• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 September 2019, 12:51:32 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

กระทู้ กีฬาในดวงจายยยยยย

Started by dht_tubes, 26 April 2012, 05:54:01 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

dht_tubes

เสียดายแทนน้องๆทุกคน แต่ไม่เสียใจเลย

ทุกคนทำเต็มที่แล้ว ญี่ปุ่นแพ้ เราเลยอดไป

มันก็เป็นบทเรียนบทต้นๆ ในวงการกีฬา ว่าถ้าต้องเล่นในทัวร์นาเม้นท์ที่หนัก การอยู่บนขาตัวเองนั้นเป็นเป้าหมายหลักมากๆ

ผมชื่นชมนักกีฬาทุกคนที่ทำให้คนในชาติเราภูมิใจมากๆครับ และก็ทำให้เห็นว่าผู้หญิงก็ทำอะไรได้มากมาย ไม่แพ้ผู้ชาย

พูดไปมาก็ขอเฉียดไปเปรียบเทียบกับฟุตบอล (เล่นเป็นทีมเหมือนกัน)
อย่าไปหวังไกลถึงโน่นนี่ สร้างฝันใช้เงินกันเถิด

ตั้งเป้าว่าจะเป็นแชมป์เอเชี่ยนเกมส์ให้ได้ก่อน ทำให้ได้จริง แล้วค่อยไปหวังสเตปต่อไปเถิดครับ

ดูวอลลเล่ย์บอลทีมนี้เป็นตัวอย่างเถิด ได้โปรด
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Hexaphonic

โค้ชพี่อ๊อด เกียรติพงษ์ :thumbup: เป็นรุ่นพี่มัธยมป๋มด้วยคร๊าบบ...

เดี๋ยวนี้ วอลเล่ย์บอลหญิงเป็นกีฬาประเภททีมอีกชนิดหนึ่ง ที่พอจะสู้กับพวกเอเชียตะวันออกได้บ้างแล้ว

แต่ว่ามีท่านไหนพอจะอธิบายปรากฎการณ์ที่เกาหลีเหนือไปบอลโลกได้บ้างมั้ย?
กับผลงานหลายๆครั้งที่ผ่านมา พวกเขาทำได้ไง? งงจริงๆ

"คุณหลอกดาว" :sad2:

pee

Quote from: Hexaphonic on 28  May  2012, 08:39:34 pm
โค้ชพี่อ๊อด เกียรติพงษ์ :thumbup: เป็นรุ่นพี่มัธยมป๋มด้วยคร๊าบบ...

เดี๋ยวนี้ วอลเล่ย์บอลหญิงเป็นกีฬาประเภททีมอีกชนิดหนึ่ง ที่พอจะสู้กับพวกเอเชียตะวันออกได้บ้างแล้ว

แต่ว่ามีท่านไหนพอจะอธิบายปรากฎการณ์ที่เกาหลีเหนือไปบอลโลกได้บ้างมั้ย?
กับผลงานหลายๆครั้งที่ผ่านมา พวกเขาทำได้ไง? งงจริงๆ

อย่ามองเกาหลีเหนือตามคำโปรยของเมกาเป็นอันขาด
ประเทศนี้อาจจะแปลก แต่เป็นของจริงครับ

ถ้าจะต้องเทียบ โคชรุ่นพี่คุณ ถ้าไปอยู่ประเทศอื่น จะกลายเป็นจ่ามูน้อยๆ
เก่งขนาดพาทีมจากประเทศเฮงซวยเข้ารอบ 8 ทีมแข่งชิงแช้มโลก
และรักษาคะแนนเป็นอันดับต้นๆ ของเอเซีย แพ้เพียงจีนและญี่ปุ่น
อยู่ในแร้งกิ้ง 12

เก่งขนาดนี้ เงินเดือนต้องหลายแสน มีสปอนเซอร์ส่วนตัว มีรายการวิทยุ/ทีวีของตัวเอง

อนิจจา ....แกก็ยังต้องวิ่งหาเงินให้ลูกน้อง พร้อมๆ กับคิดแผนโค่นยอดทีมของโลก
ถ้าแกอยู่เกาหลีเหนือ รับรองว่า เกาหลีเหนือได้แชมป์โลกติดต่อกันสามสมัย

