับ

ช่วยนิดนะครับ

แฟนไปข้างนอก กลับมาจะจัดการให้จ้า
หมอคนนี้ มีคิวตรวจวันละ 70 ราย

แต่เราแทรกคิวได้

Offline Hexaphonic

« Reply #14 on: 19 March 2012, 11:44:24 AM »
ผมไม่ได้ดูหนังในโรงมาหลายปีแล้วครับ สองเดือนมานี้เดเบิลทีวีลากสายแถวบ้าน
เขาเอามาฉาย ทั้ง30กำลังแจ๋ว 30โสดฯ  เล็ตเตอร์ทูจูเลียด คุณนายตัวดี
นี่ก็เพิ่งดูหวู่เซี่ยไปเมื่อสามวันก่อน แต่ไม่ค่อยได้ดูจบทีเดียว พอเปิดเจอก็ฉายไปสักพักแล้ว ต้องคอยไล่ดูตามหลัง

ใครไปเที่ยวเมืองจีนกับบ.ทัวร์ จะมีไฟท์บังคับต้องไปร้านขายยาของรัฐ
ที่เขาขายครีมบัวหิมะ กอเอี๊ยะ น้ำมันนวดจากชะมดฯลฯ
เขาจะมีซินแสธิเบตประจำร้าน แกจะแมะชีพจรให้กับผู้ที่สนใจ
แล้วใครให้แกแมะนี่เสร็จแทบทุกราย แกขู่ซะน่ากลัวเชียวโดนกันไปคนละหลายหม่ืน
แกบอกว่าใครมีปัญหามากแกจะทะลวงเลือดลมให้ เพื่อให้ยาที่จัดไปได้ผลที่สุด
แกทำท่าเหมือนสกัดจุดตามร่างกาย แต่ไม่ถูกตัวเรา ถ้าเป็นผู้ชายแกจะให้ถอดเสื้อ
ผมเห็นประจุไฟฟ้าเหมือนกับไม้ตียุง สปาร์คตามร่างกายบริเวณที่ซินแสชี้นี้ว
ถ้าตรงไหนมีปัญหา จะเป็นรอยแดงแล้วสักพักจะมีเลือดซึมออกมาซิบๆ
ฮือฮากันทั้งคณะ ผมให้แกลองจี้ที่ฝ่ามือผมดู คนอื่นๆในคณะก็ขอลองกัน สะดุ้งเลยครับ เหมือนถูกไฟดูดเลย
แค่นี้ก็ปิดการขายได้แย้ว

อ้อ...ซินแสแกใช้รถออดี้ควอตโทรด้วยครับ!

Offline pee

« Reply #15 on: 19 March 2012, 12:01:45 PM »
สมัยที่ผมยังเด็ก เรารู้จักการฝังเข็มกับอะไรอื่นอีกหลายอย่าง
เช่นเรียกหนอนออกจารูฟันผุ...จริงบ้างปาหี่บ้าง
แต่หมอแพทย์ แอนตี้ทุกคน

พอมีการตีปิงปองรุ่นคิสซิงเง่อร์
แป๊ปเดียว ฝังเข็มระบาดไปทั่วโลก

พ่อผมก็แม๊ะตัวเอง เขียนเทียบยาแล้วให้ผมไปซื้อมาต้มกิน
แต่ยี่สิบปีหลัง แกก็กินยาเม็ดฝรั่ง

ผิดกับผม ครั้งสุดท้ายที่ไปหาหมอ ถ้าไม่นับเรื่องงูกัด
ก็เมื่อปี 2513 โน่นแหนะ

ส่วนเรื่องงูกัด หมอหลอกผมได้หนเดียว
หนสองถูกกัดอีก ผมก็นั่งปวดตีนอยู่กับบ้าน ตายเองดีกว่าเจ็บใจตาย

อิอิ
ผมไม่เชื่อหมอ ยกเว้นหมอ EMT นะฮาฟฟฟ

« Reply #16 on: 19 March 2012, 12:35:51 PM »

