• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

17 November 2019, 10:19:29 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ดนตรีออกเดิน

Started by prisna, 22 May 2012, 02:34:21 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

prisna

22 May 2012, 02:34:21 am Last Edit: 01 November 2013, 05:30:51 pm by prisna
ในระหว่างรอทำปรีแอมป์หลอดและแอมป์หลอดที่มีเป้าหมายเพื่อใช้ฟังงานประพันธ์ของบราหมส์
ผมก็แสวงหาประสบการณ์ในการฟังซิสเต็มต่างๆ ไปเรื่อยๆ ซึ่งชุดที่ถูกหูส่วนใหญ่ก็เป็นเครื่องยุคเก่าๆ

ณ วันนี้ ซิสเต็มที่ผมมีอยู่ประกอบด้วย...

ปรับเปลี่นใหญ่อีกครั้ง (อัพเดต 1 พ.ย. 2556)

ลำโพง Voex Lunar Signature
ปรีแอมป์ Pioneer C-77
เพาเวอร์แอมป์ Pioneer M-77
เครื่องเล่น SACD/CD Marantz SA-11S1
เครื่องเล่นแผ่นเสียง Sparta 
โทนอาร์ม Livingston + หัวเข็ม GE VR II 
โทนอาร์ม SME 3009 S2 Improved Detachable Headshell + หัวเข็ม Pickering
สายไฟเอซี C-3: xotiq, ปลั๊กตัวผู้-ตัวเมีย Wattgate: 350i
Step down + Isolation Transformer: Bartolucci i900
Isolation Transformer: Bartolucci i900

สถานที่- ยืมห้องฟังของออดิโอไฟล์ใช้ไปก่อนครับ

ขอขอบคุณ
- พี่แจ็ค ผู้ใจดีที่ให้ผมมีโอกาสเป็นเจ้าของปรีแอมป์ดีๆ แถมยังให้หม้อแปลงไฟ 220 เป็น 100v มาให้ใช้ด้วย   :wub:
- คุณอั๋น เพื่อนพี่แจ็ค นักเขียนออดิโอไฟล์ และขาประจำร้านคุณพอดี ที่ช่วยเจรจาดีลนี้
- พี่ภีษมะ สำหรับลำโพงดีๆ ราคามิตรภาพ 
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Krairerk

งามแท้ๆน้อ

ไว้จะไปขอลองฟัง

คุณอุ้มไม่สนใจแบบผมเหรอ  ตัว cambridge stream magic 6   ฟังก์ชั่นครอบคลุมหลากหลาย  ผมโดนมากเลย ถ้าเสียงโอเคว่าจะสอยสักตัว

pee

ผมไม่สนับสนุนแมคมินิ แม้จะเคยอยากได้ ผมว่าเป็นสินค้าหลอกขาย
เพราะใช้จริงยังต้องหาของมาประกอบอีกเป็นขโยง

ตอนนี้ที่เว็บคาเมร่า มีคนเอาโน๊ตบุคมาบอกขาย ราคาสองหมื่นนิดๆ
ถ้าเราไม่รีบ รอของตกรุ่น ราคาคงจะมาแถวๆ หมื่นกลางๆ หรือต่ำกว่านั้น

Dell Vostro 3450
CPU - Core i5 2.5G
Display 14" HD LED Display (1366x768) with anti-glare
Memotry - 4GB
Hard Drive - 500GB SATA
Video Card - Intel HD Graphic 3000 (On board)
Sound - Realtek HD support 24/192 (On board)
Optical Drive - 8X DVD+/-RW with double-layer DVD+/-R write capability
Wireless + Bluetooth and etc.

สเปคขนาดนี้ แมคมินิได้แต่มองตาปริบๆ
มีจอและคีย์บอร์ด รวมทั้งเพาเวอร์ซัพพลายเทพๆที่ตัวเล็กจริงๆ อีกด้วย

หาทางส่งสัญญานไร้สายให้ปรี เรื่องก็จบ

Witti

สวยกริ๊ปๆ เลยคร๊าบ  :thumbup:

trens

เห็น M77 แล้วน้ำลายหก ... เบื่อแล้วบอกน่ะจองคิว 1 อิๆๆ
มีเวลาเมื่อไหร่จะขอคิวไปฟังน่ะครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

Quote from: trens on 22  May  2012, 03:24:34 am
เห็น M77 แล้วน้ำลายหก ... เบื่อแล้วบอกน่ะจองคิว 1 อิๆๆ
มีเวลาเมื่อไหร่จะขอคิวไปฟังน่ะครับ

ตัวนี้แหละที่ผมเคยบอกคุณนรินทร์ว่าสภาพกริ๊บเลย
ราคาก็สมเหตุผล

เสียใจ เราไม่รวย.....อยากได้

jtr

ปรีแลดูสวย กว่าตอนอยู่กับพี่นรินทร์(มือ1) และผม(มือ2)ซะอีกครับ

อุ้มเขาทำบุญมาเยอะ
ของดีๆ ก็ไหลมาใส่มือ
ข่าวว่า จะได้โฟล์คเต่ามาขับเล่น ไม่ฟรีก็เขียงๆ อีกแล้ว...