ดูคุณภาพคนของสองชาติ เทียบกันซะน่อย

pee

มีคนตลกว่า ไอสไตน์ไปเกิดที่ซูดาน
คงเป็นได้แค่หมอผี....หมายความว่า ผลไม้วิเศษ ก็ต้องการดินวิเศษ
แต่บางทีเราก็ดูผลไม้ปลอมเป็นของวิเศษนะ รู้จักต๋องและภารดรป่าว
ไปปลูกในสวรรค์ มันก็ยังใจแตก กลายพันธุ์อยู่ดี

ทีนี้มาดูดูฝรั่งมันทำ เมื่อเจอของวิเศษ
อะคิม คามาร่า 3 5 7 ขวบ

pee

กลับมาที่เกาหลีเหนืออีกที

ถ้าเหนือรวมกับใต้เป็นหนึ่งเดียว
ญี่ปุ่นเห็นจะไม่เหลือ

Hexaphonic

ทำให้ผมนึกถึง..คิวบา..อีกประเทศหนึ่ง
เป็นประเทศที่มีจำนวนเหรียญทองโอลิมปิคต่อจำนวนประชากร
เมื่อคิดเป็นเปอร์เซนต์แล้วสูงมากๆ :thumbup:
ใครมีข้อมูลมั้ยครับว่า ตั้งแต่คิวบาลงแข่งโอลิมปิคเนี่ย
ได้เหรียญทอง เงิน ทองแดง สะสมไปแล้วเท่าไหร่?

ยี่สิบกว่าปีก่อนผมเคยดูทีมมวยสมัครเล่นอเมริกาชกกับทีมคิวบา
ชกทั้งหมด12รุ่น ผล...คิวบาชนะเกือบหมด

และเคยได้ยินว่าสมัยก่อนพวกนักชกไอ้กันรุ่นใหญ่ๆที่เป็นแชมป์โลกมวยอาชีพเนี่ย
สมัยชกโอลิมปิคก็เคยแพ้พวกคิวบาเป็นส่วนใหญ่
แล้วทำไมพวกนักชกคิวบาพวกนั้น ไม่ออกมาหากินนอกประเทศตัวเองล่ะ
นี่ก็งงอีก? พวกเขาเชื่อในอะไร?
สองประเทศนี้ มันกินอุดมการณ์เป็นอาหารวันละสามเวลาป่าว???

pee

จิตใหญ่งัยครับ

พวกปจว. มักจะบอกว่า ที่คิวบา เกาหลีเหนือ หรือสมัยก่อนก็โซเวียต
ไม่กล้าหนีออกนอกปะเทศ ก็เพราะครอบครัวพี่น้อง ถูกจับเป็นตัวประกันในประเทศ

ลองฟังคำให้การของเดวิด ออยสตราคสักหน่อย
วันหนึ่ง เดวิด เรียกสลาว่า ออกไปเดินเล่น แล้วบอกว่า
พรุ่งนี้ หนังสือพิมพ์ปราฟดา จะลงบทความประนามสลาว่า ตัวเขาเองก็ลงชื่อด้วย

เดวิดบอกว่า เขาเห็นใจสลาว่า แต่ประเทศต้องมาก่อน
แล้วเขาก็เล่าต่อว่า สมัยสงคราม เราอยู่ในอพาร์ตเม้นท์เล็กๆกันสามพ่อลูก
ทุกวันจะมีเสียงร้องไห้จากห้องข้างๆ ให้กับคนที่ถูกเรียกเกณฑ์ทหาร แต่เขาไม่โดน
ปลอดภัยจนสิ้นสุดสงคราม มีข้าวกิน มีความลำบากแต่ก็เหนือกว่าคนอื่นทั่วไป
ทั้งนี้เพราะรัฐเห็นว่า เขาเป็นคนจำพวกที่ต้องถนอมไว้

หลังจากนั้น ทุกครั้งที่เขาตระเวณแสดงในยุโรปและอเมริกา มีแต่คนกระซิบให้แปรพักตร์
เดวิดบอกว่า เขายังตอบแทนประเทศไม่ได้เสี้ยวหนึ่งที่เขาได้จากประเทศ

ในฐานะศิลปินแห่งชนชั้นกรรมาชีพ เดวิดได้ทุกอย่างที่สามัญชนควรได้ หรือยิ่งกว่า
เขามีซอสแตรทไว้ใช้ ก็เพราะรัฐบาลจัดหาให้ แม่แต่ซอของปะกานีนี่คันหนึ่ง ก็อยู่ที่มอสโคว์

