• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 April 2021, 08:18:38 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ดนตรีออกเดิน

Started by prisna, 22 May 2012, 02:34:21 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

Quote from: trens on 13  July  2012, 02:24:05 am
เปลี่ยนเมื่อไห่ร ขอจอง M77
เข็มกระดิกได้ ถูกฮวงจุ้ยผมมากๆ ... ซินแสเขาให้หาอะไรที่กระดิกได้เข้าบ้าน

อ้าวพี่เขาก็จองนี่หว่า ... ขออำภัย

งั้นผมจองเข็มดุกดิกของคุณด้วย

จะเอา 500 วัตต์ขับลำโพงเล็กหน่อย

trens

ของผมมันดุกดิกแค่สิบนาทีก็เงียบเสียงแล้ว ยังไม่ได้ไปโรงซ่อมเลย
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

Quote from: trens on 13  July  2012, 03:19:21 am
ของผมมันดุกดิกแค่สิบนาทีก็เงียบเสียงแล้ว ยังไม่ได้ไปโรงซ่อมเลย

ลดเหลือ 10 นาทีแล้วหรือ  :wow:

prisna

13 July 2012, 03:41:49 pm #163 Last Edit: 13 July 2012, 03:43:24 pm by prisna
Quote from: pee on 13  July  2012, 12:50:10 am
Quote from: prisna on 13  July  2012, 12:42:43 am
ฟัง M-22 class A แล้ว โดยรวมน่าฟังกว่า M-77 ในระดับวอลลุ่ม 2 แก๊กเท่ากัน
เห็นทีคงต้องเก็บ M-22 ไว้ล่ะครับ

ถ้าผ่อนได้ ผมจอง  M-77 นะ
เจ้า Platinum Solo มันชอบ

ตัว M-77 ผมก็ยังไม่ได้จ่ายตังค์คุณพอดีครับ
ถ้าพี่จะเอาไว้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ
ผมก็กะทยอยจ่ายค่าตัว M-22 ให้คุณพอดีเช่นกันครับ
M-77 = สิบสามพันครับพี่
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pee

โอว

ได้ราคาต่ำกว่าผมตั้งพันนึง
อ้อ แต่ผมยังไม่ได้ต่อ.........
จ่ายก้อนเดียวสู้ไม่ไหวครับ

คุณนรินทร์ ส่งให้พอดีไปยำดิ

prisna

13 July 2012, 06:20:30 pm #165 Last Edit: 13 July 2012, 06:23:41 pm by prisna
Quote from: pee on 13  July  2012, 04:52:26 pm
โอว

ได้ราคาต่ำกว่าผมตั้งพันนึง
อ้อ แต่ผมยังไม่ได้ต่อ.........
จ่ายก้อนเดียวสู้ไม่ไหวครับ

แบ่งจ่ายให้แกน่าจะได้นะครับพี่
เพราะเครื่องยังถือว่าเป็นของคุณพอดี
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

trens

มีเวลาจะขนเครื่องไปให้คุณพอดีช่วย ... ตอนนี้ขอสะสางตารางงานก่อนครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

Quote from: prisna on 13  July  2012, 06:20:30 pm
แบ่งจ่ายให้แกน่าจะได้นะครับพี่
เพราะเครื่องยังถือว่าเป็นของคุณพอดี

ผมมีเงินก้อนเล็กๆ อยู่
ที่เหลือกะว่าขายแผ่นดำได้เงินมาโปะ

ถ้ายังไม่ใช่ของคุณอุ้ม ผมก็เก็บเงินและแผ่นไว้
แล้วยืมคุณนรินทร์ก้อด้ายยยย........ฮา

santi

Quote from: pee on 13  July  2012, 08:05:59 pm
ถ้ายังไม่ใช่ของคุณอุ้ม ผมก็เก็บเงินและแผ่นไว้
แล้วยืมคุณนรินทร์ก้อด้ายยยย........ฮา

พี่นรินทร์ตอบล่วงหน้าไวแล้วว่า

"ผมไม่มี...แต่เขามี"

prisna

ลองอัดเสียงด้วย iPhone เล่นไฟล์ FLAC ของ Anne Murrey
อ่านไฟล์ด้วย Pioneer N-30-K ครับ

Witti

pee

หูเสียจากไมค์ของเฮียเม้งและตาวิท

ทำให้ฟังไม่ได้เลยครับ ......... :clown:

prisna

Quote from: pee on 14  July  2012, 12:59:14 am
หูเสียจากไมค์ของเฮียเม้งและตาวิท

ทำให้ฟังไม่ได้เลยครับ ......... :clown:

:D แล้วจะลองหาไมค์ดีๆ มาอัดเสียงใหม่ครับ
ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงสร้างซิสเต็ม ก็ค่อยๆ ปรับอุปกรณ์ให้เหมาะสมลงตัวที่สุดครับ

pee

ผมเคยฟังไอโฟนอัดดีก็มีนะครับ
อาจจะต้องเซทค่าที่เหมาะกับปัญหา

:wacko:

jtr

มาชี้เป้าอีกแล้วครับ
ผมเคยจ้องไว้ครับอุ้ม
แต่มันไม่คอนเซ็พท์พี่ อิๆ

ROWEN M1, M2, M3

Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pee

สำหรับลำโพงกรวย

VOX's Cyan

เท่านั้น

bhisma

ผมได้คิดเรื่องคำขอของคุณอุ้มมาหลายวันแล้ว แจ่ยังหาทางออกไม่ได้
คุณอุ้มจะอนุญาติให้เรา discus ในกระทู้นี้ต่อไหมครับ
Audiophile is Technology
Music is Art

prisna

ยินดีครับพี่ เพราะอยากให้ลำโพงคู่นี้เดินทางไปได้ไกลๆ

bhisma

ครับคุณอุ้ม

ผมขอทวนคำที่คุณอุ้มนำมาปรึกษา เป็นความราวๆว่า ลำโพง VOX lautsprecher รุ่น Velox ที่ฟังอยู่ขณะนี้ฟังกับเพลงคลาสสิคที่ได้รับการบันทึกเสียงที่ดีแล้ว มันฟังดี แต่ฟังไม่ดี หากรับฟังกับดนตรีคลาสสิคที่คุณภาพการบันทึกเสียงด้อยคุณภาพ

เส้นขนานในความคิดที่เพื่อนๆพี่ๆ รู้กันดีว่าดนตรีแนวคลาสสิคคัลที่ด้รับการบันทึกเสียงนั้นอาจมีคุณภาพในการเล่นสูง แต่คุณภาพการบันทึกเสียงไม่ ออไพล์

ถึงจุดนี้ มีสิ่งใดขาดหรือเกินไหมครับคุณอุ้ม หากมีช่วยแก้ไขด้วยครับ

Audiophile is Technology
Music is Art

prisna

ผมไม่อยากใช้คำว่า การบันทึกเสียงดี เป็นการบันทึกเสียงแบบออดิโอไฟล์ทั้งหมดครับ
เพราะบางอัลบั้ม ไม่ใช่แผ่นของค่ายออดิโอไฟล์ก็บันทึกเสียงได้ดีเช่นกัน

จากที่ผมได้คุยกับพี่ภีษมะ ก็ประมาณที่ยกตัวอย่างมาครับ
และไม่ใช่เป็นกับดนตรีคลาสสิก แต่เป็นกับดนตรีทุกประเภท
ซึ่งมันก็เลยไปเข้าทางของแผ่นของค่ายออดิโอไฟล์ที่อัดเสียงมาฟังดีกับซิสเต็มนี้