อิจฉาวุ้ยยย..  :wacko: :wacko:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

trens

น้อง 77 มาอยู่ในอ้อมกอดของคนในเว็ป ก็เหมือนมาอยู่ในบ้านไม่หนีไปไหน ... คิดถึงเมื่อไหร่ก็ไปเยี่ยมชมได้ อิๆๆ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

blackmore

Quote from: Krairerk on 22  May  2012, 02:45:48 am
งามแท้ๆน้อ

ไว้จะไปขอลองฟัง

คุณอุ้มไม่สนใจแบบผมเหรอ  ตัว cambridge stream magic 6   ฟังก์ชั่นครอบคลุมหลากหลาย  ผมโดนมากเลย ถ้าเสียงโอเคว่าจะสอยสักตัว

สอยแล้วบอกผมด้วยนะ  อยากได้แบบนี้สักตัวครับ  (ตอนนี้ลาก lan เกือบทั้งบ้านละ)
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

blackmore

ฟังยังงัย  สายไม่มี  55555
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

meng

Quote from: blackmore on 22  May  2012, 04:02:54 pm
ฟังยังงัย  สายไม่มี  55555

ฟังบอด  B)

เอ้ย ม่ะช่าย ... ฟังหนวกตะหาก  :supergrin:

prisna

Quote from: pee on 22  May  2012, 02:53:22 am
ผมไม่สนับสนุนแมคมินิ แม้จะเคยอยากได้ ผมว่าเป็นสินค้าหลอกขาย
เพราะใช้จริงยังต้องหาของมาประกอบอีกเป็นขโยง

ตอนนี้ที่เว็บคาเมร่า มีคนเอาโน๊ตบุคมาบอกขาย ราคาสองหมื่นนิดๆ
ถ้าเราไม่รีบ รอของตกรุ่น ราคาคงจะมาแถวๆ หมื่นกลางๆ หรือต่ำกว่านั้น

Dell Vostro 3450
CPU - Core i5 2.5G
Display 14" HD LED Display (1366x768) with anti-glare
Memotry - 4GB
Hard Drive - 500GB SATA
Video Card - Intel HD Graphic 3000 (On board)
Sound - Realtek HD support 24/192 (On board)
Optical Drive - 8X DVD+/-RW with double-layer DVD+/-R write capability
Wireless + Bluetooth and etc.

สเปคขนาดนี้ แมคมินิได้แต่มองตาปริบๆ
มีจอและคีย์บอร์ด รวมทั้งเพาเวอร์ซัพพลายเทพๆที่ตัวเล็กจริงๆ อีกด้วย

หาทางส่งสัญญานไร้สายให้ปรี เรื่องก็จบ

โน้ตบุ๊กรุ่นนี้เป็นตัวที่ผมใช้งานอยู่ครับ
แสดงว่าเอามาใช้ฟังเพลงได้ดีใช่มั้ยครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pee

Quote from: prisna on 22  May  2012, 04:47:55 pm

โน้ตบุ๊กรุ่นนี้เป็นตัวที่ผมใช้งานอยู่ครับ
แสดงว่าเอามาใช้ฟังเพลงได้ดีใช่มั้ยครับ

อ้าว แหร่มสิ......เกินดีแน่นอน
เพราะการ์ดรองรับ 24/192 ได้อยู่แล้ว

แบบนี้ก็ลงโปรแกรมฟังเพลงเทพๆ ให้ครบสูตร
แล้วก็ทดลองเสียงได้

ปรึกษาพี่นรินทร์เลย ขานี้ของเล่นแยะ

ลองแดคไร้สายก็ดี
ผมเชื่อในสัญญานผ่านอากาศ ไม่เชื่อสาย

prisna

Quote from: pee on 22  May  2012, 05:00:20 pm
Quote from: prisna on 22  May  2012, 04:47:55 pm