ประเทศที่มีจิตใหญ่ เงินเป็นแค่ส่วนหนึ่งของความสำเร็จ

ยังมีสิ่งที่มีค่ากว่าความร่ำรวยอีกมากมาย
ถ้าใจเราสูงพอ

trens

Reply 46 อ่านแล้วถูกใจ ... แบบนี้จะเกี่ยวกับ วัฒนธรรม ในอีกกระทู้มั้ยครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

Quote from: trens on 29  May  2012, 02:24:13 am
Reply 46 อ่านแล้วถูกใจ ... แบบนี้จะเกี่ยวกับ วัฒนธรรม ในอีกกระทู้มั้ยครับ

อ้าว.... มั่วแร้วตรู

อิอิ ลูกติดพันครับ
สรรพสิ่งต่างเป็นส่วนหนึ่งของกันและกัน

กีฬาหรือดนตรี หรือเครื่องเสียง
ก็เป็นบทบาทที่ต่างกันของวิถีชีวิตแหละจ้า

prisna

พี่พีครับ ขอ  :bowdown: สักพันครั้ง หมื่นครั้ง
อยากให้พี่ภีษมะ กับ คุณวิตติ ได้อ่าน แล้วมีกำลังใจที่จะก้าวต่อไป

เห็นเด็กเกาหลีตัวน้อยเล่นกีตาร์คลาสสิกแล้ว
คิดต่อยอดไปได้ไกลเลยครับ

ขอคารวะอีกสักพันครั้งครับ  :bowdown:
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Witti

ขอบคุณพี่พี ที่มาถ่ายทอด ประสบการณ์ ความรู้ แนวคิด วิชาการ ประวัติศาสตร์ หลักฯ และอีกเยอะ อันมีค่า มีคุณ มีประโยชน์ ให้ได้อ่านกันเสมอๆ ครับ  :bowdown:

ขอบคุณพี่อุ้มที่นึกถึงผมด้วยครับ  :bowdown:

Hexaphonic

มาหนับหนุนท่านทั้งสองด้วยคน นี่ผมยังอยากได้อยู่เลยนะ ทั้งลำโพงOberon ทั้งปรีโฟโนของคุณWitti น่าจะเจอกันเร็วกว่านี้นะ
เสียดายไอ้ผมมันแปลกคน เป็นคนที่ถ้าของมันไม่พัง ผมจะไม่เปลื่ยน แล้วผมชอบที่จะมีชุดฟังเพียงชุดเดียว มากว่านี้ดูแลม่ายหวาย
ในชีวิตเคยเอาเครื่องตัวเองไปขายแค่ชิ้นเดียวเองมั้ง มันคืิอ LD Denon นอกนั้นผมเอาไปไล่แจกชาวบ้านหมด

ผมอยากจะเสนอให้รวมชุด made by thaiavclub
เอาทั้งแอมป์,ปรีโฟโน,ลำโพงตู้,ลำโพงแผ่น ที่ผลิตในเวปเราเอง ไปออกงานเครื่องเสียงดูสักครั้ง
แล้วถ้าเป็นการเดโมด้วยดิจิตอล ให้ลองเปิดด้วยแผ่นบางแวกกับเครื่องdvd5-600บาท
โปรเจกต์นี้น่าสนมะ?

pee

Quote from: Hexaphonic on 29  May  2012, 04:29:38 pm
ผมอยากจะเสนอให้รวมชุด made by thaiavclub
เอาทั้งแอมป์,ปรีโฟโน,ลำโพงตู้,ลำโพงแผ่น ที่ผลิตในเวปเราเอง ไปออกงานเครื่องเสียงดูสักครั้ง
แล้วถ้าเป็นการเดโมด้วยดิจิตอล ให้ลองเปิดด้วยแผ่นบางแวกกับเครื่องdvd5-600บาท
โปรเจกต์นี้น่าสนมะ?

แหม พี่ท่านก้อ...เขาทำของเขาเอง
เว็บไม่เกี่ยวนา คงเอาชื่อมาอ้างอย่างเว็บ diy มะด้ายดอก

แต่ไอเดียเล่นเครื่องเสียงแบบติดดินนี่ ผมว่าดีนะ

ให้คุณอุ้มจัดชุดต่ำหมื่น สองหมื่น อั้นที่สี่หมื่น
เอาดิฟิวเส้อร์กั้นสามด้าน ด้านหน้าเอาผ้าทำฉากกั้น....เปิดโชว์แต่เสียง 3 ขุด
ผู้บริโภคจะได้รู้ว่าเงินในกระเป๋า มีค่ากว่าที่คิด