ใครไปเที่ยวเมืองจีนกับบ.ทัวร์ จะมีไฟท์บังคับต้องไปร้านขายยาของรัฐ
ที่เขาขายครีมบัวหิมะ กอเอี๊ยะ น้ำมันนวดจากชะมดฯลฯ
เขาจะมีซินแสธิเบตประจำร้าน แกจะแมะชีพจรให้กับผู้ที่สนใจ
แล้วใครให้แกแมะนี่เสร็จแทบทุกราย แกขู่ซะน่ากลัวเชียวโดนกันไปคนละหลายหม่ืน
แกบอกว่าใครมีปัญหามากแกจะทะลวงเลือดลมให้ เพื่อให้ยาที่จัดไปได้ผลที่สุด
แกทำท่าเหมือนสกัดจุดตามร่างกาย แต่ไม่ถูกตัวเรา ถ้าเป็นผู้ชายแกจะให้ถอดเสื้อ
ผมเห็นประจุไฟฟ้าเหมือนกับไม้ตียุง สปาร์คตามร่างกายบริเวณที่ซินแสชี้นี้ว
ถ้าตรงไหนมีปัญหา จะเป็นรอยแดงแล้วสักพักจะมีเลือดซึมออกมาซิบๆ
ฮือฮากันทั้งคณะ ผมให้แกลองจี้ที่ฝ่ามือผมดู คนอื่นๆในคณะก็ขอลองกัน สะดุ้งเลยครับ เหมือนถูกไฟดูดเลย
แค่นี้ก็ปิดการขายได้แย้ว

อ้อ...ซินแสแกใช้รถออดี้ควอตโทรด้วยครับ!

อันนี้ก็เคยได้ิยินมาไม่น้อยครับ

เรื่องการแมะ เป็นอะไรที่มันก็อธิบายได้ยาก
เพราะศาสตร์จีน หลายเรื่อง หมอฝรั่ง ที่เราให้เครดิตนั้นไม่เห็นด้วย
หมอโบราณต้มตุ๋นก็เยอะ
แต่..........หมอปัจจุบัน ฟันแหลก รักษาไม่หาย ใช่ว่าไม่มี

ถามว่าผมเชื่อมั๊ย ไม่เคยเจอกับตัว ยังตอบไม่ได้ นั่นจะทำให้ไปบอกว่าไม่จริง ก็คงยังไม่ได้เหมือนกัน

ส่วนจากเหตุผลใด เราคงยากที่จะสรุป เพราะเราไม่ใช่หมอ

ส่วนของผมคือ จะไปหาหมออะไรก็ได้แหละ
หน้าที่คือต้องหาวิธีพาไปให้ได้ เพราะเราไม่ใช่หมอ แต่มีคนต้องการหมอ ซึ่งเรามีหน้าที่พาไปหา

แต่บอกได้อย่างว่า การพูดกับลุง ป้า น้า อา ที่อายุมากๆ เนี่ย ให้ต้องไปพบหมอ นี่ไม่ใช่เรื่องง่ายอย่างที่คิด ใครไม่เจอกะตัว ยากที่จะเข้าใจ

แต่จะปล่อยให้ป่วยอยู่อย่างนั้นไปตามมีตามเกิด มันก็ทำไม่ได้อีก ท่านใดมีเคล็ดลับดีๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

แฮะๆๆ ส่วนพี่พี เชื่อหมอ EMT คนเดียวนี่

ก็ยากจะเปลี่ยนนะฮาฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

เพราะหมอ EMT แกขับอัลติส

ขอบคุณครับ จะรอฟังข่าว

Offline poj

• Administrator
    • http://www.AVBestBuy.com
« Reply #17 on: 19 March 2012, 02:27:03 PM »
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline pee

« Reply #18 on: 19 March 2012, 03:11:58 PM »

« Reply #19 on: 19 March 2012, 04:15:56 PM »
ผมบอกแล้ว :popcorn: :popcorn: :angry: :angry:

ว่าทีวี ทำ(ลาย) ได้ทุกอย่าง