อ้าว แหร่มสิ......เกินดีแน่นอน
เพราะการ์ดรองรับ 24/192 ได้อยู่แล้ว

แบบนี้ก็ลงโปรแกรมฟังเพลงเทพๆ ให้ครบสูตร
แล้วก็ทดลองเสียงได้

ปรึกษาพี่นรินทร์เลย ขานี้ของเล่นแยะ

ลองแดคไร้สายก็ดี
ผมเชื่อในสัญญานผ่านอากาศ ไม่เชื่อสาย

ขอบคุณครับพี่พี

ตอนนี้มีเสียงแล้วครับ
เปิดทิ้งไว้ก่อน เพราะทั้งลำโพงและเพาเวอร์แอมป์ ไม่ได้เปิดใช้งานเลย
เท่าที่ฟังดู มีแววครับ ชอบตรงที่ปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์ปรับได้
อย่างห้องนี้ ฟังทีไร รู้สึกว่าเสียงเอียงขวาตลอด (หรือว่าหูของผมเอียงก็ไม่รู้)
พอเพาเวอร์แอมป์มีปุ่มปรับเกนแยกแชนเนลซ้ายขวาก็สามารถชดเชยได้
ปกติต้องเซ็ตลำโพงช่วยอย่างเดียว

เซ็ตนี้เฉพาะอุปกรณ์หลัก ปรีแอมป์+เพาเวอร์แอมป์+ลำโพง = หกสิบแปดพันครับ

pee

:thumbup:

wow

ลำโพงราคาดีมากเลย

ที่จริง ซื้อดีวีดีเพลยเยอร์ที่เล่น 24/192 มาซักตัว ราคาไม่น่าจะเกินพันบาท
เผาแผ่น DVD-A ออกมา เอาแค่ 24/48 เรื่องก็จบแล้ว

หรือง่ายกว่านั้น Egreat ตัวเล็ก เดี๋ยวนี้สามพันเองมั้ง
เล่นไฟล์ได้ครอบจักรยาน ใส่ฮาร์ดิสก์ได้ตามใจชอบ
File wav นี่เขาชอบมากเลย

วิธีนี้ ก็จบเหมือนกัน

อันนี้คือแผนระหว่างรอเงินงอก อยู่ว่างไม่รู้จะทำอะไร

อ้าวลืม อีนังเกร๊ทมันต้องเลือกเพลงผ่านจอ อาจจะไม่สะดวกเท่าไหร่

Krairerk

คุณอุ้มเอาปรีกะเพาเวอร์ ไปกัดกะ TAD มั้ย  ยี่ห้อเดียวกัน แต่ห่างกันแค่ยี่สิบกว่าปีเอง

prisna

Quote from: Krairerk on 22  May  2012, 06:45:39 pm
คุณอุ้มเอาปรีกะเพาเวอร์ ไปกัดกะ TAD มั้ย  ยี่ห้อเดียวกัน แต่ห่างกันแค่ยี่สิบกว่าปีเอง

สงสัยต้องรอก่อนครับคุณหมอ
ฟังยังไม่ทันหายดีใจ ปรากฏว่า เสียงข้างซ้ายของ M-77 ค่อยๆ หายไป หาย ไปๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ  :lol:
สงสัยไม่ได้ใช้นาน อุปกรณ์บางตัวคงเสื่อม
ต้องส่งกลับไปตรวจร่างกายก่อนครับ
เสร็จแล้วเดี๋ยวค่อยพาไปทาบ TAD  :jab:

pee

Quote from: prisna on 22  May  2012, 06:59:46 pm

ต้องส่งกลับไปตรวจร่างกายก่อนครับ
เสร็จแล้วเดี๋ยวค่อยพาไปทาบ TAD  :jab:

นี่คือข้อดีที่ซื้อของกับเฮียพอดี....ฮา

dht_tubes

อ้าวคุณอุ้ม อดฟังเลย

เอาใจช่วยครับ ถ้าต้องซ่อมก็คงต้องคิดและุคุยกันให้ละเอียดนะครับ

ซ่อมให้ กับ ซ่อมให้ดีเหมือน(หรือใกล้เคียงเดิม)
หรือ
ซ่อมตามที่ทำได้ กับซ่อมแบบที่ควรจะทำ

มันใกล้กันมาก คุณอุ้มคงพอเข้าใจ ผมเปล่ามีอคติอะไรทั้งนั้นครับ แต่มันระเเวงเป็นนิสัยครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

prisna

Quote from: dht_tubes on 22  May  2012, 08:03:32 pm
อ้าวคุณอุ้ม อดฟังเลย

เอาใจช่วยครับ ถ้าต้องซ่อมก็คงต้องคิดและุคุยกันให้ละเอียดนะครับ

ซ่อมให้ กับ ซ่อมให้ดีเหมือน(หรือใกล้เคียงเดิม)
หรือ
ซ่อมตามที่ทำได้ กับซ่อมแบบที่ควรจะทำ

มันใกล้กันมาก คุณอุ้มคงพอเข้าใจ ผมเปล่ามีอคติอะไรทั้งนั้นครับ แต่มันระเเวงเป็นนิสัยครับ

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

กรณีนี้ น่าจะเชื่อประสบการณ์ของคุณพอดีได้มากทีเดียวครับ
ที่สำมะคัญ... ยังไม่ได้จ่ายตังค์ครับ  :D