และเป็นการกระตุ้นการบริโภค คือมีเงินเท่าไหร่ ก็เล่นเครื่องเสียงได้
ไม่ต้องรอเก็บเงินร่วมแสน ให้เขาฟัน....อิอิ คือถูกฟันตั้งแต่เนิ่นๆ ฮา

ประโยคท้ายนี่ ล้อเล่งจ้า

pee

ขอลงรูปเพื่อแสดงความคารวะ

:bowdown:

:thumbup: :thumbup: :thumbup:

ขอบคุณที่ทำให้พวกเรา มีความพากภูมิใจในคำว่า ไทย

Krairerk

ตกลงเราโดนญี่ปุ่นดึงเช็งยังไง ช่วยอธิบายหน่อยดิ

Hexaphonic

ไม่ต้องเอาชื่อเวปไปช่วยโปรโมทก็ได้ครับ ของมันมีดีด้วยตัวเองอยู่แล้นน...
เพราะเดี๋ยวนักเล่นบางท่าน อาจเกิดอคติ ปิดประตูใจ ไม่ยอมฟัง เลยอดครอบครองของดีไปซะ
เพียงแต่ ณ ที่นี้ มันบังเอิญมีทรัพยากรครบ รวบรวมได้เป็บชุดฟังเพลงได้พอดีอ่ะครับ

แต่ถึงจะต่างคนต่างทำก็เถอะ ผมก็ยังอยากให้รวบรวมเป็นชุดฟังสักชุด แล้วดูปฎิกริยาจากผู้ชมในงาน..จริงๆนะ

pee

ถ้าญี่ปุ่นชนะ ก็จะเข้ารอบไปเลย ไทยจะได้เข้าตาม ในฐานะคะแนนดีที่สุดของเอเชีย

ถ้าญี่ปุ่นแพ้ ก็จะเบียดเราลงไป กลายเป็นคะแนนดีที่สุดของเอเซียแทนครับ
แต่ต้องแพ้ 3-2 คะแนนจึงจะดีกว่าเรา
ถ้าแพ้ 3-1 (คือได้แค่ 1 เกมส์ ก็จะตกรอบ)

ดังนั้น เราจึงต้องลุ้นว่า ญี่ปุ่นชนะ หรือแพ้ 3-1
แต่ญี่ปุ่นเขาเลือกไม่ชนะ และแพ้ 3-2
น้องนักตบเราบอกว่า ทำใจตั้งแต่เสมอ 2-2 แล้ว
ว่าปิ๋วแน่

อันนี้ก็เป็นไปตามธรรมดาของการแข่งขันครับ
เมื่อเรากุมชะตากรรมตัวเองไม่ได้ ก็ต้องยอมรับผลของมัน

dht_tubes

เกมในทัวร์นาเม้นท์ขนาดนี้ การพึ่งตัวเองสำคัญมาก

ถ้ามองในแง่ร้าย การโดนเตะตัดขานี้ จะเป็นบทพิสูจน์ว่า ถ้านักกีฬากับโค๊ชเราก็เชื่อว่าเป็นอย่างนั้น แล้วลุกกลับมาใหม่ไม่ได้
อันนี้ก็เสร็จเค้าแน่ เพราะการเตะตัดขาแบบนี้ ประเทศใหญ่เค้าทำกันมาเป็นปรกติและชำนาญมากอยู่แล้ว

ทางที่ถูก เราต้องไม่เป๋ครับ ไม่ได้ไปก็ไม่เป็นไร เก็บเลเวล หาความสำเร็จจากรายการอื่นต่อไป

หรือมองเปรียบเทียบแบบปลอบใจกันหน่อยก็ได้

เปเล่ไม่เคยได้แชมป์โอลิมปิค

ชีวิตก็่ำดำเินินต่อไปตามครรลองของมัน

เอาใจช่วยน้องๆ ทุกคนต่อไปกันดีกว่าครับ สักวันมันต้องเป็นวันของเรา ตราบเท่าที่เรายังสู้อยู่
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

ผมไม่โทษญี่ปุ่นนะ
เป้าของเขาคือเก็บให้ได้สองกระดาน
เขาก็ทำได้ตามนั้น

เราทำไม่ได้เอง
การแข่งขัน ฝากความหวังไว้กับคนอื่น
ชนะก็ไม่อิ่มใจ

แต่นักวอลเลย์ทีมนี้ มาไกลมากแล้ว และยังไปได้อีก

สู้ต่อไป.....

meng